ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

quote name='wcg' date='10 August 2011 - 22:28' timestamp='1312990094' post='143689']

เทียบได้เห็นภาพมากเลยครับคุณ thon laugh.gif

ขอบคุณครับ คุณ wcg

ผมเองซื้อที่ 48usd คิดเป็นเงินไทย 709 บาท/บาทเงิน ขณะนี้ราคาอยู่ที่ 39.xx คิดเป็นเงินไทย 570 บาท ขาดทุนอยู่บาทละ 140 บาท (ถ้าขายทิ้งตอนนี้) กัดฟันถือต่อไปมีคุณแน็กซ์และเพื่อน ๆ คอยให้กำลังใจอยู่เสมอมา วันหนึ่งมันจะให้กำไรบาทละ 1,000 บาท แล้วค่อยกลับมาเล่าความหลังให้ฟังกัน

เวลาเราฝากเงินธนาคารเราไม่เคยรู้ว่าค่าของมันลดลงปีละเท่าไร เราไม่สนใจ จะเกิดอะไรขึ้นเราก็เฉยอยู่ได้ ไม่ทุกข์ร้อน เพราะเราเชื่อว่ามันไม่สูญหายแน่ ๆ (แต่ในอนาคตกำลังจะเปลี่ยนไปแล้ว จะไม่มีการประกันเงินฝากอีกต่อไป แบงค์ล้มก็จะไม่เหลือเหมือนกัน อิ อิ )

แต่ทำไมพอซื้อทองคำและเม็ดเงินจึงเกิดความกระวนกระวาย กระสับกระส่าย ไม่นิ่งไม่สงบเหมือนฝากธนาคาร คุณแน็กซ์บอกว่าเพราะเรายังไม่เชื่อและไม่ศรัทธาจริง ๆ ในทองคำและ silver เราจึงจ้องที่จะขายอยู่ตลอดเวลา เพื่อป้องกันตัวเองให้ปลอดภัยไว้ก่อน แล้วมันปลอดภัยจริงหรือ

วันนี้ราคาอยู่ที่ 38-39 เรากลัวเราไม่กล้าซื้อเก็บ พอวันหนึ่งราคามันเหมือนทองคำขึ้นไปที่ 60-70-100-200-500-1,000 วันนั้นเราก็จะแย่งกันเข้าไปซื้อ จะไม่รู้สึกว่ามันแพงอีกต่อไป เป็นบทเรียนที่เกิดขึ้นกับทองคำแท่งในขณะนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอรบกวนถามคุณkittyหน่อยครับระหว่าง เหรียญเงินกับเงินเม็ด

อย่างไหนน่าเก็บกว่ากัน(ถ้าจะเก็งกำไร)ตอนนี้สะสมเงินเม็ดอยู่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นด้วยครับ อยากได้ยินจากอ.next..ด้วยครับ

จะรอคร้าบบบ

หลายเดือนก่อนช่วงราคาโลหะเงินกำลังขึ้น มีเพื่อนๆบ่นว่าหาซื้อโลหะเงินยาก ประมาณว่าของหมด ตอนนี้ใครสนใจจะเก็บโลหะเงินผมว่าควรรีบ เพราะรอเวลาโลหะเงินขึ้นจริงแล้ว จะหาซื้อของได้ยาก ร้านขายโลหะเงินส่วนมากเป็นร้านเล็กๆ ช่วงคนแห่ซื้อโลหะเงินอีกครั้งเรื่องโทรสั่งคงยากมากเพราะสายคงไม่ว่างตลอด สุดท้ายเดินทางไปที่ร้านเลยดีกว่า แต่หลานร้านอยู่ในซอยเล็ก การจราจรในซอยคงวุ่นวายมากมาย

--ถ้าคุณเป็นเจ้าของโรงงานอุตสาหกรรมที่ต้องใช้โลหะเงินเป็นวัตถุดิบ คุณเห็นราคาทองคำขึ้นไปมากขนาดนี้แล้ว ถามจริงๆคุณจะยังใจเย็นไม่สั่งมาตุนจำนวนมากในโรงงานคุณหรือ สำหรับผมสั่งเต็มพิกัดแน่

--ผู้ผลิตโลหะเงินเห็นราคาทองขึ้นไปมาก เขาน่าชะลอการขายโลหะเงินลง เพราะราคาโลหะเงินในอนาคตน่าจะดีกว่านี้มาก(ผู้ผลิตโลหะมีค่าช่วงนี้คงร่ำรวยมากมาย ไม่รีบร้อนขายของพราะต้องการเงินสด)

--ผมไม่เชื่อว่าราคาโลหะเงินจะลงกว่านี้ได้มาก ถึงพวกขาใหญ่จะทุบราคาโลหะเงินในสัญญาซื้อขายล่วงหน้า เจ้าของเหมืองซึ่งตอนนี้ร่ำรวยมากจะยอมขายของจริงที่ราคาโดนกดมั้ย

--ถ้ารอสัญญาณซื้อของโลหะเงินมา จะหาซื้อของไม่ได้นะ(ตรงนี้สำคัญที่สุด)

--ไม่กลัวและไม่โลภ พิจารณาอย่างมีสติแต่ต้องรีบตัดสินใจ ห้ามทำอะไรเกินกำลังนะไม่ว่าจะเป็นของจริงหรือตลาดล่วงหน้า

ผมมีแต่แร่เงินอยู่เต็มพอร์ท ไม่มีทองอยู่เลย เห็นทองขึ้นลิ่วแต่เงินอยู่ที่เดิมแล้วรู้สึกใจไม่ดี

ได้อ่านที่คุณส้มโอมือโพสต์แล้วก็สบายใจขึ้น ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ขอรบกวนถามคุณkittyหน่อยครับระหว่าง เหรียญเงินกับเงินเม็ด

อย่างไหนน่าเก็บกว่ากัน(ถ้าจะเก็งกำไร)ตอนนี้สะสมเงินเม็ดอยู่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นด้วยครับ อยากได้ยินจากอ.next..ด้วยครับ

จะรอคร้าบบบ

ผู้รู้หลายคนในนี้ก็ถือเงินเม็ดค่ะ ส่วนเหรียญเงินก็คงมีหลายคนที่ถืออยู่

อย่างไหนน่าเก็บกว่ากัน kitty เองก็ไม่มีความรู้จริงที่จะตอบได้นะคะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ

แต่ถ้าตอบตามความชอบส่วนตัวแล้ว ชอบที่เป็นเหรียญมากกว่าค่ะ

เพราะมีมูลค่าเพิ่มด้านความสวยงาม เก็บรักษาง่ายกว่า

อีกทั้งถ้าเป็นเหรียญที่มีหน้าเหรียญต่างๆ ตามแต่จะเป็นที่นิยมและเคารพศรัทธาแล้ว

ยังมีคุณค่าทางจิตใจด้วยค่ะ

ผมเริ่มซื้อครั้งแรกที่ 688บาท แต่ไม่หมดกำลังใจครับ

ผมสะสมเรื่อยๆครับ ว่าถ้าหล่นเหลือ37 จะจัดเข้าอีกชุด

ผมเริ่มซื้อครั้งแรกที่ 688บาท แต่ไม่หมดกำลังใจครับ

ผมสะสมเรื่อยๆครับ ว่าถ้าหล่นเหลือ37 จะจัดเข้าอีกชุด

ผมเล่นเงินอย่างเดียวครับช่วงนี้แน่นิ่งได้แต่รอครับ มันเหมือนถูกเจ้ามือกดราคาไว้ไม่ให้ขึ้นหรือไม่ก็ขาใหญ่ทยอยปล่อยของตลอดเวลาหมดของหรือหยุดปล่อยคงขึ้น้าเศรษฐกิจดีขึ้นแน่นอนครับคงต้องรอๆๆทำใจครับ

