ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

The Biggest Factor in the Future Price of Silver

The coming silver accident

By Theodore Butler

รีบ ๆ สะสมกันนะเจ้าค่ะ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นด้วยเลยครับ ผมว่ารอบนี้จริงๆ Silver ไม่ค่อยได้รั้บผลกระทบเท่าไหร่นะครับ ยังไม่ทะลุ 37 เหรียญเลยด้วยซ้ำ ตอนนี้ก็กลับมาเหนือ 40 เหรียญได้แล้ว

ดูท่าคราวนี้เงินคราวนี้เส้นฐานจะขยับขึ้นมาอยู่ที่ 37 จริงๆแล้วสินะครับ พายุลูกนี้พัดเอาทหารกองหน้าที่พึ่งเข้าสมรภูิมิไปจำนวนนึง จะคงเหลือไว้ก็แต่ผู้ที่อดทนมั่นคงพอ

แต่ยังไงซะตอนนี้ก็คงต้องรอให้ฝุ่นจางลงซักนิดเหมือนกันนะครับตอนนี้ยังงงๆ กันอยู่เลย

แต่สุดท้ายจอกเงินจอกนี้จะเป็นรางวัลให้กับผู้ที่อดทนรอ

!gd !gd !gd

ทางร้านจะขายเป็นกิโลครับ เริ่มที่ 1 กิโล เคยถามแกตอนเฮียแกเปิดตลาดใหม่ๆ แกว่าไม่ขายเป็นครึ่งกิโลเพราะเดี๊ยวมันจะยุ่งยาก แต่ตอนนี้ก็อาจมีแล้วก็ได้ครับลองโทรถามเฮียแกได้ครับ

แต่ถ้าซื้อน้อยๆ ลองร้าน 99gold ที่เพรชบุรี 12 ก็ได้ครับ เป็นเงินไทยแต่ว่ามีแบ่งขายเป็นกรัมได้ครับเอาเท่าไหร่บอกเค้าเดี๊ยวร้านเค้าชั่งให้ใส่ถุงซิปให้ครับ

ซื้อร้านไหนก็ทำการขายให้ร้านนั้นช่ายมั้ยครับ คงจะซื้อสะสมทีละ1-2กิโลดีกว่าครับ

ซื้อบ้านมั้ย

กำลังคิดอยู่ค่ะ แต่ยังไม่มีเวลานั่งบวกลบคูณหารจริงๆจังๆซักที ไม่อยากจะเสียภาษีเลย (ดูเป็นพลเมืองยอดแย่เลยทีเดียว :ph34r: )

แล้วซื้อรถคันแรกละครับ :lol:

ซื้อไปขายดีกว่า อิอิ :P

วันสมรภูมิแดงเดือดอีกครั้ง

ราคาทองที่ต่ำกว่า 1800 ถือว่าเป็นราคาที่ดี

ส่วนเงินก็น่าจะไม่ต่ำกว่า 40

ที่เชียงใหม่ มีร้านซื้อ-ขายเงิน ที่ใหนครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

Silver! Final Warning! :rolleyes:

http://youtu.be/e68JdtAQ6Ew

ใครเก่งภาษาอังกฤษ ช่วยสรุปหน่อยได้ไหมครับในคลิปเค้าว่าไงบ้างอ่ะ

ใครเก่งภาษาอังกฤษ ช่วยสรุปหน่อยได้ไหมครับในคลิปเค้าว่าไงบ้างอ่ะ

คร่าวๆนะคะ แอบอ่านมานาน ขอทำตัวเป็นประโยชน์บ้าง

ปีที่แล้วน้องเงินของเราเริ่มกลับสู่บทบาทเงินที่แท้จริงอีกครั้ง จาก 17.76$ วิ่งขึ้นไปเกือบจะแตะ 50$ ครั้งสุดท้ายที่นายนักรบเกราะเงิน (Silver Shield: ผู้เขียน) ออกมาบอกให้ซื้อ ตอนนั้นราคาอยู่ที่ 32-33$ และราคาของเงินก็ไม่ลงไปต่ำกว่านั้นอีกเลย ตอนนี้นักรบเกราะเงินขอออกมาบอกเป็นครั้งสุดท้ายว่า "BUY SILVER"

