ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณ..ginger moddang chez goldofcourse bmw2770 bbeam tanusg เด็กสยาม วิภาดา และทุกท่านครับ

สัปดาหฺที่แล้ว เมื่อ macd หมดแรง ทุกคนเทขายออกมา ทำไมทองขึ้นต่ออีกได้ล่ะ :excl:

เมื่อทองขึ้นไปแล้ว คำถามคือ สูงสุดที่เท่าไร แล้วลงล่ะ ถ้ารู้ผมก็รวยละครับ ใช้เดาล้วนๆ อินดิเคเตอร์ก็บอกไม่ได้ครับ

ลองมาเดาทองสัปดาห์หน้าดูมั่งนะครับ em308.gif

มุมมองแรกผมว่าน่าจะเป็นไซด์เวย์อับ นะครับเป้าหมาย 1645-1650 แต่เมื่ออัพแล้ว มีโอกาสที่จะย่อปรับฐานมาที่ 1596...1552 แล้วพุ่งขึ้นต่อครับ b048a2d2.gif

post-1891-057271200 1312023586.gif

สำหรับกราฟรายวันมาติดเทรนดบนซะแล้ว

คำถามเดิม นักลงทุนเห็นราคาติดเทรนด์บนจะทำอย่างไรต่อกันดีละครับ

ถ้าดูจากเทรนด์ใหญ่ มาสุดแถวนี้พอดีเลย ราคาก็ควรย่อลงที่นี่ก่อนจะไปต่อนะครับ !031

post-1891-091616900 1312045215.gif

ถูกแก้ไข โดย news

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

...สวัสดีวันหยุดจ้า!เพื่อนๆ กัลยาณมิตรทุกคน

อรุณสวัสดิ์จ้ะ!ginger เพื่อนรัก หนังเรื่องพุ่มพวง เพลงไพเราะดี นางเอกสวย ได้ข้อคิด ชีวิตนี้น้อยนัก ชีวิตคนเรา ก็เท่านี้เอง จะสู้รบปรบมือกันไปใย

หมั่นสร้างคุณงามความดี เข้าไว้ ทรัพย์นั้นหาง่าย แต่อริยทรัพย์ นั้นยากที่ผู้คน จะหมั่นสั่งสม อาจารย์พร่ำสอนลูกศิษย์ การทำความดี เสมือนพายเรือทวนน้ำ...

เรา เพื่อนกัลยาณมิตรของเราทุกท่าน เป็นนักลงทุน มีทรัพย์ภายนอกพร้อม หนักแน่นในการลงทุน จะหวั่นเกรงใยเล่า กะแค่...พายเรือทวนน้ำ จริงมั้ย? :) :wub:

ตอนผมบวชเมื่อนานมาแล้ว...หลวงพ่อจรัญท่านเทศน์สอนบ่อยๆว่า.....

"จิตใจของคน(ที่ไม่ยังไม่ได้ฝึกดีแล้ว)....ก็เหมือนกับ....น้ำ.....จะไหลลงสู่ที่ต่ำเสมอ.....จะทำความดีต้องฝืนใจ....."

ผมคิดว่า....

หมายถึง.....

ต้องรู้จักห้ามใจตนเอง.....ไม่กระทำในสิ่งที่ไม่ควร...

ก็คงเป็นการ....."เจตนา"...ไม่ละเมิดข้อห้ามในศีลนั่นเอง...

เพราะศีล.....ก็คือข้อห้ามในสิ่งที่ไม่ควรกระทำของแต่ละคน(่จะเป็นศีล5 ศีล8 ศีล10 หรือ227 ก็แล้วแต่ฐานะของตน)

และ....

อาจหมายรวมถึงการฝึก...เพื่อยกระดับจิตใจให้สูงขึ้น..ดีขึ้น(ไม่ไหลงลงสู่ที่ต่ำ)

สำหรับชาวพุทธการฝึกที่ว่านี้ก็คงจะเป็น "การฝึกทำสมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา" หรือการปฏิบัติกัมมัฏฐานนั่นเอง

ความหมายคงคล้ายๆกับ......การพายเรือทวนน้ำ.....ที่น้าวิ...กล่าวถึง....รึป่าว...ไม่แน่ใจ :P

ถูกแก้ไข โดย chez

คุณ chez

รูปด้านบนเป็นรูปแบบที่สวยงามมากเลยครับ !gd !gd !gd

ผมรู้สึกว่ารูปแบบกราฟจะซ้ำรอยเดิมแต่คิดไม่ออก พอเห็นกราฟคุณ chez แล้ว ใช่เลยครับ

คิดได้ไงเนี่ย สุดยอด !01 !01 !01 ขอร่วมสนับสนุนความเห็นครับว่าราคาควรย่อลงมาก่อน

คุณ chez

รูปด้านบนเป็นรูปแบบที่สวยงามมากเลยครับ !gd !gd !gd

ผมรู้สึกว่ารูปแบบกราฟจะซ้ำรอยเดิมแต่คิดไม่ออก พอเห็นกราฟคุณ chez แล้ว ใช่เลยครับ

คิดได้ไงเนี่ย สุดยอด !01 !01 !01 ขอร่วมสนับสนุนความเห็นครับว่าราคาควรย่อลงมาก่อน

:lol: :lol: :lol: เดาเล่นๆน่ะครับ......

เห็นแท่งเทียนทำมุมกับเทรนไลน์สวยดี......ก็เลยลองลากเส้นต่อไปอีก 2 เส้น.... :D :D :D

ขอบคุณ...คุณนิวส์ครับ

สวัสดีค่ะ ginger news chez และเพื่อนๆ

เช้านี้ลองเปิดกราฟนี้แบบ .ง่ายๆ โล่งๆ สบายตา ก็ได้ประมาณในกราฟค่ะ

มดแดงให้ความสำคัญ แนวรับที่ 1594 แนวต้าน ที่ 1666

ลองขยับใหม่ ได้เป็นประมาณนี้ค่ะ

post-21-001794700 1312082546.gif

ถูกแก้ไข โดย moddang..

!Hi สวัสดีจ้าคุณๆที่รัก หนุ่มหล่อ สาวสวยๆ ใจใสๆ อย่ายอมต้องฟิตๆไว้ กระฉับกระเฉงว่องไวนะๆ(อายุเลิกนับได้เลย)

ใครมีหลานเลี้ยงหลาน ใครมีลลูกเลี้ยงลูก ขืนไม่ไวทำใจเป็นเด็กบ้างคงไม่สนุกแน่

!v@ นักวิมือใหม่ทุกคนของพวกเรา chez moddang news mtts

bmw2770 goldofcourse ......ขอบคุณ

tanugs raty goldgold GODRON nuchaba bbeem beam sss puggy deb 99 วิภาดา เด็กสยาม น้อย....และทุกคน :D

post-2581-036739200 1312084120.jpg

ฝูงนกกับแรดใจร้าย

โดย : คุณครูเบญจมาศ อยู่เชื้อ

โรงเรียนศรีนคร อำเภอศรีนคร จังหวัดสุโขทัย

นานมาแล้วในป่าแห่งหนึ่ง ซึ่งมีนกจำนวนมากมาอาศัยสร้างรังกันอยู่บนต้นไม้ นกหลายชนิดที่อาศัย ณ ที่นี้มักจะทะเลาะเบาะแว้งกันเป็นประจำ

จนในวันหนึ่ง มีแรดตัวหนึ่งเดินเข้ามาในป่าแถบนั้น มันเห็นว่ามีนกมากมายอาศัยอยู่บนต้นไม้ แรดผู้กำลังหิว จึงเอานอของมันกระแทกไปยังต้นไม้ต้นหนึ่ง จนรังของนกสีเขียวที่อยู่บนต้นไม้นั้นตกลงมา จากนั้นมันจึงกินลูกนกตัวเล็ก ๆ ที่อยู่ในรังนั้น แม่นกสีเขียวโกรธมาก แต่มันไม่สามารถทำอะไรแรดตัวนั้นได้ เมื่ออิ่มจากการกินลูกนกแล้ว แรดก็เดินจากไป บรรดานกทั้งหมดจึงพร้อมใจกันมาประชุมหารือกัน นกสีแดงออกความเห็นว่า

"แรดตัวนี้จะต้องหวนกลับมาอีกแน่นอน พวกเราต้องร่วมมือกันขับไล่มันไป"

แต่นกสีเขียวแย้งว่า "ไม่เอาหรอก แรดตัวนั้นใหญ่โตและแข็งแรงนัก"

"ใช่ ๆ พวกเราคงทำอะไรมันไม่ได้หรอก" นกสีเหลืองเห็นด้วย

ด้วยเหตุที่นกเหล่านี้ชอบขัดแย้งกันอยู่เป็นประจำ พวกมันจึงไม่เห็นด้วยกับข้อเสนอของนกสีแดง ทำให้ไม่มีใครเตรียมรับมือกับแรดตัวนั้นเลย เมื่อไม่มีใครเห็นด้วย นกสีแดงผัวเมียจึงปรึกษากันว่า "เราคงต้องช่วยตัวเองแล้วล่ะทีนี้" ว่าแล้ว ทั้งสองก็ช่วยกันย้ายรังของมันไปอยู่บนต้นไม้ที่สูงขึ้นไปบนหน้าผา ซึ่งแรดไม่มีทางไปถึงได้เลย

วันรุ่งขึ้น แรดตัวเดิมก็กลับมาอีก คราวนี้มันเอานอของมันชนกระแทกไปยังต้นไม้ที่นกสีเหลืองอาศัยอยู่ ทำให้รังของนกสีเหลืองตกลงมา จากนั้นมันจึงวิ่งชนต้นไม้อื่น ๆ อีกหลายต้น ลูกนกและไข่ในรังที่ร่วงหล่นลงมาล้วนตกเป็นอาหารของแรดจนหมดสิ้น บรรดาพ่อแม่นกต่างพากันเสียใจ ที่ไม่คิดหาทางรับมือกับแรดตัวนี้ไว้เสียแต่แรก ในขณะเดียวกัน ครอบครัวของนกสีแดงที่เตรียมการป้องกันไว้ล่วงหน้าแล้ว กลับมีชีวิตอยู่อย่างปลอดภัย

ถูกแก้ไข โดย ginger

ตอนผมบวชเมื่อนานมาแล้ว...หลวงพ่อจรัญท่านเทศน์สอนบ่อยๆว่า.....

"จิตใจของคน(ที่ไม่ยังไม่ได้ฝึกดีแล้ว)....ก็เหมือนกับ....น้ำ.....จะไหลลงสู่ที่ต่ำเสมอ.....จะทำความดีต้องฝืนใจ....."

ผมคิดว่า....

หมายถึง.....

ต้องรู้จักห้ามใจตนเอง.....ไม่กระทำในสิ่งที่ไม่ควร...

ก็คงเป็นการ....."เจตนา"...ไม่ละเมิดข้อห้ามในศีลนั่นเอง...

เพราะศีล.....ก็คือข้อห้ามในสิ่งที่ไม่ควรกระทำของแต่ละคน(่จะเป็นศีล5 ศีล8 ศีล10 หรือ227 ก็แล้วแต่ฐานะของตน)

และ....

อาจหมายรวมถึงการฝึก...เพื่อยกระดับจิตใจให้สูงขึ้น..ดีขึ้น(ไม่ไหลงลงสู่ที่ต่ำ)

สำหรับชาวพุทธการฝึกที่ว่านี้ก็คงจะเป็น "การฝึกทำสมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา" หรือการปฏิบัติกัมมัฏฐานนั่นเอง

ความหมายคงคล้ายๆกับ......การพายเรือทวนน้ำ.....ที่น้าวิ...กล่าวถึง....รึป่าว...ไม่แน่ใจ :P

สวัสดีค่ะ...คุณchezและหลานๆ เพื่อนกัลยาณมิตร

ขออนุโมทนาบุญในการบวช ของคุณchezค่ะ...ยินดีด้วยเป็นอย่างมาก ที่มีโอกาสสั่งสมอริยทรัพย์ ขอชื่นชมจากใจจริง คุณchez คือบุคคลหนึ่งที่มีแบบอย่างที่ดีมาก เคยอ่านเจอเรื่อง

ใช้บทสวดมนต์ กล่อมลูกๆให้หลับ ยอดเยี่ยมจริงๆ เป็นคุณพ่อที่น่ารักมาก ใช้แนวปัญญาในทางธรรม ปลูกฝังเด็กๆ อนาคตหลานๆเติบโต จะเป็นแบบอย่างที่ดีในสังคมค่ะ...

คุณพ่อ กับ น้าวิ ก็ปฏิบัติ เป็นลูกศิษย์ อาจารย์เดียวกัน น้าวิอยู่ในกลุ่มคุณแม่ ดร.สิริ กรินชัยจ้ะ...ขอบคุณ คุณchez ที่ช่วยขยายความ เรื่องสร้างความดี อธิบายได้ถูกต้องแล้วค่ะ...

ความดีควรขยายให้มากๆ ความร้ายๆ หรือสิ่งที่ทำให้จิตเสื่อม ไม่ควรเสริมต่อ...จะทำให้จิตตก จริงมั้ยคะคุณ chez สังคมในปัจจุบันถึงได้เสื่อม มากกว่าดี เราสังคมน้อยๆ ก็ช่วยกัน

พายเรือในอ่าง เอ๊ย! พายเรือทวนน้ำกันต่อไปนะหลานๆ อิ! อิ!

:lol: :lol: :lol: เดาเล่นๆน่ะครับ......

เห็นแท่งเทียนทำมุมกับเทรนไลน์สวยดี......ก็เลยลองลากเส้นต่อไปอีก 2 เส้น.... :D :D :D

ขอบคุณ...คุณนิวส์ครับ

!01 !01 รูปแบบนี้ คนเล่น GF จะถูกทำให้หลงทิศเสียเงินตลอดล่ะ

เพราะทิศทางไม่ชัด ทำท่าจะลง แล้วขึ้น !dd

พอทำท่าจะขึ้น ก็ลากลงมาก่อน !_10

!_cd โดนทั้งขาขึ้นขาลงครับ ยกเว้นถือ L ยาวๆ อย่างเดียวถึงจะรอดครับ !17

!01 !01 รูปแบบนี้ คนเล่น GF จะถูกทำให้หลงทิศเสียเงินตลอดล่ะ

เพราะทิศทางไม่ชัด ทำท่าจะลง แล้วขึ้น !dd

พอทำท่าจะขึ้น ก็ลากลงมาก่อน !_10

!_cd โดนทั้งขาขึ้นขาลงครับ ยกเว้นถือ L ยาวๆ อย่างเดียวถึงจะรอดครับ !17

เห็นด้าย ทำเหมือนลงแล้วก็ลากขึ้น

ทำให้เชื่อว่าน่าจะขึ้นแล้วค่อยลากลง

รู้ว่าไงก็ขึ้นก็ L

แท่งด้วย....ส่วนที่เล่นยาวได้มากกว่า.... ในที่สุดก็น่าจะขึ้นมากกว่า ก็ถือไว้

คิดพิจารณาด้วยเหตุและตัดสินใจด้วยตนเอง การลงทุนมีความเสี่ยง(เสี่ยงกับความไม่แน่นอน) ความเสี่ยงของแต่ละคนไม่เท่ากัน

พวกเราเป็นนักลงทุนย่อมต้องตัดสิน ฝึกใจไว้ ตัดสินใจด้วยตัวเอง ถึงผิดบ้างก็จะได้เรียนรู้

ถูกแก้ไข โดย ginger

ไม่ได้มาโพทนานเลย เลขเด่นที่จะให้นะครับ 1600 กะ 1640 ชอบอะไรเอ่ย ราคาขึ้นมาเกินครึ่งหนึ่งของเทรนใหญ่ อยากให้ลงคงต้องรให้สุดเทรนก่อน ถามว่าพักฐานจะมามั้ย

ผมว่าไม่ว่ากฎหมายสหรัฐจะผ่านหรือไม่ผ่านก็คงมีการพักฐานอยู่ดี อย่ากังวลมันมาแน่รอกระแสจบแปป แนะนำช่วงนี้ L จะสวยกว่า แต่ควรเป็นแบบย่อแล้วทยอยเข้า ไม่ควรเข้าเต็ม

ปลายปีอาจมี 1700 สร้างกระแสนิส