ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มีเพื่อนๆคนไหนอยากได้ RSI ตามแบบรูปด้านบนนี่บ้างไหมครับ...ถ้ามีหลายๆคนต้องการผมจะได้เอามาให้โหลดไปใช้กัน

มัีนต่างจาก rsi ทั่วไปตรงที่

เมื่อเข้าสู่ overbought zone & oversold zone มันจะเปลี่ยนสีให้เราเห็นชัดๆ (ตามรูป)

และสามารถแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายในรูปกราฟได้ด้วย (แต่ในรูปไม่ได้เปิดฟังชั่นแสดงลูกศร)

ผมดัดแปลงมาจากของเดิมชื่อ "Color RSI"

โดยเปลี่ยนเงื่อนไขการแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขาย จากของเดิมเขาให้แสดงเมื่อ RSI เข้าโซน OB (overbought) และ OS (oversold)

แต่ผมเปลี่ยนเป็น ให้แสดงลูกศรเมื่อออกจาก 2 โซนข้างต้นแทน

สามารถกำหนดตัวเลข โซน OB และ OS เป็นหลักทศนิยมได้ ซึ่งของเดิมจะได้เฉพาะจำนวนเต็ม

(ผมเพิ่มตรงนี้เข้าไปก็เพราะ ผมเห็นเฮียกัมชอบกำหนดโซนเป็นเลข 66.6 กะ 33.3 ผมก็เลยทำตามมั่ง...ตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด)

สามารถแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายได้ด้วยเขต OB & OS จำนวน 2 ชุด

เนื่องจากผมสังเกตว่า.....บางที RSI มันไปไม่ถึงเขต OB & OS ก็กลับทิศทางแล้ว ผมก็เลยกำหนด OB & OS อีกชุด

เพื่อแสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายอีกชุด (เป็นคนละสีกับชุดแรก) ถ้าไม่ใช้ก็ปิดฟังชั่นนี้ได้

เพิ่มเติมนิดนึง การให้ลูกศรด้วย OB & OS ชุดที่ 2 ขึ้นมานั้น....บางทีทำให้เราเห็น Divergence ได้ด้วยนะ

เช่น เมื่อมีลูกศรแสดงที่กราฟเป็นสัญญาณขายตาม OB ชุดแรก...แล้วอีกหลายแท่งต่อมาแสดงสัญญาณขายในเงื่อนไข OB ชุดที่ 2

โดยกราฟราคาสูงเท่าของเมื่อแสดงสัญญาณแรก...หรือสูงกว่า....ก็แสดงว่าเกิด bearish divergence

เพราะว่าเงื่อนไขการแสดงลูกศรใน OB ชุดที่ 2 นั้นต่ำกว่า ของชุดแรก...แต่ราคากลับเท่ากันหรือสูงกว่าน่ะเอง

แต่ถ้าไม่อยากให้แสดงลูกศรสัญญาณซื้อขายก็เลือกปิดได้ทั้ง 2 ชุดครับ

เพื่อนๆที่อยากลองใช้ดู....ก็โหลดได้ที่หน้าแรกของกระทู้นะครับ...ผมใส่ link ไว้ให้แล้ว...มีข้อสงสัยตรงไหนในการเซทค่าก็ถามได้นะครับ

ถูกแก้ไข โดย chez

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

sawandee krub everyone................................no time mai dai ma liew kub

hello kun chez

gold market now had big correction it quite surprise the market where gold doesnt play a safe heaven role anymore instead dollar is hero...........................

but gold is gold kub the precious metal in the end ...............is better off than dollar paper

kun chez check this chart na krub ,,,,,,,,,,,,,,,,,,it got some hidden hint for next years 2012 overlook this view if price dip below 1545-1560 here the major support trendline from oct 2008

forgot the pic krub

ถ้าอย่างนั้นคงใกล้ถึงเวลาของกระทิงแล้วสิเนี่ย......

คุณ XAU-METALLIC หายไปนาน.....กลับมารอบนี้มาพร้อมกับวี่แววของกระทิงเลย

ขอบคุณครับ...

สวัสดีครับคุณ.. Ginger Moddang Chez1 NOT4545 ตังเม เด็กสยาม ย่าหยา พวงชมพู Chinchilla fung Mr.Lee Ohshikung แสงแดด put42 bbeam mateenee ลูกน้ำเค็ม เฟิร์ส dep99 baskie30 GoldOfCourse Silver&Gold Goldbullish jojosung bmw2770 หัดเล่นgf และทุกท่านครับ

กราฟรายวันเป็นแดงแท่งเจ็ดครับ

:uu ราคาดีดขึ้นแล้วลงทดสอบแนวรับอีกครั้งซึ่งทะลุแนวรับเดิมเล็กน้อยน่าจะถือว่ารับอยู่นะราคาตอนนี้ 157x ครับ

แบลคคิง

RSI Price Line เส้นเขียว26.05 ลดลงทิศทางวิ่งแนวราบแล้วแสดง side way อยู่ใต้เส้นแดง และอยู่ใต้เส้นเหลืองครับ ตอนนี้ทะลุน้ำเงินล่างลงมาต่ำกว่า32สุดด้านล่างแล้ว เกิด oversoldแล้ว เมื่อวานราคาดีดแล้วลงมาใหม่แสดงว่ายังมีแรงขายเหลืออยู่ แต่จากกราฟรายสี่ชั่วโมงเส้นนี้เริ่มขยับขึ้นแล้วแต่ยังไม่ทะลุเส้นเหลืองขึ้นไป หวังว่าราคาแถว156x คงเป็นราคาต่ำสุดรอบนี้

Trade Signal Line เส้นแดง34.42 ค่าลดลงอยู่ต่ำกว่า 50 ขณะนี้แสดงทิศทางลง ครับ ถ้าราคาวันนี้ side way จริง พรุ่งนี้น่าจะวิ่งแนวราบ

Market base Line เส้นเหลืองอยู่ที่49.39 ค่าลดลงอยู่ต่ำกว่า 50แล้วเช่นกัน

QQE เส้นฟ้า31.62 ค่าลดลงวิ่งมาอยู่ใต้เส้นเหลือง38.18(ลดลง) ทิศทางวิ่งลงและอยู่ใต้เส้น 50 ครับแสดงทิศทางลง แต่ไม่มีที่ด้านล่างจาให้ลงต่อแล้วนะ ส่วนพื้นที่ด้านบน โล่งกว้างเลย :_ee

แนวต้าน 1594 1615 1641 1668

แนวรับ 1562 1546 1535 1525

ขอให้โชคดีครับ :53

ถูกแก้ไข โดย news

forgot the pic krub

wow :aa hidden divergence

bull market coming soon(or now)

thank you krub

ถูกแก้ไข โดย news

สวัสดีทุกท่าน อากาศยังหนาวเหมือนเดิม ดอลฯ อ่อนเล็กน้อย ปิดแท่งเมื่อวาน ยังแดงอยู่ :_cd

ถือ s ต่อไปครับ

http://www.up-thai.c...d_view&id=13300

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

เพื่อนๆที่อยากลองใช้ดู....ก็โหลดได้ที่หน้าแรกของกระทู้นะครับ...ผมใส่ link ไว้ให้แล้ว...มีข้อสงสัยตรงไหนในการเซทค่าก็ถามได้นะครับ

ขอบคุณครับ พี่ chez เดี๋ยวไว้ผมจะลองดูครับ ^^

sawandee krub everyone................................no time mai dai ma liew kub

hello kun chez

gold market now had big correction it quite surprise the market where gold doesnt play a safe heaven role anymore instead dollar is hero...........................

but gold is gold kub the precious metal in the end ...............is better off than dollar paper

kun chez check this chart na krub ,,,,,,,,,,,,,,,,,,it got some hidden hint for next years 2012 overlook this view if price dip below 1545-1560 here the major support trendline from oct 2008

ขอบคุณครับ พี่ XAU-METALLIC

ว้าววววววววววว เหมือนวัันคืนสู่เหย้าเลย 55+

สวัสดีตอนเช้าเพื่อนๆทุกคน คุณnews chinchilla bmw2770 mateenee chez มาแต่เช้าเดี๋ยวรอข่าวสารและกราฟของคุณ มดแดง ginger ยาหย่า xau-metallic และอีกหลายๆคนค่ะ

วันนี้ลองดูตามกราฟที่ทุกท่านมีอยู่แล้วแล้วเรามาลองอ่านมันกัน

1. เปิดในรายวัน ดูที่ตัวกราฟแท่งเทียนเป็นแท่งเขียวกลืนกินแท่งเทียนก่อนหน่าแล้ว การเข้าควรรอให้แท่งเทียนกลืนกินไปจนถึงครึ่งหนึ่งของแท่งเทียนที่ลากราคาลงมาเมื่อวันก่อน ดูแท่งเทียนต้องดูตอนที่ปิดวันไปแล้วเท่านั้น

2. rsi ลงมาแถว 30 ถือว่าขายเกินแล้วต้องระวังการกลับตัวให้ดีครับ

3. macd ยังเป็นขาลงอยู่

4. ลองวัด fibo จากแถวที่ราคาใกล้ที่สุด จะเห็นว่าราคาลงมาแถว 200 แนวต้านขาขึ้นก็จะเป็นแถว 161.8 แล้วก็ 100 ขึ้นมาตามลำดับครับ

ดูๆแล้วรออีกนิดนะครับ มีโอกาสขึ้นแล้วครับ ไม่มีของก็น่าซื้อครับ ลุ้นว่าน่าจะเป็นคลื่น 1 ของ 5 คลื่นกระตุ้น อาจจะได้ฐานเลยก็ได้แต่ถ้าเป็นผมงบน้อยๆ จะรอราคาเลยแท่งแดงใหญ่ซักคลึ่งหนึ่งก่อนแล้วใส่ตามครับ

"อากาศวันศุกร์นี้ ถึง เช้าวันพรุ่งนี้" :37

กรมอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์อากาศประจำวันที่ 16 ธันวาคม 2554 พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ อากาศเย็นถึงหนาว กับมีหมอกในตอนเช้า อุณหภูมิต่ำสุด 14-20 องศา อุณหภูมิสูงสุด 28-30 องศา สำหรับบริเวณยอดดอยอากาศหนาวถึงหนาวจัด และมีน้ำค้างแข็งบางพื้นที่ อุณหภูมิต่ำสุด 5-11 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ อากาศเย็นถึงหนาว กับมีลมแรง อุณหภูมิจะลดลง 2-4 องศา อุณหภูมิต่ำสุด 15-18 องศา อุณหภูมิสูงสุด 26-28 องศา สำหรับบริเวณยอดภู อากาศหนาวถึงหนาวจัด อุณหภูมิต่ำสุด 6-12 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 20-40 กม./ชม.

ภาคกลาง อากาศเย็นกับมีลมแรง อุณหภูมิจะลดลง 1-3 องศา อุณหภูมิต่ำสุด 17-20 องศา อุณหภูมิสูงสุด 30-31 องศา สำหรับบริเวณเทือกเขา อากาศหนาว อุณหภูมิต่ำสุด 12-15 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 15-35 กม./ชม.

ภาคตะวันออก อากาศเย็นกับมีลมแรง อุณหภูมิจะลดลง 1-2 องศา อุณหภูมิต่ำสุด 18-21 องศา อุณหภูมิสูงสุด 29-31 องศา สำหรับบริเวณเทือกเขา อากาศหนาว อุณหภูมิต่ำสุด 12-15 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) จังหวัดสุราษฏร์ธานีขึ้นมา อากาศเย็นในตอนเช้า อุณหภูมิต่ำสุด 21-23 องศา อุณหภูมิสูงสุด 29-31 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว20-35กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร และจังหวัดนครศรีธรรมราชลงไป มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่งบริเวณจังหวัดนครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา ปัตตานี ยะลา และนราธิวาส ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 20-40 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูง 2-4 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) อากาศเย็นในตอนเช้า อุณหภูมิต่ำสุด 20-23 องศา อุณหภูมิสูงสุด 31-32 องศา โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดภูเก็ต กระบี่ ตรัง และสตูล ลมตะวันออก ความเร็ว 15-35 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร ห่างฝั่งทะเลมีคลื่นสูง 1-2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล อากาศเย็นกับมีลมแรง อุณหภูมิจะลดลง 1-2 องศา อุณหภูมิต่ำสุด 21-23 องศา อุณหภูมิสูงสุด 30-31 องศา ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

:uu เช้าวันศุกร์ที่หนาวแบบอบอุ่น สวัสดีจ้ะ ginger มดแดง news chez(ดีใจจ้ะ กลับเข้าร่างเดิมได้แล้ว)chinchilla คุณbmw2770 คุณmateenee คุณXAU-METALLIC เด็กสยาม พวงชมพู และเพื่อนๆทุกๆคนนะคะ

เมื่อเช้าเปิดย้อนดูตื่นเต้นและได้เห็นความคึกคัก ยังกลับจะมีการต้อนรับปีใหม่(ส่งท้ายปี(ดอยที่ สูง,ลาด,ชัน,ต่ำ.)เก่ากัน)

นับไปอีก สิบห้า วันก็จะเปลี่ยนปีแล้ว... :_09

ไม่ว่าปีเก่าหรือปีใหม่ ขอให้เพื่อนๆมีใจที่สดใส มีใจที่มีพลัง มีใจที่มีภูมิคุ้มกัน และมีแบงค์ 1000 กันเต็มกระเป๋านะจ๊ะ :aa