สิ้นเดือนนี้จะเป็นจุดจบของช่วงซบเซาของเงิน (ที่มักจะบอกให้ขายตอนเดือนพฤษภาและออกจากตลาดไปซะ) แล้วเงินจะกลับมาอีกครั้ง ถ้ามันยังทำตัวเหมือนทุกๆปีที่ผ่านมา เราจะเห็น 100$ ต้นปีหน้า แต่นับรบเกราะเงินก็ไม่ค่อยเชื่อว่าจะได้เห็นราคานี้ได้ เพราะทองและเงินยังเป็นศัตรูตัวฉกาจของดอลล่าห์ Fed และ JPM ต้องต่อสู้อย่างหนักเพื่อกดราคาเงินเอาไว้

จรวดน้องเงินในฤดูกาลที่จะถึงนี้ จะมาพร้อมกับการล่มสลายของดอลล่าห์และเงินกระดาษทั่วโลก ผู้คนจะแห่กันซื้อสิ่งที่มีค่าจริงๆ และก็จะมีคนมากมายตกใจที่พบว่าเงินและทองกระดาษที่เค้าเพียรสะสมนั้นไม่มีอยู่จริง เริ่มซื้อของจริงแล้วเอามากอดไว้กับตัวซะตอนนี้ เพราะเมื่อคุณรู้จริงๆว่ามันเกิดขึ้น มันก็สายไปแล้ว แม้แต่ Steve Jobs ก็ยังโยนเงินกระดาษทิ้งไปเลย

ยาวมากค่ะ แหะๆ ขี้เกียจพิมพ์ มันจะมีเรื่องเกี่ยวกับการล่มสลายของระบบการเงินโลก การเปลี่ยนขั้วของมหาอำนาจจากตะวันตกไปตะวันออก ปริมาณเงินบนโลกที่มีอยู่น้อยนิด ฯลฯ

แต่สิ่งที่เค้าย้ำมากจริงๆ ก็คือ ให้เปลี่ยนความคิดพื้นฐานของคุณซะ การซื้อ Silver ไม่ใช่การลงทุนเพื่อให้เงินกระดาษของคุณงอกเงย แต่มันจะเป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงชีวิตคุณอย่างสิ้นเชิง (เมื่อดอลล่าห์ล้ม และเกิดวิกฤติการเงินโลก)

มาถึงตรงนี้ ถ้าใครยังไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไม แนะนำให้ไปไล่อ่านกระทู้โอกาสทอง และโอกาสเงินของคุณ Next ทั้งหมดค่ะ ไม่ต้องมานั่งแปลภาษา คุณ Next เขียนเข้าใจง่ายมาก และนั่นคือทั้งหมดที่ Clip นี้พยายามจะสื่อค่ะ Buy Physical ค่ะ

Silver Fighting!! :wub:

ซื้อร้านไหนก็ทำการขายให้ร้านนั้นช่ายมั้ยครับ คงจะซื้อสะสมทีละ1-2กิโลดีกว่าครับ

ครับ ก็ซื้อร้านไหนขายร้านนั้นจะดีที่สุดครับ เพราะไม่ต้องตรวจสอบนานและไม่โดนกดราคามาก ผมเองก็ซื้อทีน้อยแบบกองทัพมดเช่นกันครับ :lol:

อาทิตย์หน้าอาจเป็นอาทิตย์ของ ทองนะครับ เงินอาจมีย่อได้นะครับ เห็นขาใหญ่เคา L ทอง แต่ S เงินกันอยู่

ส่วนแมงเม่ารายย่อย ก็ดันกันเต็มที่ครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมอยากให้ช่วยอธิบายตัวเลขแต่ละตัวด้วยครับ พยายามดูแต่ก็ไม่เข้าใจ(ตามประสาคนหลังเขา)

