ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

โพสต์ 02 May 2011 - 12:31

JohnCM, เมื่อ 02 May 2011 - 11:03, กล่าวว่า:

เมื่อวานตรงประโยคนี้ว่าจะเขียน ว่ามาตรการขั้นสุดท้าย ที่สหรัฐอาจเลือกใช้คือสงคราม

เช้านี้เปิดมาดูบลูมเบิร์กดูราคาทอง/เงิน ตกใจหล่นมาอย่างแรง เช็คข่าว พบว่า สหรัฐประกาศว่าบินลาเด็นถูกสังหารเสียชีวิตแล้ว โดยกองกำลังฝ่ายสหรัฐ

- 1st phase of war -

สงสัยโจทย์ที่ส่งสัยคงถูกตอบชัดเจนแล้วมั้งครับ ว่าสหรัฐคงจะทำทุกวิถึทางเพื่อประคับประคองค่าเงิน US$ ไม่ให้หลุด .72 ไปได้

ก็เพื่อประคับประคองภาวะเงินเฟ้อในสหรัฐให้ต่ำต่อไปเรื่อยๆ ป้องกันปัญหาในประเทศ อย่างน้อยจนถึงการเลือกตั้งในปีหน้า

สหรัฐ ยังคงจะส่งออกเงินเฟ้อ และปล้นความมั่งคั่งจากประเทศอื่นๆ ด้วย QE ต่อไปเรื่อยๆ อย่างนี้

ประเทศอื่นๆ จะยอมหรือไม่ จีน อินเดีย รัสเซียคงไม่ยอม

ประเทศไทยจะทำอย่างไร

ขอบคุณมากครับ คุณJohnCM, คุณmdaddy, คุณ Mor Lek, คุณส้มโอมือ, คุณ Leo_attack, และทุก ๆ ท่านโดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณNext ที่มาช่วยกันแชร์ข้อมูลและความคิดเห็น

วันก่อนผมดูกราฟ Gold Silver Ratio

แล้วลองลากต่อไปดู พบว่าถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อย ๆ ไม่เกินเดือนสิงหามันต้องลงไปถึง 16:1 แน่ ๆ

พวกขาใหญ่คงยอมไม่ได้และต้องหาทางยืดมันออกไป

ส่วนตัวผมเองคงได้แต่รอดูไปเรื่อย ๆ ว่าเค้าจะมีลูกไม้อะไรออกมาบ้าง เพราะพอร์ตผมเต็มแล้ว

นี่คงเป็นโอกาสดีของคนที่ยังเก็บได้อยู่นะครับ

ย้อนกลับไปดูข้อความเก่า แล้วอยากทราบว่า ตอนนี้ Gold Silver Ratio เป็นเท่าไรแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ย้อนกลับไปดูข้อความเก่า แล้วอยากทราบว่า ตอนนี้ Gold Silver Ratio เป็นเท่าไรแล้วครับ

เอาราคาทองเป็นเหรียญณเวลาที่อยากรู้ หารด้วยราคาเงินเป็นเหรียญณเวลานั้น จะเป็นGold Silver Ratio

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือ

1592/39 คร่าวๆ ก็ 1600/40 = 40:1

โอ มันกลับขึ้นไปแล้ว เป็นโอกาสซื้อ ที่สวยมากเลย

เสริมร้านเล่งหงษ์ สาขา 1 ติดต่อคุณหลงครับ :lol:

วันนี้ว่าจะไปซื้อซัก 10 โลอ่ะคับ น่าเข้ามั๊ยคับตอนนี้

หายากแต่ไม่รู้ปล่อยที่ไหน

ผมมีนะ เหรียญทอง American Eagle ปี 18xx

เป็นเนื้อทอง เห็นเมืองนอกมีราคาอยู่ แต่บ้านเรา ก็ไม่รู้

เอารูปเหรียญมาให้ดูครับ

ไม่รู้อันไหนด้านหน้าด้านหลัง

เอาำกระทู้มาฝากครับว่างๆ ลองอ่านดู http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I10814158/I10814158.html พอดีผมชอบเข้าไปในสินธร ประจำครับเวลาว่างๆ แอบเป็นแฟนคลับคุณ everandever ด้วยเพราะคิดไปแนวทางเดียวกัน

