ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

คุณปิรันยา ครับ

ผมสงสัยว่า

ทำไมราคาทองถึงขึ้นช่วงเทศกาลของอินเดีย

ทำไมไม่ขึ้นก่อนเทศกาลซัก 1 เดือน เพราะผู้ซื้อต้องซื้อของก่อนนำมาขายช่วงเทศกาล

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

[

ขออภัยครับ เมื่อเช้าพิมพ์ผิด 148X$ นะครับไม่ใช่ 138X$

เนื่องจากเป็นแค่การคาดการณ์ส่วนบุคคลเท่านั้น อีกทั้งคาบเกี่ยวกับวันหยุดยาวอีกต่างหาก เปิดหลังสงกรานต์มาอาจจะกลายเป็นขายหมูก็เป็นได้เนื่องจากผู้เขียนคาดว่าทองคำอาจจะย่อได้เพียง 145X$ เท่านั้น(บริเวณที่กองทุนเพิ่งซื้อเข้าไป 11.7 ตันนั่นแหละครับ) ดังนั้นผู้อ่านควรใช้ดุลยพินิจส่วนบุคคลเอาเอง เชื่อผู้เขียนมากจนเกินไปก็ไม่ค่อยดีครับ

ว่าแต่บรรดาแม่ยกอย่ากอดผู้เขียนแน่นจนเกินไปนักเลยครับ เดี๋ยวผู้เขียนวิ่งไม่ถนัดครับ !

ขอบคุณเฮียที่ตอบ ;)

ต้องใจนิ่งๆไว้

คุณปิรันยา ครับ

ผมสงสัยว่า

ทำไมราคาทองถึงขึ้นช่วงเทศกาลของอินเดีย

ทำไมไม่ขึ้นก่อนเทศกาลซัก 1 เดือน เพราะผู้ซื้อต้องซื้อของก่อนนำมาขายช่วงเทศกาล

ขอบคุณครับ

ขอออกความเห็นที่เคยรู้และเคยถามคนอินเดียมานะคะ ยังไงใ้ห้เฮียปิรันย่ามาตอบอีกที

เพราะเทศกาลนี้จะคล้าย ๆ วันจ่ายของคนจีน พวกเขาชอบทอง และจะจ่ายซื้อทองกัน

แต่ถ้าจะให้เขาตุนกันเป็นเตือน ๆ เพื่อตลาดเทศกาล คงต้องใช้ทุนสูงและนานพอดู

จริง ๆ ที่เคยถามคนอินเดีย เขาจะมีเทศกาลแต่งงานอินเดียกันเดือน พฤศจิกายน

แต่ทำไมในปฏิทินกลางปีมีเทศกาลแต่งงาน อันนี้ยังไม่หายสงสัย ไว้จะถามคนอินเดียต่อไป

แต่เอาที่พูดไทยได้หน่อย พูดอังกฤษแล้วสื่อสารเรื่องเทศกาลเหนื่อยมั่ก มาก

ใครรู้ช่วยชี้แจงด้วยนะคะ

หนีตามเฮียสักนิดนึงละกันครับ เกบส่วนใหญ่ไว้ลุ้นต่อ

ขอบคุณครับ

หนีตามเฮียสักนิดนึงละกันครับ เกบส่วนใหญ่ไว้ลุ้นต่อ

ขอบคุณครับ

ถ้า 148X$ ยังไม่ได้เห็นตามแผน ไม่ต้องรีบร้อนทิ้งก็ได้ครับ ทิ้งตรง 146X$ อาจจะเร็วเกินไปและไม่คุ้มค่ากั๊กครับแถมมีวันหยุดคั่นยาวอีก ยังไงคาดว่าถ้าจะตื๊อให้สุดคลื่น 3 ของวัฎจักรนี้ 15XX$ ก็สมควรได้เห็นครับ สำหรับคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของ 3 อีกทีนี้ ถ้าทิ้งได้ที่ 148X$ ยังถือว่าได้ติดเนื้อมาเยอะหน่อย แต่ตรง 146X$ ถือว่าเร็วกว่าแผนไปสักหน่อยครับ

test

ถูกแก้ไข โดย @@ iñ-lövé @@

ถ้า 148X$ ยังไม่ได้เห็นตามแผน ไม่ต้องรีบร้อนทิ้งก็ได้ครับ ทิ้งตรง 146X$ อาจจะเร็วเกินไปและไม่คุ้มค่ากั๊กครับแถมมีวันหยุดคั่นยาวอีก ยังไงคาดว่าถ้าจะตื๊อให้สุดคลื่น 3 ของวัฎจักรนี้ 15XX$ ก็สมควรได้เห็นครับ สำหรับคลื่นขาขึ้นที่ 3 ของ 3 อีกทีนี้ ถ้าทิ้งได้ที่ 148X$ ยังถือว่าได้ติดเนื้อมาเยอะหน่อย แต่ตรง 146X$ ถือว่าเร็วกว่าแผนไปสักหน่อยครับ

ขอบคุณค่ะ โชคดีวันนี้ยังไม่ได้ปล่อย จะรอ 148x คร้าาา

ดูจากอาการกราฟวันนี้แล้วค่อนข้างคล้ายว่าอาจจะจบคลื่นที่ 3 ของ 3 ไปแล้วเมื่อกลางวันและถ้าการย่อนี้เป็นคลื่นที่ 4 ของ 3 ก็คาดว่าน่าจะลงไม่ลึกมากนักครับ ถ้าไม่มีอะไรพลิกล็อคก็คาดว่าไม่น่าลึกกว่าโซน 145X$ ต้นๆครับ

สำหรับทองแท่งนั้นเนื่องจากเมื่อ Gold spot ขึ้นได้สูงเรามักจะเห็นการกั๊กราคารับซื้อต่ำกว่าราคาคำนวณ และครั้นเมื่อ Gold spot ปรับฐานลงต่ำก็มักจะเห็นการกั๊กราคาขายเอาไว้สูงกว่าราคาคำนวณเช่นกัน อีกทั้งการปรับฐานของทองคำนั้นมักจะเกิดในสภาพที่ค่าเงินดอลลาร์แข็งค่าซึ่งมักจะมีส่วนทำให้ค่าเงินบาทอ่อนตัวได้เล็กน้อย ดังนั้นในการทิ้งทองแท่งออกเพื่อเก็บใหม่นั้นควรประมาณว่าจะสามารถเข้าเก็บใหม่ได้ต่ำกว่าจุดที่ทิ้งสัก 15$ เป็นอย่างน้อยจึงจะคุ้มค่า ไม่งั้นเข้าเก็บใหม่อาจต้องซื้อในราคาเดียวกันกับที่ทิ้งหรืออาจต้องเติมเงินครับ

ขออภัยครับ เมื่อเช้าพิมพ์ผิด 148X$ นะครับไม่ใช่ 138X$

เนื่องจากเป็นแค่การคาดการณ์ส่วนบุคคลเท่านั้น อีกทั้งคาบเกี่ยวกับวันหยุดยาวอีกต่างหาก เปิดหลังสงกรานต์มาอาจจะกลายเป็นขายหมูก็เป็นได้เนื่องจากผู้เขียนคาดว่าทองคำอาจจะย่อได้เพียง 145X$ เท่านั้น(บริเวณที่กองทุนเพิ่งซื้อเข้าไป 11.7 ตันนั่นแหละครับ) ดังนั้นผู้อ่านควรใช้ดุลยพินิจส่วนบุคคลเอาเอง เชื่อผู้เขียนมากจนเกินไปก็ไม่ค่อยดีครับ

ว่าแต่บรรดาแม่ยกอย่ากอดผู้เขียนแน่นจนเกินไปนักเลยครับ เดี๋ยวผู้เขียนวิ่งไม่ถนัดครับ !

เจ๊แว่นอยากขอเป็นแม่ยกกอดขาคุณย่าหนีด้วย

แต่กลัวคุณย่าถีบบบบบบบ หนีไม่ทัน กร๊ากกกกกกก!17

:wub: :wub: แนะนำแบบฉบับชัดเจน เข้าใจมากเลยค่ะ รอ 15xx !thk !031

โอ้โห !!! วันนี้เฮียเข้ามาตั้ง 4 รอบเชียวนะค่ะ :lol: :lol: