ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถูกแก้ไข โดย ย่าหยา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

World Today: สรุปข่าวต่างประเทศประจำวันที่ 19 มีนาคม 2555

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 19 มีนาคม 2555 17:18:36 น.

สำนักข่าว Matangi Tonga Online รายงานว่า กษัตริย์จอร์จ ทูปูที่ 5 แห่งตองก้า เสด็จสวรรคตแล้วที่โรงพยาบาลในฮ่องกง หลังจากที่ทรงเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลในช่วงบ่ายวานนี้ตามเวลาตองก้า และได้เสด็จสวรรตในเวลาไม่กี่ชั่วโมงต่อมา โดยกษัตริย์จอร์จ ทูปูที่ 5 ได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นโรคมะเร็ง

--นายหลี่ เคอเฉียง รองนายกรัฐมนตรีจีนเปิดเผยกับผู้สื่อข่าวหลังจากที่ได้ประชุมร่วมกับนางคริสติน ลาการ์ด ผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) ที่กรุงปักกิ่งว่า รัฐบาลจีนสนับสนุนให้ไอเอ็มเอฟมีบทบาทมากขึ้นในการแก้ไขวิกฤตหนี้สาธารณะในยุโรป

--รัฐบาลจีนประกาศว่าจะดำเนินการควบคุมกลุ่มผู้บริหารระดับสูงของสถาบันการเงินจีนที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแลของรัฐบาลให้มีความเข้มงวดมากขึ้น โดยจะมุ่งเน้นไปที่การแนะนำให้สถาบันการเงินดังกล่าวให้ความสำคัญกับการกระตุ้นผลกำไรและควบคุมความเสี่ยง อีกทั้งเพิ่มจำนวนบุคลากรที่มีความสามารถสูง

--นายเฉิน เต๋อหมิง รัฐมนตรีพาณิชย์จีนคาดว่า จีนจะก้าวขึ้นเป็นประเทศผู้นำเข้ารายใหญ่ที่สุดของโลกเมื่อพิจารณาจากมูลค่าการค้า ภายในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า เนื่องจากกำลังซื้อที่เพิ่มขึ้น โดยปัจจุบันจีนรั้งอันดับ 2 ในฐานะผู้นำเข้ารายใหญ่ของโลก

--สำนักงานกำกับดูแลการเงินของเกาหลีใต้ (FSS) เปิดเผยว่า การกู้ยืมเงินในต่างประเทศทั้งในระยะยาวและระยะกลางของธนาคารพาณิชย์เกาหลีใต้ ยังคงอยู่ในช่วงของขาขึ้นในเดือนก.พ. เนื่องจากธนาคารเกาหลีใต้เร่งสำรองสภาพคล่องสกุลเงินต่างชาติ เพื่อรับมือภาวะผันผวนในต่างประเทศ

--นายหม่า เจียนถัง ผู้อำนวยการสำนักงานสถิติแห่งชาติจีนเผยว่า ภาวะประชากรสูงอายุขึ้นและการเสื่อมถอยของสภาพสิ่งแวดล้อมจะกลายเป็นอุปสรรคต่อการเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศ

--ธนาคารกลางเกาหลีใต้เปิดเผยว่า จำนวนบริษัทที่ยื่นล้มละลายในเกาหลีใต้ได้ลดลงแตะระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ในเดือนกุมภาพันธ์ โดยส่วนใหญ่เนื่องมาจากจำนวนบริษัทก่อสร้างที่ผิดนัดชำระหนี้ลดลง

--ธนาคารโลกระบุว่า ฟิลิปปินส์จำเป็นต้องเร่งการปฏิรูปในด้านต่างๆ เพื่อให้เศรษฐกิจขยายตัวในระดับที่สูงกว่า 5% เพื่อปรับปรุงชีวิตความเป็นอยู่ของผู้ยากจน

--ซาอุดิอาระเบีย ผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่ที่สุดในกลุ่มโอเปก ผลิตน้ำมัน 9.87 ล้านบาร์เรล/วันในเดือนมกราคม เพิ่มขึ้น 0.6% จากระดับ 9.81 ล้านบาร์เรล/วันในเดือนธันวาคม ส่งผลให้ผลผลิตน้ำมันเดือนดังกล่าวสูงสุดเป็นอันดับ 2 ในรอบกว่า 31 ปี

--วอลล์สตรีท เจอร์นัล รายงานว่า กลุ่มอาเซียน+3 ซึ่งประกอบด้วยประเทศสมาชิกสมาคมประชาชาติเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และอีก 3 ประเทศ ซึ่งได้แก่ จีน ญี่ปุ่น และเกาหลีใต้ วางแผนที่จะเพิ่มวงเงินใน "แผนริเริ่มเชียงใหม่" (CMI) อีก 2 เท่า เพื่อให้แต่ละประเทศสามารถรับมือกับความผันผวนของอัตราแลกเปลี่ยน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย จงดี อำมฤคขจร/ปนัยดา โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th

:Announce ทานข้าวยังคะย่าหยา ginger ขอบคุณนะคะหาข่าวดีมีประโยชน์หัยอ่านทั้งวัน ยื่งให้ ยิ่งได้ทวีคูณนะคะ :01

:Announce ทานข้าวยังคะย่าหยา ginger ขอบคุณนะคะหาข่าวดีมีประโยชน์หัยอ่านทั้งวัน ยื่งให้ ยิ่งได้ทวีคูณนะคะ :01

ยังเลยค่ะ....แม่กำลังฉู่ฉี่...ปลาซัวม้ออ่ะค่ะ...กระต่ายทอง...ginger...หม่ำด้วยกันมั้ย...อร่อยจริงๆนา...ขอบคุณนะจ๊ะ....

ยังเลยค่ะ....แม่กำลังฉู่ฉี่...ปลาซัวม้ออ่ะค่ะ...กระต่ายทอง...ginger...หม่ำด้วยกันมั้ย...อร่อยจริงๆนา...ขอบคุณนะจ๊ะ....

:32 ขอบคุณคะ ม่ายเกรงใจนะคะหม่ำด้วยคนคริคริ มีความสุขมากๆนะคะ :32

IMF ชี้เศรษฐกิจโลกฟื้นตัวในช่วง 2 เดือนแรก แต่ยังมีปัจจัยเสี่ยงอยู่

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 19 มีนาคม 2555 18:41:00 น.

จู หมิน รองผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) กล่าวในการประชุมซึ่งจัดโดยเอเชีย โซไซตี้ ฮ่องกง เซ็นเตอร์ ว่า เศรษฐกิจโลกอยู่ในสภาพที่ดีขึ้นในช่วง 2 เดือนแรกของปีนี้ อย่างไรก็ตาม เขาเตือนว่ายังมีปัจจัยเสี่ยงอยู่

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า จากการคาดการณ์ของ IMF นั้น การขยายตัวของเศรษฐกิจโลกจะอยู่ที่ 3.5% ในปีนี้ เมื่อเทียบกับปีที่แล้วที่ 4% นายจู ซึ่งเคยเป็นรองผู้ว่าการธนาคารกลางจีนกล่าวว่า แม้อัตราการขยายตัวจะต่ำลง แต่สถานการณ์เศรษฐกิจทั่วโลกในช่วง 2 เดือนแรกของปีนี้ก็ดีขึ้นกว่าเดิมemnb_1_370236.gif

สำหรับสถานการณ์ในยุโรป ธนาคารกลางยุโรปได้อัดฉีดสภาพคล่องในตลาดเพิ่มมากขึ้น ขณะที่อัตราผลตอบแทนพันธบัตรต่ำลง ในส่วนของสหรัฐนั้น ความต้องการภาคสาธารณะปรับตัวแข็งแกร่งขึ้น และความเชื่อมั่นผู้บริโภคก็ฟื้นตัว ด้านเอเชียและตลาดเกิดใหม่ได้มีการดำเนินการเชิงรุกเพื่อชะลอการขยายตัวทางเศรษฐกิจที่ร้อนแรงเกินไปและจัดการเงินเฟ้อ

อย่างไรก็ตาม นายจูเตือนว่า แม้ว่าจะมีสัญญาณที่ดีขึ้น แต่เศรษฐกิจโลกก็ยังมีปัจจัยเสี่ยงอยู่ โดย IMF คาดว่า เศรษฐกิจในยุโรปยังคงถดถอยอยู่ในขณะนี้ พร้อมระบุว่า การรวมกลุ่มทางการเงินและยุทธศาสตร์การขยายตัวที่ชัดเจนจึงยังเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับภูมิภาคเพื่อรับมือกับความเสี่ยง

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย สุนิตา พรรณรักษา/ปนัยดา โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th

ว่านจูงนาง หรือผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน ที่บ้านออกดอกแปลกดี เหมือนกับ...

สวัสดีและขอบคุณมากค่ะ คุณginger news baskie30 bmw2770 ย่าหยา พี่มดแดง พี่แสงแดด คุณนคร ออมสิน กระต่ายทอง กบจ๊า goldtoy และทุกคน

โชคดีมีความสุข มีกำไรกันทุกคนนะคะ

ว่านจูงนาง หรือผู้เฒ่าเฝ้าบ้าน ที่บ้านออกดอกแปลกดี เหมือนกับ...

เหมือนที่ย่าหยาเห็นหรือไม่หนอ.....บอกเลยนะ...หัวพญานาค...เหมือนมั้ย...

ครั้งแรกที่เจอเขา ก้มหน้านะ

ถูกแก้ไข โดย foo

สวัสดีครับคุณ.. Ginger Moddang Chez bmw2770 ย่าหยา ตังเม เด็กสยาม พวงชมพู Chinchilla fung Mr.Li Ohshikung แสงแดด put42 bbeam mateenee ลูกน้ำเค็ม เฟิร์ส dep99 baskie30 GoldOfCourse Silver&Gold Goldbullish jojosung fung NOT4545 หัดเล่นgf firework Pasayaและทุกท่านครับ

กราฟรายวันวันนี้เป็นเขียวแท่งสองครับล่าสุดราคาต่ำสุด 1652 ราคาสูงสุด1669 :047

แท่งแดงเมื่อวานก็สลับสีไปมาแล้วมาจบเป็นแท่งเขียวครับแต่ราคาไม่ไปไหนย่อลงแล้วดีดขึ้นไปทดสอบ 1669 รอบแรกไม่ผ่าน

ราคาขณะนี้อยู่ที่ 1662.x ครับ

:57

สัญญานหลักแบลคคิง ทิศทาง side way up น้อยๆ ครับ

RSI Price Line เส้นเขียวจาก39.39วิ่งมา40.60ค่าเพิ่มขึ้น ตอนนี้อยู่สูงกว่าเส้นแดงและต่ำกว่าเส้นเหลืองครับ อยู่ต่ำกว่า50ทิศทางวิ่งขึ้น ราคาดีดขึ้นเหนือน้ำเงินล่างแล้ว น่าจะกลับตัวขึ้นได้แล้วถ้าไม่มีขาใหญ่ลากลง แต่เนื่องจากการทะลุน้ำเงินล่างรอบที่สองยังลงไม่สุด ทำให้ราคาดีดไม่แรงครับ

Trade Signal Line เส้นแดงจาก40.99วิ่งมา39.98ค่าลดลงทิศทางวิ่งแนวราบและอยู่ต่ำกว่า 50 ครับ

Market base Line เส้นเหลืองจาก54.33วิ่งมา53.45ค่าลดลงอีกแต่อยู่สูงกว่า 50 ครับ

ราคาน่าจะ side way ต่อก่อนเลือกทางขึ้น วันนี้คงทดสอบ 1669 ต่ออาจปล่อย L ออกบางส่วนแต่ถ้าผ่านให้ Lตามยาวไปเลย ถ้าไม่ผ่านมีย่อมาให้เก็บ L ได้อีกรอบครับ

:Announce

สัญญานรองQQE ทิศทางside way up

เส้นฟ้าจาก40.40วิ่งมา40.79วิ่งอยู่ใต้เส้นประเหลืองแสดงทิศทาง side way ครับ

เส้นประเหลืองจาก47.48วิ่งมา47.65ค่าเพิ่มขึ้นอยู่เหนือเส้นฟ้าและอยู่ต่ำกว่า 50 ครับ

แนวต้าน 1669 1682 1691 1715

แนวรับ 1661 1656 1650 1644

ขอให้โชคดีครับ

:bye

สวัสดีมือใหม่หัดวิฯทุกท่าน ปิดแท่งเมื่่อวานยังแดงอยู่

ถือ สั้นนน สั้น ต่อไปตามสูตร ครับ พี่ น้อองงงง :Announce

(แต่ถ้าใครชอบเสี่ยง ก็ ยาาาาว ยาว ใด้ครับแต่ต้องมี stop loss ของตัวเองครับ)