ส่วนน้องเงินผมซื้อไปเรียบร้อยครับ เนื่องจากดูสัญญาณทางเทคนิคประกอบแล้วบ่งบอกว่า bullish sign มาแล้ว เป้าหมายที่ 45 อยู่ไม่ไกลครับ อิอิ อ้อ ขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำ้ร้านนะครับ โชคดีมากมีร้านอยู่แถวบ้านผมเลยครับ ชื่อร้าน 99Golds ครับ เป็นร้านเก่ามาก

เมื่อก่อนผ่านๆ ก็ไม่สนใจ

จนมาเจอบทความนี้กับของคุณ everandever แห่ง pantip sinthorn ก็เลยตัดสินใจซื้อครับ ก่ะเก็บยาวเลย อีกอย่างที่ทำให้ผมอยากเก็บทั้ง Gold and silver นั่นก็คือ คำพูดของหลวงตามหาบัวครับ ที่ท่านให้เราเก็บทองช่วยชาติ ตอนที่ประเทศของเราอยู่ในช่วงวิกฤต และผมอึ้งมากๆ ที่มาเจอบทเฉลยของคำพูดท่านก็เมื่อเห็นทองทะลุ 20000 เนี่ยแหล่ะ เหมือนท่านรู้ล่วงหน้าเลย ไม่ธรรมดาจริงๆ และต้องขอกราบขอบคุณท่านด้วยนะครับ

สมัยเด็กๆ ชอบเก็บเหรียญไว้มาก ไม่ค่อยได้เก็บแบงค์ เพราะไม่มีปัญญาครับ 555 แต่มันก็สอนให้รู้ถึงการเก็บออม และรู้ถึงพิษภัยของเงินเฟ้อ ซึ่งมันฆ่าเราทางอ้อมได้เลย ในยุคสมัยที่เงินเป็นพระเจ้าแบบนี้ ผมเสียมากท่ารู้งี้ ซื้อทองไว้ตั้งแต่ตอนเด็กๆ ก็ดีแล้ว อิอิ (รู้งี้ อีกแล้ว 555)

อ้อ นอกจากเก็บของมีค่าแล้ว ผมว่าสิ่งที่มีค่าอีกอย่างที่เรามองไม่เห็น และจะอยู่กับเราทั้งภพนี้และภพหน้าก็คือบุญด้วยนะครับ ว่างๆ เพื่อนมีโอกาสไปทำบุญกันบ้างนะครับ ของแบบนี้มองไม่เห็น แต่ผมเชื่อนะครับว่า ความดีจะเปลี่ยนจากร้ายเป็นดีได้ อิอิ

ปล ว่างๆ ชอบมาอ่านความเห็น ความรู้จากหลายๆท่านครับ ขอบคุณทุกท่านครับ :rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย tomorrow

เอารูปเหรียญมาให้ดูครับ

ไม่รู้อันไหนด้านหน้าด้านหลัง

สวยมากเลยครับ อิอิ

วันนี้ว่าจะไปซื้อซัก 10 โลอ่ะคับ น่าเข้ามั๊ยคับตอนนี้

ิขึ้นอยู่กับเทคนิคการลงทุนครับ แล้วกับของแข็งแบบนี้่ต้องเงินเย็นครับ ถ้าเงินร้อนอย่าเสี่ยง

ราคามีทิศทางเป็นไปในทางที่ดีคือสูงขึ้น ๆๆ, อ่านตามกราฟนะครับ โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบครับ

post-487-073011900 1310799312.gif

post-487-012067600 1310799324.gif

ถูกแก้ไข โดย skpk

ราคามีทิศทางเป็นไปในทางที่ดีคือสูงขึ้น ๆๆ, อ่านตามกราฟนะครับ โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบครับ

ขอบคุณครับ คุณ skpk คิดว่ารอบนี้น่าจะไปถึงที่เท่าไรครับ ของผมอยู่ที่ 48 จะถึงมั้ยครับ

ที่อินเดีย การให้ทองเป็นของขวัญในเทศกาลต่างๆนับเป็นธรรมเนียมที่นิยมปฏิบัติกันมานานแล้ว แต่ในปัจจุบัน ค่านิยมนี้ในหมู่คนรุ่นใหม่เริ่มเปลี่ยนไป

เช้าวันหนึ่งที่อินเดียในวันเทศกาลแห่งแสง หรือ Diwali ซึ่งเป็นวันสำคัญวันหนึ่งของศาสนาฮินดู แม่ของ Hansika Misra ตั้งท่าจะมอบของขวัญเป็นสร้อยทองเพื่อคล้องใจลูกสาวสุดที่รักวัย 23 ปีตามธรรมเนียมปฏิบัติของชาวอินเดีย แต่ Hansika กลับบอกกับแม่ว่า เธออยากได้ เครื่องเล่นเพลงไอพอดรุ่นใหม่ล่าสุดมากกว่า

สาววัยรุ่นวัย 23 ปีผู้นี้บอกว่าขอเครื่องไอพอด หรือไม่ก็ทีวีจอแบน หรือเครื่องประดับนำสมัยกิ๊บเก๋ๆก็ได้ แต่ไม่เอาสร้อย ทองเชยๆ เพราะเพื่อนๆไม่มีใครใส่กัน และเช่นเดียวกับ Hansika เวลานี้เด็กวัยรุ่นทั่วอินเดียต่างไม่สนใจอยากได้ทองคำ เป็นของขวัญ ในขณะที่บรรดาพ่อแม่ต่างเชื่อว่าทองนี่แหละ คือการลงทุนที่คุ้มค่าเพื่ออนาคตของลูกๆ

นอกจากเครื่องเล่นเพลงไอพอดแล้ว ของขวัญอยางอื่นที่กำลังได้รับความนิยมในปัจจุบันก็คือ สินค้าที่ตอบสนองวิถีชีวิต คนรุ่นใหม่ต่างๆ เช่น โทรศัพท์มือถือ ทีวีและรถยนต์รุ่นใหม่ๆ คุณ Saloni Nangia จากบริษัท Technopak บริษัทที่ปรึกษา ด้านการค้าและการบริโภค ให้ความเห็นว่าแนวโน้มด้านรสนิยมของคนอินเดียกำลังแปรเปลี่ยนไป

คุณ Saloni Nangia บอกว่าแม้ในความเป็นจริงนั้น ทองคำจะยังเป็นของล้ำค่าสำหรับชาวอินเดียส่วนใหญ่ แต่สินค้าสมัย ใหม่ก็กำลังดึงดูดเงินในกระเป๋าของหนุ่มสาวอินเดียมากขึ้นเรื่อยๆ ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะสินค้าสมัยใหม่เหล่านั้น มีโอกาสได้ใช้บ่อยๆกว่าโลหะล้ำค่าต่างๆนั่นเอง

ช่วงปลายปีอย่างนี้ ชาวอินเดียทั่วไปต่างเตรียมฉลองเทศกาลสำคัญต่างๆที่จะทยอยตามกันไปจนถึงสิ้นปี เรียกว่าเป็นช่วง เวลาเงินเวลาทองของผู้ผลิตของขวัญและสินค้าต่างๆ โดยบริษัท Technopak ประมาณไว้ว่ากว่าครึ่งของจำนวนสินค้าที่ ตอบสนองชีวิตสมัยใหม่จะขายได้ในช่วงนี้ อย่างไรก็ตาม ใช่ว่าทองคำจะถูกลืมให้กลายเป็นของขวัญที่สงวนไว้สำหรับผู้สูง อายุไปเสียทีเดียว เพราะรายงานบอกว่า ตามชนบทต่างๆนั้น ทองยังเป็นของขวัญสำคัญอยู่เช่นเดิม เรียกว่า ทนทานแม้ กาลเวลาจะผ่านไป

คุณ Ajay Mitra ประธานสภาทองคำโลกบอกว่า ร้านทองในเขตชนบทและในเมืองเล็กๆยังคงขายดีในช่วงเทศกาล เหมือนที่เป็นมาหลายศตวรรษ เหตุผลหนึ่งก็เพราะในพื้นที่เหล่านั้นยังไม่มีสินค้าสมัยใหม่ให้เลือกมาก อีกทั้งยังไม่มีทาง เลือกอื่นๆในการลงทุนมากนัก และแม้ความนิยมทองคำในเขตเมืองจะลดลงไปบ้าง แต่อินเดียก็ยังเป็นประเทศที่มีการ ซื้อขายทองจำนวนมากที่สุดในโลกอยู่

