ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

โพสต์ วันนี้, 08:16 AM

จาก 21 May 2011 - 07:54:

สวัสดีค่ะคุณส้มโอมือ "ตู่"ขออนุญาติแนะนำตัวนะคะ รู้จักคุณฯที่งานคุณเสมค่ะ(หลังจากที่แอบอ่านข่าวหลากหลายที่คุณฯ ขยันโพสต์ให้เพื่อนสมาชิกได้รับข่าวสาร) พอดีตู่สนใจลงทุนในพวกน้ำมันแล้วก็พวกกองทุนLTF/RMFแต่ไม่ค่อยมีความรู้ความชำนาญ จึงใคร่ขอคำแนะนำจากคุณส้มโอมือหากไม่รบกวนเกืนไปและยินดีแบ่งปันรบกวนติดต่อกลับทางe-mailนะคะ ที่ xxxxxx จะได้ไม่รบกวนพื้นที่ในกระทู้ ตู่จะรอคำตอบนะคะ /ขอบคุณค่ะ

มีเพื่อนส่งPMมาถาม ผมมองว่าคำถามนี้น่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนหลายๆคน เลยขอตอบในกระทู้น้องเสมนะครับ การตอบคำถามแนวนี้หลายคนได้ประโยชน์ครับ อีกอย่างจะมีท่านอื่นมาเสริมมุมมองหรือเสริมเนื้อหาต่างๆให้สมบูรณ์มากขึ้นครับ

อดีตผมเคยลงทุนทั้งกองทุนทองและกองทุนน้ำมัน สุดท้ายเลิกเล่นกองทุนน้ำมันถาวรแล้วครับ การคิดหน่วยลงทุนน้ำมันสุดท้ายคนลงทุนระยะยาวมีโอกาสขาดทุนสูงมากครับ(กองทุนทองคำไม่เป็นแบบนั้น กองทุนทองคำผลตอบแทนไม่ต่างจากการซื้อทองแท่ง แต่จะดีกว่าเพราะไม่มีราคากั๊ก บางกองยังมีประกันอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินด้วย) เช่นกองทุนน้ำมันของทิสโก้ตอนนี้ราคาNAV10.5858 เทียบกับราคาเปิดกองทุน+ค่าธรรมเนียมตอนซื้อ 10.10 ซื้อแต่เริ่มก่อตั้งแล้วขายที่ราคานี้กำไรยังไม่ถึง5%เลย ถ้าจำไม่ผิดช่วงที่ขายกองนี้ครั้งแรกราคาน้ำมันยังไม่ถึง60บาทเลยครับ ตอนนี้น้ำมันประมาณ99เหรียญกำไรไม่ถึง5% ถ้าน้ำมันราคาลงเหลือ85ขาดทุนแล้วครับ

กองทุนน้ำมันเล่นแบบเข้าออกเร็วและต้องดูราคากองหลักที่เขาไปซื้อด้วย ไม่แม่นข้อมูลและไม่ได้เล่นสั้นอย่าลงกองน้ำมันเลยครับ

กองทองคำแต่ก่อนชอบมากครับ แต่ช่วงหลังเปลี่ยนมาถือของจริงหมดแล้ว(ช่วงนี้หันมาถือโลหะเงินแทนทอง) ส่วนตัวเชื่อว่าสถานการณ์เศรษฐกิจโลกใกล้เกิดภาวะวิกฤตครั้งใหญ่มากกกกกก การลงทุนในต่างประเทศผ่านกองทุน ถ้าสถานบันที่เกี่ยวข้องกับการลงทุนในต่างประเทศล้มกันมากมาย กังวลว่ามีโอกาสไม่ได้เงินลงทุนคืนครับ ส่วนตัวผมกองที่ไปลงทุนในต่างประเทศเหลือRMFทองคำเท่านั้น แต่ตามดูสถานการณ์ด้วยความระวังและกังวล ได้กลิ่นไม่ดีจะรีบหนีมาRMFที่ลงทุนในเมืองไทยครับ(ห่วงเหมือนกันว่าจะหนีทันมั้ย) โยกมาแล้วไม่ลงRMFหุ้นก็RMFพันธบัตรก็ยังห่วงอยู่ดี

