ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ใครมี วัยรุ่น วัยวุ่น อยู่ที่บ้านบ้าง

8 เทคนิคป้องกันพ่อแม่ปะทะอารมณ์ลูก

Posted under Happy familyNo Comments

??อย่าตกลงไปใน “กับดักพ่อแม่”

???????

???????พ่อแม่บางคนมองว่าบทบาทพ่อแม่นั้นต้องแสดงอย่างจริงจัง และเข้มข้น เพื่อให้ลูก ๆ ยอมรับนับถือ จึงเกิดเหตุการณ์ที่เรียกว่า

“ใช้พลังมากเกินไป” เพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการควบคุมสถานการณ์ต่าง ๆ และทำให้เด็ก ๆ ขาดพื้นที่ในการแสดงความเป็นตัวตนของเขา

พ่อแม่ที่เข้มงวด และจำกัดการแสดงออกกจะทำให้เด็กต้องไปหาพื้นที่อื่นในการเปิดเผยตัวตนของเขา

โดยอาจจะเป็นกลุ่มเพื่อน หรือโลกอินเทอร์เน็ต

ยิ่งการที่พ่อแม่ไปกำหนดว่า “ลูกของฉันจะต้องไม่เป็นแบบ..หรือแบบ…” จะทำให้เด็ก ๆ ตกอยู่ในความเสี่ยงมากขึ้น

ว่าวันใดวันหนึ่งเขาอาจทำให้พ่อแม่ผิดหวัง เมื่อเขาอาจจะเผลอทำผิดพลาดขึ้นมาสักวัน

post-2581-007933200 1312343846.jpg

???????

???????ใช้การคุยให้เป็นประโยชน์

???????

???????การคุยที่สร้างสรรค์กับลูกช่วงวัยรุ่นไม่ใช่การเปิดฉากเล่า ประสบการณ์ของพ่อแม่เพียงฝ่ายเดียว

แต่ควรเป็นการตั้งคำถามเพื่อเปิดโอกาสให้ลูกได้แสดงความคิดเห็นในประเด็นต่าง ๆ เช่น ยาเสพติด ความรักกับเพื่อนต่างเพศ ฯลฯ

จะพยายามครับ...อ่านแล้วรู้ว่าตัวผมเองติดกับดักอยู่บ่อยๆ

....แต่ว่า 6 ขวบ....ยังไม่ใช่วัยรุ่นใช่ป่ะ...แต่ก็เป็นวัยวุ่นล่ะเน๊อะ :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขออภัยที่มาตอบช้าครับ.....ไม่รู้ว่าได้คำตอบจากท่านอื่นไปหรือยัง...

วิธีทำแถบสี......ตามนี้ครับ :P

post-828-096010900 1312650375.gif

post-828-062124000 1312650436.gif

post-828-064594400 1312650444.gif

post-828-050653300 1312650453.gif

post-828-084525100 1312650521.gif

post-828-088786100 1312650527.gif

post-828-019399100 1312650533.gif

ถูกแก้ไข โดย chez

ขอบคุณครับ คุณ chez

!01 !01 !01

+1 ให้ครับ สำหรับการทำแถบสี และเป้าหมาย 1746 ครับ !57

ผมลองลากดูมั่ง ได้เป้าหมาย 1714 กับ 1722 ครับ

post-1891-067512300 1312652538.gif

ถูกแก้ไข โดย news

ขอบคุณครับคุณ news

ก่อนไปเป้า 1746 มีโอกาสย่อลงไหมครับ

ขอบคุณสำหรับการรักษาศีลให้ถึงใจในวันพระวันนี้ค่ะ

จะพยายามครับ...อ่านแล้วรู้ว่าตัวผมเองติดกับดักอยู่บ่อยๆ

....แต่ว่า 6 ขวบ....ยังไม่ใช่วัยรุ่นใช่ป่ะ...แต่ก็เป็นวัยวุ่นล่ะเน๊อะ :P

chez ดีใจจริงๆที่เข้าใจและไม่แค่อ่านและผ่านไป

เป็นเพราะchez ดื้อน้อยจึงเห็นความจริง 555

เป็นโชคดีของ เถ้าแก่น้อยเปาและน้องสาวที่ปาป๊าเข้าใจ

chez อ่านให้ดีว่า ป้าขิงมีอะไรซ่อนไว้ให้คิด

ฝากความรักถึงหลานและทุกคนที่บ้านchez ด้วย :wub:

