ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอเพิ่มเติมในส่วนที่ผมรู้เกี่ยวกับการใช้ทองคำในการซื้อขายสินค้านะครับ (คุณNEXTคงไม่ว่านะครับ)

ผมเคยไปเที่ยวเวียดนามหลายวัน ที่นั่นจะซื้อบ้านซื้อที่หรือซื้ออะไรที่ราคาสูง สามารถใช้ทองคำแทนเงินได้เลยครับ ที่เวียดนามมีทองที่ออกโดยรัฐบาลของเวียดนาม(รับประกันเรื่องความบริสุทธิ์และความเป็นทองจริง) หลายปีก่อนที่เงินเวียดนามอ่อนค่าลงมาก หลายธุรกิจพยายามไม่รับเงินเวียดนามรับแต่ทองคำหรือดอลลาร์ครับ

หลายปีก่อนช่วงที่เงินเวียดนามอ่อนค่าลงมาก มีอยู่ไตรมาสนึงคนเวียดนามแห่ซื้อทองคำมากมายจนไตรมาสนั้น เวียดนามนำเข้าทองมากเป็นอันดับหนึ่งของโลกเลย

รัฐบาลเลยคุมการนำเข้าทองคำ ตอนนี้ไม่มีข้อมูลว่ารัฐบาลยังคุมการนำเข้าทองคำหรือเปล่า

ถ้าจำไม่ผิดที่เวียดนามฝากเป็นทองคำได้ด้วย แต่ดอกที่ได้จะน้อยครับ คงไม่มีใครมาอัดผมอีกนะ

ชัดเจนที่สุดครับ เหตุการณ์ที่เวียดนามเป็นอีกเหตุการณ์ที่ยืนยันว่า

เมื่อ"ประชาชนเสื่อมศรัมธาในระบบการเงิน ทองคำจะได้กลับมาทำหน้าที่แทน ทุกครั้งไป"

ทองคือเงินที่แท้จริง!! (Gold is real money)

ปล.ขอบคุณคุณส้มโอมือสำหรับข้อมูลด้วยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ปีนั้นทองขึ้นถึงระดับ 19200 ใครลงทุนในทองคำปีนั้นกำไรถึง 35% เลยนะครับ!!

หลังจากนั้นก้ปรับฐาน ลดลงประมาณ 10% กว่าๆ หากมองในแง่นี้ก็ดูเป็นเรื่อง ธรรมดา นะครับที่ต้องมีปรับฐานกันบ้าง

ข่าวช่วงนั้นก็ไม่มีอะไร รู้สึกจะมีเรื่องของดูไบ เลื่อนการชำระหนี้ ทำให้เกิด Panic sell off ในทองคำนะครับ

นอกนั้นก็หนีไม่พ้น เรื่องการทุบราคาของขาใหญ่ที่เค้าทำประจำๆอยู่แล้ว กับ การขายสินทรัพย์ทิ้งช่วงปลายปี

ผมคงบอกไม่ได้ว่าจะเหมือนเดิมอีกหรือ ไม่ แต่จากประสบการณ์ปีที่แล้ว หากมีลงเยอะๆแบบนั้นอีก พวกเราควรจะ

เครียด ตกใจ คัทลอส หรือ ฉวยโอกาสไว้ดีครับ ??? :D

ขอฉวยโอกาศค่ะ เจ็บใจที่ประสพชะตากรรมคราวปัญหาดูไบ แต่ก็เป็นบทเรียนให้เราระมัดระวังตัวขึ้นมั้ก ๆ และตอนนี้ก็มีข่าวสารจากท่านกูรูมากมายกราบขอบพระคุญค่ะและขอติดตามต่อปาย

ขอทราบมุมมองด้วยครับ ว่าอนาคตร้านทองตู้แดงจะเป็นอย่างไรบ้าง

จะเปลี่ยนบทบาทไปเป็นอย่างอื่นหรือเปล่า เพื่อให้สอดคล้องกับระบบ Gold Money

คงต้องปรับตัวให้เข้ากับ การซื้อทองคำเพื่อการลงทุน (Investment Demand) ให้มากขึ้นนะครับ

