ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ ผมน้องใหม่สุดๆ อยากฝากคำถามครับ

มีโอกาสหรือเปล่าครับว่าจะแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจโดยการทำสงคราม

เป็นการสร้างงาน และขายอาวุธ :(

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กว่าจะปีใหม่นานจังเลยค่ะ มาcount downกันก่อนไม่ได้เหรอคะ

ชนวนระเบิดถูกจุดขึ้นแล้วโดยการกระเทาะเปลือกความจริงของสหรัฐโดยฝีมือคุณNEXT

ที่ผ่านมาผมมองมาตลอดว่าชนวนของระเบิดการล่มสลายของอเมริกาน่าจะถูกจุดจาก2ทาง

1)ประเทศใหญ่ๆอย่างจีนและญี่ปุ่นหยุดซื้อพันธบัตรอเมริกาและอาจถึงขั้นเทขายออกมา ชนวนอันนี้จุดเมื่อไหร่ระเบิดทันที

2)มีคนที่มีความสามารถรวบรวมข้อมูลสิ่งที่เป็นอยู่อย่างละเอียด มาเล่าแบบภาษาชาวบ้านแบบสนุกสนานเพื่อให้คนส่วนมากอ่านและเข้าใจอย่างดี ข้อมูลที่ดีอันนี้จะถูกเผยแพร่ออกไปอย่างกว้างขวาง ถูกแปลและนำไปเผยแพร่ในภาษาอื่น ชนวนอันนี้ใช้เวลานานพอสมควรแต่ก็ได้ผลแน่ๆ ข้อสำคัญคือคนที่มีความสามารถขนาดนั้นและยอมเขียนบทความวิชาการสำหรับชาวบ้านน่าจะหาได้ยากสุดๆ สุดท้ายๆคุณNextเป็นผู้จุดชนวนเส้นนี้ในบ้านเล็กๆหลังนี้ คุณNextอาจจะไม่ใช่คนแรกที่ชุดชนวนวิธีที่2ในโลกใบนี้หรืออาจเป็นคนแรก

การจุดชนวนความจริงจะช่วยคนที่ได้รู้ความจริง สามารถเอาตัวรอดได้ยามเมื่อระเบิดลูกมหาศาลระเบิดออกมา เป็นโชคของที่ได้อ่านความจริงนี้ตั้งแต่เนิ่นๆ ขอบคุณคุณNext

มากครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

:) ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ miss k จะลองทบทวนเป้าหมาย :rolleyes: และระดับการยอมรับความเสี่ยงของ

ตัวเองดูอีกครั้ง

:mad: นึกถึงตอนเด็กๆจำได้ว่าเคย อ.ที่โรงเรียนว่า" ครูขา ทำไมอเมริกาพิมพ์แบงค์ใช้เองแบบไม่ต้องขออนุญาตประเทศไหนเลยได้คะ

จะเป็นอย่างนี้ได้ไปเรื่อยๆจริงหรือคะ" ครั้งนั้น อ.คนนั้นตอบว่าเขาไม่มีคำตอบให้ดิฉันค่ะ .....วันนี้ miss k คิดว่า

miss k พอจะทราบคำตอบแล้วค่ะ ^_^

:lol: ปี2553นี้ miss kได้ประสบการจากลงทุนต่างๆประมาณหนึ่ง และเริ่มที่จะตอบคำถามให้ตัวเองได้บ้าง บทความโอกาสทอง"จริๆ"

โดยnexttonothingเป็น บทความที่ดีที่สุดในรอบปีนี้ที่ miss kได้อ่านจริงๆค่ะ ^_^

:wub: ขอบพระคุณสำหรับความเอื้อเฟื้อความรู้ ข้อมูล คำแนะนำต่างๆ ค่ะ ในปีนี้ค่ะ

ขออวยพรให้คุณเน็กซ์มีสุขภาพแข็งแรง พบเจอแต่เรื่องดีๆเข้ามาในชีวิตค่ะ :wub: :wub:

:) จะรอติดตามผลงานครั้งต่อๆไปค่ะ B) B)

