ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

การลงทุนใดๆ เน้นใดๆ เลยนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ gold หรือ silver

แต่เป็นการลงทุนใดๆ สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งที่ต้องคำนึงถึง

คือ ความสุขในการลงทุนครับ

อย่างตอนที่ผมลงทุนในหุ้น บางครั้งก็ซื้อของแพง หลายครั้งก็ขายหมู

แล้วความสุขอยู่ตรงไหน

ความสุขอยู่ตรงที่ การซื้อ การขายนั้นอยู่บนพื้นฐานอะไร ความเชื่อ อะไร

เช่น เราตั้งสัญญาณซื้อ ไว้ ถึงเวลาก็ต้องซื้อครับ

ถึงซื้อแล้วลงก็ต้องซื้อ เพราะจริงๆเราก็ไม่รู้จริงๆหรอกครับว่าซื้อแล้วมันจะขึ้นแน่ๆ

(ถ้า "รู้" ขนาดนั้น ก็ไปเล่นหวยดีกว่าครับ รวยเร็วกว่าเยอะ)

อย่าง ครั้งล่าสุด ซื้อ ADVANC 80 บาท พอถึง 100 เป็นแนวต้าน ก็ขายครับ

แล้วมันก็ลง แต่จังหวะ 88 ไม่ซื้อจะรอ 86 รอๆแล้วไม่ได้

พอได้กลิ่นวิกฤตสหรัฐ ก็ล้างพอร์ต หมด ไม่ได้รอซื้ออีกเลย

(ไฮ แอดวานซ์คือ 240 ตอนนี้ ประมาณ 190 กว่า)

แอนวานซ์ไม่ถือ มาถือ เงินเม็ดที่โลละเกือบ 40000 แทน

ขาดทุนทั้งไปและกลับ

แต่ผมไม่มีความทุกข์นะ เพราะผมยังเชื่อว่า วิกฤต ยังอยู่

ไม่ได้หายไปง่ายขนาดนั้น

ความสุขคือ ผมรู้ตัวผมดีว่า ต่อให้ถือหุ้นอยู่จริง ก็ถือไม่ถึงไฮ

เพราะผมไม่เคยคิดว่ามันจะไปได้ไกลขนาดนี้

120 ก็น่าจะขายไปหมดแล้ว หรือ โชคดีก็ได้ไม่เกิน 150 บาท

200 หรือ 240 จึงไม่ใช่สิ่งที่ผมจะได้แน่ๆ

ดังนั้นผมจึงยังถือ Silver และ Gold อยู่ ด้วยความเชื่อ

ในสิ่งที่ได้ผ่านการวิเคราะห์เองทั้งหมดแล้ว

แต่ก็ยังคงติดตามข่าวอยู่ ถ้า มีเหตุให้เชื่อได้ว่าที่คิดไว้ วิเคราะห์ไว้ ผิด จริงๆ

(เช่น วิกฤตสหรัฐสิ้นสุดลงแล้ว เศรษฐกิจกลายเป็นขาขึ้นแล้ว เป็นต้น)

ก็พร้อมจะเปลี่ยนแนวทาง จะขายตัดขาดทุน

หรือจะเปลี่ยนไปถืออย่างอื่นแทนก็ค่อยว่ากันอีกที

คือ ผมถือคติ อย่างหนึ่ง ว่า เวลาซื้อ ไม่ว่าจะซื้อหุ้น ซื้อทอง

ผมจะดูว่า เหตุของการซื้อ คือ อะไร

เช่น ซื้อ เพราะข่าว ซื้อเพราะปันผล

ถ้ารู้เหตุแล้ว เวลาขายก็จะดูว่า เหตุที่เราซื้อนั้น หมดไปหรือยัง

ถ้ายัง ก็ยังไม่ขายครับ

แต่ถ้าหมดเหตุแล้ว ก็ต้องขายครับ

เช่น ถ้าซื้อเพราะปันผล หมายถึง ถ้ายังปันผลดี ในอัตราเดิม ผมก็ถือไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าเปลี่ยนนโยบายปันผล ปันผลลดลงอย่างมีนัยะสำคัญ

และดูแล้ว ต่อไปก็จะไม่ได้ปันผลในอัตราเดิม

แบบนี้ก็ขายครับ

ถ้าซื้อเพราะเชื่อเรื่อง วิกฤต ถ้าวิกฤตยังอยู่ ก็ยังต้องถืออยู่ครับ

นอกจากวิกฤตจะหายไปแล้ว แบบนี้ก็ต้องขาย

หรือถ้าผมซื้อเพราะ QE3 พอ QE3 ออกมาจริงๆแล้ว

ไม่ว่าราคาจะขึ้นหรือลง กำไรหรือขาดทุน ถ้าจบเรื่อง QE3 แล้วก็ต้องขายครับ

เพราะถ้าเราซื้อเพราะเรื่องนี้ จบเรื่องแล้ว ก็ไม่มีเหตุให้ต้องถือ แล้ว

ถ้าขาดทุนเพราะเก็งผิด ก็ต้องยอมรับ ครับ

(การขายตัดขาดทุน คือการยอมรับความผิดพลาดที่ทำยากที่สุด แต่ต้องทำ)

ผมว่า คุณเม่า น่าเห็นใจ ตรงที่ การลงทุนใน Silver ครั้งนี้

มีแต่โอกาสขาดทุน ไม่มีโอกาสกำไร

โดยจะ ขาดทุนเมื่อ ทนถือ ไม่ได้ ตัดใจขาย Cut loss

ไม่มีโอกาสกำไร เพราะ ราคาเท่าทุนเมื่อไหร่ จะขายทันที

(ซึ่งต่อให้ราคาหลังจากนั้น จะไปโลละแสน โลละล้าน

ก็จะไม่มีกำไรเลย แม้แต่บาทเดียว)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่า จะไม่โพสแล้วนา

ผมก็เคยมีอยู่มากกว่าทองซะอีก แต่ผมไม่เห็นเครียดเลยแฮะ (อาจจะประสาทกว่าคนอื่นมั้ง)

เพราะผมยิ่งเห็นสถานการณ์แล้วยิ่งมั่นใจมากว่า สิ่งที่คุณเน็กซ์ และคนอื่่นๆ ทั้งไทย เทศ มองพื้นฐานของทองนั้นถูกต้อง

ผมยังรู้สึกนับถือพวกเขามากขึ้นเรื่อยๆ เพราะผมเพิ่งมองภาพรวมได้ออกเมื่อไม่นานมานี้ด้วยตัวเอง แต่พวกเขามองไว้นานแล้ว

ความเห็นด้านอื่นคงไม่พูดถึงล่ะครับเดี๋ยวจะยิ่งหาว่าเป็นสาวก (เอ แต่ยอมนะเป็นสาวกคนเก่งๆอ่ะ)

แต่เห็นข้อความนี้ ยิ่งอยากบอกให้ทำบุญทำทาน เยอะๆนะครับ เพราะสิ่งที่เป็นอยู่สะท้อนอะไรบางอย่าง ด้วยความหวังดีเหมือนเคย

ปล. วันนี้วันพระครับ ทำจิตใจให้บริสุทธิ์กันเถอะครับ

คนใกล้ตัวเราชอบแข่งเอาหน้าเอาตากันค่ะ

และชอบทับถมคนที่แย่หรือด้อยกว่า เครียดค่ะ

ถูกแก้ไข โดย milo

ขอบคุณ..สำหรับข้อมูล...ขอร่วมเป็นกำลังใจทุกท่านนะครับ....(เม็ดเงินเก่ายังอยู่...แต่หักใจซื้อเพิ่มยังไม่ได้....แต่แวะไปเก็บเศษทองแทน ) :uu

ขอบคุณครับ คุณ siamsilver ให้แง่คิดมุมมองที่ดีมาก ๆ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ติดดอยอยู่สูงสุด ไม่โทษใคร เพราะตัวเราเองที่ห่วงเรื่องความปลอดภัย คอยเฝ้าดูราคามันขึ้นไปเรื่อย ๆ คุณแน็กซ์เขียนบทความตั้งแต่ราคายังไม่ถึง 30 เราก็คิดว่าจริงมั้ย เชื่อได้มั้ย ไม่ตัดสินใจซื้อ พอราคามันไปถึง 50 ชักอยากจะซื้อมาก จำได้วันนั้นมันลงมาที่ 48 ก็คว้าหมั๊บทันที แล้วก็ฝันว่าเราจะรวยแล้ว แต่หารู้ไม่ นั่นมันกำลังกลับลำเป็นขาลงแล้ว นี่จึงเป็นบทเรียนที่เราต้องจ่ายค่าเรียนเอง แต่ไม่ทุกข์เพราะเชื่อมั่นในพื้นฐานของมัน

