ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ให้กำลังใจน่ะค่ะ :( เศร้าเหมือนกันค่ะ เครียดมาก ถ้าเล่น L อย่างเดียว คงได้นั่งยิ้มแบบคนอื่นบ้าง ตอนนี้เกือบหมดทุนแล้วค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดี คุณๆที่รัก

วันหยุด พักผ่อนใจ ผ่อนคลาย เติมพลังให้ชีวิต

เติมกำลังกาย กำลังใจให้ตัวเอง

เพื่อนที่มาถูกทางมีกำไรก็อย่าประมาท

เพื่อนที่พลาดไปขอให้ตั้งหลักให้ดี

คิดว่าลงทุนอย่างไร จึงจะรักษาทุนไว้ได้ก่อนที่จะคิดถึงกำไร

คิดก่อนว่าทำอย่างไรจึงไม่ขาดทุน

เมื่อมีหลักว่าจะปิดการขาดทุน เงินที่จะใหลออกก็น้อยลง

ไม่ประมาท ไม่ต้องรวยเร็ว มีสติ แก้ไขข้อผิดพลาด

เราสามารถเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ ขอเพียงเข้าใจตัวเอง

ตะวันขึ้นและตก พายุพัดผ่าน แผ่นดินไหว เหตุร้ายแรงใดๆ

เกิดขึ้นและผ่านไป

คนเรากินอาหาร 3 มื้อ

มีที่นอนพักผ่อน ให้มีแรงมาสู้ใหม่

อาหาร 3 มื้อ

เสื้อผ้าสวมได้ครั้งละ 1 ชุด

ตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้ นอกจากจิตวิญาณที่ดี แล้วจะหาทุกข์ใส่ตัวไปทำไม

ถูกแก้ไข โดย ginger

วันหยุดนี้ใครมีแม่อยู่ในใจ....

เยี่ยมครับ ต้องไม่โลภมาก เดี๋ยวลาบหาย อดกิน เป็นกำลังใจให้กับคนท้อสู้ต่อไป ผมมือใหม่ แต่ทำไมชอบ S ก็ไม่รู็ ตอนนี้ก็ขาดทุนอยู่เหมือนกัน

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ :D

จริงๆ มดแดงไม่อยากออกความเห็น เรื่องเงินทอง เท่าไร แต่อย่างไร ชีวิตต้องก้าวไปข้างหน้า จะมัวสูญเสียเวลาและกำลังใจให้มากกว่าเดิมทำใม อดีตไม่ได้ย้อนมาให้เราแก้ มีแต่ปัจจุบันต้องทำให้ดีกว่าเดิม ต้องมีสติ ระลึกรู้ ว่าเราทำอะไร เสี่ยงไปใหม มีความรู้ไม๊ เข้ามาหาความรู้ ใช้เวลาค่ะ ความรู้ไม่ใช่เดือน หรือสองสามเดือน ..เป็นปีนะคะ ... กว่าที่มดแดงจะลองมาโพสอะไรนี้ ประมาณ 2 ปีเศษนะคะ ตอนแรกที่มดแดงได้ฟังคำพูดประมาณนี้ ก็รู้สึก โห...อะไรจะนานขนาดนั้น ฉันจะทำให้ดูให้เร็วกว่านั้น แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะทำตามแบบสบายๆ ค่อยๆไป ค่อยๆเข้าใจ ซึ่งผ่านมาแล้ว ทราบแล้วค่ะ

การศึกษาเทคนิเคิล มดแดงว่าง่ายกว่าปัจจัยพื้นฐานมาก... อันนี้ สำหรับความคิดของตนเองนะคะ เพราะเป็นคนอ่านข้อมูลแล้วเอามาประเมินไม่เป็นจริงๆๆๆๆๆ

ส่วนเทคนิเคิล ก็เรียนรู้ตามสื่อมากมาย หนังสือ ยิ่งในเว็บแล้วมากมาย ถ้าคิดจะหา แล้วก็หาโอกาสสะสมความรู้เวลาที่ไหนมีอบรมพื้นฐาน อาจเสียเงินบ้างนิดหน่อย... แต่ถ้ามาก ขอไม่เอา เพราะไม่ได้คิดจะเล่นทองหรือหุ้นเป็นอาชีพ มันเสียงที่จะเล่นกับเจ้ามือรายยักษ์ ระดับโลก เราจะสู้เขาได้งัย

นอกจากเรามีวิธีของเรา ซึ่งต้องไม่เหมือนใครอยู่แล้ว เพราะพื้นฐานความรู้ การเงิน นิสัยเราต่างกัน

เหตุนี้ มดแดงจึงเข้ามาอ่านที่นี่ตั้งแต่ ติดลบ แต่ก็อ่านๆๆ แล้วก็หากระทู้ที่สอนพื้นฐาน เข้าไปถาม บางท่านใจดีก็ตอบ บางทีก็โดนสวน แต่ส่วนมากใจดี

:wacko: ลองเอาบล็อกที่ตัวเองเขียนมาให้อ่าน

ซึ่งปัจจุบันมดแดงรู้มากกว่าตอนที่เขียน แต่ไม่ได้เข้าไปแก้ไขข้อมูลตรงนั้น ปล่อยให้เป็นข้อมูล ณ ตอนนั้น อ่านแล้วลองพยายามคิดดู ชอบไม่ชอบไม่ว่ากัน แล้วแต่ใครจะเลือก ขอนำมาให้เป็นทางเลือกอีกทางสำหรับท่านทีเข้ามาใหม่ ตามนี้

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะคะ

ตอนที่ 1

คิดเล่นๆ ...คลายเครียด

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/blog/16/entry-16-%E0%B8%84%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%86-%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94/

ตอนที่ 2และ 3

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/blog/16-%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94/page__tag__%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94

นิทานก่อนนอนเรื่อง...ถุงฝัน

ณ ริมบึงใหญ่ มีเทวดาตัวเล็กจิ๋วอาศัยอยู่ สัตว์ทุกตัวเรียกเขาว่า "จ้อย" จ้อยมีหน้าที่แบกถุงฝันสองถุงใหญ่ไปตามบ้าน และโปรยเมล็ดฝันบนที่นอนของเด็กๆ

post-2581-036807300 1312598158.jpg

ถุงใหญ่สีดำใส่เมล็ดฝันร้าย ให้เด็กเกเรนอนฝันร้าย ฝันถึงปีศาจหัวใหญ่ ปีศาจหัวโต

ถุงสีชมพูใสเมล็ดฝันดี ให้เด็กดีนอนฝันหวานทั้งคืน

วันหนึ่งเกิดเหตุการณ์ประหลาดขึ้น "แย่แล้วใครก็ได้ช่วยด้วย" จ้อยร้องเสียงดังจนสัตว์ป่าตกใจ รีบออกมาดูกันใหญ่ "ทำไมร้องดังอย่างนี้ นี่มันกี่โมงกี่ยามกันแล้วรู้ไหม" ลิงจอมซนบ่นพลางหาวหวอดๆ

"ต้องขอโทษ..ขอโทษจริงๆถุงฝันสีชมพูหายไป ใครเห็นบ้างไหม ถ้าฉันไม่มีถุงฝันสีชมพูเด็กดีจะเดือดร้อน นอนละเมอ ฝันร้ายกันทั้งคืน" จ้อยวิตกกังวลมาก จนจะร้องให้อยู่แล้ว พลอยให้เพื่อนๆพากันร้อนใจไปด้วย

" เอาอย่างนี้แล้วกัน พวกเราแยกย้ายกันไปหาถุงฝันสีชมพู ส่วนจ้อยกับข้าจะค้นหาแถวๆนี้เอง" ลุงเต่าเจ้าปัญญาแนะนำขึ้นมา พักใหญ่ เพื่อนสัตว์ต่างทยอยมารายงานลุงเต่าและเทวดาจ้อย " ไม่เจอ...ไม่เจอเลย.." ลิงจอมซนพูดไปหอบไป " ข้าดำลงไปในน้ำหาจนทั่ว แต่ก็ไม่มี"จระเข้ใหญ่บอก "ข้าขุดดินจนเป็นโพรงใหญ่กว่าบ้านข้าอีก แต่ก็หาไม่พบ" ตัวตุ่นเล่า

ทั่วทั้งบึงเงียบสงัดไปพักใหญ่ ต่างพากันคิดว่าถุงฝันสีชมพูหายไปไหน แต่ก็ไม่มีใครคิดออกแม้แต่ลุงเต่าเจ้าปัญญาผู้ชาญฉลาดที่สุด " เกิดอะไรขึ้นหรือ.." ค้างคาวหนุ่มร้องถาม " ถุงฝันของฉันหายไป เธอเห็นบ้างไหม" " ถุงฝัน..ถุงใบใหญ่สีชมพูใช่ไหม ฉันเห็นยายแม่มดกำลังลากถุงสีชมพูใบเบ้อเริ่ม อาจจะ.."

