ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

น้องเงินน่วมมมแล้ว สงสัยเดือนนี้ต้องปิดจอ ลบโปรแกรมMT4ออกชั่วคราวว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมอยู่ดอย48$ครับ เห็นเมฆชัดแจ๋วเลย ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่กำลังติดดอยนะครับ ผมเงินต้นหายไปหลายแสนยังยิ้มได้ อย่าคิดมากครับ ถือยาวๆ :lol:

เท่ากันเลยครับ 30Kg. เห็นสวรรค์อยู่รำไร ๆ รู้สึกว่าในประว้ติศาสตร์เคยสูงสุดอยู่ที่ 49.xx อย่างนี้มิเรียกว่า "เทียมเทียบสวรรค์ชั้นฟ้า" เลยหรือคร๊าบบบ พี่น้องงงงงง :rolleyes: :wacko: :unsure: แต่อย่าวิตกกังวลไป สวรรค์มีคนอยู่กันน้อยมากกก มีเพียงผมกะคุณนาฬิกาทราย สองคนเท่านั้นนนนน ไม่มีใครรบกวนแน่นอน

อัพเดต Silver future ที่จะเข้ามาเทรดมิถุนายนนี้นะครับ

1 สัญญา = 100 ออนซ์ !!

(ใช้เป็นออนซ์ครับคร่าวๆคือประมาณ 200 บาท)

วงเงินในการวางหลักประกันยังไม่เคาะออกมา

แต่ดูจากรายละเอียดแล้ว

สินค้าอ้างอิงคือ "เงินเม็ด 99.99%" !!

แม้จะไม่มีการส่งมอบของจริงในตลาด Future แต่เท่ากับว่าสภาพคล่องของ เงินเม็ด

ที่พวกเราลงทุนกันจะมีความเป็นมาตราฐานมากขึ้นและสภาพคล่องก็จะเยอะขึ้นตามไปด้วยครับ

เท่ากันเลยครับ 30Kg. เห็นสวรรค์อยู่รำไร ๆ รู้สึกว่าในประว้ติศาสตร์เคยสูงสุดอยู่ที่ 49.xx อย่างนี้มิเรียกว่า "เทียมเทียบสวรรค์ชั้นฟ้า" เลยหรือคร๊าบบบ พี่น้องงงงงง :rolleyes: :wacko: :unsure: แต่อย่าวิตกกังวลไป สวรรค์มีคนอยู่กันน้อยมากกก มีเพียงผมกะคุณนาฬิกาทราย สองคนเท่านั้นนนนน ไม่มีใครรบกวนแน่นอน

เรียกว่า "ขั้นเทพ" เลยครับ คุณ thon รอนิดนะครับ

แต่ผมรู้คุณ Thon สบายๆอยู่แล้ว :rolleyes:

เรียกว่า "ขั้นเทพ" เลยครับ คุณ thon รอนิดนะครับ

แต่ผมรู้คุณ Thon สบายๆอยู่แล้ว :rolleyes:

รบกวนถามคุณเน็ก หน่อยครับว่า เงินเม็ดที่เราซื้อตามร้านต่างๆ อย่างที่ผมซื้อที่ร้านทองเล่งหง สมมุติว่า(สมมุติเฉยๆ) ถ้าร้านเค้าปิดกิจการ แล้วเราจะเอาไปขายได้ที่ไหนบ้างครับ นอกจากร้านที่เค้ารับซื้อ ขายเงินเม็ดกันทั่วไปครับ กลัวถือไว้ยาว แล้ว ราคาดีดันปล่อยไม่ได้ครับ

แต่อย่าวิตกกังวลไป สวรรค์มีคนอยู่กันน้อยมากกก มีเพียงผมกะคุณนาฬิกาทราย สองคนเท่านั้นนนนน ไม่มีใครรบกวนแน่นอน

น่าจะมีฟ้าเหนือฟ้าอยู่อีกไกลครับท่านต้น :D

รบกวนถามคุณเน็ก หน่อยครับว่า เงินเม็ดที่เราซื้อตามร้านต่างๆ อย่างที่ผมซื้อที่ร้านทองเล่งหง สมมุติว่า(สมมุติเฉยๆ) ถ้าร้านเค้าปิดกิจการ แล้วเราจะเอาไปขายได้ที่ไหนบ้างครับ นอกจากร้านที่เค้ารับซื้อ ขายเงินเม็ดกันทั่วไปครับ กลัวถือไว้ยาว แล้ว ราคาดีดันปล่อยไม่ได้ครับ

เอ เล่งหงษ์คงไม่ถึงขั้นเจ๊งในปี 2 ปี ล่ะมั้งครับ

สอบถามหน่อยค่ะเม็ดเงินที่เราซื้อกันเขาแบ่งเป็นถุงละโลบ้างเป็นบาทบ้าง

แล้วตัวเม็ดเงินโดนแกะถุงโดนอากาศแล้วเก็บนานจะดำไหมค่ะถ้าดำแล้วเขาจะรับซื้อกลับไหมค่ะ

สงสัยเหมือนผมเลยครับ ผมก้อเคยซื้อจากที่นี่ไป แล้วก้อถามกับคุณหลงแบบนี้(กล้วว่าเค้าจะเลิกขายรึป่าว) เค้าก้อให้ความมั่นใจกับผมครับว่าโดยปรกติแล้วเค้าเปนร้านขายทองร้านใหญ่อยู่ในเยาวราชอยู่แล้ว เปิดมาตั้ง50หรือ60ปี(จำไม่ได้)โดนคนมาถล่มตอนขายทองคืน มากกว่านี้หลายเท่ายังรับมือได้ เพื่อชื่อเสียงของที่ร้านที่เปิดมานาน เค้าคงไม่กล้าผิดสัญญากับลูกค้าแน่นอน ได้ฟังแบบนี้ผมก้อเลยสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ มันก้อจิงอย่างที่เค้าว่า