ชอบมุมมองที่คุณเกี้ยมอี๋มองโลหะมีค่า เป็น พันธบัตรครับ

ส่วนตัวมองว่า พันธบัตรของรัฐบาลโลหะมีค่า นี่เป็นพันธบัตรที่เจ๋งที่สุดในโลกครับ

เพราะต่อให้รัฐบาลรีดภาษีประชาชน มา จ่ายดอก จ่ายต้น ให้กับคนถือพันธบัตรไม่ได้ (ยังไงรัฐ "โลหะมีค่า" ก็จ่ายไม่ได้อยู่แล้ว)

หรือต่อให้รัฐบาลล่มสลายไป พันธบัตรชุดนี้ ก็ยังมีคุณค่าโดยตัวมันเอง ไม่ต้องพึ่งการรีดไถแรงงานจากคนอื่น และการรับรองจากรัฐบาลผู้ออกพันธบัตร

ส่วนเรื่องคนอื่นเย้ยหยันนี่ ไม่มีใครเย้ยหยันเราได้ นอกจากเราเย้ยหยันตัวเอง

ใครเขาลงทุนได้ผลตอบแทนดี ก็ต้องยินดีกับเขาครับ

ส่วนโลหะมีค่ามองเรื่องผลตอบแทนให้ชื่นใจ หรือหดหู่ใจก็เรื่องหนึ่ง

แต่ส่วนตัว พยายามมองว่าเป็นการออมทรัพย์ที่แท้จริง (ไม่ใช่การลงทุน) ครับ

สู้ๆ ค่ะ เจ้ก็ติด มาตั้ง 2 ปีแล้วค่ะยังพือยู่ ไม่เครียดค่ะคิดว่าซื้อพันธบัตร รัฐบาล แต่ประเทศไหนไม่รู้

คนใก้ลตัวเย้ยหยันนี่เจ็บแสบค่ะ เจ้ก็โดน อย่าไปฟังค่ะถือว่าเป็นลมผ่านหู

ถูกแก้ไข โดย wcg

มีอยู่200กิโล(เป็นเงินกระดาษ7ล้าน)แล้วค่ะ(เชื่อว่าเยอะไม่แพ้คนอื่น)ซื้ออีกคงไม่มีเงินกินข้าวละค่ะ

และเป็นสิ่งที่เกลียดที่สุดที่เคยซื้อมาจะรอให้ถึงทุนแล้วขายทิ้งไม่ถึงสักที

ตอนนี้ไม่คิดว่าเงินสกุลดอลล่าจะด้อยค่าลงเรื่อยๆ

แบบที่หลายคนพูดกันแล้วค่ะ(ตอนนี้คนที่ปลุกปั้นกระทู้ให้คนอื่นmania

ไม่รู้หายไปไหนแล้วหรือได้ผลตามที่ตัวเองต้องการแล้วเลยหายไปเลย

ไม่มาปลุกปั่นยกเมฆแทบทุกวันเหมือนแต่ก่อนเหลือแต่เหยื่อมาคอยปลอบใจกันเอง)

เวลาได้ทำให้เห็นแล้วว่าทั้งQE3ทั้งพายุที่ถล่มอย่างหนักจนทำให้ตลาดหุ้นดาวโจน

ต้องปิดไม่ได้สั่นคลอนความมั่นคงของค่าเงินอันยิ่งใหญ่อันดับ1

ของโลกนี้และอีก3โลกได้เลยแม้แต่น้อยแถมยังแข็งค่าสวนกระแส

ให้สาวกที่คิดว่าระบบเงินกระดาษจะล่มสลายได้เห็น

เสียใจค่ะที่ตัวเองปล่อยให้ความโลภบังตาเห็นดีเห็นงาม

กับความคิดไม่เข้าท่านี้มาครอบงำให้กลายเป็นสาวกพิเรนไปด้วย

หมดเวรหมดกรรมครั้งนี้ไม่เอาอีกแล้วค่ะโดนคนรอบข้างด่าจนมึน

เพื่อนที่เคยเล่นทองก็เป็นเหยื่อQE3เห็นประกาศออกมาไปเข้าแถวซื้อ

ที่ฮั่วซีคอนตอนนี้พูดไม่ออกละแถมไปเดินซีคอนผ่านร้่านทองเงียบเลย

ไม่มีคนมาต่อแถวซื้อเหมือนตอนออกQE3ถามใครก็บอกแต่ยังลงได้อีก

อ่านข้อความนี้แล้วสาวกผู้ภักดีหรือหน้าม้าเชียรลูกค้าทั้งหลายจะด่าก็ตามสบายเลยนะค่ะ