"ใช่แน่..แม่มดขโมยถุงฝันไป" สัตว์ทุกตัวร้องพร้อมกันจนก้องบึง

เทวดาจ้อยขอร้องให้ค้างคาวพาไปส่งที่บ้านแม่มด เขาคิดว่าจะต้องแย่งถุงฝันสีชมพูคืนมาให้ได้ เพื่อว่าเด็กดีจะได้ไม่ต้องนอนฝันร้ายอีก ครู่ใหญ่เทวดาจ้อยก็เกาะปีกค้างคาวบินมาถึงหน้าบ้านแม่มด

" มาทวงถุงฝันคืนหรือจ้อย" เสียงบแม่มดแหลมปรี๊ดจนจ้อยแทบจะพลัดตกจากหลังเจ้าค้างคาว "ฮิ ฮิ ฮิ สมน้ำหน้า ตอนนี้ไม่มีเมล็ดฝันไปแจกเด็กๆล่ะสิ" แม่มดเยาะเย้ยจ้อยโดยไม่รู้ว่าจ้อยมีถุงฝันสองใบ "ชอบใจนักหรือที่ทำให้เด็กร้องไห้ เธอแอบมาขโมยถุงฝันตอนฉันเผลอ ไม่เก่งหรอก แน่จริงเธอต้องเอาถุงฝันไปคืนก่อน และขโมยกลับมาใหม่ คราวนี้ฉันจะเฝ้าตลอดเวลา ไม่ไปไหนเลยถ้าเธอขโมยได้ถึงจะเก่งจริง"

แม่มดกลัวไม่เก่งจริง จึงหลงกลจ้อย รีบตอบตกลงทันที แถมแม่มดยังคิดแผนชั่วร้ายขึ้นมา "เรื่องกล้วยๆคราวนี้จะต้องแกล้งเจ้าจ้อยด้วย ฉันจะเอาตังเมแม่มดที่เคี้ยวแล้วปวดฟัน แอบไปทิ้งไปด้วย พอเจ้าจ้อยอมตังเมของฉันแล้วก็จะต้องปวดฟัน ร้องโอย..โอย ทั้งวัน"

แม่มดขี่ไม้กวาดเอาถุงฝันไปคืน และรอจนดึก จึงย้อนกลับมาขโมย ทั่วทั้งบึงเงียบสงัด มีเพียงเสียงกรนครอกๆ ของเจ้าจ๋อเท่านั้น แม่มดดีใจไม่ทันสังเกตว่า ถุงฝันเปลี่ยนเป็นสีดำนางโยนตังเมทิ้งไว้ ลากถุงฝันขึ้นบ่า แต่ไม้กวาดทานน้ำหนักถุงฝันไม่ไหวหักดังเป๊าะ

"เอคราวที่แล้วไม่เห็นหนักขนาดนี้นี่ เอาเถอะ ยังไงก็ต้องลากกลับไปให้ได้มิฉะนั้นจะแพ้จ้อย"แม่มดโยนไม้กวาดทิ้งแล้วแบกถุงฝันสีดำเดินโซเซกลับบ้าน

เหล่าสัตว์ในบึงใหญ่พากันดีใจไปกับจ้อยที่ได้ถุงฝันสีชมพูคืนมา " ดีนะ ที่นางแม่มดไม่รู้ว่าจ้อยมีถุงฝันสองใบ เราเลยสับเปลี่ยนกันได้ คราวนี้เด็กดีก็จะไม่ฝันร้ายอีกต่อไปแล้ว แถมยังได้ไม้กวาดวิเศษมาด้วย เดี๋ยวลุงจะซ่อมไม้กวาดวิเศษให้ เจ้าจะได้ขี่ไม้กวาดไปทำงานนะจ้อย"

post-2581-070749800 1312598288.jpg

"จ้อยแสนจะดีใจไม่ต้องแบกถุงฝันสองใบให้หนักแล้วทุกคืน จ้อยจะขี่ไม้กวาดไปตามบ้านคอยแจกเมล็ดฝันให้เด็กๆ ส่วนแม่มดนั้นกว่าจะลากถุงฝันสีดำเดินโซเซถึงบ้าน ก็มหดแรงหลับไปสามวัน สามคืน แถมฝันร้ายถึงปีศาจตัวใหญ่ ปีศาจหัวโตจนตกเตียงทุกคืน นางแม่มดคงฝันร้ายจนตกเตียงทุกคืนไปอีกนาน เพราะใต้เตียงของนางแม่มด มีเมล็ดฝันร้ายอยู่เต็มถุงทีเดียว

เป็นกำลังใจให้คุณเงาะป่านะคะ ต้องสู้ต่อไปนะคะ

ชีวิตทุกคนมีปัญหา มีอุปสรรค แต่ชีวิตก็ต้องสู้ค่ะ

เพื่อตัวคุณเองและทุกคนที่คุณรัก และรักคุณ

และที่สำคัญก็ต้องให้กำลังใจตัวเองด้วยนะคะ

ขอโทษค่ะคุณพี ตั้งใจจริงๆๆๆๆๅที่จะกด+1 แต่จอมันเล็กเลยพลาดไปโดน-1แทน ขอประทานโทษค่ะ ยอมรับผิดแล้วกดบวกคืนให้เร็วที่สุดค่ะ :mellow: :mellow: แง

link ที่เอามาแปะให้ สงสัยไม่มีใครอ่าน ...

มันคือวิธีการเล่นทองของตัวเองตามสไตล์คุณ ccczaa นะคะ หลังจากที่ได้พยายามทำความเข้าใจได้พอบางส่วน

เอามาแปะแบบแชร์ความรู้นะคะ ไม่ได้แบบอวดรู้..หรืออวดเก่ง

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/blog/16/entry-16-%E0%B8%84%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%86-%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94/

เมื่อเช้าตื่นเช้ากว่าทุกวัน...

เลยมีเวลาคิดอะไร เล่นๆ..... แต่เป็นประโยชน์กับตัวเอง ..ก็มานั่งคิดจะทำไงดี ...กังวลว่าทองที่เราซื้อไป มันจะขึ้นไหม หลังจากตัดสินใจเสี่ยงซื้อที่ราคาสูง เพราะคิด เพราะดู เพราะอ่าน เพราะเดา หลายอย่าง และลองคิดแก้ปัญหาเพื่อคลายเครียด เกรงว่าจะติดดอย ด้วยการนำตารางหรือเกลี่ยพอร์ท ของอาจารย์ซีซ่ามาใช้ เพราะค่าเงินบาทแข็ง พอคิดออก คลายกังวลลง ก็เลยมานั่งคิดว่าทำไมไม่เขียนลงบล็อก เพื่อให้เป็นแนวทางสำหรับเพื่อนๆล่ะ ก็จึงเกิดบล็อกขึ้นด้วยประการฉะนี้

:) แต่ต้องออกตัวนะคะ ว่าไม่ใช่กูรู ไม่ใช่ผู้ชำนาญ ไม่ใช่ผู้รู้ ไม่ใช่นักเขียน เพียงแต่อยากถ่ายทอดให้เพื่อนๆอ่านและลองนำไปทำดู จากการอ่านกระทู้ จบ.ป4 หัดเล่นทองมาเป็นเวลานาน แต่ก็ต้องบอกว่าอ่านไม่ละเอียดทั้งหมดนะคะ อ่านตรงจุดที่คิดว่าตัวเองเข้าใจแล้วจะนำไปใช้ได้ ส่วนการที่จะตั้งราคาสูงต่ำ ก็เดาๆ และเข้าไปอ่านกระทู้อาจารย์เพื่อเป็นแนว มันจึงอาจมีการเข้าใจผิดบ้างถูกบ้าง ... ในระยะแรกๆ เมื่อสงสัยก็ได้เรียนปรึกษาอาจารย์ซีซ่า แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้ปรึกษาแล้วเพราะคิดว่าพอทำได้แล้ว เข้าใจแล้ว และจะพยายามเดินให้ได้ด้วยตัวเอง เอาล่ะเกริ่นมาพอหอมปากหอมคอพอแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า..

