ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ออกกำลังใจ

โดย สาระ

ปรับปรุง ๕ ธ.ค. ๔๗

คุณเคยไหม ไปติดต่อหรือคุยกับใครไม่ว่าจะเป็นคนรู้จักหรือไม่ก็ตาม

แล้วต้องตกใจในพฤติกรรม การพูดจา ว่าทำไมเขาพูดไม่ดี

บางครั้งอาจทำให้ตัวเราเสียใจ หรือโมโห

ข้อเท็จจริง คือ (๑) คนทั่วไปนั้นมีความแตกต่างกัน การที่คนพูดดีหรือไม่ดี

ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น การเลี้ยงดูตั้งแต่เล็ก สภาพแวดล้อม

ตลอดเวลาจนถึงปัจจุบัน สภาพร่างกายและจิตใจในขณะนั้น พูดง่าย ๆ

คือขึ้นอยู่กับ อุปนิสัย หรืออารมณ์

(๒) ความที่ตัวเราแต่ละคนถูกเลี้ยงดู หรืออยู่ในสภาพแวดล้อม โดย

เฉพาะครอบครัว ที่แตกต่างกัน ทำให้เรามีความเคยชินกับการพูดจา

รุนแรงในระดับที่ไม่เท่ากัน มีความคุ้นเคยหรือมีวัคซีนไม่เท่ากัน คนที่

คุ้นเคยจะเห็นว่าเป็นเรื่องธรรมดา

วิธีที่จะทำให้เราไม่เสียใจหรือหงุดหงิดเวลาพานพบกับคนที่พูดไม่ดี

ทำกิริยาไม่ดีใส่เรา ทำได้สองอย่าง อย่างที่หนึ่งคือใช้เวลา เมื่อเรามีอายุ

มากขึ้น ประสบการณ์มากขึ้น พบกับคนหลายแบบ เราก็จะคุ้ยเคย

หรืออีกวิธีง่าย ๆ คือ ออกกำลังใจ อุ่นเครื่อง เตรียมจิตใจก่อนที่จะเจอกับคนทั่วไป

คุณอาจจะลองทำดูได้ ตื่นนอนตอนเช้า หรือก่อนออกจากบ้าน ให้นึก

ในใจ หรือพูดออกเสียงดังว่า "วันนี้ฉันอาจจะเจอกับคนที่พูดไม่ดีหรือพูดดี"

ทำอย่างนี้ทุกวัน คุณจะเริ่มมีวัคซีน

เมื่อไปเจอกับคนที่พูดไม่ดีใส่คุณ คุณก็จะไม่ค่อยรู้สึกอะไร เพราะเรา

มีการเตรียมพร้อมจิตใจมาแล้ว ลงสนามก็พร้อม

ไม่ต่างอะไรกับร่างกายที่ต้องมีการอบอุ่นร่างกายก่อนลงแข่งขัน หรือรถยนต์

ที่ต้องอุ่นเครื่องก่อนขับออกไป

ขอบคุณผู้เขียน

พูดไม่ดี เป็นนิสัย ยังไม่เป็นไร

เจตนาให้ร้าย จงใจทำให้ผู้อื่นถูกเข้าใจผิดนื่ร้ายกว่า

ทำอะไรต้องดูที่เจตนา ทำบ่อยครั้งเข้าไม่แค่ทำร้ายผู้อื่น

ผู้กระทำย่อมรู้แก่ใจตนเอง ใยมิเท่ากับทำร้ายตนเอง

ปลง อโหสิกรรม ...

ถูกแก้ไข โดย ginger

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตั้งข้อสังเกตุนิดหนึ่งครับ สำหรับคนที่เล่น SF GF

ราคาช่วงเปิดตลาดภาคค่ำ ไม่ค่อยขยับตาม ราคา spot สักเท่าไหร่เลยครับ

อาทิตย์ที่แล้ว มีอยู่วันหนึ่งจำไม่ได้แน่นอน แต่ที่แน่นอนเป็นช่วงค่ำ ราคา SF เดือน SVQ11 ราคาเท่ากับ หรือต่ำกว่า ราคา spot อีกครับ (ก็พอรับได้อยู่ที่ว่า จะต้องมีส่วนต่าง ในการดำเนินการ และอื่น ๆ แต่ก็ไม่น่าเอียงมากขนาดนี้ หรือว่าคอมผมมีปัญหา (แต่แน่ใจว่าตาไม่ได้ฝาดแน่ ๆ เพราะรอปล่อยของแล้วไม่ได้ปล่อยครับ)

มีใครที่เล่นแล้วเจอแบบนี้บ้างไหมครับ

ที่เอามาโพสไว้ก็ กลัว ๆ ว่า ค่ำคืนนี้ อาจเป็นแบบนั้นอีกครับ

ปล. ถ้าเป็นอีก จะได้เอารูปมาโพสให้ดูกันครับ

เห็นใจคุณใหม่สนิทจริงๆ

เข้าใจว่ารู้สึกอย่างไร

ใจเย็นไว้ ใจสำคัญที่สุด

นักลงทุน ต้องตั้งสติเพื่อรับมือกับค่าเงิน ความผันผวนในตลาด

สติมาปัญญาเกิด...หาคำคมไว้เตือนใจตัวเอง :D

เรียนรู้ ถ้ายังไม่รู้...รู้ยังไม่พอ...ออกมาก่อน...

รักษาเงินทุนไว้ กว่าจะเก็บเงินได้ไม่ง่ายเลย

การลงทุนมีความเสี่ยง ควรเรียนรุ้ วิธีแก้ไขข้อผิดพลาด เงื่อนไข และความเป็นไปของตลาดเพราะมีควมไม่แน่นอนอยู่เสมอ

อย่าลืมให้กำลังใจตัวเองด้วย :)

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง ^^

ที่จริงก็ไม่ได้ซีเรียสกับราคาตอนนี้เท่าไหร่ เพราะทำใจไว้แล้วล่ะ ^^'

เพียงแค่แปลกใจและสงสัยน่ะครับ ว่ามันนิ่งสนิทมากๆ ทั้งๆ ที่ราคามันห่างกันหลายอยู่ :D

ตั้งข้อสังเกตุนิดหนึ่งครับ สำหรับคนที่เล่น SF GF

ราคาช่วงเปิดตลาดภาคค่ำ ไม่ค่อยขยับตาม ราคา spot สักเท่าไหร่เลยครับ

อาทิตย์ที่แล้ว มีอยู่วันหนึ่งจำไม่ได้แน่นอน แต่ที่แน่นอนเป็นช่วงค่ำ ราคา SF เดือน SVQ11 ราคาเท่ากับ หรือต่ำกว่า ราคา spot อีกครับ (ก็พอรับได้อยู่ที่ว่า จะต้องมีส่วนต่าง ในการดำเนินการ และอื่น ๆ แต่ก็ไม่น่าเอียงมากขนาดนี้ หรือว่าคอมผมมีปัญหา (แต่แน่ใจว่าตาไม่ได้ฝาดแน่ ๆ เพราะรอปล่อยของแล้วไม่ได้ปล่อยครับ)