ยอดขายในส่วนของ Jewelry Demand คงลดแน่ๆ (ยกเว้นในห้างยังดีอยู่)

แต่ที่ดีแน่ๆ คือทองคำใน Stock จะเพิ่มมูลค่าขึ้นอย่างมากเลยล่ะครับ

ระบบ Gold Money เป็นการคาดการณ์นะครับ อนาคตที่แท้จริงจะเป็นเช่นไรต้องติดตามครับ :lol:

มือใหม่ค่ะ ขอถามคุณเน็กซ์ว่า เมื่อถึงตอนที่ค่าเงินสหรัฐเหลือ 25 บาทต่อเหรียญ ตอนนั้นถึงทองจะแพง แต่เราซื้อทองตอนเหรียญละ 30 บาท แล้วอย่างนี้เราจะยังมีกำไรจากการขายอยู่หรือเปล่าคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับคำตอบและบทความดี ๆ ที่อ่านแล้วติดเป็นตังเม ได้ความรู้มากมาย และขอชมสำนวนการเขียนที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายด้วยค่ะ สุดยอดจริง ๆ

ผมเห็นเงินบาท จาก 42 บาท แข็งค่ามา 36 บาท จนบัดนี้ 30 บาท

ก็ยังไม่เห็นทองลงซักปีเลยครับ ???? กลับขึ้นราคาทุกปีๆ

สาเหตะก็เพราะไม่มีเงินสกลุไหนจะแข็งค่ากว่าเงินที่แท้จริงอย่างทองคำได้ครับ จาก 30 ไป 25 บาทก็ไม่ต้องกังวลว่าจะไม่กำไรนะครับ :D

19800 เป็นราคาที่เข้าซื้อทองแท่งได้หรือยังครับ หรือรออีกนิด ฟันธงด้วยครับผม อยากซื้อซัก30บาทถือยาวหน่อยครับ

หากเป้าหมายคุณคือ "ถือยาว" ซื้อได้ครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

รบกวนถามคุณเน็กซ์หน่อยคะว่าระหว่างวิเคราะห์ทางเทคนิค กับปัจจัยพื้นฐานแล้ว อันไหนมันสำคัญกว่าอะคะ เห็นบางคนก้อบอกว่าข่าวจะมาตามเทคนิค แต่บางคนก้อบอกว่าเทคนิคถ้าเจอข่าวแรงก้อไม่ได้เป็นไปตามนั้น แล้วมีโอกาสที่ทองคำจะราคาต่ำกว่า1300 รึเป่าคะ ขอบคุณมากคะ :lol:

ตั้งแต่ ทองทะลุระดับราคา 1300$ มาเราก็ไม่ได้เห็น 12xx$ อีกเลย จะว่าไม่มีโอกาสคงจะไม่ได้ แต่ผมว่าน้อยมากๆครับ

อาจารย์ผมสอนว่า : ปัจจัยทางเทคนิค ถูกประมาณ 60-70%(เหมาะสำหรับระยะสั้น)

แต่เชื่อในปัจจัยพื้นฐาน ถูก 100%เน้นเล่นระยะยาวนะครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีครับน้าเน็กตอนนี้ผมได้มา(เกิด)ในเวปไทยโกเต็มตัวแล้วครับพื่งให้ลูกสมัคเพราะผมสมัคไม่เป็นตอนนี้เริ่มเป็นแล้วครับเพราะก่อนหน้านี้ผมเจอน้าเน็กที่กะทู้อื่นผมไม่รู้ภาษาอังกิดผมจำตัวอักษรเอามาเจอน้าเน็กที้กะทู้นี้ใช่เลยที้ผมตามหาผมเจอน้าเน็กตั้งแต่บทความที่3แล้วครับต่อไปนี้ผมขอเรียกอาจารย์นะครับพอ อ.เขียนผมอ่าน เข้าใจง่ายและมองเห็นภาพทะลุเลยครับ ผมขอแนะนำตัวเท่านี้ก่อนคร้บ

ผมขอถาม อ.ว่า อ.รู้จักกับ ดร.จ๋าใหมครับผมเคยอ่านกะทู้เขาเข้าใจง่ายเหมือน อ.ครับขอบคุณครับ อ.กับบทความดีๆผมรออ่านตลอดไปครับ :) :)

รู้สึกช่วงนี้ มีสมาชิกมาใหม่หลายคนเลย ยินดีต้อนรับนะครับ

ดีใจด้วยที่หาจนเจอ ผมประจำอยู่ที่นี่แหละ

ปล.ดร.จ๋า ผมไม่รู้จักนะครับ :lol:

บทความตอนหน้า ขอเวลาหน่อยนะครับ ช่วงนี้งานเข้าเล็กน้อย โปรดติดตาม!

บทความตอนหน้า ขอเวลาหน่อยนะครับ ช่วงนี้งานเข้าเล็กน้อย โปรดติดตาม!

ตั้งหน้าตารอด้วยความขอบคุณค่ะ ติดตามต่อปาย

ขอบคุณนะครับ สำหรับมุมมองในการเก็บทอง :wub:

คุณ next ครับ

มีโครงการจะออกหนังสือมั้ยครับ เป็นไฟล์เวิร์ด a4 เต็มๆหน้า ตอนนี้ก็ร่วมร้อยกว่าหน้าแล้วนะครับ :lol: :lol: รอหนังสือครับ

เรื่องออกเป็นหนังสือก็คิดอยู่นะครับ เพื่อให้ข้อมูลเข้าถึงคนทั่วไป จะได้มีความเข้าใจมากขึ้น

ขอบคุณ คุณ leo attack ที่เก็บรวบรวมด้วยนะครับ ผมดีใจครับ

:mellow: หลังจากที่อ่านบทความโอกาส "ทอง"(จริงๆ)จน ณ.ขณะนี้แล้ว miss k อยากจะจัดพอรท์

การลงทุนของตัวเองดูใหม่อยากขอคำแนะนำจากคุณเน็กซ์ค่ะ ควรจะเป็นทองกี่เปอร์เซน เป็นสินทรัพย์ต่างๆ

อย่างละกี่เปอร์เซนดีคะจากมูลค่าทรัพย์สินทั้งหมด นอกจากทองแท่งจะเก็บยาว 80% และเทรด 20%แล้ว

ขอคำแนะนำในมุมมองของคุณเน็กซ์ด้วยค่ะ :)

ปล.รอติดตามบทความตอนใหม่ค่ะ :wub:

!031 !031 !031 เก่งจิงๆค่ะ มีคำตอบ สำหรับทุก คำถาม (อย่างไม่ครางแครงใจ)ยกนิ้วให้เลยค่ะ !031 !031 !031

สวัสดีค่ะ ตามอ่านมาตลอดนะคะอยากฝากคำถามคุณNextบ้างค่ะ

1.ธนาคารกลางสหรัฐ(Federal Reserve Bank)จริง ๆ แล้วถือว่าเป็นหน่วยงานของรัฐหรือเป็นอิสระ

2.ทองคำ 8000ตัน ที่คนทั่วโลกเข้าใจว่าอเมริกาถืออยู่ มันยังมีอยู่จริงหรือไม่ ถ้ามี ใครเป็นเจ้าของตัวจริง

3.คนส่วนใหญ่มองอเมริกาอยู่ได้เพราะมีทองคำสำรองมากที่สุด ประมาณ 8000ตันเทียบราคาปัจจุบัน 1400$ ก็ประมาณ 24 Billion

แต่หนี้สาธารณะ มี 14 Trillion (ยังไม่รวมภาระผูกพันอนาคตที่ยังอีกเยอะ) เปรียบเทียบแล้วมันน้อยมากกับหนี้สิน

ตอนนี้ถือว่าอเมริกาล้มหรือยัง อะไรที่ยังทำให้อยู่ได้ ความเชื่อมั่น?(อันน้อยนิด) หากมันหมดลงกระทันหันจะเป็นยังไงคะ

4.ตอน The Great Depression สถานะอเมริกาแย่ เค๊าเลือกทางออกด้วยการก่อสงครามโลกครั้งที่2 แล้วตอนนี้

สาหัสกว่าตอนนั้นมาก คิดว่าอเมริกาจะเลือกทางไหนคะ

ขอบคุณมากนะคะ จะรออ่านค่ะ !v@ !thk