เห็นคุณkittyบอกชอบเก็บเหรียญเงิน ไม่ทราบว่าได้เก็บเหรียญUNDPไว้บ้างไหมครับ ผมว่าเหรียญนั้นพอคำนวณแล้วต้นทุนต่ำสุดแล้วมั้งนะ อ้อ ส่วนตัวว่าจะไปจองเหรียญเงิน84พรรษาในหลวงไว้สักเหรียญสองเหรียญเก็บไว้เป็นที่ระลึกหน่อย (เพราะเทียบกับUNDPแล้วUNDPต้นทุนจะต่ำกว่า)

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ตอบคุณAunTonioค่ะ

เหรียญUNDPไม่ทันได้เก็บค่ะ เข้าไปดูที่เวปของกรมธนารักษ์ก็ไม่มีให้สั่งจองแล้ว

เลยสั่งแต่เหรียญเงินเฉลิมพระชนมพรรษา 5 รอบ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์

พระราชพิธีกาญจนาภิเษกพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

เหรียญรัชกาลที่ 9 สถิตในสิริราชสมบัติ เป็นสองเท่าของรัชกาลที่ 4

และเหรียญที่ระลึกพระพุทธปัญจภาคีครบชุด

ส่วนเหรียญเงิน84พรรษาในหลวงตั้งใจจะไปจองเหมือนกันค่ะ

คุณAunTonioได้สั่งจองเหรียญตามที่ถามมาบ้างหรือเปล่าคะ

kitty ตั้งใจจะไปเช่าเก็บเพิ่มค่ะ

เพราะเหรียญพระเจ้าตากที่ทำใหม่ปี2553ขึ้นไปเป็น899บาทแล้วค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kitty

ข่าวแอบดี เหมือนว่าพี่ทองเริ่มปักหัวลง ส่วนน้อง Silver ไซท์เวร์ และตอนนี้เริ่ม "เชิดหัวขึ้น" อดทนต่อไป

ถ้าทะลุ 40 เหรียญได้ก็จะเป็นรางดีมากครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ตอบคุณAunTonioค่ะ

เหรียญUNDPไม่ทันได้เก็บค่ะ เข้าไปดูที่เวปของกรมธนารักษ์ก็ไม่มีให้สั่งจองแล้ว

เลยสั่งแต่เหรียญเงินเฉลิมพระชนมพรรษา 5 รอบ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์

พระราชพิธีกาญจนาภิเษกพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

เหรียญรัชกาลที่ 9 สถิตในสิริราชสมบัติ เป็นสองเท่าของรัชกาลที่ 4

และเหรียญที่ระลึกพระพุทธปัญจภาคีครบชุด

ส่วนเหรียญเงิน84พรรษาในหลวงตั้งใจจะไปจองเหมือนกันค่ะ

คุณAunTonioได้สั่งจองเหรียญตามที่ถามมาบ้างหรือเปล่าคะ

kitty ตั้งใจจะไปเช่าเก็บเพิ่มค่ะ

เพราะเหรียญพระเจ้าตากที่ทำใหม่ปี2553ขึ้นไปเป็น899บาทแล้วค่ะ

ขอสารภาพว่ายังไม่ได้โทรไปถามรายละเอียดเลยอ่าคับ มัวแต่ยุ่งกับงาน นี่ขนาดว่าจะไปจองเหรียญในหลวง84พรรษาตั้งนานละ มารุ้ตัวอีกที เฮ้ยยย หมดเขตจอง19สิงหานี้นี่หว่าา เลยว่าจะ(อีกละ)ไปจองที่ธนาคารกรุงไทยในห้างแถวบ้านซะหน่อย เหรียญพระเจ้าตากเด๋ววันธรรมดาจะหาโอกาสโทรไปถามรายละเอียดดูครับ ขอบคุณคุณคิตตี้มากๆเลยครับ

ว่าแต่ถ้าคุณคิตตี้สนใจเหรียญUNDP ผมว่าถ้ามาซื้อที่สำนักบริหารเงินตราโดยตรงอาจจะได้ของนะครับ เพราะตอนที่ผมซื้อเหรียญWIPO ดูในเวปก็ไม่มีแล้ว แต่พอไปที่นู่นก็ยังมีเหลืออยู่ แต่ถ้ากัวเสียเที่ยวก็ลองโทรถามเจ้าหน้าที่ก่อนมมาก็ได้คับ แต่ให้ดีสุดคือบุกมาเลยครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ผู้รู้หลายคนในนี้ก็ถือเงินเม็ดค่ะ ส่วนเหรียญเงินก็คงมีหลายคนที่ถืออยู่

อย่างไหนน่าเก็บกว่ากัน kitty เองก็ไม่มีความรู้จริงที่จะตอบได้นะคะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ

แต่ถ้าตอบตามความชอบส่วนตัวแล้ว ชอบที่เป็นเหรียญมากกว่าค่ะ

เพราะมีมูลค่าเพิ่มด้านความสวยงาม เก็บรักษาง่ายกว่า

อีกทั้งถ้าเป็นเหรียญที่มีหน้าเหรียญต่างๆ ตามแต่จะเป็นที่นิยมและเคารพศรัทธาแล้ว

ยังมีคุณค่าทางจิตใจด้วยค่ะ

เหรียญเงินผมมองว่ามันเหมือนกับของสะสมมากกว่าการเกร็งกำไรนะครับ ราคาไม่ได้ขึ้นลงตามตลาดแบบตรงๆ จะมีเรื่องความพอใจกับผู้ซื้อมาเกี่ยวด้วย

ส่วนบ้านเราเงินแท่งมีปัญหาเรื่องการปลอมได้ง่ายครับ เวลาเอาไปขายเค้าจะต้องผ่า ดังนั้นการซื้อขายจะนิยมใช้เงินเม็ดมากกว่าเงินแท่ง

ส่วนที่ทำไมคนอเมริกาเค้าชอบเก็บเงินเหรียญกันก็เพราะการซื้อเงินแท่งทองแท่งที่อเมริกาทำได้ยากมากครับเพราะรัฐค่อนข้างกีดกันพอสมควร และเงินแท่งยังมีปัญหาปลอมปนด้วย แถมเวลาขายเค้ายังต้องเอากำไรไปคิดภาษีอีก =_=" เค้าเลยหนีมาเล่นเหรียญกันเพราะรัฐมองว่าเป็นแค่ของสะสม

ลุ้นครับ ขอให้ขึ้นทะลุ 40 เหรียญ ในวันจันทร์นี้ :upstrong: !_06 :upstrong:

ถูกแก้ไข โดย FOR GOLD

มาร่วมดันค่ะ ให้น้องทองพักผ่อนบ้าง มาดันน้องเงินต่อไป อิอิ

ข่าวแอบดี เหมือนว่าพี่ทองเริ่มปักหัวลง ส่วนน้อง Silver ไซท์เวร์ และตอนนี้เริ่ม "เชิดหัวขึ้น" อดทนต่อไป

ถ้าทะลุ 40 เหรียญได้ก็จะเป็นรางดีมากครับ

นั่นดิครับ ผมก็รู้สึกแปลกๆที่เห็นชัดคือเมื่อคืน บาง ชม ทองลงแท่งยาวแต่เงินกลับขึ้นแท่งยาวแทน

และมีแรงซื้อเขามาตลอดแม้ว่าทองจะลงทำ LOW ใหม่ได้แต่เงินกลับลงไม่มาก

หรือนี่จะเป็นสัญญาณว่าเริ่มมีคนหันมามองโลหะเงินกันมากขึ้้นแล้วนะ !38 !38