มีใครที่เล่นแล้วเจอแบบนี้บ้างไหมครับ

ที่เอามาโพสไว้ก็ กลัว ๆ ว่า ค่ำคืนนี้ อาจเป็นแบบนั้นอีกครับ

ปล. ถ้าเป็นอีก จะได้เอารูปมาโพสให้ดูกันครับ

ฮ่า ดูอยู่เช่นกันครับ

แปลกใจมาตั้งแต่บ่ายแก่ๆ แล้วครับ ว่าเกิดอะไรขึ้น ^^

ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่านครับ

#1 Ðív♠Kì₪g▪

โพสต์ วันนี้, 02:36 PM

ขอความร่วมมือ สำหรับสมาชิกทุกท่านครับ

โปรดรักษามารยาทและงดใช้ถ้อยคำหยาบคาย เสียดสี

เพราะเป็นการสร้างความเสื่อมเสีย ให้กับเวบไซด์

หากพบเห็นอีก ผมจะพิจารณาแบนUser name โดยไม่มีการเตือนให้ทราบ

และขอฝากสมาชิกทุกท่าน ที่พบเห็นพฤติกรรมเช่นนี้ แจ้งมาที่ผมด้วย

ขอบพระคุณครับ

post-2581-068459900 1312198102.jpg

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง ^^

ที่จริงก็ไม่ได้ซีเรียสกับราคาตอนนี้เท่าไหร่ เพราะทำใจไว้แล้วล่ะ ^^'

เพียงแค่แปลกใจและสงสัยน่ะครับ ว่ามันนิ่งสนิทมากๆ ทั้งๆ ที่ราคามันห่างกันหลายอยู่ :D

ก็หาภาพได้ใจมาก ชื่อก็ใหม่สนิท 555

ขอบคุณที่บอกให้เบาใจ :P

สวัสดี ค่ะ

มาเดากันต่อ

วันนี้ปฏิบัติภาระกิจนอกบ้านใกล้บ้านและไกลบ้าน เพิ่งกลับเข้าบ้านซะที... :lol:

มาดูราคาแบบแว๊บๆ ดูแล้วท่าทางยังไม่ลง... เส้น 10 ลง แต่ 30 ยังไม่ยอมตาม ...อ่่อนใจนะ..

แต่ไม่รู้คืนนี้จะขึ้นดอยหรือลงเหวดี ... ที่ผ่านมาทีแรกว่าจะโดด แต่ขอลองเชื่อกราฟราย 1 ช.ม ดูบ้าง ดูแล้วก็โอเค เพราะดูไว้ตั้งแต่บ่ายๆ แต่แรงจะมีพอที่จะดันราย 4 ให้กลับขึ้นหรือเปล่าไม่ทราบ ตอนนี้แรงมีแค่กลางๆทั้งราย 1 และ 4

ตอนนี้ ma กำลังคืบมาใกล้กันแล้ว เดี๋ยวคงมีอะไรให้เห็นแน่ๆ เร็วๆนี้

แต่ปัจจุบัน กำลัง sideway up อยู่

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีครับ ginger moddang Mr.Li news mtts chez goldofcourse RuayThong raty bleem deb99 vanta คุณน้อย เด็กสยาม ตังเม วิภาดา ปุยเมฆ ใหม่สนิท และเพื่อนๆทุกท่าน... ทักทายกันยามเย็น

ลองตั้ง S 1620 SL 1622.50 ตั้งแต่เช้า น้องทองวิ่งขึ้นมาแค่เกือบๆแตะ เดี๋ยวรอดูอีกสัก 5 นาที ไม่ได้ไปหาไรกินก่อนดีกว่า

สวัสดีครับ ginger moddang Mr.Li news mtts chez goldofcourse RuayThong raty bleem deb99 vanta คุณน้อย เด็กสยาม ตังเม วิภาดา ปุยเมฆ ใหม่สนิท และเพื่อนๆทุกท่าน... ทักทายกันยามเย็น

ลองตั้ง S 1620 SL 1622.50 ตั้งแต่เช้า น้องทองวิ่งขึ้นมาแค่เกือบๆแตะ เดี๋ยวรอดูอีกสัก 5 นาที ไม่ได้ไปหาไรกินก่อนดีกว่า

เอาใจช่วยค่ะ คุณ tanusg ...เอาใจช่วยตัวเองด้วยค่ะ

ก็หาภาพได้ใจมาก ชื่อก็ใหม่สนิท 555

ขอบคุณที่บอกให้เบาใจ :P

ฮ่า ก็ใหม่สนิทจริงๆ ครับล่ะครับ :lol:

ยังต้องศึกษาอะไรๆ อีกเยอะ

ได้กูรูทั้งหลายจากในนี้ช่วยแนะนำอะไรๆ รวมทั้งมีคุณ kunghdy เป็นพี่เลี้ยง ^^

และได้คุณ ginger ช่วยแนะนำตอนที่เพิ่งกระทบคลื่นลูกแรก ^^

ขอบคุณนะครับ :)

มีความสุขกันนะจีะ

ที่ปรึกษา

นักบอลลูนนายหนึ่งลอยบอลลูนลงมาจอด ณ บริเวณกว้างขวางแห่งหนึ่ง

แต่ไม่รู้ว่าเป็นที่ไหน....ขณะกำลังงงๆอยู่

ก็มีผู้เดินเข้ามา เขาจึงร้องถามว่า

"คุณครับ....ช่วยบอกผมหน่อยได้ไหมว่า ตรงนี้คือที่ไหนกัน?"

ชายคนนั้นบอก "อ๋อ....ตรงนี้น่ะเหรอ

ตำแหน่งลองจิตูด 23 องศา 45 ฟิลิปดา

ละติจูด 34 องศา 12 ฟิลิปดา"

นักบอลลูนอุทานว่า "โอ้โฮ....วิเศษมาก...

คุณให้ข้อมูลแม่นยำตรงเผงและมีค่ามากแก่ผม....

คุณนี่เป็นนักบัญชีแน่ๆเลย"

ชายผู้นั้นยิ้มรับ "ถูกต้องครับ....ผมเป็นนักบัญชี...

และเข้าใจว่าคุณคงมีอาชีพผู้ให้คำปรึกษา...??"

นักบอลลูนพยักหน้า "ใช่ครับ...ใช่...

ว่าแต่คุณรู้ได้ไง...ว่าผมเป็นนักให้คำปรึกษา"

เจ้าถิ่นเอ่ย "ก็เวลาคุณอยู่บนฟ้าอากาศคุณรู้หมด....

แต่เวลาคุณอยู่บนดินคุณกลับไม่รู้ว่าที่ไหนเป็นที่ไหน....!!"

ขอบคุณผู้เขียนและผู้โพส

สายัณห์สวัสดิ์เช่นกันครับ ^^

น้องทองขึ้นไปเกือบๆ แตะ แต่ราคาไทยไม่ขยับเล้ย ฮ่า ^^'

แต่ก็กลัวว่าพอขยับปุ๊ป จะพุ่งพรวดจนทำหัวใจวายเอา -_-'a

สายัณห์สวัสดิ์เช่นกันครับ ^^

น้องทองขึ้นไปเกือบๆ แตะ แต่ราคาไทยไม่ขยับเล้ย ฮ่า ^^'

แต่ก็กลัวว่าพอขยับปุ๊ป จะพุ่งพรวดจนทำหัวใจวายเอา -_-'a

ผมก็อยากรู้ว่าจรวดจะไปทางไหน ดักได้ก่อนก็สบายครับ... มานั่งรอเล่นแค่ correction ตอนนี้... ส่วนตัวมองว่าคืนนี้ถ้าเจอทุบ 1600 ต้นๆ เห็นแน่ครับ เผลอๆอาจเห็น 1590 ต้นๆเลย

ลองวัด S ดู 1620 เผื่อจะมีลาภลอย ออกไม่โลภมากขอแค่ 1605 พอ... แหะๆ

ฝากบทวิเคราห์ภาคค่ำครับ

http://www.hshfutures.com/uploads/hgf_A_20110801.pdf

สวัสดียามค่ำ เอาใจช่วยนะคร้าบบ กินอิ่ม สบายใจ แล้วค่อยลุ้นต่อก็ดี ใจเย็นๆนะ สู้สู้