แล้วผมว่าถ้าถึงขนาดร้านนี้ยังต้องปิดแล้วร้านเล็กๆที่เรา หรือ ผม เคยไปซื้อตอนนั้นคงน่าจะไปก่อนแล้วล่ะครับ เพราะแบบนี้ผมเลยอาศัยความเชื่อใจ ซื้อร้านใหญ่ที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ....อีกหน่อยเมื่อมีคนขายSilกันกว้างขวางขึ้นแล้ว น่าจะมีคนรับซื้อขายกันมากกว่านี้แน่นอนครับ ผมว่าไม่น่าเปนห่วง

ห่วงแต่ว่าตอนนี้ผมจะลงจากดอยยังงัยเท่านั้นเอง บนนี้มันหนาวเหลือเกินคร้าบบบบบบบบ^^

ดอยแรกของผมซื้อที่ 688บาท 45000บาท/โล

ซื้อทุกราคาครับ ตอนนี้ของผมเหลือต่ำกว่า 40000 แล้ว

เด่วปลายเดือนซื้ออีก ถ้าราคายังอยู่แถวๆ 35 เหรียญ

มองที่ปลายปีนี้ครับ

ถ้าได้แถวๆ 35000บาท/โล สุดยอดเลย

เสียดายนะครับ ... มีแต่ ฟิวเจอร์

มายมี...พวก กองทุน จะได้ไม่เสียวมาก และก็สะดวกในการซื้อขายด้วยครับ...

อยากสอบถามคุณเน็กซ์ หรือท่านผู้รู้ท่านอื่นก็ได้ค่ะว่า อาทิตย์หน้าจะเริ่มมีการ trade silver future ที่ฮ่องกง (ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า) จะมีผลต่อราคาตลาดโลกมากน้อยแค่ไหนค่ะ :P :wacko:

สงสัยเหมือนผมเลยครับ ผมก้อเคยซื้อจากที่นี่ไป แล้วก้อถามกับคุณหลงแบบนี้(กล้วว่าเค้าจะเลิกขายรึป่าว) เค้าก้อให้ความมั่นใจกับผมครับว่าโดยปรกติแล้วเค้าเปนร้านขายทองร้านใหญ่อยู่ในเยาวราชอยู่แล้ว เปิดมาตั้ง50หรือ60ปี(จำไม่ได้)โดนคนมาถล่มตอนขายทองคืน มากกว่านี้หลายเท่ายังรับมือได้ เพื่อชื่อเสียงของที่ร้านที่เปิดมานาน เค้าคงไม่กล้าผิดสัญญากับลูกค้าแน่นอน ได้ฟังแบบนี้ผมก้อเลยสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ มันก้อจิงอย่างที่เค้าว่า

แล้วผมว่าถ้าถึงขนาดร้านนี้ยังต้องปิดแล้วร้านเล็กๆที่เรา หรือ ผม เคยไปซื้อตอนนั้นคงน่าจะไปก่อนแล้วล่ะครับ เพราะแบบนี้ผมเลยอาศัยความเชื่อใจ ซื้อร้านใหญ่ที่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ....อีกหน่อยเมื่อมีคนขายSilกันกว้างขวางขึ้นแล้ว น่าจะมีคนรับซื้อขายกันมากกว่านี้แน่นอนครับ ผมว่าไม่น่าเปนห่วง

ห่วงแต่ว่าตอนนี้ผมจะลงจากดอยยังงัยเท่านั้นเอง บนนี้มันหนาวเหลือเกินคร้าบบบบบบบบ^^

ขอบคุณครับ พอดีบ้านผมอยู่บนดอยตอนนี้ร้อนๆ เลยอยากหาที่เย็นๆอยู่ :lol: :lol: :lol:

อาจารย์ เน๊ค หายไปไหนมาเนี่ยยยยยยนึกว่าจารอให้เงิน 90000/กก ก่อนค่อยมา อิอิ

สอบถามหน่อยค่ะเม็ดเงินที่เราซื้อกันเขาแบ่งเป็นถุงละโลบ้างเป็นบาทบ้าง

แล้วตัวเม็ดเงินโดนแกะถุงโดนอากาศแล้วเก็บนานจะดำไหมค่ะถ้าดำแล้วเขาจะรับซื้อกลับไหมค่ะ

อยู่ในถุงซิบ นานเป็น10ปี ก็ไม่เป็นไรครับ อย่างมากก็ออกเหลืองๆ

ต่อให้ดำ เค้าก็ดูออกครับ แต่ให้ชัวร์ ซื้อที่ไหน ขายที่นั่นครับ

ผูกการซื้อขายสัก 1 ร้าน ที่เค้าบวกราคาไม่แพงมากนัก

(ส่วนมากเท่าที่check ขาย spot+14บาท ซื้อ Spot-6 รวมไม่เกิน20บาท)

แต่ถ้าเอาไปขายต่างร้าน เค้าจะเป่าเลยครับ

เพราะตอนนี้มีคนเอาเม็ดทองแดงไปชุบ แล้วขายแซมกับเม็ดเงิน 1:9 คลุกเคล้าด้วยกัน

(ค่าความถ่วงจำเพาะทองแดง 8.9 เงิน 10.53) กำไล 1โล เหนาะๆ ที่ร้านเฮียเว้ง เล่าให้ฟัง

ถ้าเป็นเงินแท่ง จะปลอมได้ยากกว่า เพราะว่ามี ตราร้าน มีโค๊ต อีกหน่อยมีแน่ๆ