เวลานี้พ่อค้าอัญมณีในอินเดียกำลังพยายามทำให้กระแสตื่นทองกลับคืนมา ด้วยการออกแบบเครื่องประดับทอง แบบใหม่ๆน่ารักๆมาดึงดูดใจวัยรุ่น พ่อค้าเหล่านั้นเชื่อว่า ความนิยมทองคำล้ำค่าในอินเดียจะไม่มีวันเสื่อมสลายไป เนื่องจากพ่อแม่ชาวอินเดียยังนิยมให้ทองเป็นของขวัญวันแต่งงานของลูกๆเช่นเดิมเพื่อแสดงถึงความมั่งคั่งมั่นคงของชีวิตคู่ และไอพอดคงจะไม่สามารถทดแทนคุณค่าด้านนี้ไปได้อย่างแน่นอน แม้วิถีชิวิตสมัยใหม่จะเข้ามามีอิทธิพลต่อ วัฒนธรรมและการดำเนินชีวิตในปัจจุบัน แต่ธรรมเนียมดั้งเดิมก็เป็นสิ่งที่ควรอนุรักษ์ไว้ไม่ให้สูญหายไป

http://www.voanews.com/thai/news/a-47-2007-11-06-voa2-90637764.html?textmode=0

ลุ้นให้น้องเงินฝ่าราคา40ไปให้ได้คับบ ติดดอยมานานแว้วอ่ะ

เอาำกระทู้มาฝากครับว่างๆ ลองอ่านดู http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I10814158/I10814158.html พอดีผมชอบเข้าไปในสินธร ประจำครับเวลาว่างๆ แอบเป็นแฟนคลับคุณ everandever ด้วยเพราะคิดไปแนวทางเดียวกัน

ส่วนน้องเงินผมซื้อไปเรียบร้อยครับ เนื่องจากดูสัญญาณทางเทคนิคประกอบแล้วบ่งบอกว่า bullish sign มาแล้ว เป้าหมายที่ 45 อยู่ไม่ไกลครับ อิอิ อ้อ ขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำ้ร้านนะครับ โชคดีมากมีร้านอยู่แถวบ้านผมเลยครับ ชื่อร้าน 99Golds ครับ เป็นร้านเก่ามาก

เมื่อก่อนผ่านๆ ก็ไม่สนใจ

จนมาเจอบทความนี้กับของคุณ everandever แห่ง pantip sinthorn ก็เลยตัดสินใจซื้อครับ ก่ะเก็บยาวเลย อีกอย่างที่ทำให้ผมอยากเก็บทั้ง Gold and silver นั่นก็คือ คำพูดของหลวงตามหาบัวครับ ที่ท่านให้เราเก็บทองช่วยชาติ ตอนที่ประเทศของเราอยู่ในช่วงวิกฤต และผมอึ้งมากๆ ที่มาเจอบทเฉลยของคำพูดท่านก็เมื่อเห็นทองทะลุ 20000 เนี่ยแหล่ะ เหมือนท่านรู้ล่วงหน้าเลย ไม่ธรรมดาจริงๆ และต้องขอกราบขอบคุณท่านด้วยนะครับ

สมัยเด็กๆ ชอบเก็บเหรียญไว้มาก ไม่ค่อยได้เก็บแบงค์ เพราะไม่มีปัญญาครับ 555 แต่มันก็สอนให้รู้ถึงการเก็บออม และรู้ถึงพิษภัยของเงินเฟ้อ ซึ่งมันฆ่าเราทางอ้อมได้เลย ในยุคสมัยที่เงินเป็นพระเจ้าแบบนี้ ผมเสียมากท่ารู้งี้ ซื้อทองไว้ตั้งแต่ตอนเด็กๆ ก็ดีแล้ว อิอิ (รู้งี้ อีกแล้ว 555)

อ้อ นอกจากเก็บของมีค่าแล้ว ผมว่าสิ่งที่มีค่าอีกอย่างที่เรามองไม่เห็น และจะอยู่กับเราทั้งภพนี้และภพหน้าก็คือบุญด้วยนะครับ ว่างๆ เพื่อนมีโอกาสไปทำบุญกันบ้างนะครับ ของแบบนี้มองไม่เห็น แต่ผมเชื่อนะครับว่า ความดีจะเปลี่ยนจากร้ายเป็นดีได้ อิอิ

ปล ว่างๆ ชอบมาอ่านความเห็น ความรู้จากหลายๆท่านครับ ขอบคุณทุกท่านครับ :rolleyes: :rolleyes:

เข้าไปอ่านละ ขอบคุณมากคับ เสียดายที่กระทู้พันทิพมันตกไปเร็วมากๆ ไม่รุ้จะตามอ่านต่อยังไง ยังไงรบกวนวันหลังเอามาโพสบอกกันบ้างนะคับ