ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:ph34r: :ph34r: อิ อิ พวกพี่ๆ (รุ่นพี่ที่เป็นสมาชิกก่อน ... ตัวจริงเราอาจหง่อมกว่า) กระทู้นี้ มีอารมณ์ขันดีนะคะ ทั้งคุณ potgran, คุณ Mor Lek ดีค่ะจะได้ไม่เครียดมาก ที่จริง กท ของ อ.เน็กซ์ก็ไม่เครียดอยู่แล้ว (อ่านแล้วปวดหัวน้อยกว่าที่อื่น) สำหรับคนอ่อนด้อยวิชาเศรษฐศาสตร์อย่างเรา

ดีใจที่เห็น post อ.เน๊กซ์อีกครั้ง นึกว่าจะไปเจออีกทีปีหน้าซะแล้ว :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ว๊ากกกกกก...... คุณเน็กซ์กลับมาแล้ว อย่างนี้ต้องฉลอง post-1438-036509700 1292394007.gif

พี่ๆคะ เรารอคุณเน็กซ์เปิดหน้าไมค์แล้วค่อยมาถกอะไรที่ซีเรียสกันนะ....

กร๊าก ผมอ่านแล้วผมหัวเราะลั่นเลยครับ น้องใหม่ไม่รู้จักเซียนอินดี้70bff581.gif

เราไปอยู่แต่ในเว็ปโป๊กันเหอะคุณ potgran 07baa27a.gif

(ผมแซวเล่นทั้ง 2 คนน๊า บรรยากาศจะได้ครึกครื้น ไม่ซีเรียส)em308.gif

หนูไม่ดูเว็บโป๊ ไม่รู้จักใครทั้งนั้น เป็นแฟนกระทู้นี้ กระทู้เดียวใครค่ะ

หนูไม่ดูเว็บโป๊ ไม่รู้จักใครทั้งนั้น เป็นแฟนกระทู้นี้ กระทู้เดียวใครค่ะ

ไม่เข้าใจว่า "ใคร" หมายถึงอะไร??.....

ลองเปิดใจไปร้านกาแฟมั่วทองกะน้องรี จิจ้า...

จะเจอ ใคร ๆ หลากหลายเลยน้าาาาาาาา.

... :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย insensitive

ใจเย็นๆค่อยๆอ่านครับ ที่นี่ส่วนใหญ่เขาอยู่กันอย่างสนุกสนาน ไม่ค่อยมีใครดูถูกใครดอกครับ

ผมแซวกันเล่นกะคุณ potgran ชวนกันไปอยู่ในเว็ปโป๊ จะได้ไม่ต้องถูกคนว่าว่าหูตามืดบอดไงครับbiggrin.gif

เกิดอาการ "ตามกระทู้ตัวเองไม่ทัน" ไม่ได้เข้ามาแค่สองวัน

เพื่อนๆสมาชิกเข้ามาเปิดประเด็นที่น่าสนใจมากมาย ยังไม่ได้หายไปไหนนะครับ

เพียงแต่ช่วงปลายปีจะเคลียร์งานและวางแผนเที่ยวเล็กน้อย

- คุณ Mulan /Tiny/ Arpat ถามถึงเปิดรับสายหน้าไมค์ "ได้สิครับ" หากว่างวันไหนเจอกันแน่ครับ

- ขอบคุณ คุณ Auu22 กับคุณส้มโอมือสำหรับคำชื่นชมนะครับ ขอบคุณ"จากใจ" เช่นกันครับ

- ขอบคุณคุณ Morlek สำหรับข้อมูลด้วยครับ

การเข้ามาพูดคุย ถกประเด็นที่ค้างคาใจ เป็นสิ่งที่ดีมากๆนะครับ ต่างคนต่างไปหาข้อมูลมาแชร์กัน

ยิ่งทำให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์มากขึ้น

บางครั้งอาจจะบกพร่องที่ผมเองเพราะพยายามจะ บาลานซ์ (Balance)

ระหว่าง ข้อมูลทางวิชาการกับความเข้าใจที่ง่าย

สองอย่างนี้บางทีมันขัดกัน ไม่ยากเลยครับหากผมจะนำ ข้อมูลสถิติตัวเลขเอกสารวิชาการมากมาย

มาอ้างอิง มันอาจจะ ดูน่าเชื่อถือ มีหลักฐาน

แต่บางครั้ง "มันน่าเบื่อ" ครับ

บ่อยครั้งผมจึงต้องตัดข้อมูลพวกนั้นออกไปเพื่อให้เข้าถึงคนในวงกว้าง มากที่สุด

ภาษาที่ใช้บางครั้งดู บ้านๆ ไม่เหมือนบทความวิชาการอื่นๆ

ต้อง-ขออภัย-ด้วยครับ

แต่หาก "คุณ" อ่านแล้วเกิดความสงสัย ? เชื่อผมเถอะครับ ถามใครก็ไม่เหมือนศึกษาด้วยตัวเอง

ในช่วงแรกๆที่ผมศึกษา ผมกลัวโดนข้อมูลลวงมากๆ

ข้อมูลที่ผมศึกษา ผมขุด ผมคุ้ย แค่คำพูดลอยๆ เอาผมเชื่อไม่ได้หรอกครับ

ผมต้องเห็นตัวเลข ผมต้องเห็นภาพ

ผมต้องเห็นเอกสารอ้างอิง ผมต้องเห็นคลิปวิดีโอ ฯลฯ

ผมถึงจะเชื่อ

ลองดูนะครับ เหมือนที่ผมเคยบอกไป หากที่ผ่านมาสมัยเราเรียน เรียนแทบตายจบมาไม่ได้ใช้ ยังทำไปได้

คราวนี้ผม อยากให้ลองศึกษาเรื่องพวกนี้ดูครับ

รับรองครั้งนี้จะได้ใช้และเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณเองมากๆเลยครับ :rolleyes:

ปล.เชิญชวนอีกรอบ ใครยังไม่ได้สมัครสมาชิก บ้าน Thaigold มีแต่คนใจดี วิธีสมัครก็ง่าย

เข้ามาพูดคุยกันครับอย่ามัวแต่ แอบอ่านอยู่เลย :lol:

ขอบพระคุณกับข้อมูลดีๆด้วยคนครับ

ผมมัวแต่แอบอ่านตลอดเลยครับ

ใจจริง ผมขอบพระคุณกับพี่ๆอาจารย์ในเวปนี้ทุกๆท่านเลยครับ มีสาระ มีข้อมูล มีขำขัน เป็นกันเอง มีครบทุกอย่าง แต่ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่ นานๆจะเข้ามาโพสที

ขอโพสแสดงความขอบพระคุณทุกๆท่านด้วยครับ

*** ขอบคุณข้อมูล ข่าวสารต่าง ๆ จะติดตามต่อไปค่ะ ***

นอกจากมุมมองผลงานคุณเนกจากเบื้องหน้า บทความที่ดีมากๆ

มองไปเบื้องหลัง กว่าจะเป็นแต่ละกระทู้ออกมา ให้ได้อ่าน

คุณเนกเหนื่อยไม่น้อย ขอขอบคุณทุกบทความ

ชื่นชมคุณเนกครับ

(สวัสดีครับ คุณ MOR LEK คุณ auu22 คุณ insensitive)

การจัดพอร์นั้นขึ้นกับ อายุ และ ความกล้าได้กล้าเสีย ของแต่ละคนด้วยนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ทองคำยังไงก็น่ามีไว้ 20-30% ของพอร์ท

แต่ผมเองนั้นมีเก็บไว้ 70-80% เลยครับ

ขอให้รวยนะครับ :rolleyes:

สวัสดีครับ คุณ Nexttonothing ขอบุคณมากครับสำหรับบทความดีๆ และความรู้ที่แบ่งปันให้พี่ๆน้องๆ ครับ ผมขอยกบทความของคุณ Next. ให้เป็นบทความเกี่ยวกับการลงทุน