ขอบคุณ กราฟ

ถูกแก้ไข โดย ginger

!Hi อรุณสวัสดิ์ คุณๆ มิตรรักแฟนชาวเวป....

ขอบคุณนักวิ :lol: นักเดาของเรา !v@

!30 ขอบคุณ :P ทุกคนที่แบ่งกำลังใจให้กัน

post-2581-088420100 1312676907.jpg

มาลุตชาดก

:: สาเหตุที่ตรัสชาดก ::

......ครั้งหนึ่งในสมัยพุทธกาล มีพระหลวงตาสองรูปชื่อ พระกาฬะ และพระชุณหะ

ทั้งสองรูปตั้งใจปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดอยู่ในป่าแห่งหนึ่งในเขตชนบท

แคว้นโกศล อย่างไรก็ดี พระทั้งสองรูปยังติดนิสัยตั้งแต่สมัยเป็นฆราวาส

มาคนละอย่างคือ พระชุณหะชมชอบความงามของพระจันทร์เต็มดวงข้างขึ้น

ส่วนพระกาฬะชอบมองหมู่ดาวที่ส่องแสงระยิบระยับจับตาในคืนข้างแรม

.....วันหนึ่ง พระหลวงตาทั้งสองได้มาพบปะสนทนากันถึงเรื่องลมฟ้าอากาศ

พระชุณหะจึงถามพระกาฬะขึ้นว่า " ท่านรู้หรือไม่ว่า คืนไหนอากาศจะหนาวจัด ?

" พระกาฬะตอบทันทีว่า " คืนข้างแรมสิ! เราสังเกตมานานแล้ว พบว่าถ้าคืนไหน

เป็นคืนข้างแรม คืนนั้นอากาศจะหนาวจัดทุกที " พระชุณหะได้ฟังดังนั้นจึงแย้งว่า

" เราก็อยู่ป่ามานาน แต่สังเกตเห็นว่า อากาศหนาวจัดในคืนข้างขึ้นต่างหาก "

.....หลวงตาทั้งสองโต้เถียงกันด้วยเรื่องนี้เป็นเวลานาน แต่ไม่อาจจะหาข้อยุติได้

ในที่สุดจึงชวนกันออกเดินทางไปเฝ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อให้พระพุทธองค์ตัดสินให้

.....พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงดำริว่า พระภิกษุสองรูปนี้อุตส่าห์เดินทางไกลเป็นเวลา

แรมเดือนข้ามเขตแดนชนบทน้อยใหญ่มายังนครสาวัตถี เพียงเพื่อให้พระองค์ตัดสิน

ปัญหาอันไม่เป็นสาระ ด้วยต่างฝ่ายต่างถือทิฐิมานะเข้าหากัน หลงยึดมั่นแต่

ความคิดเห็นของตนโดยไม่พิจารณาถึงสาเหตุที่แท้จริง เช่นนี้จึงทรงระลึกชาติ

ด้วยบุพเพนิวาสานุสติญาณ แล้วตรัสว่า

....." ดูก่อนภิกษุ เมื่อชาติก่อนโน้น เราก็ตอบปัญหานี้แก่เธอทั้งสองแล้ว

แต่เธอจำไม่ได้จึงต้องย้อนมาถามปัญหาเดิมซ้ำอีก " พระหลวงตาทั้งสอง

รู้สึกแปลกใจ จึงกราบทูลอาราธนาให้พระพุทธองค์ทรงเล่าเรื่องราวในอดีตชาติ

ของตนให้ฟัง พระพุทธองค์จึงทรงแสดง มาลุตชาดก มีเนื้อความดังนี้

ขอบคุณ คุณมดแดงมากค่ะที่เอาประสบการณ์ส่วนตัวมาแชร์ค่ะ อ่านทั้ง3ตอนแล้ว ก็หวนกลับมามองตัวเอง เหมือนกำลังเดินตามรอยอดีตของคุณมดแดง ได้สติกลับมาคิดใหม่ ทำให้ไม่ต้องเสียโอกาสไปมากกว่านี้

สิ่งที่ต้องทำจากนี้ไป คือศึกษา technical มากขึ้น จะไดัตัดสินใจได้ด้วยตัวเอง ตามที่คุณginger แนะนำไว้ และขอติดตามบทวิเคราะห์ของ กูรูทุกท่านในเวปนี้ ซึ่งมากเกินกว่าที่จะพิมพ์ชื่อได้หมด ต่อไป ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจกันนะคะ

คุณ แสงแดดจ๊ะ พวกเราทุกคนยินดีและเต็มใจที่ได้ตอบได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่างๆกํบเพื่อนๆ :D

แต่พวกเราทุกคนคงไม่ใช่กูรูที่ไหน ก็เหมือนกับเพื่อนๆแหละ ยังต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ

ขอบคุณคุณแสงแดดที่ให้เกียรติกันแต่เอาแบบ เพื่อนๆ พี่น้องๆดีกว่านะๆ น่าจะอุ่นใจดี :P

คงต้องขอแบบที่พี่C ขาใหญ่ใจดีของพวกเราเคยขอ พี่C-ขอร้องพวกเราทุกคนไว้ว่า" อย่าเรียกผมว่าอาจารย์"

เรียกผมตามอัชฌาสัยและความเหมาะสม เรียก พี่ ลุง น้า อา คุณก็เรียกไป ประมาณนี้อ่ะจ้ะ

เราก็เคารพรักเกรงใจพี่ C ถึง พูดเรื่องนี้ขึ้นเป็นครั้งคราว เพราะนี่เป็นสิ่งที่พอจะตอบแทนในสิ่งที่พี่C ทำให้พวกเราตลอดมา

ตกลงว่าพวกเราเอาตามนี้กันนะจ้ะ เรียนรู้ด้วยกันไป :)

.....เนื้อหาชาดก

.....นานมาแล้ว ในถ้ำเชิงเขาแห่งหนึ่ง เป็นที่อาศัยของราชสีห์กับเสือโคร่ง ทั้งสองอยู่ถ้ำเดียวกัน ด้วยความผาสุกตลอดมา ตามปกติ ราชสีห์ชอบออกหากินในคืนเดือนหงาย ครั้งตกดึกลมแรงก็เกิดหนาวสั่น จึงหลงเข้าใจว่าอากาศหนาวเพราะคืนข้างขึ้น

....ส่วนเสือโคร่งชอบออกล่าเหยื่อในคืนเดือนมืด พอลมพัดมาแรงจัด ก็รู้สึกหนาวจึงทักเอาว่า อากาศหนาวเพราะข้างแรม อยู่มาวันหนึ่ง สัตว์ทั้งสองสนทนากันถึงเรื่องลมฟ้าอากาศเสือโคร่งได้พูดขึ้นว่า " ถึงคืนข้างแรมทีไร อากาศหนาวทุกที " ราชสีห์ได้ฟังดังนั้นก็แย้งว่า " อะไรกันเพื่อน ข้างขึ้นต่างหากที่อากาศหนาวมาก " เสือโคร่งก็กลับแย้งว่า " เพื่อนเอาอะไรมาพูด คืนข้างแรมสิ เราออกหากินทีไรอากาศหนาวเสียจนเรานี้สั่นไปทั้งตัว " แต่ราชสีห์ค้านว่า " อากาศจะหนาวในคืนข้างแรมได้อย่างไร เรานอนอุ่นสบายเชียว แต่คืนข้างขึ้นเมื่อเราออกหากิน อากาศหนาวเสียจนตัวเราเย็นเฉียบเลย "

.....ทั้งเสือโคร่งและราชสีห์ต่างแผดเสียงเถียงกันลั่นป่า เมื่อหาข้อยุติไม่ได้ ทั้งสองจึงชวนกันไปหาฤาษี ซึ่งบำเพ็ญตบะอยู่ ณ เชิงขาแห่งนั้น แล้วเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้ท่านฟัง พระฤาษีจึงกล่าวว่า

....." ไม่ว่าจะเป็นข้างขึ้นหรือข้างแรมก็ตาม เมื่อมีลมพัดมาย่อมรู้สึกหนาว เพราะความหนาวเกิดแต่ลม เจ้าทั้งสองไม่แพ้กันในปัญหานี้ " เมื่อราชสีห์และเสือโคร่งทราบความจริงจากพระฤาษีแล้วก็หมดทิฏฐิ เดินกลับถ้ำที่อยู่ของตนด้วยความสุขใจ

.....ประชุมชาดก

.....เมื่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัส มาลุตชาดก จบแล้วทรงแสดงอริยสัจ ๔ โดยอเนกปริยาย พระหลวงตาทั้งสองรูปสามารถทำใจหยุดนิ่ง ตั้งมั่นอยู่ในศูนย์กลางกาย เข้าถึงธรรมกายพระโสดาในตนสำเร็จเป็นพระโสดาบัน ณ ที่นั้นเอง พระสัมมาสัมพุทธทรงประชุมชาดกว่า

.....เสือโคร่งในครั้งนั้น ได้มาเป็นพระกาฬเถระ

.....ราชสีห์ ได้มาเป็นพระชุณหเถระ

.....พระฤาษี ได้มาเป็นพระองค์เอง

.....ข้อคิดจากชาดก

.....เมื่อมีปัญหาหรือข้อขัดแย้งใด ๆ เกิดขึ้น ควรพิจารณาดังนี้

.....๑. ตรวจสอบข้อเท็จจริงให้ดีก่อน โดยไตร่ตรองว่าอะไรเป็นเหตุ อะไรเป็นผล เพื่อประกอบการพิจารณา

.....๒. ฟังทั้งข้อเสนอของอีกฝ่ายหนึ่ง ไม่ถือทิฏฐิมานะ เอาแต่ใจตนเองเป็นใหญ่

.....๓. พูดให้ไพเราะที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อมิให้อีกฝ่ายมีทิฏฐิมานะมากขึ้น หากยังหาข้อยุติไม่ได้ ควรให้ผู้รู้จริงช่วยตัดสิน

แก่นพุทธศาสน์กล่าวถึงหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนาคือ สิ่งทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

มาจากคำที่พระพุทธเจ้าตอบแก่ผู้ทูลถามว่า

หากจะสรุปพระพุทธวจนะทั้งหมดที่ทรงตรัสไว้ เป็นประโยคสั้นเพียงประโยคเดียวได้หรือไม่.

พระพุทธองค์ตรัสว่า "สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย" ซึ่งแปลว่า "สิ่งทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

(ปรากฏอยู่ในพระบาลี มัชฌิมนิกาย).

แก่นพุทธศาสน์กล่าวถึงหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนาคือ สิ่งทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น

มาจากคำที่พระพุทธเจ้าตอบแก่ผู้ทูลถามว่า

หากจะสรุปพระพุทธวจนะทั้งหมดที่ทรงตรัสไว้ เป็นประโยคสั้นเพียงประโยคเดียวได้หรือไม่.

พระพุทธองค์ตรัสว่า "สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย" ซึ่งแปลว่า "สิ่งทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

(ปรากฏอยู่ในพระบาลี มัชฌิมนิกาย).

ขอบคุณค่ะคุณ ginger อ่านแล้วนึกถึงตัวเองเมื่อเกือบ2ปีก่อน

ที่ต้องสูญเสียสิ่งที่ยึดมั่นถือมั่นจนเกือบเหมือนเป็นศูนย์กลางของชีวิตก็ว่าได้

ทุกวันนี้อยู่กับปัจจุบันค่ะ คาดการณ์ถึงอนาคตบ้างแต่ก็บอกตัวเองเสมอว่า

ทุกสิ่งอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไปตลอดเวลา

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับสิ่งดีๆที่นำมาฝากเสมอมาค่ะ

ขอบคุณครับคุณ news

ก่อนไปเป้า 1746 มีโอกาสย่อลงไหมครับ

ให้รอดูทิศทางวันจันทร์ครับ

ตอนปิดตลาดคืนวันศุกร์ทิศทางกำลังขึ้นต่อครับ และรายวันเป็นเขียวแท่งสี่

ตอนนี้เมื่อย่อตัวลงมาแล้ว ก็พุ่งขึ้นไปทำนิวไฮที่ 1714 ได้แล้ว

ดังนั้นน่าจะขึ้นไปทดสอบไฮเดิมก่อน ถ้าไม่ผ่านก็ย่อลงมาได้อีกครับ ถ้าผ่านก็ไป 1714 ละครับ

ตามรูปแบบ ABCD ครับ

เดาๆ นะครับ ของจริงเป็นไงต้องรอดูตอนเปิดตลาดวันจันทร์ครับ ไปทางไหนก็ตามนั้นอ่ะครับ

เพราะราคาติดเทรนด์์บนอยู่ ย่อมย่อตัว หรือปรับทิศลงได้ตลอด คงต้องระวังในการเล่นบริเวณนี้ครับ

ผมเล่นเฉพาะกลางวัน ช่วงที่ทิศทางชัดเจนเท่านั้นครับ ช่วงบ้านเราปิดตลาดผมจะปิดพอร์ตถอยออกมาดูก่อนครับ

แล้วเปิดตลาดบ้านเราค่อยเข้าใหม่ เล่นสั้นน่าจะปลอดภัยกว่าสำหรับช่วงนี้ ทั้งนี้ขึ้นกับความถนัดของแต่ละคนนะครับ !17

ถ้าพลิกเทรนด์ลงก็อาจย่อลงมาที่ 1624 ได้ครับ ตามรูปข้างล่างครับ แต่ผมให้น้ำหนักไปทางขึ้นต่อมากกว่านะครับ

post-1891-052113300 1312689095.gif

ถูกแก้ไข โดย news

ให้รอดูทิศทางวันจันทร์ครับ

ตอนปิดตลาดคืนวันศุกร์ทิศทางกำลังขึ้นต่อครับ และรายวันเป็นเขียวแท่งสี่

ตอนนี้เมื่อย่อตัวลงมาแล้ว ก็พุ่งขึ้นไปทำนิวไฮที่ 1714 ได้แล้ว

ดังนั้นน่าจะขึ้นไปทดสอบไฮเดิมก่อน ถ้าไม่ผ่านก็ย่อลงมาได้อีกครับ ถ้าผ่านก็ไป 1714 ละครับ

ตามรูปแบบ ABCD ด้านบนครับ

เดาๆ นะครับ ของจริงเป็นไงต้องรอดูตอนเปิดตลาดวันจันทร์ครับ ไปทางไหนก็ตามนั้นอ่ะครับ

เพราะราคาติดเทรนด์์บนอยู่ ย่อมย่อตัว หรือปรับทิศลงได้ตลอด คงต้องระวังในการเล่นบริเวณนี้ครับ

ผมเล่นเฉพาะกลางวัน ช่วงที่ทิศทางชัดเจนเท่านั้นครับ ช่วงบ้านเราปิดตลาดผมจะปิดพอร์ตถอยออกมาดูก่อนครับ

แล้วเปิดตลาดบ้านเราค่อยเข้าใหม่ เล่นสั้นน่าจะปลอดภัยกว่าสำหรับช่วงนี้ ทั้งนี้ขึ้นกับความถนัดของแต่ละคนนะครับ !17