:D ต้องบอกว่า หลังจากติดดอย และแก้ปัญหาด้วยตารางภายใต้คำแนะนำของอาจารย์ซีซ่า ก็ได้กำไร (ลดต้นทุน) มาพอควร และได้ระมัดระวังในการซื้อขายมากขึ้น ทำให้ไม่ตัดสินใจซื้อด้วยอารมย์ แถมตัวเองก็พยายามเรียนรู้็การอ่านกราฟไปเรื่อยๆ เท่าที่มีโอกาส แปลกจริงๆ เราระมัดระวังมากว่าเดิมทั้งๆที่ไม่กลัวการติดดอย แต่เราก็อยากได้กำไรมากๆด้วย เพราะเรามีรายจ่ายต่อเดือนสูงมากว่าเงินเดือนตัวเองซะอีก แต่ที่ผ่านมาไม่รีบขายเมื่อราคาขึ้น เพราะอาจารย์บอกว่า ถ้าเป็นแนวโน้มขาขึ้น ผมยังไม่ขาย รอให้กราฟกลับตัวค่อยขาย แล้วไปรอซื้อในที่ต่ำก็ทัน ทั้งที่ตอนนั้นเราก็สงสัยนะ มันเป็นไงนะ... กราฟกลับตัว ก็ได้แต่นำมาคิด ๆๆๆ ตอนนี้ก็พอเข้าใจล่ะ และก็ต้องมาดูต่อล่ะ เมื่อไหร่ จะขายเมื่อไหร่ ที่ผ่านมาไม่รีบขาย เพราะคิดว่าตราบใดที่ราคามันไต่ระดับไปเรื่อยๆ ถ้าเราขาย แล้วเราจะซื้อกลับอีกได้ไหมโดยไม่เพิ่มทุน เพราะเรามีทุนจำกัด ตอบว่าซื้อไม่ได้ ฉะนั้นก็ไม่ขาย มาขายตอนที่จุดเสี่ยง จากการติดตามการวิเคราะห์ของหลายๆท่าน แนะนำเอาไว้ แล้วกลับมาคิด พอใจใหมกับกำไรที่ได้ตอนนี้ ตอบว่าพอใจ และไม่เสียใจถ้าราคาจะขึ้นไปอีก เพราะเราตั้งวิธีเล่นไว้แล้ว ว่าจะขาย จะซื้อเมืื่อไร ก็ที่ผ่านมาก็ได้กำไรมาแบ่งเบาภาระพอควรในช่วงนี้นะ

แล้วปัญหามันอยู่ที่ไหนล่ะ !38

ตอน นี้ทองที่ยังไม่ได้ขายมีที่ราคา 18590 /บาท...อันนี้ไม่เป็นปัญหา แต่เมื่อไม่นานซื้อ 19010/บาท กะจะเล่นสั้นๆดู เพราะคิดว่าสามารถเอาตัวรอดได้ แต่พอราคามาที่ประมาณ 19150/บาท ไม่ขาย เพราะคิดว่าน้อยไป ( อันนี้ผิดหลักเกณฑ์ที่ตั้งไว้ ) ตอนนี้เงินบาทกลับมาแข็งค่า ราคาหล่นไปอีก เอาไงดี .. มานั่งคิดว่า น่าจะขายซะ แต่มันก็ผ่านไปแล้ว ก็ผ่านไป ต่อมาหวังอีก ซื้ออีกที่ 18975/บาท แต่เมื่อคืนราคาไม่ขึ้นดังที่คิด ทั้งๆที่อ่านการวิเคราะห์แล้ว ว่าอาจจะ sideway หรือลง ก็คือเสี่ยงเข้าไป เช้ามาดูราคามันก็วิ่งขึ้นลงไม่มาก ทำไงดีเรา

ก็มานั่งคิด ขีดๆ เขียนๆ แล้วก็ได้ หายกังวล โดยปรับราคาใหม่ดังนี้....

ราคาเดิม....18590 + 19010 + 18975 = 56575 ทุนเดิม

ราคาใหม่....18200 + 18900 + 19500 = 56600 ทุนตั้งใหม่ที่เลือกไว้

ถามว่าทำไมตัวเลขไม่เท่าเดิม เพราะตัวเลขเป้นเศษ ปัดให้สะดวก และเป็นการเพิ่มกำไรไปต่อบาทอีก

หรือจะเพิ่มทุนเข้าไปอีกก็ได้ เช่น 18250+18950+19550= 56750/บาท

ส่วนวิธีการเล่น.. ถ้าเพื่อนๆได้อ่านกระทู้อาจารย์ซีซ่า ก็คงเข้าใจว่าจะทำไง และถ้าหากอาจารย์ได้เข้ามาอ่าน และเห็นว่าควรจะปรับปรุงตรงไหนบ้าง ก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง และที่ได้เขียนมาทั้งหมดทั้งปวงก็พื่อแบ่งปันประสบการณ์เท่านั้น มิได้มีเจตนาใดๆ และไม่ได้เป็นหน้าม้าของอาจารย์ท่านไหน ค่ะ.

ทั้งหมดที่เขียนมา ถ้าเพื่อนๆเข้าใจ ก็ขอยกความดีให้อาจารย์ซีซ่า :wub: ผู้ถ่ายทอดวิชา บัวหิมะ ว่าเข้านั่นอิอิ...และอีกท่านคือ คุณ กัมพล (kumponys (a) thaigold.info ที่ทำเว็บนี้ให้พวกเราได้มีของเล่นที่ hi tech นะ และทำให้เราได้ตังด้วยแหละ รวมทั้งได้รู้จักกับเพื่อนๆอีกหลายคนทั้งที่ไม่เคยเห็นหน้าเห็นตากันมาก่อน แต่ก็คุยกันได้ เหมือนเด็ก chat กันทีเดียว ตอนนี้กลายเป็นติดเว็บแล้วค่ะเฮีย ทำไงดี :huh: ไปไหนต้องแบกเอาด้วยนะ (โทรศัพท์น่ะ) ขอบอก...

ถ้าไม่เข้าใจหรือเห็นว่าไม่เข้าท่า ก็ขอรับผิดแต่ผู้เดียวค่ะ .....Moddang โพสต์รูปภาพ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

26 มิถุนายน 53 :wacko:

กลับไปทบทวนคิดใหม่.... ว่าสิ่งที่คิด ถูกต้อง หรือดีไหม หรือจะกลับไปใช้ตารางเดิม โดยไม่ปรับ.....

ของเดิม ขายไป ที่ราคา

19010-10 ต้องรอซื้อกลับที่ต่ำกว่า ได้ซัก 18500 น่าจะดี ก็จะมีเงินเหลือ 510/ บาท...แล้วราคามันจะมาไหม...ทองยังไม่ลง รอเมื่อไหร่ล่ะ..ซื้อเพิ่มหรือ

18975-10 ต้องรอซื้อกลับ ต่ำกว่า ได้ซัก 18400 หรือต่ำกว่า ก็จะมีเงินเหลือ 575/ บาท...แล้วราคามันจะมาไหม...ทองยังไม่ลง รอเมื่อไหร่.........

ที่ซื้อไว้แต่ยังไม่ขาย

18590-10 อันนี้รอไปเรื่อยๆๆด้วยความงก

การซื้อเพิ่ม ไม่เอา ไม่มีตัง ขอเวลานอกเบรคซักพัก ค่ะ แล้วจะมาต่อไป :wub:

ถ้าอยากรู้เพิ่มเติม ลองเข้าไปอ่านตอน 2 และ 3

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอโทษค่ะคุณพี ตั้งใจจริงๆๆๆๆๅที่จะกด+1 แต่จอมันเล็กเลยพลาดไปโดน-1แทน ขอประทานโทษค่ะ ยอมรับผิดแล้วกดบวกคืนให้เร็วที่สุดค่ะ :mellow: :mellow: แง

คุณ nene81 คะ บวก +1 ให้คุณ P แทนให้แล้วค่ะ เพราะตั้งใจจะกดบวกให้คุณ P อยู่แล้ว

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ขาดทุนนะคะ (รวมถึงตัวเองด้วย) รู้ว่าทำใจลำบากมากค่ะ แต่ยังไงก็แก้ไขอดีตไม่ได้อยู่ดี ยังไงก็สู้สู้นะคะ ตอนนี้เราเองก็ลงทุนน้อยลง เวลาเสียก็จะได้ไม่เจ็บตัวมากนัก เปลี่ยนจาก GF มาเป็นทองแท่งค่ะ เพราะคิดว่าถือได้นานกว่า ถึงจะได้ทีละน้อย แต่ก็ทำให้นอนหลับและไม่เครียดเท่าเมื่อก่อนค่ะ ลองหาวิธีลงทุนที่เหมาะกับตัวเองนะคะ เพราะแต่ละคนรับความเสี่ยงได้ไม่เท่ากันค่ะ

หลาย ๆ ท่านก็ได้แบ่งปันประสบการณ์กันไปมากแล้ว ขอผมแจม อีกนิดเดียว เพราะ ก็เพิ่งคัตลอสไปครับ เลยทำให้ได้ แง่คิด ที่หลาย ๆ ท่านได้เคย พูดแล้ว สอนแล้ว แต่ก็ต้องเขกหัวตัวเอง ว่าไม่จำซักดี

พอ กำไร ก็ อยาก ได้กำไรมากขึ้น มากขึ้น (สรุปคือ มีโอกาสกำไรน้อยลง)

พอขาดทุน ก็ อยาก ให้ขาดทุน น้อยลง น้อยลง (สรุปคือ มีโอกาส ขาดทุนมากขึ้น)

บทสรุปที่สำคัญคือต้องมี Stop loss ไว้ ครับ (เหมือนที่หลาย ๆ ท่าน พร่ำสอน พร่ำ บอกตลอด ตลอด)

ส่วน Stop Profit (อันนี้อาจดูทะแม่งๆ) แต่ก็ต้องดูกราฟ ดูเทรนต่าง ๆ ประกอบ แต่ก็ต้องกลับมาพิจารณาด้วยตัวเอง ว่า ได้กำไร เท่าที่ตั้งใจไว้ตั้งแต่ต้นแล้วหรือยัง ถ้าได้แล้ว ก็ พอครับ ไม่โลภ เพราะโลภมาก ลาภหายได้ครับ (ในนี้คงโดนกันไป ไม่ใช่น้อย)

(ที่พูดๆ เขียนๆ กันมันเป็นเรื่องง่าย ๆ นะครับ แต่ไอ้ตอนปฏิบัติ มันยากอยู่ครับ คงต้องค่อย ๆ ฝึกกันไป

(รวมทั้งตัวผมด้วย ก็ต้องฝึกกันไป)

กำไร มากดีกว่า กำไรน้อย แต่กำไรน้อย ก็ยังดีกว่า ขาดทุน แล้ว สุดท้าย ขาดทุน คือ กำไร ครับ (แล้วแต่ว่าขาดทุนอะไร แล้ว ได้กำไร อะไร)

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ คุณเงาะป่า อีกคนนะครับ

สวัสดีครับ คุณChez คุณGinger คุณมดแดง คุณ News คุณ BMW2770, คุณ mtts คุณปุยเมฆ Mr. Li, คุณnuchaba คุณ deb99, คุณ bbeem คุณ chinchila คุณ raty คุณตังเม คุณTanusg คุณเด็กสยาม คุณGodron คุณวิภาดา คุณ GoldGold และทุกๆ ท่าน

พฤหัส ศุกร์ เป็นไงกันบ้างครับ ใครโดนเงินบาท บาดมือบ้างครับ (ผมโดนครับangry.gif)

ต้องรอดูวันจันทร์เช้า ครับว่า เงินบาทมันจะยังมีคม หรือ ทื่อ แล้ว (ว่าแล้วก็คงต้องลองหาข่าวดู ช่วง เสาร์ - อาทิตย์ ว่าจะมีปัจจัยอะไรที่ส่งผลกระทบได้อีก)

ดูกราฟ (ของตัวเอง) แล้วมันออกแนว

harmonic pattern (พวก 3 เหลี่ยม เลือกข้างต่างๆ) คงต้องติดตามกราฟ ของกูรู หลาย ๆ ท่าน ในเรื่องของการนับคลื่น กันครับว่า ที่ย่อไป ใช่ ขา 4 ย่อย หรือยัง

ว่าแต่ถ้าดูกันจากกราฟ ราย 4 h MA กลับตัวขึ้นได้แล้ว

(ว่าแต่ว่า MA ที่ใช้กันอยู่ ของคุณ มดแดง คุณนิวส์ หรือท่านผู้รู้ ท่านอื่น ๆ ใช้เป็นแบบ simple หรือ Exponential รวมถึงเส้น Boillinger 20 apply แบบไหนครับ แบบ Close หรือ previous indicator's data ครับ (ขอความรุ็เพิ่มเิติมหน่อยนะครับtongue.gif)

ในราย 1 วัน Sto 9 5 5 ยังอยู่ที่ระดับ 80 up มาประมาณ 21 แท่ง (21 วันแล้วครับ) ยังไม่ยอมลง (หรือจะไม่ลงแล้วก็ ต้องตามดูกันไปครับ)smile.gif

S&P ประกาศลดเครดิตทาง ศก.สหรัฐฯ เหลือ AA+

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 6 สิงหาคม 2554 11:23 น.

Share

4

บริษัท สแตนดาร์ดแอนด์พัวร์ หรือ เอสแอนด์พี ซึ่งเป็นบริษัทจัดอันดับเครดิตชื่อดัง ประกาศลดระดับความน่าเชื่อถือทางเศรษฐกิจของสหรัฐฯ จาก AAA เหลือ AA+ เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ พร้อมย้ำว่า หากภายใน 2 ปี รัฐบาลสหรัฐฯ ไม่สามารถแก้ปัญหาการขาดดุลงบประมาณจำนวนมหาศาลได้สำเร็จ อาจถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือลงอีก

ขณะที่ ทำเนียบขาวของสหรัฐฯ ออกมาโต้ทันทีว่า การวิเคราะห์ของบริษัทดังกล่าว เต็มไปด้วยข้อผิดพลาด แต่ไม่มีการให้คำอธิบายเพิ่มเติม

อย่างไรก็ตาม การถูกลดอันดับความน่าเชื่อถือนี้ นับเป็นการสร้างความอับอายให้แก่ ประธานาธิบดีบารัก โอบามา และรัฐบาลสหรัฐฯ ทำให้การกู้ยืมเงินของรัฐบาลสหรัฐฯ ยากลำบากขึ้น และอาจส่งผลกระทบไปยังตลาดการเงินใหญ่ของโลกด้วย

น้ำมัน-หุ้นสหรัฐฯผันผวนก่อนปิดแดนบวกจากข้อมูลการจ้างงาน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 6 สิงหาคม 2554 05:03 น

เอเอฟพี - ราคาน้ำมันวานนี้(5) ผันผวนหนักก่อนขยับขึ้นมาในแดนบวกช่วงท้ายของการซื้อขาย จากข้อมูลภาคแรงงานที่ดีเกินคาดหมายของสหรัฐฯ และปัจจัยนี้เองก็ช่วยวอลล์สตรีท

ปิดบวกอีกครั้ง หลังหนึ่งวันก่อนหน้านี้ดิ่งลงแรงจากความวิตกต่อเศรษฐกิจยูโรโซนและวอชิงตัน

สัญญาล่วงหน้าน้ำมันดิบชนิดไลต์สวีตครูดของสหรัฐฯ งวดส่งมอบเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 25 เซนต์ ปิดที่ 86.88 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล หลังจากช่วงหนึ่งของการซื้อขายขยับลงไปแตะ 82.87 ดอลลาร์ ส่วนเบรนท์ทะเลเหนือลอนดอน งวดส่งมอบเดือนเดียวกัน เพิ่มขึ้น 2.12 ดอลลาร์ ปิดที่ 109.37 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

ความกังวลต่อปัญหาฐานะทางการคลังล่มสลายในอิตาลีและสเปน แผ่ลามไปทั่วยูโรโซน และส่งผลกระทบต่อตลาดน้ำมันในช่วงต้น อย่างไรก็ตามราคาน้ำมันแกว่งตัวกลับขึ้นสู่แดนบวกหลังจากสหรัฐฯเผยแพร่ข้อมูลภาคแรงงานในเดือนกรกฎาคม

ด้านตลาดหุ้นสหรัฐฯวานนี้(5) กลับมาปิดบวกอีกครั้ง หลังพบว่าเมื่อเดือนที่ผ่านมา เศรษฐกิจอเมริกามีการจ้างงานเพิ่มขึ้นและส่งผลให้อัตราคนว่างงานลดลง

ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ เพิ่มขึ้น 60.93 จุด (0.54 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 11,444.61 จุด แนสแดค ลดลง 23.98 จุด (0.94 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 2,532.41 จุด เอสแอนด์พี ลดลง 0.69 จุด (0.06 เปอร์เซ็นต์) ปิดที่ 1,199.38 จุด

ตลาดหุ้นสหรัฐฯแกว่งตัวขึ้นสู่แดนบวกหลังจากกระทรวงแรงงานวอชิงตัน รายงานว่าเศรษฐกิจของประเทศสามารถสร้างงานใหม่ได้ถึง 117,000 ตำแหน่งในเดือนกรกฎาคมและลดอัตราคนว่างงานเหลือร้อยละ 9.1