ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

เรียกว่า "ขั้นเทพ" เลยครับ คุณ thon รอนิดนะครับ

แต่ผมรู้คุณ Thon สบายๆอยู่แล้ว :rolleyes:

ขอบคุณครับคุณ NEXT ผมเชื่อมั่นในข้อมูลของคุณ เลยไม่กังวลเพียงแต่เซ็งนิดหน่อย เฝ้าดูมาสี่เดือนเต็ม ๆ พอตัดสินใจซื้อเร็วไปแค่วันเดียวหายไปเยอะเลย หากซื้อช้าอีกหนึ่งวันจะได้ของเพิ่มถึง 10 KG. เลยเชียว จากจำนวนเงินเท่าเดิม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากสอบถามคุณเน็กซ์ หรือท่านผู้รู้ท่านอื่นก็ได้ค่ะว่า อาทิตย์หน้าจะเริ่มมีการ trade silver future ที่ฮ่องกง (ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า) จะมีผลต่อราคาตลาดโลกมากน้อยแค่ไหนค่ะ :P :wacko:

เป็น gold futures ครับ ไม่ใช่ silver futures ขนาด 1 กิโลกรัม

อยู่ในถุงซิบ นานเป็น10ปี ก็ไม่เป็นไรครับ อย่างมากก็ออกเหลืองๆ

ต่อให้ดำ เค้าก็ดูออกครับ แต่ให้ชัวร์ ซื้อที่ไหน ขายที่นั่นครับ

ผูกการซื้อขายสัก 1 ร้าน ที่เค้าบวกราคาไม่แพงมากนัก

(ส่วนมากเท่าที่check ขาย spot+14บาท ซื้อ Spot-6 รวมไม่เกิน20บาท)

แต่ถ้าเอาไปขายต่างร้าน เค้าจะเป่าเลยครับ

เพราะตอนนี้มีคนเอาเม็ดทองแดงไปชุบ แล้วขายแซมกับเม็ดเงิน 1:9 คลุกเคล้าด้วยกัน

(ค่าความถ่วงจำเพาะทองแดง 8.9 เงิน 10.53) กำไล 1โล เหนาะๆ ที่ร้านเฮียเว้ง เล่าให้ฟัง

ถ้าเป็นเงินแท่ง จะปลอมได้ยากกว่า เพราะว่ามี ตราร้าน มีโค๊ต อีกหน่อยมีแน่ๆ

ขอบคุณมากค่ะ :lol:

เด็กดอยกันหลายท่านเลยนะครับ ท่าจะดอยนาน............น ทั้งผมแดง ผมทอง ผมดำ ช่วยกันทำยำยำ ซะเป๋ไปเป๋มาเลยเน้อ !_02 น้องเงิน จะเปิด SF เดือนหน้าแล้ว มัีนจะไหวไหมเนี่ย

เสียดายนะครับ ... มีแต่ ฟิวเจอร์

มายมี...พวก กองทุน จะได้ไม่เสียวมาก และก็สะดวกในการซื้อขายด้วยครับ...

เคยคุยกับจนท.ของ บลจ.ธนชาต เค้าขอเปิดกองทุนของ silver ไปแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้รับอนุญาต ถ้าเปิดได้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีทีเดียว เพราะ silver มันเก็บรักษาไม่ง่ายเท่าไหร่ ด้วยความที่ขนาดและน้ำหนักมันมากกว่าทอง

อัพเดต Silver future ที่จะเข้ามาเทรดมิถุนายนนี้นะครับ

1 สัญญา = 100 ออนซ์ !!

(ใช้เป็นออนซ์ครับคร่าวๆคือประมาณ 200 บาท)

วงเงินในการวางหลักประกันยังไม่เคาะออกมา

แต่ดูจากรายละเอียดแล้ว

สินค้าอ้างอิงคือ "เงินเม็ด 99.99%" !!

แม้จะไม่มีการส่งมอบของจริงในตลาด Future แต่เท่ากับว่าสภาพคล่องของ เงินเม็ด

ที่พวกเราลงทุนกันจะมีความเป็นมาตราฐานมากขึ้นและสภาพคล่องก็จะเยอะขึ้นตามไปด้วยครับ

ลักษณะการเทรดควรจะเล่นแบบเดียวกับgold fluture มั้ยค่ะ

คือจะเป็นการเล่นขึ้นมากกว่าลง และลักษณะการปรับฐานจะเป็นแบบเดียวกับgold ป่าวค่ะ :huh:

อ่านจากบทความนึงจากหนังสือพิมพ์ แต่ไปserchหาในnetไม่มี เลยcopyมาให้ไม่ได้ครับ

เขาบอกว่าต้นทุนการผลิตโลหะเงิน4-8เหรียญต่อออนซ์

ต้นทุนการผลิตทองคำ 400-500เหรียญต่อออนซ์

เขามองว่าเดี๋ยวนี้การถ่ายรูปไม่ใช้ฟิลม์เหมือนแต่ก่อนแล้ว ดังนั้นเขามองว่าการใช้งานจริงของโลหะเงินน้อยลงเยอะ

ส่วนตัวผมยังมองว่ายังเป็นโอกาสทองของโลหะเงินและทองอยู่นะครับ ที่เอามาให้อ่านเพื่อให้รู้ว่าคนที่มองว่าทองกับโลหะเงินจะลงเพราะอะไรบ้างนะครับ

สำหรับมุมมองของผมที่จะแย้งผู้เขียน คือผมอยากจะถามกลับไปว่าแล้วต้นการพิมพ์ธนบัตรใบละ100ดอลลาร์จำนวน5ใบโดยมีแต่หนี้สินอันมหาศาลของอเมริกาหนุนหลังดอลลาร์ ต้นทุนกระดาษ+น้ำหมึก+ค่าแรงพนักงานที่เกี่ยวข้องทุกขบวนการของการพิมพ์+ค่าใช้จ่ายเรื่องไฟและค่าเสื่อมราคาเครื่องพิมพ์

อยากรู้จังว่าต้นทุนการผลิตดอลลาร์100เหรียญ5ใบ(พิมพ์เยอะแต่หารเฉลี่ยมาที่5ใบนะ ใครมีความรู้เรื่องกระดาษและการพิมพ์ลงมาแจมด้วยก็น่าสนุกดี)) กับต้นทุนการผลิตทองคำ1ออนซ์ที่500ดอลลาร์แต่ราคาขายในตลาดประมาณ1500เหรียญ ตัวไหนกันแน่ที่ราคาแพงแบบไม่สมเหตุผล ทองคำ แร่เงิน หรือธนบัตรดอลลาร์

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ได้มีโอกาสไปอดหนุน เม็ดเงิน ร้านแม่โจ้ แล้วครับ

พบว่า เม็ดเงิน ร้านแม่โจ้ คุณภาพดีกว่า ร้านลี้..

ขนาดสังเกตด้วยตาเปล่าได้

- ทั้งขนาดเม็ดเงิน

- สี ความเงา

ทางร้านบอกว่าเป็นเม็ดนอก

เมื่อเปรียบเทียบราคาแล้ว ต่างกันไม่กี่บาทครับ

สำคัญ โทรล็อคราคาซื้อขายได้ ;)

ถูกแก้ไข โดย G_man

เรียกว่า "ขั้นเทพ" เลยครับ คุณ thon รอนิดนะครับ

แต่ผมรู้คุณ Thon สบายๆอยู่แล้ว :rolleyes:

ผมเกาะอยู่ข้างๆๆ ครับ ตั้งแต่ 49->48->47->46-> ไล่ลงมามากมายเลย

เป็น gold futures ครับ ไม่ใช่ silver futures ขนาด 1 กิโลกรัม

[/quoteขอบคุณค่ะคุณ wavewagon !_Rd !thk !thk !thk :P

เคยคุยกับจนท.ของ บลจ.ธนชาต เค้าขอเปิดกองทุนของ silver ไปแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้รับอนุญาต ถ้าเปิดได้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีทีเดียว เพราะ silver มันเก็บรักษาไม่ง่ายเท่าไหร่ ด้วยความที่ขนาดและน้ำหนักมันมากกว่าทอง

ผมเองก็เชียร์ให้มีกองทุนรวมsilverบ้าง จะกระจายไว้สักนิดนึงจะได้มีสภาพคล่องขึ้นมา แต่กว่าจะออกมาป่านนั้นราคาคงไปไกลแล้วแหงเลย หวังใจว่าธนชาตจะทำได้สำเร็จ แอบประทับใจบางอย่างกับธนชาตแต่ก็ไม่ปลื้มบางอย่างเหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ข้อมูล ดีมานด์ ซัพพลายแต่ละปี ของเงินครับ ลองพิจารณาดูครับ

http://www.kitco.com/charts/CPM_silver.html

ใครเข้าใจรบกวนช่วยอธิบายทีครับ ผม งง มาก :wacko: :wacko: :wacko: เพราะดูความต้องการซื้อในทุกกลุ่มอยู่ในเกณลดลงแล้วปริมาณต้องการขายเพิ่มขึ้น ข้อแรก คนขายเอาแร่เงินมาจากไหนมาเสนอขายในปริมาณที่เพิ่มขึ้น

ข้อ2 ถ้าราคาลงหรือไม่ได้กำไรแล้วทำไมยังทำธุรกิจนี้อยู่

ข้อ3 ทำไมกองทุนถึงได้ักักตุน เงินไว้ถ้าราคามันไม่ดี โดยเฉพาะกองทุนในอเมริกา

หรือผมแปลอะไรผิดช่วยบอกด้วยครับ