ขอบพระคุณคุณnext มากนะคะ สำหรับทุกความรู้ในทุกบทความค่ะ

รู้สึกโชคดีมากค่ะ ที่มาเจอคุณnext ตอนทองยัง 1400 ก็เลยพอจะซื้อเก็บได้บ้างค่ะ โชคดีจริงๆเลยค่ะ

คุณnext พักผ่อนมากๆนะคะ

ขอให้เพื่่อนๆในนี้เฮงๆกันทุกคนด้วยนะคะ หลังปีใหม่ไม่รู้จะพุ่งไป 1500 เลยอ่ะป่าวน๊า :P

ขอบพระคุณ คุณ Next มากๆๆๆครับผม สุดยอดและยอดเยี่ยมมากๆๆๆครับผม

post-929-091349200 1292256642.gif

post-929-065700300 1292256672.gif

รบกวนสอบถามอะไรหน่อยนะครับ

สหรัฐพี่ใหญ่ในโลกเศรษฐกิจของโลก บางคนมองว่าตอนนี้กำลังย่ำแย่

มาตรการต่างๆๆที่ออกมามองว่าไม่ช่วยอะไร มาตรการ QE2 ที่ออกมาทำให้เศรษฐกิจจะย่ำแย่ไปอีก

ผลละครับ ดอลล่าอ่อนลงชั่วขณะ ไม่ทราบว่า

ดอลอ่อนลงนี่ใครได้ประโยชน์ บางคนบอกว่าทอง ทองจาขึ้น ดอลอ่อน

อยากถามครับ ในโลกนี้ประเทศไหนครับถือทองเป็นกองทุนสำรองมากที่สุด แล้วเท่าไร่ครับ

ดอลอ่อน 1 ดอล ทองพรุ่งไปเท่าไร่ครับ ทำไมสหรัฐถึงไม่ขายทองคำที่เป็นกองทุนสำรองแต่กลับเลือวิธีพิมกระดาษแทนเขาโง่จริงหรอ

ที่ทำแบบนี้ การซื้อขายทุกอย่างมีผุ้ซื้อและผุ้ขาย ค่าเงินดอลที่ออนลงไปใครเป็นคนเก็บจบกลับมายืนได้ถึง80ขนาดนี้ใครมีอำนาจขนาดนั้น

ไม่ใช่ประเทศต่างๆๆ ที่เราๆๆคิดว่าเขาเป็นพวกเกรียดสหรัฐหรอที่เป็นคนช่วยกันเก็บ

คำถามต่อไปมันจาล่มจริงหรอเศรษฐกิจสหรัฐคนที่ถือเงินสหรัฐอยู่ตอนนี้ยอมหรอครับเขาโง่ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ตัวเลขการจ้างงานบางคนบอกว่าอ่อนแอจริงหรอครับ ประชากรเขาเท่าไร่ ว่างงานเท่านี้ อ่อนเเอแล้วหรอยังไม่นับตัวเลขที่ซ้อนกันอยู่ในหลายๆๆกรณีอีกครับ มีอะไรยืนยันในเมื่อเขาใช้ตัวเลขพวกนี้ในการ

เก็งกำไรในเศรษฐกิจ เขาหลอกได้มั้ยใครรับรองว่าเขาไม่หลอกครับ

ในเมื่อคุณรู้ผมรู้คนอื่นรู้ เขาไม่รู้หรอ ตกลงว่าเขาหรือเรากันแน่ที่โง่ครับ แต่ที่แน่ๆๆผมอะโง่เลยต้องมาถามขอบคุณมากครับบทความดีๆๆ

รบกวนตอบคำถามผมหน่อยนะครับ

สหรัฐพี่ใหญ่ในโลกเศรษฐกิจของโลก บางคนมองว่าตอนนี้กำลังย่ำแย่

มาตรการต่างๆๆที่ออกมามองว่าไม่ช่วยอะไร มาตรการ QE2 ที่ออกมาทำให้เศรษฐกิจจะย่ำแย่ไปอีก

ผลละครับ ดอลล่าอ่อนลงชั่วขณะ ไม่ทราบว่า

ดอลอ่อนลงนี่ใครได้ประโยชน์ บางคนบอกว่าทอง ทองจาขึ้น ดอลอ่อน

อยากถามครับ ในโลกนี้ประเทศไหนครับถือทองเป็นกองทุนสำรองมากที่สุด แล้วเท่าไร่ครับ

ดอลอ่อน 1 ดอล ทองพรุ่งไปเท่าไร่ครับ ทำไมสหรัฐถึงไม่ขายทองคำที่เป็นกองทุนสำรองแต่กลับเลือวิธีพิมกระดาษแทนเขาโง่จริงหรอ

ที่ทำแบบนี้ การซื้อขายทุกอย่างมีผุ้ซื้อและผุ้ขาย ค่าเงินดอลที่ออนลงไปใครเป็นคนเก็บจบกลับมายืนได้ถึง80ขนาดนี้ใครมีอำนาจขนาดนั้น

ไม่ใช่ประเทศต่างๆๆ ที่เราๆๆคิดว่าเขาเป็นพวกเกรียดสหรัฐหรอที่เป็นคนช่วยกันเก็บ

คำถามต่อไปมันจาล่มจริงหรอเศรษฐกิจสหรัฐคนที่ถือเงินสหรัฐอยู่ตอนนี้ยอมหรอครับเขาโง่ขนาดนั้นเลยหรอครับ

ตัวเลขการจ้างงานบางคนบอกว่าอ่อนแอจริงหรอครับ ประชากรเขาเท่าไร่ ว่างงานเท่านี้ อ่อนเเอแล้วหรอยังไม่นับตัวเลขที่ซ้อนกันอยู่ในหลายๆๆกรณีอีกครับ มีอะไรยืนยันในเมื่อเขาใช้ตัวเลขพวกนี้ในการ

เก็งกำไรในเศรษฐกิจ เขาหลอกได้มั้ยใครรับรองว่าเขาไม่หลอกครับ

ในเมื่อคุณรู้ผมรู้คนอื่นรู้ เขาไม่รู้หรอ ตกลงว่าเขาหรือเรากันแน่ที่โง่ครับ แต่ที่แน่ๆๆผมอะโง่เลยต้องมาถามขอบคุณมากครับบทความดีๆๆ

แรง :wub: :wub:

อันที่จริง ถ้าติดตามอ่านบทความคุณเนกมาโดยตลอด

คำตอบของทุกคำถามที่ถาม อยู่ในบทความ

บทความของคุณเนก คือคำตอบอยู่แล้ว

คงไม่ต้องมีคำถามที่เจือด้วยอารมณ์

ไม่มีใครโง่ แต่ไม่มีทางเลือกมากนัก

โดน S เยอะใช่เปล่า ??

อาจารย์ NEXT จะไม่เข้ามาบ้างเลยเหรอ? กว่าจะถึงปีใหม่นักศึกษาอย่างพวกเราก้อสมองฝ่อห่อเหี่ยวเพราะไม่มีความรู้ดีดีมาหล่อเลี้ยง ยังไงก้อจะเข้ามานั่งรออาจารย์ทูกกกกกกกวันนนนนนน ขอบคุณค่ะ !_09 !_02 !_087

ความเห็นผม นะครับ ย้ำนะครับ แค่ความเห็น

=สหรัฐ ถือทองมากที่สุด 8000 ตัน (แต่ไม่มีการตรวจสอบมานานมาก ๆ แล้ว หลายสิบปีแล้ว ซึ่งจากบทความ ก่อนหน้าของ อ next ก็บอกแล้วว่า มีคนเริ่มสงสัย จะขอตรวจสอบปีหน้า) และที่ สหรัฐ ไม่ยอมขายทอง ก็เพราะว่า เค้าอ้างว่า เงิน ดอล อิง กับทองคำ ทั่วโลกรับรู้ว่า เค้ามีทองมากที่สุด จิงให้ความเชื่อถือ เพราะ ดอล อิง ทอง แล้วตอนนี้ สหรัฐ เป็นหนี้มากมาย หากเค้าขายทองออกมา คุณคิดว่า ความน่าเชื่อถือ ในดอลฯ จะยังมีอยู่รึป่าวครับ ตอนนี้ที่เค้าทำได้ คือ พิมพ์ แล้วก็ยังคงบอกว่า เค้า อิงกับทองคำที่เค้ามีอยู่ นั้นแหละครับ ถ้าไม่มีทอง ก็อ้างว่า อิงกับทองไม่ได้ มันก็จะล้มไปมากกว่่านี้ รึป่าวครับ ทางที่ถูก หรือ ถ้าเป็นผม ผมก็เลือกทางนี้ครับ ไม่ขายหรอกทอง แล้วก็ไม่ให้ใครมาตรวจด้วย ตราบใด ที่ไม่มีข่าวว่า ผมขายทองออกไป ผมก็ยังคง พิมพ์เงิน เพิ่มแล้วอ้าง ว่า เงินที่ผมพิมพ์ อิงกะทองที่ผมมีได้ตลอด