ที่ผ่านมาเคยลงLTF/RMF(LTFปีพ.ศ.ที่ขาย-ปีที่ซื้อ+1ถ้ามากกว่าหรือเท่ากับ5ถึงขายได้) ช่วงหลังเหลือRMF ปีนี้ตัดสินใจไม่ลงทุนทั้ง2ตัวครับ ห่วงสถานการณ์เศรษฐกิจโลก ส่วนตัวมองว่าDJใกล้จะตกหนักแล้วอาจลงไปต่ำสุดถึง3500จุด ปีนี้เลยไม่กล้าลงLTF ตอนนี้หุ้นไทยยังน่าสนใจมากแต่ลงทุนครบ5ปีพ.ศ.กลัวเกิดการปรับฐานใหญ่ก่อนครบครับ

RMFต้องถือถึงอายุ55 RMFที่ลงทุนในไทยไม่ถือกองหุ้นก็ต้องถือRMFกองพันธบัตรเท่านั้นไม่มีทางเลือกอื่น เมื่อวิกฤตระบบเงินตรากระดาษระเบิดขึ้นใครถือพันธบัตรก็ด้อยค่าตามอย่างมาก ระบบเงินกระดาษล่มใครถือสินทรัพย์จริงเท่านั้นที่จะรอด(เช่นทองคำ โลหะเงิน ที่ดินเป็นต้น)

ส่วนตัวมองว่าช่วงนี้เอาเงินที่จะไปซื้อLTF/RMF ไปลงทุนกับโลหะเงินหรือทองคำดีกว่ารอสถานการณ์ระเบิดมีความชัดเจนแล้วแล้วค่อยดูใหม่ว่าอะไรน่าสนใจ

เอาความเห็นเก่าผมมาลงอีกครั้งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรียนถามคุณ Zagio ครับ ช่วงสัปดา์ห์ที่่ผ่านมา commercial long ทอง แต่ short เงิน อ่ะครับ แล้วงี้ โลหะเงิน จะวิ่งได้หรอ ครับผม แทบจะถอดใจแล้วครับ ตอนนีี้ เฮ้อ !!!

งานหลักของเค้าคือ short เงินครับ ถ้าดูภาพรวม จำนวนสัญญาก็ลดมามาก จาก 150000 หรือแค่ประมาณ 120000 แสดงว่าพวกเค้าเริ่มไม่ไหวแล้ว

ถ้าเป็น physical เงิน อย่าไปดูราคา หรือดูตัวเลขมาก จะปวดหัวเปล่า ๆ

คิดซะว่าทำประกันชีวิตครับ อย่ามาดูราคารายวันครับ อย่าถอดใจครับ ถือต่อไป

ให้ถืออีกสัก 1-3 ปี รับรองเห็นผล ดีกว่าฝากธนาคารหรือซื้อพันธบัตร หรือ สลากออมสิน หรือประกันออมทรัพย์แน่นอน

อย่าไงแนวโน้มเศรษฐกิจโลกก็คงแก้ปัญหาโดยการพิมพ์เงิน

ปล. ตอนนี้ทุกคนกำลังห่วงเรื่องขึ้น margin จริง ๆ แล้วก็เป็นดาบสองคม ถ้าคนคิดว่าวางเงินมากเกิน

แล้วไปซื้อของจริงดีกว่า ก็เรียบร้อยเหมือนกันครับ

ถูกแก้ไข โดย zagio

ถ้าเป็น physical เงิน อย่าไปดูราคา หรือดูตัวเลขมาก จะปวดหัวเปล่า ๆ

คิดซะว่าทำประกันชีวิตครับ อย่ามาดูราคารายวันครับ

ให้ถืออีกสัก 1-3 ปี รับรองเห็นผล

อย่าไงแนวโน้มเศรษฐกิจโลกก็คงแก้ปัญหาโดยการพิมพ์เงินแน่นอน

เห็นด้วยครับ แต่การลงทุนใดๆก็ตาม ไม่ควรลงทุนเกินตัวนะครับ

กล่าวคือ เงินสำรองฉุกเฉินระยะสั้น ไ้ม่ควรนำมาลงทุน แม้ว่าจะเป็น

"ของตาย" ที่ยังไงก็ขึ้นเช่นทองคำ เพราะเวลาฉุกเฉิน หรือเวลาโดนขาใหญ่ทุบ

แล้วโดนบังคับขายนี่ไม่สนุกเลยครับ

มาวิ่งรอราคาขึ้นพรุ่งนี้ต่อ พรุ่งนี้ตอนกลางวันคงไม่เข้าเวบละครับ

เวบจะได้ไม่ทำงานหนัก เดี๋ยวดึกๆเข้าอีกที

เดี๋ยวกันไว้หนึ่งแปลง ปลูกส้มโอมือครับ

(ไม่เคยรู้จักว่า "ส้มโอมือ" คืออะไรเลย นอกจากว่าเป็นสมาชิก Thaigoldrolleyes.gif

ลองหาดูแล้ว หน้าตาแปลกดี ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ https://secure.wikimedia.org/wikipedia/commons/wiki/Category:Buddha%27s_hand )

เพิ่งจะรู้เหมือนกันค่ะว่ามีต้นไม้ที่ชื่อ"ส้มโอมือ"ด้วย(คิดว่าเป็นชื่อยาดมและสมาชิกไทยโกล์ดผู้มีน้ำจิตน้ำใจมมากมายยยย) สนใจค่ะ! และขอบคุณคุุณwcg ด้วยนะคะที่หารูปมาให้ดู(อยากเห็นต้นด้วยค่ะว่าเป็นอย่างไร) หาพันธุ์ยากไหมค่ะ หาได้ที่ไหนช่วยแนะนำด้วยค่ะ จะได้หามาปลูกบ้าง

หลักก็คือ

ให้ทำงานหา money

ใช้จ่ายพอสมควร

ที่เหลือ ๆ ก็เก็บเป็นเงินและทอง

ถูกแก้ไข โดย zagio

เอาความเห็นเก่าผมมาลงอีกครั้งครับ

ไม่อยากจะลง LTF/RMF เหมือนกันค่ะ แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะไปลดภาษีทางไหนดี

คุณส้มโอมือ พอมีไอเดียมั๊ยคะ

อาทิตย์หน้าอาจเป็นอาทิตย์ของ ทองนะครับ เงินอาจมีย่อได้นะครับ เห็นขาใหญ่เคา L ทอง แต่ S เงินกันอยู่

ส่วนแมงเม่ารายย่อย ก็ดันกันเต็มที่ครับ

เป็นกำลังใจให้น้องเงินและน้องพลัฟด้วยจิงๆคับ ดูท่าทางจะรักน้องเงินอย่างแรง อิอิ

ส่วนตัวผมเองก็ดอย47$เหมือนกัน ทำใจร่มๆไว้อยุ่ ปัจจัยพื้นฐานยังอยู่ครบ โลหะเงินผมก็ยังต้องอยู่ครบเหมือนกันคร้าบบบ

ไม่อยากจะลง LTF/RMF เหมือนกันค่ะ แต่ก็คิดไม่ออกว่าจะไปลดภาษีทางไหนดี

คุณส้มโอมือ พอมีไอเดียมั๊ยคะ

ซื้อบ้านมั้ย

ซื้อบ้านมั้ย

แล้วซื้อรถคันแรกละครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณครับ คุณส้มโอมือ คุณ WCG คุณ MOR LEK คุณ zagio คุณ leo_attack และทุก ๆ คนที่ไม่ได้เอ่ยนาม

บ้านนี้ช่างอบอุ่น แม้จะไม่เคยเห็นหน้ากัน แต่ทุกคนคอยช่วยกันให้กำลังใจ ให้คำแนะนำ ข้อมูล ความรู้ ทำให้ไม่รู้สึกโดดเดี่ยวแม้จะอยู่บนดอยสูงแค่ไหนก็ตาม สู้ ๆ กันต่อไปครับ