ที่ยอดเยี่ยมที่สุดแห่งปีเท่าที่อ่านมาเลยครับ นับว่าเป็นบุญครับที่ได้อ่านบทความดีๆแบบนี้

พอดีเพิ่งอ่านจบเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง และก็สงสัยเรื่องทอง 8000 ตันของเมกาอยู่เหมือนกัน กำลังจะโพสถามอยู่ พอดีได้มาอ่านอันล่าสุดก็เลยหายสงสัยแลย ครับ เพราะเมกามีทองเยอะที่สุดตอนนี้ (ถ้ามีอยู่จริง)

ถ้าค่าเงินเมกาอ่อนมากๆ ก็อาจจะมีการทุบราคาทองอีกหรือไม่? อันนี้ก็ยังสงสัยอยู่นะครับ แต่ถ้าสามารถตรวจสอบได้ก็จะได้ลุ้นกันหละครับ งานนี้น่าติดตามจริงๆ

ยังไงก็จะขอติดตามอ่านต่อปีหน้าครับ ขอให้ทุกๆคนมีความสุขมากๆ และเจอแต่สิ่งดีๆในปี 54 ครับ

นี่เป็น gdp ที่คาดการณ์โดย goldman sachs ครับ สหรัฐยังคงเป็นที่ 1 จนกระทั่งถึงปี 2050

ผมไม่ปฏิเสธเลยว่าคนในอเมริกาจะจนลง แต่ถ้าดูตามประมาณการณ์แล้วอเมริกาก็น่าจะยิ่งใหญ่ไปอีกนานจนเป็นที่ 2 รองแค่จีนนี่ครับ

จริงอยู่ goldman อาจจะเป็นบริษัททางยุโรปแต่ถ้าบอกว่าเขาจะบิ้วเลขมั่วไปหมดแล้วจริงๆ เมกา ยุโรป จะหายไปจากแผนที่มันก็ยากจะเชื่อ

ที่ผมอยากถามคุณ next คือ อเมริกาในอนาคตจะเป็นไปตามที่ผมสงสัยหรือไม่ คือยังคงยิ่งใหญ่แต่ช่องว่างคนรวย-จนต่างกันสุดโต่งและมีสลัมเพิ่มมกาขึ้น

ขออภัยนะครับ ผมรู้น้อยย

!32

นี่เป็น gdp ที่คาดการณ์โดย goldman sachs ครับ สหรัฐยังคงเป็นที่ 1 จนกระทั่งถึงปี 2050

ผมไม่ปฏิเสธเลยว่าคนในอเมริกาจะจนลง แต่ถ้าดูตามประมาณการณ์แล้วอเมริกาก็น่าจะยิ่งใหญ่ไปอีกนานจนเป็นที่ 2 รองแค่จีนนี่ครับ

จริงอยู่ goldman อาจจะเป็นบริษัททางยุโรปแต่ถ้าบอกว่าเขาจะบิ้วเลขมั่วไปหมดแล้วจริงๆ เมกา ยุโรป จะหายไปจากแผนที่มันก็ยากจะเชื่อ

ที่ผมอยากถามคุณ next คือ อเมริกาในอนาคตจะเป็นไปตามที่ผมสงสัยหรือไม่ คือยังคงยิ่งใหญ่แต่ช่องว่างคนรวย-จนต่างกันสุดโต่งและมีสลัมเพิ่มมกาขึ้น

ผมไม่ได้ตอบนะครับ แต่ผมถามต่อนิดนึง ถ้าหลายๆรัฐของเมกาล้มละลายไป GDP มันจะยังคงเป็นแบบที่ โกลด์แมน คาดคะเนเหรอครับonion33.gif

อิอิ ผมยิ่งรู้น้อยกว่า (เดี๋ยวนี้ต้องระวัง)1b38f9e2.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เออ ผมไม่รู้หรอก สงสัยด้วย แต่พอดี ได้คุณ next นี่ล่ะ ทำให้ขยันขึ้น อิอิ