=สิ่งที่ อ next กำลังบอกตอนนี้ ไม่ใช่ ว่า ตอนนี้ สหรัฐเป็นอย่างงี้แล้วจะล้มเลยในทันที แค่บอกว่า แนวโน้ม และ จากประวัติศาตร์มา เคยเป็นยังไง เป็นเพียงบทวิเคราะห์ เท่านั้น ซึ่ง ตัว อ เอง ก็ได้บอกอยู่ว่า ไม่ต้องมาเชื่อเค้า เพียงแต่ ว่าใช้วิจารณ์ญาณ และ รอเวลา พิสูจน์เอา อ next แค่บอก ว่า พายุกำลังจะมา ฝนกำลังจะตก แต่ไม่ได้บอกว่า ตอนนี้ ตกแล้ว นี่ครับ ซึ่งความจิง อาจจะตก หรือไม่ตก หรือ ตกแต่ไม่แรงก็ได้ ตอนนี้ เหตุการณ์ยังไม่เกิด ไม่มีใครผิดใครถูกหรอก การวิเคราะห์ของทุก ๆ อาจถูกหรือ อาจผิดก็ได้ ยังไม่มีใครโง่หรอกครับ

แต่ที่ผม ค่อนข้างมีความเชื่อ ในบทความ ทั้งหมดในกระทู้นี้ ของ อ next ก็เพราะว่า มีเหตุและมีผล มีตัวอย่าง ที่ค่อนข้างจะเชื่อถือได้บาง มีรอยประวัติศาสตร์ มาประกอบ และทีี่สำคัญ ถ้าให้ผมวิจารณ์ ในแบบที่ความรู้ผมมีผมก็อาจจะทำได้ แต่....ความรู้ที่ผมมี คงไม่ถึง ที่ อ เค้ามี และในเมื่อ ผมไม่มีปัญญา ที่จะทำได้ วิเคราะห์ได้อย่าง อ เค้า ผมก็จะไม่วิจารณ์ หรือ ถ้าจะวิจารณ์ ผมก็จะ ต้องพยายามหาข้อมูล มาหักล้างให้ได้ และต้องให้ดีเสียก่อนด้วยครับ

ในฐานะ ที่กระทู้นี้ เป็นกระทู้ สาธารณะ ของ ชาว ไทยโกลด์ ทุกคนที่เข้ากระทู้นี้มีสิทธิ์อ่านทุกข้อความ ผมจิงขออนุญาติแสดง ความเห็นเพียงเล็กน้อยเช่นกันคงไม่มีใครว่าอะไร ผมนะ ครับ ถ้าหากมีอะไรผิดพลาดไป ผมยอมรับผิดคนเดียวครับ

สุดท้าย สรุปนะครับ อยากจะถามว่า คุณ boom_b-b ได้ติดตามอ่าน บทความ ของ อ next มาตั้งแต่เริ่มแรก รึป่าวครับ ถ้าป่าว อยากให้ ลองกลับไปอ่านดูก่อนครับ บางที คำตอบ ในคำถามของคุณ อาจจะเคลียร์ให้คุณก็ได้ ทุกคนที่เชื่อในบทความนี้ อาจโง่หรือไม่โง่ ก็ได้ครับ ทัศนคติ ที่เสรี เป็นของทุกคน ลองอ่านแต่ต้นดูครับ ถ้าผมเข้ามาทีหลังแล้ว ไม่ได้อ่านแต่ต้น ผมก็อาจจะมีความคิด แบบนี้เช่นกันครับ ขอโทด ที่พูดยาว และ สอดเข้ามาครับ ขอบคุณครับ

ขอโทด ด้วยนะครับ ถ้าข้อความผม ไปรบกวน ทุก ๆ ท่าน ก็ลบได้เลยครับ

มืองดีทรอยท์ ในรัฐมิชิแกน เคยถูกขนานนามว่าเป็น "Motor City" หรือเมืองแห่งอุตสาหกรรมรถยนต์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก แห่งศตวรรษที่ 20 แต่ในปัจจุบันกลับกลายเป็นเมืองที่มีอัตราการว่างงานสูงที่สุดในสหรัฐ คือ 25% และพื้นที่กว่า 80% ของเมืองปิดตัวลงและถูกทิ้งร้างว่างเปล่า ( US Most Abandoned City ) จากอุตสาหกรรมรถยนต์ที่ย้ายฐานการผลิตออกไป และเหลือไว้แต่เพียงความทรงจำที่ยิ่งใหญ่ของเมืองนี้packard.jpg packard1.jpg

ด้วยปัญหาของงบประมาณที่เข้าขั้นวิกฤติ เทศบาลเมืองจึงตัดสินใจหยุดพักการเก็บขยะทั้งหมดของเมือง และลดกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจที่คอยออกตรวจในที่ต่างๆ เหลือเพียง 20% ของพื้นที่ และคาดว่าเมืองดีทรอยต์ ในรัฐมิชิแกน จะเข้าสู่ภาวะ "ล้มละลาย" ในปี 2011 นี้

http://www.businessinsider.com/detroit-garbage-pickup-bankruptcy-2010-12#ixzz183NyVTHK%20%20%20

คุณคงพอจะได้เห็นภาพเหล่านี้มาผ่านตามาบ้างแล้วนะครับ จนถึงวันนี้อัตราการว่างงานจริงของสหรัฐ หรือ U6 คงจะอยู่ที่ 17%-22% และสูงสุด 25 % ในบางรัฐเช่น มิชิแกน ณ วันนี้มีคนอเมริกันที่ ตกงาน โดนยึดบ้าน ต้องทิ้งบ้าน ทิ้งที่อยู่อาศัยเพราะผ่อนจ่ายไม่ไหวจำนวนมหาศาลอาจจะสูงถึง 11-12 ล้านรายนับจนถึงปัจจุบัน นับจากการเริ่มต้นของวิกฤติเศรษฐกิจในรอบนี้คือ 2007-2008ลาส เวกัส ในรัฐเนวาด้า ที่ถือได้ว่าเป็นเมืองการพนันที่ใหญ่ที่สุดของโลกหรือที่เรียกกันว่าเมืองคนบาป (Sins City) หรือ American Playground ที่มักจะใช้เรียกกันในหมู่คนอเมริกัน มีกว่า 1,000 ชีวิตที่ต้องอาศัยอยู่ใน "อุโมงค์ส่งน้ำ" (Flood Tunnel) ใต้พื้นถนนของเมืองแห่งนี้ แล้วปริมาณผู้ต้องอาศัยอุโมงค์เหล่านี้เป็นที่หลับนอนก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ครับ

article-1326187-0051EF5900000258-197_634x412.jpg article-1326187-0BE35304000005DC-86_634x421.jpg

article-1326187-0BE35320000005DC-990_634x503.jpg article-1326187-0BE35314000005DC-170_306x423.jpg article-1326187-0BE3530C000005DC-738_306x423.jpg

article-1326187-0BE352F8000005DC-935_634x419.jpg article-1326187-0BE352EC000005DC-532_634x419.jpg

http://www.dailymail...ring-strip.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

555 เห็นรูปเห็นคลิปแล้วเป็นไงกันบ้างครับ

เขาถึงกับคาดกันว่าอีก 3-5 ปีข้างหน้า ชนชั้นกลางของเมกาจะอดตายกันเพราะไม่มีเงินซื้ออาหาร เนื่องจากอภิมหาเงินเฟ้อครับ