ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เป็นกำลังใจให้ สำหรับบทความครั้งต่อๆไปค่ะ !031 !031 !031 !031 !031 !031

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

19800 เป็นราคาที่เข้าซื้อทองแท่งได้หรือยังครับ หรือรออีกนิด ฟันธงด้วยครับผม อยากซื้อซัก30บาทถือยาวหน่อยครับ

:wub: :wub: :wub: คุณ nextหายไปไหนคะคิดถึงมาก !10 !10 !10 อยากได้คำตอบคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ หรือน่าจะขายทิ้งไปก่อนแล้วรอเก็บใหม่เพราะช่วงนี้มีแต่ลงอย่างเดียว !_02 !_02 !_02

รบกวนถามคุณ next อเมริกามีเหมืองทองหรือเปล่าคะ

เคยทราบว่า (แต่ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) อเมริกามีบ่อน้ำมัน แต่ยังไม่ยอมขุดขึ้นมาใช้

เอาแต่ไปขุดประเทศอื่นมาใช้

ทองคำขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ราคาน้ำมันก็ปรับขึ้นไปเหมือนกัน

ฐานะการเงินของอเมริกายังมีน้ำมันเป็น backup คิดยังงี้ถูกหรือเปล่าคะ

ชอบใจคำถามนี้ครับ ทรัพยากรธรรมชาติหลายๆอย่าง อเมริกายังไม่ยอมเอามาใช้ เขาฉลาดเพราะเขาแค่เอากระดาษราคาถูกมาพิมพ์เป็นดอลลาร์แล้วเอาดอลลาร์ไปซื้อของต่างๆ ถ้าเอาทรัพยากรออกขายก็ได้ดอลลาร์กระดาษกลับมา เขารู้อยู่แล้วว่าดอลลาร์มีแค่อากาศกับความน่าเชื่อถือของประเทศอเมริกาที่ใกล้หมดไปหนุนหลัง

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

มือใหม่ค่ะ ขอถามคุณเน็กซ์ว่า เมื่อถึงตอนที่ค่าเงินสหรัฐเหลือ 25 บาทต่อเหรียญ ตอนนั้นถึงทองจะแพง แต่เราซื้อทองตอนเหรียญละ 30 บาท แล้วอย่างนี้เราจะยังมีกำไรจากการขายอยู่หรือเปล่าคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับคำตอบและบทความดี ๆ ที่อ่านแล้วติดเป็นตังเม ได้ความรู้มากมาย และขอชมสำนวนการเขียนที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายด้วยค่ะ สุดยอดจริง ๆ

พอดีจัดการ Format โน๊ตบุคใหม่นะครับ ไม่ได้เข้ามาเลย

คำถามมาเพียบ ขอบคุณนะครับ ที่โพสถามกันมา เดี๋ยวจัดระเบียบคอมพ์ใหม่เสร็จจะทยอยตอบให้นะครับ :rolleyes:

สวัสดีคร้าคุณNext post-510-083438000 1291950418.gif เหนื่อยมั้ยคร้า คำถามเยอะมาก :P

รบกวนถามคุณเน็กซ์หน่อยคะว่าระหว่างวิเคราะห์ทางเทคนิค กับปัจจัยพื้นฐานแล้ว อันไหนมันสำคัญกว่าอะคะ เห็นบางคนก้อบอกว่าข่าวจะมาตามเทคนิค แต่บางคนก้อบอกว่าเทคนิคถ้าเจอข่าวแรงก้อไม่ได้เป็นไปตามนั้น แล้วมีโอกาสที่ทองคำจะราคาต่ำกว่า1300 รึเป่าคะ ขอบคุณมากคะ :lol:

สวัสดีครับน้าเน็กตอนนี้ผมได้มา(เกิด)ในเวปไทยโกเต็มตัวแล้วครับพื่งให้ลูกสมัคเพราะผมสมัคไม่เป็นตอนนี้เริ่มเป็นแล้วครับเพราะก่อนหน้านี้ผมเจอน้าเน็กที่กะทู้อื่นผมไม่รู้ภาษาอังกิดผมจำตัวอักษรเอามาเจอน้าเน็กที้กะทู้นี้ใช่เลยที้ผมตามหาผมเจอน้าเน็กตั้งแต่บทความที่3แล้วครับต่อไปนี้ผมขอเรียกอาจารย์นะครับพอ อ.เขียนผมอ่าน เข้าใจง่ายและมองเห็นภาพทะลุเลยครับ ผมขอแนะนำตัวเท่านี้ก่อนคร้บ

ผมขอถาม อ.ว่า อ.รู้จักกับ ดร.จ๋าใหมครับผมเคยอ่านกะทู้เขาเข้าใจง่ายเหมือน อ.ครับขอบคุณครับ อ.กับบทความดีๆผมรออ่านตลอดไปครับ :) :)

ขอบพระคุณ คุณเน็กซ์สำหรับบทความดีๆค่ะ miss k อ่านแล้วทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยค่ะ

มารอบทความใหม่ของคุณเน็กซ์ค่ะ

คุณ next ครับ

มีโครงการจะออกหนังสือมั้ยครับ เป็นไฟล์เวิร์ด a4 เต็มๆหน้า ตอนนี้ก็ร่วมร้อยกว่าหน้าแล้วนะครับ :lol: :lol: รอหนังสือครับ

ขอบคุณคุณNext ทุกวันคร้าem0009.gif em0009.gif cd08785a.gif d5f02ecd.gif วันนี้ไม่อยู่บ้านทั้งวัน เพิ่งทราบว่ามีดีเจเปิดเพลงพร้อมตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับทอง อิอิ เลยอดถามเลยคร้า มาลองคิดตัวเลข เมื่อ 3 ปีที่แล้วซื้อทองไว้100บาท ขายเมื่อทองขึ้นเอากำไร ต่อมาจำเป็นต้องใช้เงินเลยขายไปหมด พอได้เงินกลับมาภายหลังราคาทองก็ขึ้นไปสูงแล้ว ตอนนั้นมีเรื่องต้องทำเยอะเลยไม่ได้ติดตามเรื่องทองต่อ มาถึงตอนนี้ ถ้าเอาเงินจำนวนเท่าเดิมมาซื้อทองจะได้เพียง60% ของเมื่อ3ปีที่แล้วค่ะ เท่ากับค่าของเงินลดลงไป 40%ใน3 ปี คือลดลง13%ต่อปีเลยใช่มั้ยคะ วิธีคิดอาจไม่ถูกต้องเพราะจริงๆทองขึ้น17%ต่อปี รู้สึกหนาวเลยค่ะ เรารู้ตัวช้าเกินไปรึเปล่าเนี่ยะ

ขอบคุณคุณNext จริงๆค่ะ ที่ช่วยทำให้เรารู้ตัว ตาสว่าง ขอให้คุณNext มีความสุขทุกวัน สุขภาพดี พบแต่สิ่งดีดีในชีวิต รวยขึ้นทุกวันนะคร้า:wub:

ยังมีคนอีกมากครับที่ยังไม่ได้เข้าซื้อทอง คนเหล่านั้นกว่าจะรู้ตัวคงสายกว่า คุณArpatแน่ๆ

ใครที่มีทองคำอยู่ในครอบครองตอนนี้ไม่ว่าจะที่ราคาไหนไม่สายครับ กอดทองไว้แน่นๆนะครับ :lol:

ปล.ชอบคำอวยพรมากเลยครับ ที่ให้รวยๆ และ สุขภาพดี ผมนั้นถือคติ ที่ว่า

"ไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ แต่ถ้าไม่มีลาภก็เป็นโรคอันประเสริฐเช่นกัน" (ฮา) :lol:

ขอให้พรนั้นส่งผลย้อนคืนไปหาคุณ Arpat เช่นกันนะครับ ขอบคุณครับ

K.Nexttonothing ตอนนี้พลาดไปเพราะที่ไปชื้อราคา 20050 แต่ราคาร่วงลงไม่เป็นท่าเลย รบกวนช่อบตอบให้อุ่นใจด้วยนะคะว่าท่าทีจะเป็นอย่างไร ราคาจะล่วงอีกเยอะหรือรอไปเรื่อยๆคะ ( 1500$ ในปี 2011 ถือเป็นเป้าที่มักน้อยมากๆ) ส่วนต่างที่รอ+เวลา จะนานไม่คะ !17 !17 !17

ไม่ต้องกังวลนะครับ หากเครียด ที่ซื้อทองแล้วลง ย้อนอ่านบทความอีกซักรอบนะครับ

ทุกอย่างที่เขียนที่สื่อสารออกไปยังเหมือนเดิมไม่มีอะำไรเปลี่ยน

เป็นกำลังใจให้ครับ รับรองไม่นานเกินรอ :rolleyes:

สวัสดีครับ อ.next

วันนี้รบกวน ถามความหลังกะ อ.next นิดนึงนะครับ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรนะครับ อยากถามว่า

เมื่อเดือน พ.ย.-ธ.ค. ปีที่แล้ว ทองแท่งเคยขึ้น ถึง 19200 โดยประมาณ และ พอหลังจากนั้น ก็ลงมา แรงมาก ๆ จนถึง 16800 โดยประมาณ โดยใช้เวลาเพียงแค่ 2 เดือน (ช่วง ม.ค. - ก.พ.53) ราคา gs ก็ร่วงลงเป็นร้อยเหรียญ ในช่วงนี้ของปีที่แล้ว

อยากถาม อ. next เพื่อเป็นความรู้สำหรับ คนใหม่ อย่างผม คือ

- ตอนช่วงนี้ของปีที่แล้ว เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ ทำให้ทอง ลงได้ขนาดนั้น

- ปีนี้ ช่วงนี้ มีแวว ที่จะซ้ำรอยเดิม แบบปีที่แล้ว อีกรึป่าวครับ

คงไม่รบกวนเกินไปนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

ปีนั้นทองขึ้นถึงระดับ 19200 ใครลงทุนในทองคำปีนั้นกำไรถึง 35% เลยนะครับ!!

หลังจากนั้นก้ปรับฐาน ลดลงประมาณ 10% กว่าๆ หากมองในแง่นี้ก็ดูเป็นเรื่อง ธรรมดา นะครับที่ต้องมีปรับฐานกันบ้าง

ข่าวช่วงนั้นก็ไม่มีอะไร รู้สึกจะมีเรื่องของดูไบ เลื่อนการชำระหนี้ ทำให้เกิด Panic sell off ในทองคำนะครับ

นอกนั้นก็หนีไม่พ้น เรื่องการทุบราคาของขาใหญ่ที่เค้าทำประจำๆอยู่แล้ว กับ การขายสินทรัพย์ทิ้งช่วงปลายปี

ผมคงบอกไม่ได้ว่าจะเหมือนเดิมอีกหรือ ไม่ แต่จากประสบการณ์ปีที่แล้ว หากมีลงเยอะๆแบบนั้นอีก พวกเราควรจะ

เครียด ตกใจ คัทลอส หรือ ฉวยโอกาสไว้ดีครับ ??? :D

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing