ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณเมียวโจ้และคุณwcg แบบว่ามือใหม่เริ่มสนใจสะสมเหรียญ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าอยากรู้ว่าเหรียญขัดเงาเป็นอย่างไรต้องมีเหรียญ UNDP หรือ WIPO สักเหรียญครับ :lol:

ผมเอาเหรียญUNDP2เหรียญ ไปตั้งในตู้โชว์ที่บ้าน ตั้ง2เหรียญจะได้โชว์เหรียญทั้ง2ด้าน ใครแวะมาที่บ้านส่วนมากจะชมเหรียญและอยากได้เป็นเจ้าของ

ตอนนี้ผมยึดเหรียญUNDPจากคุณแม่มาเก็บไว้เองแล้วครับ แบบว่าเดี๋ยวคุณแม่ใจอ่อนให้แลกไปหมด ให้เบอร์โทรกรมธนารักษ์ไว้ที่คุณแม่ถ้าใครอยากได้ก็โทรไปสอบถาม

ผมบอกคุณแม่ว่าถ้าใครไม่อยากเดินทางไปหรือไม่สะดวกเดินทาง เพื่อนผมปล่อยที่ราคา1800บาท(บวก300+) ช่วงที่ผ่านมาพื่อนผมไปรูดเหรียญทองคำที่งานมาหลายเหรียญเลยจะปล่อยเหรียญUNDPถ้าได้ราคา(เอาเงินไปจ่ายบัตรเครดิต) ส่วนผมวันอาทิตย์มีเหรียญทองคำให้ซื้อแต่วันนั้นเขาไม่ให้รูดบัตรเพราะเคลียร์ยอดเงินไม่ลงตัว วันแรกของงานไปตอนเย็นเหรียญทองคำหมดแล้ว

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

วันนี้ไปถอยเม็ดเงินเพิ่มมาที่นี่ เหลือบไปเห็นเหรียญเงิน เลยเอารูปมาลงให้ดูเหมือนกันคับ เงาสวยดี แต่ราคาก้อแพงเหมือนกัน แต่เอาน่าเผื่ออนาคตลงดอยแล้วเก็บไว้ดูเล่นๆครับ ฮ่าๆๆ

post-3423-059928700 1308645966.jpg

post-3423-016199400 1308646110.jpg

เหรียญเงินของร้านเล่งหงษ์เป็นเงิน 90% นะครับ ไม่ใช่ 99% บอกไว้ก่อนเผื่อบางคนลืมถาม

เหรียญนี้ทางร้านทำไว้เพื่อการสะสมครับ :rolleyes:

-ขอทราบราคาเหรียญของร้านเล่งหงษ์ และน้ำหนักครับ ขอบคุณครับ

-ขอทราบราคาเหรียญของร้านเล่งหงษ์ และน้ำหนักครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิด 1 เหรียญ หนัก 2 บาทครับ(30.48g)

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

TFEX เผย “ซิลเวอร์-โกลด์” ฟิวเจอร์ส เทรดช่วงกลางคืน คึกคัก มั่นใจเติบโตสูงblank.gifโดย ASTVผู้จัดการออนไลน์21 มิถุนายน 2554 14:38 น.

ตลาดอนุพันธ์เปิดซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์สวันแรก (20 มิ.ย.) มีปริมาณการซื้อขายรวม 555 สัญญา และค่ำวันเดียวกัน ได้เปิดขยายเวลาซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ในช่วงกลางคืนวันแรก มีปริมาณการซื้อขายรวม 11,332 สัญญา ประมาณสามในสี่ของการซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ระหว่างวัน เผยผู้ลงทุนให้ความสนใจ เพราะเป็นช่วงที่ตลาดโลกมีการซื้อขายคึกคักและมีความผันผวน ทำให้จัดการความเสี่ยงได้ดี อีกทั้งยังมีโอกาสสร้างกำไรได้เพิ่มขึ้น

นางเกศรา มัญชุศรี กรรมการผู้จัดการ บริษัท ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า วานนี้ (20 มิ.ย.) TFEX ได้เปิดซื้อขายสัญญาซื้อขายล่วงหน้าที่อ้างอิงกับโลหะเงินหรือ ซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส (Silver Futures) เป็นวันแรก พร้อมกับเปิดให้บริการการซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ไปถึงสี่ทุ่มครึ่ง ซึ่งได้รับการตอบรับจากผู้ลงทุนและผู้เกี่ยวข้องเป็นอย่างดี

ซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส มีปริมาณการซื้อขายตลอดวันรวม 555 สัญญา ประกอบด้วย ซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ที่ครบกำหนดอายุเดือนมิถุนายน (SVM11) 20 สัญญา เดือนสิงหาคม (SVQ11) 481 สัญญา และเดือนตุลาคม (SVV11) 54 สัญญา ส่วนการซื้อขายในช่วงกลางคืน มีปริมาณการซื้อขายรวม 11,332. สัญญา ประกอบด้วย โกลด์ฟิวเจอร์ส ขนาด 50 บาท 5,080 สัญญา โกลด์ฟิวเจอร์ส ขนาด 10 บาท 5,970 สัญญา และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส 282 สัญญา ทั้งนี้ ปริมาณการซื้อขายรวมของโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ในช่วงกลางคืน คิดเป็นร้อยละ 75.8 ของการซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ในช่วงเช้าและบ่ายของเมื่อวานนี้

“ราคาทองคำและราคาโลหะเงินในตลาดโลก มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากในช่วงกลางคืน เนื่องจากเป็นช่วงที่ตลาดสหรัฐอเมริกา ซึ่งเป็นตลาดสำคัญของโลกเปิดทำการ ทำให้เกิดทั้งโอกาสในการกำไรจากการเปลี่ยนแปลงของราคา และเกิดความเสี่ยงกับผู้ที่มีสถานะการลงทุนในฟิวเจอร์ส อีกทั้งในระยะที่ผ่านมานี้ ทองคำ และโลหะเงิน มีความผันผวนสูงขึ้น ทำให้ผู้ลงทุนมีความสนใจที่จะซื้อขายในช่วงกลางคืนมากขึ้น เพื่อที่จะปรับเปลี่ยนกลยุทธ์การลงทุนให้ทันกับสภาวะตลาดโลก ซึ่งตลาดอนุพันธ์ เชื่อมั่นว่า การเปิดซื้อขายซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส รวมถึงขยายเวลาซื้อขายในช่วงกลางคืน จะตอบสนองความต้องการของผู้ลงทุนได้อย่างดีและจะมีปริมาณธุรกิจที่เติบโตได้อีกมากในอนาคต

ในระยะแรกนี้ ผู้ลงทุนสามารถซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส และซิลเวอร์ฟิวเจอร์ส ช่วงกลางคืนผ่านสมาชิกตลาดอนุพันธ์ได้ทั้งสิ้น 33 ราย โดยผู้ลงทุนสามารถซื้อขายด้วยตนเองผ่านระบบอินเทอร์เน็ตหรือให้เจ้าหน้าที่การตลาดของบริษัทโบรกเกอร์เป็นผู้ส่งคำสั่งให้แทน ซึ่งในรายละเอียดผู้ลงทุนสามารถสอบถามได้จากโบรกเกอร์อนุพันธ์ที่ท่านใช้บริการ” นางเกศรา กล่าว

ถูกแก้ไข โดย nicole 101

ถ้าตำไม่ผิด 1 เหรียญ หนัก 2 บาทครับ(30.48g)

ขออนุญาต ตอบผ่านทั้ง2ท่านนะครับ เมื่อวานผมถามทางร้านเล่งหงษ์แล้ว เค้าบอกว่าเหรียญเงินอันนี้เป็นเหรียญเงิน 99.9%ครับ ทางพนง.หน้าร้านบางคนเข้าใจผิด เพราะตอนนั้นเค้าพึ่งทำออกมาจำหน่ายครับ เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับคุณหลงเอง เลยสบายใจได้ว่าชัวร์แน่ แล้วน้ำหนักเหรียญต่อชิ้นคือ1บาทเงินครับ (คงประมาณ15.24มั๊ง)เค้าขายผม 990บาท ครับ สามารถขายคืนได้ตามราคาขึ้นลงครับ

ก้อเลยซื้อไว้สะสมเล่นๆ สักเหรียญครับ มีใครรู้จักร้านขายเหรียญเงินสวยๆแบบนี้ ก้อบอกต่อกันได้นะครับ เผื่อจะตามไปซื้อสะสมเพิ่ม แหะแหะ

ขออนุญาต ตอบผ่านทั้ง2ท่านนะครับ เมื่อวานผมถามทางร้านเล่งหงษ์แล้ว เค้าบอกว่าเหรียญเงินอันนี้เป็นเหรียญเงิน 99.9%ครับ ทางพนง.หน้าร้านบางคนเข้าใจผิด เพราะตอนนั้นเค้าพึ่งทำออกมาจำหน่ายครับ เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับคุณหลงเอง เลยสบายใจได้ว่าชัวร์แน่ แล้วน้ำหนักเหรียญต่อชิ้นคือ1บาทเงินครับ (คงประมาณ15.24มั๊ง)เค้าขายผม 990บาท ครับ สามารถขายคืนได้ตามราคาขึ้นลงครับ

ก้อเลยซื้อไว้สะสมเล่นๆ สักเหรียญครับ มีใครรู้จักร้านขายเหรียญเงินสวยๆแบบนี้ ก้อบอกต่อกันได้นะครับ เผื่อจะตามไปซื้อสะสมเพิ่ม แหะแหะ

เหอๆๆ สรุปเรื่องเงินต้องถามคุณหลง คนเดียวล้วนๆ สินะครับ ห้ามถามพนักงานเด็จขาด ถามแล้ว 100% ได้ข้อมูลผิดหมด =_="

เจอเรื่องพนักงานหน้าร้านเล่งหงษ์มั่วข้อมูลมาตั้งแต่ มีเงินเม็ด 99 ละ ถามตอนแรกไม่มีของ ต้องถามเฮียหลงว่ามีของหรือไม่ ทั้งๆที่พนักงานหน้าร้านก็หน้าเดิมๆ ไปกี่รอบก็หน้าเดิมๆ ถามกี่ที่ก็มั่วเหมือนเดิม !37 บ่นๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเหรียญที่ถูกต้องครับ จะไปถอยมาบ้างละ....

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ราคาประมาณนี้ ผมตามเก็บเหรียญที่ระลึกและเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกที่กรมธนารักษ์ออกไปก่อนแล้วกันครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

จากรูปนี้เป็น เหรียญเงินขัดเงา (แบบเงากระจกส่องเห็นกล้องถ่าย) อย่างที่เห็นๆกันอยู่

เหรียญนี้ มีชื่อร้านการันตีได้ระดับหนึ่ง

จริงๆแล้วอยากให้ ระบุลงไปในเหรียญเลยว่า เป็น silver 99.9% ตามด้วยระบุน้ำหนัก 1 บาท

เหมือนๆกับทองคำแท่งที่เห็นกันทั่วไปมากกว่า จะลดความสับสนในการซื้อขายกันไปได้ระดับหนึ่ง :unsure:

โดยส่วนตัวก็ยังโน้มเอียงไปทางสะสมเหรียญกษาปณ์ของทางกรมธนารักษ์มากกว่า เพราะข้อมูลในตัวเหรียญยังชัดเจนกว่ากันเยอะ

ถึงแม้รายระเอียดยังไม่ได้ระบุในตัวเหรียญว่าเป็นเนื้อเงินเป็นเท่าไหร่ ก็ยังหาได้จากข้อมูลได้จากในเวปกรมฯ

ที่สำคัญ เพื่อป้องกันไม่ให้คนสะสมมือใหม่หน้าใหม่ตกเป็นเหยื่อของความไม่รู้ จากการปลอมแปลงเหรียญกษาปณ์ที่เกิดขึ้น

ทางกรมธนารักษ์จะออกใบรับรองคุณภาพกำกับไว้สำหรับเหรียญกษาปณ์ที่ระลึก ที่ผลิตหลังปี 50 เป็นต้นไป

โดยเฉพาะเหรียญทอง และsilver จะเป็นในลักษณะแบบเดียวกับ ซื้อเพชรมีใบรับรองการันตีคุณภาพนั่นเอง

เราว่าอยากให้ทางร้านนั้น น่าจะลองมาเปลี่ยนรูปแบบไปเป็นตำลึงจีน

หรือ หยวนเป่า แบบที่เน้นดูเรียบๆ ไม่มีลวดลายเยอะจนเกินงาม ดูบ้าง

ซึ่งมันจะน่าจะดึงดูดคนมาซื้อมากกว่า แต่เข้าใจว่าคงจะทำยากกว่านะครับ :lol:

จากรูปนี้เป็น เหรียญเงินขัดเงา (แบบเงากระจกส่องเห็นกล้องถ่าย) อย่างที่เห็นๆกันอยู่

เหรียญนี้ มีชื่อร้านการันตีได้ระดับหนึ่ง

จริงๆแล้วอยากให้ ระบุลงไปในเหรียญเลยว่า เป็น silver 99.9% ตามด้วยระบุน้ำหนัก 1 บาท

เหมือนๆกับทองคำแท่งที่เห็นกันทั่วไปมากกว่า จะลดความสับสนในการซื้อขายกันไปได้ระดับหนึ่ง :unsure:

โดยส่วนตัวก็ยังโน้มเอียงไปทางสะสมเหรียญกษาปณ์ของทางกรมธนารักษ์มากกว่า เพราะข้อมูลในตัวเหรียญยังชัดเจนกว่ากันเยอะ

ถึงแม้รายระเอียดยังไม่ได้ระบุในตัวเหรียญว่าเป็นเนื้อเงินเป็นเท่าไหร่ ก็ยังหาได้จากข้อมูลได้จากในเวปกรมฯ

เราว่าอยากให้ทางร้านนั้น น่าจะลองมาเปลี่ยนรูปแบบไปเป็นตำลึงจีน

หรือ หยวนเป่า แบบที่เน้นดูเรียบๆ ไม่มีลวดลายเยอะจนเกินงาม ดูบ้าง

ซึ่งมันจะน่าจะดึงดูดคนมาซื้อมากกว่า แต่เข้าใจว่าคงจะทำยากกว่านะครับ :lol:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แน่นปึ๊กจิงๆ ต้องไปลองดูที่กรมบ้างแล้ว