เพราะโดนทั้งคนใกล้ตัวและคนอื่นที่รู้ด่ามาเยอะจนชาแล้วค่ะ

ส่วนถ้าทำให้เพื่อนนักลงทุนที่ซื้อเก็บไว้ต้องขุ่นข้องหมองใจก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

ขายได้เมื่อไรจะเอาเงินไปรักษาตัวแล้วค่ะคนใกล้ตัวช่วงหลังเริ่มว่าเป็นโรคจิตโรคประสาทละค่ะ

:065

เขาแค่เอาข้อมูลมาให้เราอ่าน เราจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เป็นสิ่งที่เราคิดเอง

ไม่มีใครเป็นสาวกอะไรหรอกครับ สติสตางค์ก็อยู่กับเราเอง ตัดสินใจลงทุนเอง

กำไรก็ได้เอง ขาดทุนก็ต้องเสียเอง อย่าเห็นแก่ได้อย่างเดียว ไม่มีใครเป็นเหยื่อกันหรอก

ยิ่งมีเงินอยู่ 200 โล ก็ถือว่ารวยแล้ว

คนส่วนมากมีเงินเก็บยังไม่ถึง 1 แสนบาท เลย

++++++++++++++++++++++++++++++

ถือว่าเป็นละครในชีวิตละกันครบ มีทุกข์ มีสุข

ตัวละครแต่ล่ะตัวดีๆ ทั้งนั้น

;)

SI น่าจะหา major wave 2 เจอเเล้ว เป้าหมายเเรก คือ $40 ในการขึ้น major wave 3

วัน วันเสาร์ เวลา 18:07 น.

เวลา ราคาทะลุผ่านchannelแล้ว ส่วนมากจะยังไม่ไปทันที จะกลับมาที่channelบนที่จะเปลี่ยนจากต้านเป็นรับก่อน ก็คงต้องดูต่อไปว่าจะไปไงต่อ ดูที่http://us.ishares.com/product_info/fund/downloads/SLV.htm กดที่Historical Data จะเห็นว่าปริมาณถือโลหะเงินสูงสุดระยะสั้นที่ผ่านมาคือถือ10046.12ตันเมื่อ วันที่27/9/2555 ราคาที่33.56เหรียญ เริ่มกลับมาซื้อเพิ่ม18/10/2555 ตอนนี้ราคา32.37เหรียญแต่ยอดถือครองโลหะเงินเป็น 10075.52ตันแล้ว

ใครว่างๆ แนะนำ เวบนี้ครับ

http://screwtapefile...s-database.html

เลื่อนลงมาหน่อย จะมี "เอส แอล วี ดาตาเบส"

เจ้าของบล็อกเขาเอาข้อมูลเงินแท่ง (ที่สารพัดกองทุนเขาเปิดเผยต่อสาธารณะเพื่อสร้างความมั่นใจให้กับคนถือเงินกระดาษ/ทองกระดาษ)

มาวิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงเงินแท่ง ทั้งในกองเดียวกัน และ แบบข้ามกอง / ข้ามทวีป

เขาพบว่ามีเหตุการที่น่าสนใจหลายๆอย่าง เช่น เงินแท่งที่กระโดดข้ามทวีปได้ (ทุนบางทุน เก็บทองคำไว้หลายที่),

และเงินแท่งที่กระโดดข้ามกองได้ (อยู่ในตู้นิรภัยเดียวกัน แต่กระโดดข้ามกองทุน) เป็นต้น

ไม่รู้ว่าบังเอิญหรือเปล่า หลังจากที่เจ้าของบล็อกเขาเริ่มเอาข้อมูลมาวิเคราะห์

"โกล์ด มันนี่" ของ เจมส์ เทิร์ก ก็หยุดเปิดเผยข้อมูลของของในคลังทันที

(ต้องเป็นสมาชิกถึงจะเปิดดูได้เท่านั้น) อาจจะเป็นความบังเอิญ หรือความจงใจ คงไม่มีใครบอกได้ นอกจาก เจมส์ เทิร์ก

ที่มา http://screwtapefile...s-database.html

ถูกแก้ไข โดย wcg

--เนท มีประโยชน์ แต่ข้อมูลทุกอย่างจากในเวปอย่ารีบด่วนเชื่อ ข้อมูลที่ โพสทั้งหมดไม่ว่าจากใคร อาจมีเบื้องหลังแอบแฝง ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลจากกูรู ข้อมูลจากเพื่อนร่วม เวปรวมทั้งข้อมูลจากผม(ผมก็อาจมีวัตถุประสงค์แอบแฝง หรือจากผู้ขาดทุนจาก การลงทุน ถ้าข้อมูลที่เขาให้ขัดแย้งอาจเป็นข้อมูลเท็จหรือความจำเขา สั้นจนให้ข้อมูล ผิด คนที่เรารู้จักคุ้นเคยบางที่ยังหลอกกันได้เลยครับ เพราะฉะนั้นอย่า ด่วนเชื่อทุกข้อมูล

--ข้อมูล ของคุณเม่าน้อยผิดพลาดเยอะใน เรื่องของโลหะเงิน จนผมไม่แน่ใจว่าคุณเม่าน้อยลงทุนในโลหะเงินจริงมั้ย หรือมีวัตถุประสงค์แอบแฝง ถ้าคุณเม่าน้อยขาดทุนในโลหะเงินจริงผมขออภัย ด้วยนะครับ แต่เพราะข้อมูลคุณเม่าน้อยคลาดเคลื่อนจากความจริงมาก ไม่เหมือนคนที่ลงทุนในโลหะเงินจริงเลย

โพสต์ 20 ธันวาคม 2011 - 16:27

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน เม่าน้อยหายไปนานเลย ฝันสลายนะค่ะถือมาข้ามปี

ทุนโล35000ช่วงขึ้นไปโล40000ไม่ขาย กลับลงไปโล25000 โอ้ยจะเป็นลม

คือมีญาติกันรู้ว่าเม่าน้อยซื้อเม็ดเงินเก็บไว้เยอะเลยมาเตือนว่า

ระวังนะโอกาสจะขึ้นสูงยาก ความต้องการน้อยไม่เป็นที่นิยมเศรษฐกิจก็ไม่ดี

ท่าเธอคงต้องเก็บไว้จนลูกโตเลยมั้งกว่าจะได้ขาย :_cd

กรี้ดสสสส(เม่าน้อยยังไม่ได้แต่งงานเลยอะค่ะยังไม่รู้เมื่อไรจะได้แต่งด้วยยังไม่มีวี้แวว :033 )

ถ้าต้องรอขนาดนั้นหนูคงรอไม่ไหวอะค่ะจะทำไงดีค่ะ

ซื้อไว้เยอะเหมือนกันค่ะ200โลค่ะ :034 :_09 จริงๆค่ะไม่ได้ล้อเล่นเฉลยทุนโลละ35000ค่ะ :_02

โพสต์ 20 ธันวาคม 2011 - 22:03

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจจากพี่ๆทุกท่าน

คือตอนที่silverขึ้นไปโลละห้าหมื่นตอนนั้นยังไม่รู้จักเม็ดเงินเลยค่ะ

ลงทุนแต่ทองอย่างเดียวมาตลอดซื้อขายประมาณปีละ1-3รอบทุกปี

ซื้อขายอาจไม่ค่อยถูกจังหวะบ้างแต่ก็ลงทุนซื้อขายสม่ำเสมอมาประมาณ10ปีค่ะ

และตอนที่silverขึ้นไปถึงโลละห้าหมื่นนี้ละค่ะทำให้เม่าน้อยเริ่มหันมาสนใจ

ประจวบกับราคาเริ่มลงมาเรื่อยๆจาก50$ลงมาแถว37-35$ทำให้ช่วงนั้นรู้สึกว่า

silverน่าสนใจมากกว่าทองและหลายคนที่เดิมลงทุนแต่ทองก็หันมาเล่นsilverกัน

เม่าน้อยเลยตัดสินใจมาลงทุนsilverแทนทองค่ะ:ซื้อช่วง37-34$หลังจากซื้อเต็มแล้ว

ราคาลงไปแค่ประมาณ32$แล้วก็เริ่มขึ้นมาเรื่อยๆจนถึง40-42$ช่วงทองขึ้นไป1900$

ช่วงนั้นเริ่มมีความคิดจะขายแล้วเหมือนกันแต่อ่านความเห็นหลายท่านว่ายังน่าขึ้นได้อีก

และตัวเองก็ตั้งเป้าว่าจะขายแถว45$โลละ43000-45000จะขาย เลยถือต่อ

แถมช่วงนั้นยังมีเพื่อนที่เล่นทองด้วยกันหลายคนสนใจจะซื้อมาถามข้อมูลว่าซื้อที่ไหนอีก

เพื่อนก็ไปซื้อกันมาคนละหลายสิบโลๆละ42xxx เลยทำให้เม่าน้อยตัดสินใจไม่ขายถือต่อทั้งหมด

แต่ช่วงก่อนหน้านี้ที่ลงไปแถว25$เพื่อนแต่ละคนก็เครียดมากมาถามว่าทำไมมันลงเยอะอย่างนี้อะทำไงดี

เหลือโลละ26000เองนะขาดทุนไปเกือบครึ่ง เม่าน้อยก็ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกัน

ได้แต่บอกไปว่าลงตามทองนะเดียวก็ขึ้น เพื่อนบ่นกันน่าดูทองก็ไม่ได้ซื้อเลยมาลงsilverกันหมด :034

คุณ เม่าน้อยซื้อหลังจากขึ้นไปใกล้50เหรียญซึ่งต้องหลังเดือนเมษายน2011 ครับ(ใกล้50เหรียญสิ้นเดือนเมษายน) โพสเมื่อโพสต์ 20 ธันวาคม 2011 - 22:03ว่าถือมาข้ามปี จำเวลาผิดอย่างมากทำให้ผมไม่แน่ใจว่าคุณเม่า น้อยตามราคาโลหะเงินอยู่ตลอด มั้ยหรือปกติไม่เคยลงทุนโลหะเงินอย่างที่พูด(ผมค้นข้อมูลคุณเม่าน้อยไม่เคย โพสในกระทู้โลหะเงินเลย เริ่มโพส20ธันวาคม 2011) บอกว่าเริ่มสนใจตอนราคาขึ้นไปใกล้50เหรียญ(สิ้นเดือนเมษายน) จะเป็นไปได้หรือครับ หาข้อมูลไม่ถึงเดือนทุ่มเงินทั้งหมดทีมีเพื่อซื้อ โลหะเงินทั้งหมด ที่200กิโล

ถ้าใช้เวลามากกว่า1เดือนในการหาข้อมูลและทยอยซื้อให้ครบ200กิโล ก็ต้อง เป็นหลังเดือนพฤษภาคม2011 โพสว่าลงทุนข้ามปีตั้งแต่ 20 ธันวาคม2011 เวลาคลาดเคลื่อนมากจัง(คลาดเคลื่อนเหมือนคนไม่มีข้อมูล ราคาโลหะเงินเลยครับ

โพสต์ 05 พฤศจิกายน 2012 - 21:30

ของเม่าน้อยก่อนซื้อญาติแนะนำให้ซื้อหุ้นตัวหลักๆพื้นฐานดีกินปันผลค่ะ

แต่ไม่เชื่อเขามานั่งเช็กย้อนหล้งเวลาที่ผ่านมาเกือบ3ปีญาติๆได้กำไรจากหุ้นสี่สิบกว่า%แล้วค่ะ

เวลา ที่คลาดเคลื่อนมากมาย ทำให้แปลกใจว่าคุณเม่าน้อยลงทุนกับโลหะเงินจริงมั้ย คลาดเคลื่อนเนื่องจากจิตตกหรือไม่เคยลงทุนโลหะเงินจึงไม่มีข้อมูล นั่งเทียนเขียนเพื่อให้ร้ายบางท่าน ในเนทหลายคนไม่มีตัวตนจริง จะพูดอะไรจะโพสอะไรไม่มีใครรู้ว่าจริงมั้ย สิ่งสำคัญคือข้อมูลที่ลงต้องใกล้เคียงความจริง ถ้าข้อมูลผิดพลาดมากก็จะเกิดข้อสงสัยครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ซื้อเม็ดเงินเก็บเพื่อรอขายหวังกำไรจริงๆ

บ้างทีสิ่งที่เราเห็น ข้อมูลที่เราอ่าน สิ่งที่เราวิเคราะห์คาดการณ์

ผลออกมาในอนาคตอาจไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้นะค่ะ

ช่วงหลังมานี้เม่าน้อยได้คุยกับหลายๆคนกว้างขึ้นเรื่องเม็ดเงินที่ซื้อเก็บไว้

เช่น เจ้าของธุรกิจ เจ้าของอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องกับแร่โลหะต่างๆ นักธุรกิจนักลงทุน

อาการของหลายคนที่เราได้เล่าให้เขาฟังว่าเอาเงินเก็บเกือบทั้งหมดไปซื้อเม็ดเงิน200กิโล

เขาแสดงอาการตกใจอย่างมาก อย่างกับเราเอาเงินไปลงแชร์ลูกโซ่

ก็ทำใจแล้วค่ะเราโง่เองเชื่อคนง่ายตอนนี้รอแค่ได้ทุนคืน

และร้านที่ซื้อ รับซื้อกลับแบบไม่ตุกติก เพราะตอนซื้อเจ้าของร้านที่ขาย

ยังบอกเองว่าซื่อไปทำอะไรเยอะแยะ ช่วงราคาขึ้นสูงๆอาจไม่รับซื้อกลับนะ

ในอินเตอร์เน็ตเราไม่รู้ว่าใครจะให้ข้อมูลที่แท้จริงหรือหวังดีประสงค์ร้าย

เพื่อล่อเม่าน้อยอย่างเราให้ติดกับแล้วก็ค่อยย้อมใจให้ความหวังกับการรอคอยที่เลื่อนลอย

เหมือนหลายคนที่เล่นหุ้น เขาบอกว่าพวกโบรกเกอร์ค่อยวิเคราะห์ให้เราซื้ออันนี้ขายอันนั้น

แต่ที่จริงแล้วตัวโบรกเกอร์เองตั้งแต่เขาเกิดมาเขาไม่เคยซื้อหุ้นของตัวเองเลย

และพอถามว่าทำไมคุณไม่ซื้อบ้างละ ไม่มีคำตอบ ยิ้มกินคอมอย่างเดียว

มือใหม่ไม่เคยซื้อมาก่อน ทุ่มซื้อหมดตัวทั้งๆที่เจ้าของร้านบอกว่า อาจไม่รับซื้อกลับนะ ผิดวิสัยมาก

ถ้า เจ้าของร้านที่ซื้อบอกว่าอาจไม่รับซื้อกลับ จะกล้าลงเงินกระดาษทั้งหมดมาซื้อหรือครับ หรือเขียนให้น่ากลัว

ขอโทษด้วยที่ตั้งข้อสังเกตุ เเต่เพื่อความยุติธรรมกับทุกฝ่าย รวมทั้งคนที่โดนข้อกล่าวหาครับ ทีทราบมาคนที่โดนกล่าวหาไม่ได้ขายโลหะเงินและไม่เคยให้รายชื่อร้านขายโลหะเงินที่เขาซื้อครับ

-------ขอโทษและขออภัยด้วยครับสำหรับความเห็นนี้ แต่ทุกเรื่องต้องมองหลายมุม และผู้ถูกกล่าวหาก็ท้อใจกับเรื่องแนวนี้และไปจากเวปแล้ว ผมไม่เคยเจอผู้ถูกกล่าวหาแต่มีความนับถือในความรู้และการเสียสละให้ความรู้ครับ ถ้าไม่มีใครมาพูดในอีกมุมมองก็ไม่เหมาะ ถ้าจะวิจารณ์ความเห็นนี้ ขอให้อยู่ที่ผมคนเดียวนะครับ ผู้ถูกกล่าวหาไม่เกี่ยวและเขายอมเดินจากไปแล้ว อย่าลากเขามาเกี่ยวอีกเลยครับ

-------กูรูหายไปหลายคนก็คงเพราะเรื่องแนวนี้ ตอนนี้คนที่โดนแขวะเยอะสุดรู้สึกจะเป็นคุณงูดิน

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ผมเป็นอีกคนที่นับถือน้ำใจของเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ ท่าน ข้อมูลทุกอย่างล้วนเป็นประโยชน์ทั้งสิ้น แต่ทุกคนต้องใช้วิจารณญานในการรับฟังและรับชม รวมทั้งต้องรู้จักศึกษาการลงทุนของตัวเองด้วยว่า เราเหมาะสมกับการลงทุนแบบไหน ส่วนตัวผมนั้นลงทุนแทบจะทุกอย่างที่พอรู้จัก ไม่ว่า ทองแท่ง โลหะเงิน หุ้น และ TFEX ในหลายผลิตภัณฑ์ ศึกษาร่วมกันกับภรรยาของผม เรามีความพอเพียง ผมชอบบ้านหลังนี้มาก อบอุ่น ให้ความรู้ด้วยความจริงใจ ผมไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัวในนี้ แต่ผมนับถือทุกๆ ท่านที่ให้ความรู้และคำแนะนำ ทุกท่านเสียสละและมีน้ำใจครับ ผมและภรรยาขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของเวป ,ผู้สร้างกระทู้ทุกกระทู้ สู้ ๆ ครับ รวมถึง

คุณเน็กซ์,คุณส้มโอมือ,คุณWCG,คุณงูดิน,คุณกุ้ง และอีกหลาย ๆ ท่าน อย่างน้อยก็อยากจะบอกให้ทุก ๆ ท่านรู้ว่า มีคนอย่างผมและภรรยา และอีกหลาย ๆท่าน ที่ไม่ได้มาโพสข้อความในนี้ รักและนับถือ พวกคุณจากใจจริงครับ

-------กูรูหายไปหลายคนก็คงเพราะเรื่องแนวนี้ ตอนนี้คนที่โดนแขวะเยอะสุดรู้สึกจะเป็นคุณงูดิน

ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้นานแล้ว ใครว่าเจ๊งูว๊า :_ee :53

ผมเป็นอีกคนที่นับถือน้ำใจของเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ ท่าน ข้อมูลทุกอย่างล้วนเป็นประโยชน์ทั้งสิ้น แต่ทุกคนต้องใช้วิจารณญานในการรับฟังและรับชม รวมทั้งต้องรู้จักศึกษาการลงทุนของตัวเองด้วยว่า เราเหมาะสมกับการลงทุนแบบไหน ส่วนตัวผมนั้นลงทุนแทบจะทุกอย่างที่พอรู้จัก ไม่ว่า ทองแท่ง โลหะเงิน หุ้น และ TFEX ในหลายผลิตภัณฑ์ ศึกษาร่วมกันกับภรรยาของผม เรามีความพอเพียง ผมชอบบ้านหลังนี้มาก อบอุ่น ให้ความรู้ด้วยความจริงใจ ผมไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัวในนี้ แต่ผมนับถือทุกๆ ท่านที่ให้ความรู้และคำแนะนำ ทุกท่านเสียสละและมีน้ำใจครับ ผมและภรรยาขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของเวป ,ผู้สร้างกระทู้ทุกกระทู้ สู้ ๆ ครับ รวมถึง

คุณเน็กซ์,คุณส้มโอมือ,คุณWCG,คุณงูดิน,คุณกุ้ง และอีกหลาย ๆ ท่าน อย่างน้อยก็อยากจะบอกให้ทุก ๆ ท่านรู้ว่า มีคนอย่างผมและภรรยา และอีกหลาย ๆท่าน ที่ไม่ได้มาโพสข้อความในนี้ รักและนับถือ พวกคุณจากใจจริงครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ เราเข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆเพื่อหาข้อมูล ความรู้ ความเข้าใจในส่วนที่เรายังขาด(อีกมากมาย)จากกูรูหลายๆท่านที่ยอมเสียสละเวลามาโพส์ต มาตอบข้อข้องใจ ของสมาชิกทั้งหลาย ส่วนการตัดสินใจจะลงทุนอะไร หรือไม่ มากน้อยแค่ไหน ก็เป็นเรื่องของสมาชิกแต่ละท่านจะตัดสินใจเอง..ขอร้องว่าหากตัดสินใจลงทุนผิดทางขอให้ท่าน พิจารณาตัวเอง หาความรู้เพิ่มเติมหรือเลือกทางใหม่ อย่ามาโทษหรือต่อว่าต่อขาน กูรูทั้งหลายที่มีน้ำใจในเวปนี้เลยนะคะ (ตู่เองก็มีเม็ดเงินอยู่ร้อยกว่าโล...แต่จะรอค่ะเพราะลงทุนด้วยเงินที่เย็นมากกกกก)