ขอบคุณการวิเคราะห์ค่ะคุณ news

สงสัยต้องรอวันจันทร์จริงๆค่ะ วันนี้ร้าน ฮ. อั้นแบบไม่ไว้หน้าใครเลย

โทรไปถามร้านบอกว่าวันนี้เปิดบริการแค่รับซื้อ-ขายทองรูปพรรณเท่านั้น ส่วนทองแท่งรับคืนอย่างเดียว ไม่ขายทองแท่ง

แม้แต่ผู้ที่จองราคาเอาไว้ก็ไม่สามารถไปรับของได้ เหตุผลว่าราคาขณะนี้ัผันผวนเกินไป และบังคับใช้กับร้าน ฮ. ทุกสาขา ฮือๆๆๆๆๆๆๆ

เมื่อวานไม่น่าชะล่าใจเลย กะจะออกไปสอยมาซักแท่ง เพราะวันจันทร์น่าจะเป็น Black Monday ของตลาดหุ้นสหรัฐเลยทีเดียว

เดี๋ยวโบกรถไปปิ่นเกล้า ซื้อของร้านแม่... ติดพอร์ตไว้บ้าง พออุ่นใจดีกว่า

เอสแอนด์พีโต้คำตำหนิสหรัฐฯ เหตุหั่นเครดิต

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 สิงหาคม 2554 09:53 น.

Share

นายเดวิด เบียร์ส หัวหน้าฝ่ายจัดอันดับความน่าเชื่อถือระดับประเทศ ของสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ส หรือ เอสแอนด์พี ออกมาตอบโต้คำตำหนิของทางการวอชิงตัน กรณีปรับลดเครดิตระยะยาวของสหรัฐฯ จากระดับ AAA ลงมาเป็น AA+ โดยนายเบียร์ส ยืนยันว่า การตัดสินใจของเอสแอนด์พีถูกต้องแล้ว และสาเหตุหลักที่ทำให้สหรัฐฯ ถูกลดความน่าเชื่อถือมาจากความไม่แน่นอนของนโยบายการเมือง หลังพรรครัฐบาลและฝ่ายค้านต้องเจรจาอย่างดุเดือดนานนับเดือนกว่าจะได้ข้อสรุปแผนเพิ่มเพดานหนี้

ทั้งนี้ การตอบโต้ดังกล่าวของเอสแอนด์พี มีขึ้นหลังกระทรวงการคลังสหรัฐฯ โจมตีว่า การวิเคราะห์ตัวเลขการเงินของเอสแอนด์พี มีความผิดพลาดมากกว่า 2 ล้านล้านดอลลาร์

เอสแอนด์พีโต้คำตำหนิสหรัฐฯ เหตุหั่นเครดิต

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 สิงหาคม 2554 09:53 น.

Share

นายเดวิด เบียร์ส หัวหน้าฝ่ายจัดอันดับความน่าเชื่อถือระดับประเทศ ของสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ส หรือ เอสแอนด์พี ออกมาตอบโต้คำตำหนิของทางการวอชิงตัน กรณีปรับลดเครดิตระยะยาวของสหรัฐฯ จากระดับ AAA ลงมาเป็น AA+ โดยนายเบียร์ส ยืนยันว่า การตัดสินใจของเอสแอนด์พีถูกต้องแล้ว และสาเหตุหลักที่ทำให้สหรัฐฯ ถูกลดความน่าเชื่อถือมาจากความไม่แน่นอนของนโยบายการเมือง หลังพรรครัฐบาลและฝ่ายค้านต้องเจรจาอย่างดุเดือดนานนับเดือนกว่าจะได้ข้อสรุปแผนเพิ่มเพดานหนี้

ทั้งนี้ การตอบโต้ดังกล่าวของเอสแอนด์พี มีขึ้นหลังกระทรวงการคลังสหรัฐฯ โจมตีว่า การวิเคราะห์ตัวเลขการเงินของเอสแอนด์พี มีความผิดพลาดมากกว่า 2 ล้านล้านดอลลาร์

ข่าวนี้เป็นปัจจัยพื้นฐานที่จะทำให้ทองพุ่งต่อวันจันทร์ครับ !32