ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตร.ผู้ดีเร่งควบคุมเหตุจลาจลที่รุนแรงสุดในรอบหลายปี

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 สิงหาคม 2554 10:30 น.

Share

ประชาชนทางเหนือของกรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ ประท้วงการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจ โดยอาละวาดก่อความไม่สงบด้วยการจุดไฟเผารถตำรวจ รถตู้ รถโดยสาร และอาคารร้านค้า รวมทั้งยังปล้นสะดมตามที่ต่างๆ โดยขณะนี้ ตำรวจกำลังเข้าควบคุมสถานการณ์ เพื่อให้กลับสู่ภาวะปกติโดยเร็วที่สุด

เหตุจลาจลมีขึ้น หลังผู้ประท้วงยิงปะทะกับตำรวจ จนทำให้ชายคนหนึ่งเสียชีวิต ทั้งนี้ เกรงว่าความไม่สงบจะบานปลายยิ่งขึ้น จากการลงข้อความในทวิตเตอร์เพื่อยั่วยุให้เกิดเหตุรุนแรงขึ้น ซึ่งนับเป็นเหตุจลาจลรุนแรงที่สุดในรอบหลายปีที่เกิดขึ้นในเขตเมืองของอังกฤษ

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000097954

ถูกแก้ไข โดย ginger

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ร้านที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าบอกว่าวันนี้ไม่ขาย

สวัสดีวันหยุดค่ะเพื่อนๆมือใหม่ คุณgingerคุณมดแดง news และทุกๆท่าน

พี่สาวไปเยาวราชมาก็บอกว่าไม่มีทองแท่งขายเหมือนกันเล่นเอางง :excl:

สงสัยอาเฮียคงมองวันจันทร์นี่มีจุดพลุแน่ๆเลยค่ะ นอกจากจะใส่เสื้อกั๊กราคาแล้วยังกั๊กแท่งอีกต่างหาก :mad:

คนที่ไม่ได้ไม่ต้องเสียใจนะค่ะ รอบนี้ถ้าไม่ทันก็รอรอบหน้าแล้วกัน ทองยังอยู่คู่โลกเบี้ยวๆใบนี้อีกนาน ส่วนที่อยากเพิ่มให้ล้นปอดก็ใจเย็นๆกันหน่อยกลัวจะเสียสุขภาพกันไป(แบบว่าแบกเงินจนปวดหลัง) :D :D สนุกๆวันหยุดจ้า

!Hi !Hi !Hi !Hi

สวัสดีวันหยุดค่ะเพื่อนๆมือใหม่ คุณgingerคุณมดแดง news และทุกๆท่าน

พี่สาวไปเยาวราชมาก็บอกว่าไม่มีทองแท่งขายเหมือนกันเล่นเอางง :excl:

สงสัยอาเฮียคงมองวันจันทร์นี่มีจุดพลุแน่ๆเลยค่ะ นอกจากจะใส่เสื้อกั๊กราคาแล้วยังกั๊กแท่งอีกต่างหาก :mad:

คนที่ไม่ได้ไม่ต้องเสียใจนะค่ะ รอบนี้ถ้าไม่ทันก็รอรอบหน้าแล้วกัน ทองยังอยู่คู่โลกเบี้ยวๆใบนี้อีกนาน ส่วนที่อยากเพิ่มให้ล้นปอดก็ใจเย็นๆกันหน่อยกลัวจะเสียสุขภาพกันไป(แบบว่าแบกเงินจนปวดหลัง) :D :D สนุกๆวันหยุดจ้า

ขอบคุณสำหรับข่าวสารข้างต้นนะคะ มีใหม่ & สมาชิกใหม่ ขอรายงานตัวค่ะ :D

สวัสดีวันอาทิตย์ครับ คุณ Ginger, คุณมดแดง คุณ นิวส์ คุณ Chez และทุกท่านครับ

สัปดาห์หน้าก็นับเป็นสัปดาห์วัดใจกันอีก 1 สัปดาห์ครับ หลังจากที่ S & P ปรับลดเครดิต ของสหรัฐลง จาก AAA เป็น AA+

มีหลายกระแส ว่าทอง กับเงิน จะขึ้น หรือลง

อ้างอิงจาก สัญญาณ ที่บอกเป็นแนวทาง ก็คือ ทองจะขึ้นในวันจันทร์ ก็ เ่ช่นร้านทองต่าง ๆ ไม่ขายทองแท่ง บ้างร้านขายแบบมีจำนวนจำกัด

อ้างอิงจาก ข่าวบางส่วน ว่า การลดเครดิต จะมีผลกระทบเล็กน้อยกับตลาดหุ้น บ้าง หรือ ไม่กระทบเลย มีการประชุมเพื่อเตรียมรับมือกับสถานการณ์บ้าง

อันนี้ก็สุดแล้วแต่ครับ ว่าจะเป็นอย่างไร

แต่ตั้งข้อสังเกตุ แบบ หลักลอยนะครับtongue.gif (ไม่มีหลักเกณฑ์ หรือข้อมูลสนับสนุน) ก็คือ

คราวก่อน ตอน ปรับเพดานหนี้ สหรัฐ หลาย ๆ สำนักก็ว่า หุ้นน่าจะขึ้น ทองน่าจะลง แต่พอเอาเข้าจริง หุ้นกลับดิ่งลง แต่ทองกลับพุ่งขึ้น

มาคราวนี้ แม้ว่าจะต่างกรรม แต่วาระเดียวกัน หลายฝ่ายมองว่า ทองน่าจะขึ้นต่อ หุ้นน่าจะลงต่อ ผลจะเป็นอย่างไร รอสัปดาห์หน้า (วันจันทร์) ก็น่าจะได้ทราบกันครับ

ส่วนเรื่อง ขาใหญ่จะเอาไง เพราะช่วงก่อนหน้าที่ทองลงไป ปัจจัยหลายอย่างว่าทองน่าจะขึ้น แต่ก็โดนขาใหญ่จัดหนักให้ลงมา

มาคราวนี้ก็ต้องดูกันครับว่า ช่วงเช้า เป็นไง แล้วช่วงบ่าย ช่วงค่ำ เป็นจะเป็น แบบไหน

สุดจะคาดเดาครับ wacko.gifblink.gifunsure.gif

ว่ากันตามกราฟครับ สำหรับโลหะเงิน (ในส่วนของทอง สัญญาณต่าง ๆ ยังออกขาขึ้นครับ แนวเดียวกับ คุณ นิวส์ คุณมดแดง ครับ)

สัญญาณในกราฟ รายวัน เป็นแดงครับ

STO 955 ลงสู่ระดับ ต่ำกว่า 50

RSI 14 เอียงลง อยู่ที่ระดับ 48 ต่ำกว่า 50 แล้วครับ

MACD เปลี่ยนเข้าแดนขายครับ

MA 5 / 7 วัน หักลงแรง ครับ

ส่วน MA 25 วัน ยังขึ้นอยู่ครับ

แท่งเทียนอยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย MA 5 / 7

อยู่ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยกลาง ของ Boillinger band 20

ในราย 4 H สัญญาณ หลายตัว เป็นแนวลง ครับ จะมีก็แต่ STO 955 ที่อยู่ระดับ 20 พร้อมจะขึ้น หรือ ลง ต่อได้ครับ

แนวต้่าน แนวรับ ที่ เดา ๆ เอา ก็ประมาณ

แนวรับ อยู่ที่ 37.28/36.5/34.45

แนวต้าน อยู่ที่ 39.5/40/42.25 (high เดิม)

มาดูกันครับ ว่าผลออกมาจะเป็นไงบ้างในวันจันทร์นี้cool.gif

ขอบคุณคุณมดแดง ครับ เรื่องค่าเฉลี่ย MA เลยทำให้นึกขึ้นได้ว่า เฮีย c ก็เคยบอกไว้ ครับ

(หลงลืม + ได้เห็นท่านอื่น(อาจนำไปใช่กับหุ้น) บอกว่าใช้ MA แบบ Exponential)

ขอบคุณสำหรับข่าวสารข้างต้นนะคะ มีใหม่ & สมาชิกใหม่ ขอรายงานตัวค่ะ :D

พวกเราทุกคนยินดีต้อนรับ Turny Ooy :D

เกือบลืมพิจารณาเรื่องค่าเงินบาทครับ เพราะทองขึ้น แต่เงินบาทแข็ง ราคาไปได้ไม่ไกล แต่ในทางกลับกัน ถ้าทองลง แล้ว เงินบาทแข็ง ทองจะลงแรงกว่าปกติครับ

จากกราฟ (ไม่ได้โพสนะครับ มือใหม่ครับbiggrin.gif ยังไม่ถึงขั้น แค่อยากมาแบ่งข้อมูลกันครับ)

กราฟ ราย 4 H แดง ครับ แต่ในราย 1 วัน เขียวอยู่ครับ

ในราย 4 H สัญญาณ ลงครับ

STO 955 ลง

RSI 14 เอียงลง

MACD เปลี่ยนเข้าแดนขายครับ

MA 5 / 7 วัน หักลงแรง ครับ

ส่วน MA 25 วัน ยังขึ้นอยู่ครับ

แท่งเทียนอยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย MA 5 / 7

แต่ในราย 1 วัน สัญญาณ MA 5/7 เป็นแนวขึ้น แต่ MA 25 วัน ลง ครับ จะมีก็แต่ STO 955 ขึ้น แต่ STO เร็ว 533 เริ่มตัดลง

สรุปแบบเดา ๆ จากปัจจุบัน 29.78 น่าจะลงต่อครับ

29.67/29.64/29.60

กระทู้มือใหม่ครับ โปรดใช้วิจารณญาณ3eb4e7b3.gif

อารมณ์ดีไว้ขนาดไม่ยอมขายดื้อๆงี้ก็ต้องปลงเนอะ :)

ข่าวสาร สุภาษิต แง่คิด คำคม ยังคงมีมาเรื่อย ๆ เหมือนเช่นเคยนะครับ คุณ Ginger

มาอ่านต่อ กูรูพันล้าน โดย วิชัย วชิรพงค์

ตอนที่ 11 ปตท.หุ้น The Winner2

วิชัย วชิรพงศ์ กล่าวว่า บทเรียนที่ผ่านมามันทำให้ตนเองมีคติประจำใจว่า ถ้าจะกำไรเยอะๆ ต้องถือหุ้นยาวๆให้ได้ เมื่อรู้ว่า "เดินทางผิด" ไปทุ่มลงทุน "หุ้นปั่น" แทนที่จะเป็นหุ้น ปตท.ที่ตั้งใจเอาไว้ตั้งแต่แรก กำไรที่ได้มาจากหุ้นปั่น 100% เท่าๆ กับการขึ้นของหุ้น ปตท.จาก 35 บาทขึ้นมา 70 บาท แต่ตลอดทางที่ทำกำไรจาก "หุ้นปั่น" วิชัยกลับรู้สึกกระวนกระวายใจ ชีวิตไม่มีความสุข เพราะรู้สึกว่าตัวเองเสี่ยงทุกวัน จิตใต้สำนึกบอกว่าถ้าขืนเล่นหุ้นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จะต้องมีวันพลาดท่า "เจ๊ง" ไม่วันใดก็วันหนึ่งแน่ๆ "จำได้ว่า ก่อนที่จะกลับมาเข้าหุ้น ปตท.(ครั้งที่ 2) ผมไปเข้าหุ้น HEMRAJ เกือบ 30 ล้านหุ้น วันนั้นราคาขึ้นไปทำนิวไฮที่ 2.70-2.80 บาท ลงทุนไปประมาณ 70 ล้านบาท ซื้อหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ต ...พอซื้อเสร็จ มันก็ขึ้นไปทำนิวไฮ พอกลับไปบ้าน ทั้งคืนนอนไม่หลับ เพราะหุ้นตัวนี้ (ตอนนั้น) พี/อี มันสูงมาก ได้แต่รำพึงกับตัวเองว่า..กูหาเรื่องแท้ๆ ไม่น่าซื้อเลย" ย้อนถึงเหตุการณ์ครั้งนั้น เสี่ยยักษ์มานั่งคิดว่า โอ้โห! ทำไมเราถึงกล้ามาก รู้เลยว่าที่ผ่านมาเราตัดสินใจผิดพลาดแล้วนะ เพราะพอร์ตเราใหญ่ ลูกเรายังเล็กอยู่ ถ้าพลาดท่าเราตายแน่ เขาอธิบายคำศัพท์ของนักเล่นหุ้นที่บอกว่า "ลูกยังเล็กอยู่" ความหมายคือ ลูกเรายังเล็ก..จะพลาดไม่ได้ หมายความว่าหุ้นตัวนี้ "อันตราย" เราต้อง Cut Loss ทิ้ง เมื่อรู้ตัวว่า "ซื้อแพง" ถลำลึกกับหุ้นเก็งกำไรจนหมดตัว เช้าวันรุ่งขึ้น วิชัยจึงตัดสินใจขายหุ้น HEMRAJ ทิ้งทั้งหมด จากเดิมที่มีกำไรหลายล้านบาท กลับเป็นว่าไม่เหลือกำไรเลย แต่เขาไม่เสียใจ ...เพราะการซื้อหุ้นแล้วเราไม่สบายใจ การขายหุ้นออกไปให้หมด จะเป็นทางออกที่ดีที่สุด จากนั้นวิชัยก็เอาเงินทั้งหมดประมาณ 70 ล้านบาทมาซื้อหุ้น ปตท. "ตัวเดียว" โดยเข้าลงทุนประมาณเดือนสิงหาคม-กันยายน ปี 2546 ซึ่งขณะนั้นราคาหุ้นได้แอบขึ้นจาก 35 บาท ไป 70 บาทแล้ว สาเหตุอะไรที่ทำให้วิชัยฉุกคิดได้ว่าต้องทิ้งหุ้น HEMRAJ แล้วมาซื้อหุ้น ปตท.?

เหตุผลอยู่ที่ความเชื่อมั่นใน "ผลประกอบการ" ที่เติบโตอย่างแข็งแกร่ง และเป็นการเติบโตมาจากฐานที่ต่ำ หุ้น ปตท.ในขณะนั้นจึงเป็น Super Growth Company หมายความว่า หุ้นจะมี "อัตราเร่ง" ของราคาที่มากกว่าภาวะปกติ อีกมิติทางการเมือง..รัฐบาลของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ในขณะนั้น ก็มีความเข้มแข็งถึงขีดสุด อีกทั้งมีนโยบายเกื้อหนุนให้ ปตท.เติบโตอย่างชัดเจน ช่วงที่ ปตท.ประกาศผลการดำนินงานปี 2545 (ปีแรกที่เข้าตลาดหุ้น) มีกำไรสุทธิ 24,506 ล้านบาท พอปี 2546 กำไรเพิ่มขึ้นเป็น 39,400 ล้านบาท พอปี 2547 กำไรก้าวกระโดดเป็น 62,666 ล้านบาท "5 ปีย้อนหลัง ในยุค พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร (2545-2549) หุ้น ปตท.มันขึ้นมาตลอด" วิชัยยังจำได้อีกว่า ช่วงที่ราคาหุ้น ปตท.ขยับขึ้นจาก 35 บาทมาถึง 70 บาท จากนั้นก็ประกาศงบการเงินงวดครึ่งปี 2546 กำไรออกมาดีมาก 17,623 ล้านบาท กำไรต่อหุ้น 6.30 บาท ถ้าจำไม่ผิด พี/อี แค่ 5 เท่านิดๆ เท่านั้นเอง (ทั้งปีกำไรต่อหุ้น 14.09 บาท) "ช่วงที่หุ้น ปตท.ขึ้นมาถึง 70 บาท ดัชนี SET ขยับขึ้นมาจาก 340 จุด ขึ้นมาเกือบๆ 500 จุด ผมเข้าไปซื้อหุ้น ปตท.แถวๆนี้ ช่วงประกาศงบการเงินงวดครึ่งปี 2546" ระหว่างที่เข้าไปซื้อหุ้น ปตท. วิชัยถือที่ต้นทุน 70 บาท เกมเขย่าราคาก็เกิดขึ้นอีกครั้ง รายใหญ่ใช้วิธี "โยนหุ้น" ในกรอบราคา 69-75 บาท ย่ำฐานอยู่แถวนี้ ทำให้คนที่ซื้อเยอะๆ รู้สึกอึดอัด ถ้าใครทนไม่ไหวก็ต้อง "คายหุ้น" กลับคืนไป "มันบี้ผมช่วงเดือนกรกฎาคม-สิงหาคม 2546 ผมก็ทนถือเอาไว้ เพราะรู้ว่ามันต้องประกาศงบทั้งปีออกมาดีแน่ๆ ขณะที่หุ้นปั่นตัวอื่นๆตกกันหมด ถ้าใครใจไม่อยู่ก็ต้องคืนของเขาไป..แต่ผมปักหลักสู้" ช่วงที่ตลาดหุ้นถูกเขย่าไปพร้อมๆกับหุ้น ปตท. วิชัยบอกว่า ช่วงนั้นดัชนี SET ขึ้นไป 500 ต้นๆ แล้วก็ถูกทุบลงมา กราฟตอนนั้นมีคน "เจ๊งหุ้น" (ปั่น) เยอะมาก ใครที่เล่นหุ้นปั่นตายหมด ตรงกันข้ามกับหุ้น ปตท.ที่ยืนกับขึ้น การที่หุ้น ปตท. "ยืน" กับ "ขึ้น" ในภาวะขาลง เขารู้ทันทีว่า การตัดสินใจเปลี่ยนจากหุ้นเก็งกำไรมาซื้อ ปตท. เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้อง มิฉะนั้นก็คงจะไม่มีชื่อ "วิชัย วชิรพงศ์" อย่างทุกวันนี้

ผู้ว่าฯ กรุงเก่าประกาศเขตภัยพิบัติน้ำท่วมแล้ว 3 อำเภอ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 สิงหาคม 2554 15:35 น.

Share

นายวิทยา ผิวผ่อง ผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เปิดเผยว่า ทางจังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้ประกาศเขตภัยพิบัติน้ำท่วมในเขตลุ่มน้ำเจ้าพระยา และแม่น้ำน้อยแล้ว 3 อำเภอ ได้แก่ อ.เมืองพระนครศรีอยุธยา อ.บางปะอิน และ อ.บางไทร รวม 34 ตำบล 173 หมู่บ้าน และภายในต้นสัปดาห์หน้าจะมีการประกาศเพิ่มอีก 4 อำเภอ คือ อ.บางบาล ถูกน้ำเจ้าพระยา และแม่น้ำน้อย ไหลเข้าท่วมชุมชน อ.เสนา ถูกน้ำน้อยไหลเข้าชุมชน อ.ผักไห่ ถูกแม่น้ำน้อยไหลเข้าท่วมชุมชน และ อ.บางปะหัน ที่บ้านต้นคล้อ ตาลเอน ที่แม่น้ำเจ้าพระยา คลองบางแก้วไหลจากแม่น้ำป่าสัก ไหลเข้าท่วมปากคลองบางพระครู และทั้งหมดไหลตามลำคลองมาที่ ต.บ้านคล้อตาลเอน

นักลงทุนโล่งอก! S&P ยังคงเรตติ้งฝรั่งเศส AAA เท่าเดิม

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 7 สิงหาคม 2554 15:17 น.

S&P ยังคงเรตติ้งฝรั่งเศสอยู่ที่ AAA เท่าเดิม ขณะที่ก่อนหน้านี้สหรัฐฯถูกหั่นเครดิตลงเหลือเพียง AA+

เอเจนซี - บริษัทจัดอันดับความน่าเชื่อถือ สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ส (เอสแอนด์พี) ยังคงเรตติ้งของฝรั่งเศสไว้ที่ AAA เท่าเดิม ฌอง-มิเชล ซิกส์ หัวหน้านักเศรษฐศาสตร์ฝ่ายภูมิภาคยุโรปของเอสแอนด์พี ให้สัมภาษณ์กับสถานีวิทยุ อินเตอร์ เรดิโอ วันนี้(7)

“ระดับความน่าเชื่อถือของฝรั่งเศสยังคงที่” ซิกส์ กล่าว

ซิกส์ ระบุว่า ภาวะผู้นำทางการเมืองและธรรมาภิบาล คือ 2 ปัจจัยสำคัญในการพิจารณาระดับความน่าเชื่อถือของประเทศใดประเทศหนึ่ง

หลังจากที่สหรัฐฯถูกลดเรตติ้งจาก AAA ลงมาเหลือ AA+ เมื่อวันศุกร์(5) ผู้ถือพันธบัตรฝรั่งเศสต่างก็วิตกว่าเศรษฐกิจเมืองน้ำหอมอาจถูกจับตาเป็นรายต่อไป ซึ่งจะผลักดันให้อัตราดอกเบี้ยของฝรั่งเศสยิ่งสูงขึ้นไปอีก

ฝรั่งเศสนับว่ามีพื้นฐานทางเศรษฐกิจอ่อนแอที่สุดในกลุ่มประเทศยูโรโซนที่ได้เครดิต AAA ทั้ง 6 ชาติ ทำให้ประธานาธิบดี นิโกลาส์ ซาร์โกซี ต้องยกให้การรักษาระดับเรตติ้งเป็นหนึ่งในพันธกิจสำคัญที่สุดของรัฐบาล

บริษัทจัดเรตติ้งชั้นนำทั้ง 3 แห่งล้วนรับรองความเชื่อน่าถือระดับ AAA ของฝรั่งเศสในช่วง 8 เดือนที่ผ่านมา