ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารและความรู้ที่ัทุกๆท่านนำมาแบ่งปันกัน นับถือจากใจ (โลกดิจิตอลหาคนที่จริงใจกันได้ยากแต่เราหาได้จากที่นี่)โดยเฉพาะคุณเน็ก คุณทำให้มุมมองของเด็กสยามในเรื่องทองเปลี่ยนไป จากที่คิดว่าเป็นแค่เครื่องประดับความจริงแล้วมันมีอะไรมากกว่านั้นและเมื่อมาถึงน้องเงินสิ่งที่คุณเน็กสื่อสารออกมาให้รู้ก็เปิดโลกในกะลาให้ได้จดีจริงๆรวมทั้งผู้รู้ท่านอื่นๆด้วย ขอบคุณจากใจจริงค่ะ!01

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ คุณเด็กสยามครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ วันนี้กราฟเงินจะลงกว่านี้และจะอยู่ประมาณเท่าไรคะ :mellow:

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ วันนี้กราฟเงินจะลงกว่านี้และจะอยู่ประมาณเท่าไรคะ :mellow:

ในระยะสั้นคงต้องมองดู ปัจจัยทางเทคนิคดีกว่าครับ (ซึ่งผมเองไม่ถนัด)

แต่ในระยะยาวแล้วมองว่า "จะขึ้นอีกเยอะ"

ภายในปีนี้มีเป้าหมายที่ 50$ ครับ :rolleyes:

ข้อมูลจาก http://silverdoctors.blogspot.com/2011/06/comex-deliverable-silver-inventories.html#more

Thursday, June 23, 2011

COMEX Deliverable Silver Inventories Make NEW All-Time Low

Several large movements in COMEX silver inventory to report for yesterday 6/22/2011.

COMEX Registered silver supplies have made a NEW all-time low, down to 27,715,558 ounces.

COMEX Silver Summary for 6/22/2011

*Brink's had a massive withdrawal of 1,426,355 ounces of silver from eligible vaults.

*Scotia Mocotta had a withdrawal of 4,920 ounces of silver from eligible vaults

*Delaware Depository had a deposit of 6,003 ounces of silver into eligible vaults

*Delaware Depository also had an adjustment of 5,245 ounces from registered into eligible vaults.

*JP Morgue still has had absolutely no inventory movement since they increased their silver holdings by 39% in 2 days during May's take-down.

*Registered silver supplies declined by 4,920 ounces to a new low of 27,715,558 ounces

*Eligible silver supplies declined by 1,420,027 ounces to 70,975,275 ounces.

*Total COMEX silver supplies declined to a new low of 98,690,833 ounces.

วันเสาร์มีร้านไหนเปิดขายเม็ดเงินบ้างคะ ร้านแม่โจ้จะมีขายแบบไปซื้อเลยได้ป่าวคะ

วันเสาร์มีร้านไหนเปิดขายเม็ดเงินบ้างคะ ร้านแม่โจ้จะมีขายแบบไปซื้อเลยได้ป่าวคะ

วันเสาร์

เล่งหงษ์ขายครึ่งวัน

99gold ขายเต็มวันครับแต่ล็อกราคาเดิมล่าสุด

น่าจะมีครับลองโทรไปติดต่อดูก่อน คุณนุ้ย คุณโจ้ ใจดีมาก ๆ คุยดีด้วย นัดไปรับของวันอาทิตย์ก็ได้ครับ

วันเสาร์

เล่งหงษ์ขายครึ่งวัน

99gold ขายเต็มวันครับแต่ล็อกราคาเดิมล่าสุด

ล็อกราคาเดิมล่าสุด หมายถึงราคาของเย็นวันศุกร์ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ผมว่ารอจองซื้อวันจันทร์น่าจะดีกว่า(คืนวันศุกร์ราคาลงมาพอควร) จองแล้วโอนเงินไปแล้วนัดรับของวันอื่น ช่วงนี้คนยังไม่ค่อยกล้าเข้าซื้อเท่าไหร่ โลหะเงินเลยหาซื้อไม่ยาก ยังไงก็ลองโทรคุยครับ

เหรียญสวยมากเห็นแล้วอยากมีสักเหรียญ ถึงมีคนขายก็คงไม่กล้าซื้อเพราะคงแพงมากและกลัวของปลอม(ดูไม่เป็น)

อยากมีครอบครองไว้เหมือนกัน แต่เสียงโดนของปลอมก็มีมากขึ้นเช่นเดียวกับ

เหรียญหนวด ร.5 ร.ศ.127 ดั่งที่เคยตัวอย่างใน วิธีตรวจสอบเหรียญ 1 บาท ร.ศ.127 ช้างสามเศียรยุค ร.5

ถ้าหาตามร้านในจัตุจักร์อาจเจอเหรียญต่างประเทศคล้ายๆเหรียญเงิน แต่เอามาทดสอบด้วยแม่เหล็กก็ดูติด

จำหน่ายราคา 50 บาท เข้าใจว่าน่าจะทำมาจาก นิเกิ้ลแท้ 100 % (เช่นเดียวกับเหรียญรู 10 สตางค์ ร.6 ในช่วงนั้นก็ทำจากนิเกิลแท้ 100% เอาแม่เหล็กดูดติด)