อาทิตย์หน้าอาจเป็นอาทิตย์ของ ทองนะครับ เงินอาจมีย่อได้นะครับ เห็นขาใหญ่เคา L ทอง แต่ S เงินกันอยู่

ส่วนแมงเม่ารายย่อย ก็ดันกันเต็มที่ครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมอยากให้ช่วยอธิบายตัวเลขแต่ละตัวด้วยครับ พยายามดูแต่ก็ไม่เข้าใจ(ตามประสาคนหลังเขา)

เอาแบบที่ผมเข้าใจงูๆปลาๆนะครับ ผิดพลาดอย่างไร รบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยครับ

• ตารางนี้ ออกเมื่อวันที่ 26 ส.ค. เป็นตารางเพื่อการรายงานสถานะการถือสัญญา Silver Future ของข้อมูล update ถึงวันที่ 23 ส.ค.
  • Speculator = รายย่อย / ขาเล็ก / นัีกเก็งกำไร
  • Commercial = รายใหญ่ / ขาใหญ่ เป็นพวกสถาบันการเงิน หรือองค์กรที่ต้องใช้ silver จริงๆ
  • ใน row ที่คุณ leo ทำเครื่องหมายไว้ เป็น "การเปลี่ยนแปลง ของจำนวณสัญญา" ตั้งแต่การรายงานครั้งที่แล้ว
  • จะเห็นได้ว่าสำหรับ รายย่อย มีการถือ L เพิ่มประมาณ 6000 สัญญา และ S ~200 สัญญา (ส่วน spreading คืออะไร ผมไม่รู้ครับ)
  • และสำหรับรายใหญ่ มีการถือ L เพิ่มเพียง ~1600 สัญญา และ S เพิ่มถึง ~9000 สัญญา
  • เมื่อเห็นได้ว่าขาใหญ่เตรียม S ไว้เป็นจำนวณมาก หลายๆคนก็อาจจะตีความได้ว่า ขาใหญ่เขาเตรียมทุบราคาเงินอยู่ อาจจะได้เห็นราคาลง ในเร็วๆนี้ครับ

เอาแบบที่ผมเข้าใจงูๆปลาๆนะครับ ผิดพลาดอย่างไร รบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยครับ

• ตารางนี้ ออกเมื่อวันที่ 26 ส.ค. เป็นตารางเพื่อการรายงานสถานะการถือสัญญา Silver Future ของข้อมูล update ถึงวันที่ 23 ส.ค.
  • Speculator = รายย่อย / ขาเล็ก / นัีกเก็งกำไร
  • Commercial = รายใหญ่ / ขาใหญ่ เป็นพวกสถาบันการเงิน หรือองค์กรที่ต้องใช้ silver จริงๆ
  • ใน row ที่คุณ leo ทำเครื่องหมายไว้ เป็น "การเปลี่ยนแปลง ของจำนวณสัญญา" ตั้งแต่การรายงานครั้งที่แล้ว
  • จะเห็นได้ว่าสำหรับ รายย่อย มีการถือ L เพิ่มประมาณ 6000 สัญญา และ S ~200 สัญญา (ส่วน spreading คืออะไร ผมไม่รู้ครับ)
  • และสำหรับรายใหญ่ มีการถือ L เพิ่มเพียง ~1600 สัญญา และ S เพิ่มถึง ~9000 สัญญา
  • เมื่อเห็นได้ว่าขาใหญ่เตรียม S ไว้เป็นจำนวณมาก หลายๆคนก็อาจจะตีความได้ว่า ขาใหญ่เขาเตรียมทุบราคาเงินอยู่ อาจจะได้เห็นราคาลง ในเร็วๆนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณ คุณ Wcg ครับ ที่ช่วยมาอธิบายความให้คนรู้น้อยพอเข้าใจได้บ้าง