ก็ซื้อไว้ทำ MagNet ติดฝาตู้เย็น ดูสวยดี อาจจะซื้อมาเพิ่มชุบทองต่อ ทำMagnetฝากแจกคนอื่นได้ :lol:

แต่ถ้ารู้ว่ามาหลอกขายของปลอมมาอ้างแท้ เรียกราคาแพงๆ เป็นหมื่นๆ เป็นแสนๆ หันตรูดหนีไปดีกว่าครับ

มีคำพูดที่บอกวันมาว่า ของแท้ราคาไม่ถูก ส่วนของปลอมมันแล้วแต่จะตั้ง อาจจะตั้งแพงกว่าของจริงก็มีมาแล้วเช่นกัน

เหรียญหนวดปลอมร.5 ใน Link ที่ยกตัวอย่างไปนั้น ไปดูในเวปบางแห่งยังขาย 77,000 บาท บางที่ก็ขายเป็นแสน แต่หาlink นั้นไม่เจอแล้ว คงถูกลบไปแล้วมั้ง <_<

ดังนั้นก่อนที่จะรั่วเงินของพวกนี้ควรศึกษาให้ดีแน่แท้ก่อนตัดสินใจลงไป ถ้าจะให้ชัวร์ซื้อเหรียญจากกรมธนารักษ์ยังปลอดภัยกว่า B)

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ดังนั้นก่อนที่จะรั่วเงินของพวกนี้ควรศึกษาให้ดีแน่แท้ก่อนตัดสินใจลงไป ถ้าจะให้ชัวร์ซื้อเหรียญจากกรมธนารักษ์ยังปลอดภัยกว่า B)

ที่ผมซื้อของกรมธนารักษ์เป็นหลักก็เพราะผมดูเหรียญไม่เป็น เเต่ซื้อจากกรมธนารักษ์ยังไงก็ตรวจดูความสมบูรณ์ของเหรียญก่อนก็ดีครับ หลายวันก่อนที่ผมไปซื้อเหรียญมา เหรียญเงินองค์ราชีนี75พรรษาที่ผมซื้อมีตำหนิ บางส่วนของเหรียญไม่เงาเป็นด้านๆ ช่วงอยู่ในงานไม่ทันเห็น เสียดายมากเลย

ที่ผมซื้อของกรมธนารักษ์เป็นหลักก็เพราะผมดูเหรียญไม่เป็น เเต่ซื้อจากกรมธนารักษ์ยังไงก็ตรวจดูความสมบูรณ์ของเหรียญก่อนก็ดีครับ หลายวันก่อนที่ผมไปซื้อเหรียญมา เหรียญเงินองค์ราชีนี75พรรษาที่ผมซื้อมีตำหนิ บางส่วนของเหรียญไม่เงาเป็นด้านๆ ช่วงอยู่ในงานไม่ทันเห็น เสียดายมากเลย

เหรียญที่มีตำหนิในวันนี้อาจเป็นของที่มีค่าในอนาคตก็ได้นะครับเพราะไม่มีใครเหมือน หายากกว่าแยะ :D :D :D

ยกเลิกข้อความเดิมเปลี่ยนเป็นข้อความใหม่ครับ

ถูกแก้ไข โดย skpk

เหรียญที่มีตำหนิในวันนี้อาจเป็นของที่มีค่าในอนาคตก็ได้นะครับเพราะไม่มีใครเหมือน หายากกว่าแยะ :D :D :D

นั่นแหละ เหมือนกับแสตมป์ประหลาดๆๆนะครับ เก็บไว้สัก 5-10 ปี รับรองว่า มีราคาหลายอยู่น่า ท่านพี่ส้มโอมือครับ

ความไมสมบูรณ์ คือ ความโดดเด่นในสะสม

เพราะจะกลายเป็นของหายากไปซะแล้ว :lol:

เห็นทีต้องระบุไว้ด้วยว่า

ก่อนซื้อ กรุณาตรวจสอบของให้เรียบร้อย ก่อนรั่วเงิน

และนับเงินทอนกลับมาให้ถูกต้อง แล้วจึงหันตูดออกไป

อันนี้ต้องระวังอย่างมาก อย่าเผลอในระหว่างซื้อแล้วไม่ดู แทนที่จะได้เหรียญกษาปณ์ Silver 600-800 บาท กลับไป

พอตกเย็นกลับมาถึงบ้าน ตรวจพบอาจตกใจว่า อ้าวเหรียญนิเกิ้ลถูกๆ 20 บาทเองหรือ?

ซึ่งขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเหรียญทั้งสองประเภท(เหรียญ Silver 800บาท กับ คิวโปรนิเกิ้ล20 บาท) มันคล้ายๆกันเลย (32-35 มม.)

เจ้าหน้าที่อาจจะสายตาเบลอๆ คิดเลขช้า (โดยเฉพาะ เจ้าหน้าที่ผู้ชายหน้าดุๆ แค่นับธนบัตรทำเรื่องยุ่งยาก <_< )

ทั้งหมดนี้เป็นตัวอย่างสมมุติเฉยๆ ถ้าเป็นเรื่องจริงนี้ คนที่ซื้อไปคงขำไม่ออกเลยเชียว อีกทั้งไม่มีหลักฐานยืนยันชัดเจน ก็จบเหพอดี :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe