ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ตลาดจะโตได้ ต้องมีมาตรฐานที่ชัดเจนหรือเป็นสากล

---ถ้าวันนี้ทองแท่งที่ขายในบ้านเราไม่มีมาตรฐานที่ชัดเจนพอ เป็นแท่งสี่เหลี่ยมไม่ระบุผู้ผลิตไม่มีเครื่องหมายอะไรเลย เวลาเอาไปขายต่อถ้าเจ้าของร้านบอกว่าไม่ใช่ของร้านเขาเราก็ไม่รู้จะเถียงอย่างไร ถ้าเขาบอกว่าแท่งนี้เป็นทองปลอมละเชื่อได้เลยว่าถ้าทองแท่งที่ขายในเมืองไทยวันนี้คงกระจุกตัวในกลุ่มคนจำนวนน้อย คงกระจุกตัวอยู่เฉพาะร้านทองและคนที่มีอาชีพเกียวกับทอง เพราะเขามีความชำนาญและดูของเป็น คนนอกวงการคงมีเข้ามาซื้อขายทองไม่มาก แต่เพราะความมีมาตรฐานที่ชัดเจนถึงทำให้คนที่มีเงินเก็บจำนวนมากกล้านำเงินเก็บของเขามาซื้อทองคำแท่งเก็บ

---ตลาดโลหะเงินในเมืองไทยถ้ายังซื้อขายกันเป็นเงินเม็ด จะโตได้เท่าไหร่กัน หลายคนที่สนใจในโลหะเงินพอมาเห็นเงินเม็ดที่ซื้อขายกันก็ส่ายหน้าว่าไม่เอาดีกว่า ประโยคที่ว่ามีเงินเขานับว่าเป็นน้อง มีทองเขานับว่าเป็นพี่ พอจะบอกได้ว่าคนมีฐานะเขาเก็บทองกัน ส่วนคนที่มีเงินน้อยไม่พอจะเก็บทองก็ต้องเก็บเงิน อย่างที่ผมกล่าวไว้ตั้งแต่ต้นว่าถ้าทองคำไม่มีความเป็นมาตรฐาน กี่คนกันจะกล้าเอาเงินเก็บส่วนมากของเขามาซื้อทองคำแท่งเก็บ

คนที่มีเงินเก็บไม่มากก็คงไม่กล้าเอาเงินเก็บก้อนนั้นมาซื้อโลหะเงินเหมือนกัน

---ชาวจีนทั้งคนมีฐานะและคนที่มีเงินเก็บจำนวนเล็กน้อย ถ้าเขาไม่มั่นใจในระบบเงินกระดาษเขามีทางออกที่นั่นรัฐบาลเขาส่งเสริม คนทีมีฐานะดีมากอาจเปลี่ยนสินทรัพย์เป็นที่ดินและแบ่งบางส่วนมาที่ทองคำแท่ง คนที่พอมีฐานะคงซื้อทองคำแท่งหรือจะซื้อเงินแท่งเก็บด้วยก็ได้ เป็นการกระจายความเสี่ยงไปกับสินทรัพย์มากกว่า1อย่าง แต่คนที่มีเงินเก็บจำนวนเล็กน้อยก็ยังเก็บเป็นโลหะเงินแท่งเล็กๆได้ ถ้าเมืองจีนมีแต่เงินเม็ดไม่มีเงินแท่ง เงินกระดาษจำนวนไม่มากแต่เป็นสมบัติอันมีค่ามากของคนจน เขาจะกล้าซื้อเงินเม็ดเล็กๆที่ดูไม่เป็นและไม่มีเครื่องหมายอะไรรับรองความมีค่าของเจ้าเม็ดจิ๋วนั้นมานอนกอดหรือ เชื่อได้เลยตลาดโลหะเงินในจีนจะไม่มีทางโตมากได้ บางคนที่สนใจโลหะเงินก็ไปซื้อสัญญา SILVER FUTURE แทน

---ตลาดทองคำแท่งในเมืองไทยโต แต่ตลาดเหรียญทองคำในเมืองไทยไม่โต สาเหตุที่ตลาดเหรียญทองคำในเมืองไทยไม่โตเพราะถ้าคุณซื้อเหรียญทองคำมาเก็บ การซื้อเหรียญทองคำส่วนมากคงซื้อจากกรมธนารักษ์เพราะเพื่อความมั่นใจว่าได้ของแท้ เวลาคุณจะขายไม่ก็ง่ายเลยและราคาที่ได้ก็ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น สมัยที่ผมเพิ่งซื้อทองคำแท่งใหม่ๆ ผมซื้อทองแท่งที่ซีคอนซึ่งเป็นร้านใหญ่ มีคนเอาเหรียญทองคำมาขายที่ร้าน (ผมจำไม่ไดว่าเป็นเหรียญของเมืองไทยหรือของต่างประเทศ) พนักงานร้านบอกว่าดูจากภายนอกเป็นทองคำจริงแต่ถ้าจะให้ทางร้านตีราคาต้องผ่าเหรียญ เพื่อดู%ทองแล้วถึงจะบอกว่าจะให้ราคาเท่าไหร่ คนขายเก็บเหรียญและเดินออกจากร้านไปเลย(ผมอยากขอซื้อมากเลยแต่ผมดูเหรียญไม่เป็น) ผมว่ามีหลายคนเป็นเหมือนผมอยากซื้อเหรียญทองคำมาเก็บแต่ดูของไม่เป็น บางคนก็ห่วงเรื่องเวลาขายจะได้ราคาน้อยกว่าที่ควรจะเป็น

---ถ้าเมื่อไหร่เมืองไทยมีแหล่งซื้อขายเหรียญทองคำที่มีมาตรฐาน ขายของแท้เชื่อถือได้ รับซื้อกลับในราคาที่ไม่เอาเปรียบลูกค้าเกินไป ผมมั่นใจว่าตลาดเหรียญทองคำในเมืองไทยโตแน่ ตลาดเหรียญทองคำว่าไม่โตแล้ว แต่ตลาดเหรียญเงินในเมืองไทยยิ่งแย่ใหญ่ ถ้าคุณเอาเหรียญทองคำทีระลึกไปฝากกับโรงจำนำคุณยังได้เงินสดมาในวงเงินที่น่าพอใจ(แต่ถ้าเป็นธนาคารที่ประกาศว่ารับจำนำทองคำที่อัตราดอกเบี้ยถูกมาก ผมอยากรู้ว่าเขาจะรับเหรียญทองคำมั้ย เขาดูเสร็จเขาบอกไม่รับทั้งที่เขายอมรับว่าเป็นของจริง เป็นตัวบ่งว่าตลาดเหรียญทองคำในเมืองไทยไม่โต) ----เหรียญเงินที่ระลึกโรงจำนำไม่รับ(บางแห่งอาจรับก็ได้) ร้านโลหะเงินที่ผมซื้อประจำยังบอกว่ามีชาวญี่ปุ่นเอาเหรียญเงินเก่าของญี่ปุ่นมาขาย สุดท้ายเขาต้องเอาไปหลอมก่อนแล้วค่อยเอามาขายร้าน หลายร้านน่าจะเคยซื้อเหรียญเงินในราคาเท่ากับเศษเงินที่ซื้อกลับแล้วส่งเข้าโรงหลอมต่อ

---สมัยผมไม่มีเงินเก็บผมไม่เคยเข้าโรงจำนำเลยนะ แต่เมื่อผมมีเงินเก็บผมกลับเข้าโรงจำนำ อย่างน้อยเป็นการดูรสนิยมของบ้านเรา สินค้าตัวไหนนิยมในเมืองไทย เข้าโรงจำนำจะได้ราคาดีต่อรองราคาฝากง่าย ของไม่นิยมเพิ่งซื้อไม่นานราคาฝากได้น้อยต่อรองไม่ได้ ให้แค่นี้เอามั้ยไม่เอาก็ไปหาจากที่อื่นก็แล้วกัน

---เคยอ่านบทความที่กล่าวถึง บริษัทผลิตรองเท้าจำหน่ายกำลังหาตลาดในต่างแดน ส่งพนักงาน2คนไปสำรวจตลาดที่ประเทศA สิ่งที่เจอที่ประเทศAไม่มีคนใส่รองเท้าเลย เขาไม่รู้จักรองเท้ามาก่อน

พนักงานคนแรก----รายงานว่าที่ประเทศนี้เขาไม่ใส่รองเท้ากันเลย มาทำตลาดที่นี่เสียเวลาเปล่าและเงินที่ลงทุน

ไปก็จะเสียเปล่า

พนักงานคนที่สอง----รายงานกลับไปว่าตลาดที่นี่น่าสนใจมาก ที่นี่ยังไม่มีใครใส่รองเท้ากันเลย แค่

เปลี่ยนพฤติกรรมของคนที่นี่ให้สนใจมาใส่รองเท้าบ้างแค่5-10%เท่านั้นยอดขายก็มากมาย

แล้ว รีบส่งทีมงานมาหาข้อมูลเพื่อผลิตสินค้าที่จะดึงดูดความสนใจของคนที่นี่

เป็นการด่วนเลย

---ผมอยากให้คนไทยที่มีเงินเก็บไม่มาก มีทางออกสำหรับพวกเขาถ้าเขาไม่เชื่อมั่นในเงินกระดาษ พอผมเจอFACE BOOK ของSIAM SILVER ซึ่งเขาเกริ่นว่าเขาอยากทำตลาดเงินเหรียญและเงินแท่งในเมืองไทยผมถึงสนใจเป็นพิเศษ

---Siam Silverเขาอาจมองว่าตลาดเหรียญเงินและเงินแท่งในเมืองไทยน่าสนใจ เขาอาจจะเริ่มจากขายเหรียญต่างประเทศเล็กๆน้อยให้กับนักสะสมและซื้อเศษเงิน เหรียญเงิน กลับจากผู้ที่อยากขาย ตลาดโลหะเงินในเมืองไทยจะไม่มีทางโตถ้าไม่มีผู้เริ่มเขี่ยลูก เมื่อSiam Silverสนใจที่จะเขี่ยลูกผมถึงเอาใจช่วยให้ประสพความสำเร็จ การเริ่มตลาดถ้าเราไม่ใช่ร้านใหญ่โตที่คนรู้จัก คงต้องเริ่มจากเหรียญนอกและเงินแท่งนอกก่อน (ซึ่งค่าpremiumก็จะสูงพอควรเมื่อเทียบกับเงินเม็ด) ช่วงที่ตลาดยังไม่โต คนที่จะซื้อเงินเหรียญและเงินแท่งก็ซื้อเป็นการสะสมไปก่อน

อย่าเพิ่งซื้อเป็นจำนวนมาก รอตลาดโตก่อนซึ่งไม่รู้อีกนานแค่ไหน แต่ถ้าตลาดโตก็อาจทำให้เกิดมีการทำเงินเหรียญหรือเงินแท่งยี่ห้อของคนไทยขึ้นมาซึ่งค่าpremiumก็จะถูกลง

--- ที่ได้คุยกับคุณต่อเหมือนว่าทีมงานยังไม่พร้อม อาจต้องชะลอการทำตลาดไปก่อนแต่ยังสนใจให้ความรู้เรื่องโลหะเงินไปเรื่อยๆก่อน แต่ก็ไม่แน่นะถ้าทีมงานคุณต่อพร้อมเร็วอาจทำตลาดเร็วๆนี้ก็ได้ ผมเลยโชคดีได้เก็บเหรียญเงินและเงินแท่งที่คุณต่อติดตัวมาก่อนคนอื่น ไว้ว่างๆจะมาบอกว่าเหรียญเงินและเงินแท่งที่ผมได้เพิ่มแล้วมีอะไรบ้าง(ครังที่แล้วมีบอกว่าผมได้เหรียญอะไรบ้าง

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สรุปเหรียญเงินและเงินแท่งที่ผมซื้อจากคุณต่อ ผมว่าสวยดีเลยซื้อเก็บไว้บ้าง

----เหรียญCanadian silver maple leaf ปี2009

---เหรียญCanadian silver maple leaf ปี1989เป็นรูปควีนสวมมงกุฎ

---เหรียญAmerican Eagle ปี2011

---เหรียญMexico ปี1983

---เหรียญMexico ปี2001

---เหรียญ HALFDOLLAR1941(ก่อนปี1965เขาใช้เงิน90%ทำเหรียญ)

---เหรียญQUARTERDOLLAR

เหรียญเงินและเงินแท่งผลิตโดยเอกชน

---Scottsdale Silver แท่ง1 Troy Ounce

---ENGELHARD เงินแท่ง 1 TROY OZ.

---Silvertowne เงินแท่ง 1 OUNCE

---เงินเหรียญ1 TROY OUNCE จาก U.S. STRATEGIC STOCKPILE

ทุกๆท่าน

น้องใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ได้แต่ตามอ่านเก็บความรู้อยู่ตั้งนาน

มีประโยชน์มากมาย ขอบคุณมากๆครับ

คุณส้มโอมือครับ

ไม่ทราบว่าซื้อกับทางคุณต่อ ราคาเป็นอย่างไร

เพราะผมซื้อผ่านทางอีเบย์ ราคาแพงกว่า ราคา spot อยู่ 10 กว่าเหรียญ

ถ้าซื้อกับทางคุณต่อแล้วราคาน่าสนใจ จะได้เปลี่ยนแนวครับ

เพราะสนใจอยู่เหมือนกัน เงินเหรียญกับเงินแท่งเนี่ย

เรียนถามคุณส้มโอมือหน่อยคับ

ตามอ่านมานานละคับ เลยเกิดความคิดว่าถ้าเราหาซื้อ พวกเครื่องเงินเก่า ๆ แล้วเอาหลอมเองอะคับ จะเป็นไปได้มะคับ

1.เปอร์เซ็นต์ ไม่น่าจะเยอะ แล้วมันจาได้ราคามั้ย

2.หลอมเองไม่รู้ยากมั้ยคับ

ถามแบบคนไม่รู้นะคับ มือใหม่อยู่ รบกวนด้วยคับ

ทุกๆท่าน

น้องใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ได้แต่ตามอ่านเก็บความรู้อยู่ตั้งนาน

มีประโยชน์มากมาย ขอบคุณมากๆครับ

คุณส้มโอมือครับ

ไม่ทราบว่าซื้อกับทางคุณต่อ ราคาเป็นอย่างไร

เพราะผมซื้อผ่านทางอีเบย์ ราคาแพงกว่า ราคา spot อยู่ 10 กว่าเหรียญ

ถ้าซื้อกับทางคุณต่อแล้วราคาน่าสนใจ จะได้เปลี่ยนแนวครับ

เพราะสนใจอยู่เหมือนกัน เงินเหรียญกับเงินแท่งเนี่ย

Siam Silver ‎- ยี่ห้อเอกชนนำเข้าจากอเมริกา เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 10% ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

- ยี่ห้อของรัฐบาลนำเข้า เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 12 %ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

- ส่วนเงินแท่งของ Siam Silver เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 7% ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

ในส่วนของยี่ห้อต่างประเทศจะต้องสั่งและรอของส่งถึงมือนะครับ แต่ถ้าเป็นยี่ห้อของเราเองจะเป็น แบบ hand pour ซึ่งเราทำกันเอง ส่วนวิธีคิดราคา หาราคาspot ให้ได้ก่อนเช่นวันนี้คือ 945.75มาท/Ozt. ถ้าจะ้เป็นยี่ห้อของเรา ก็บวกค่าพรีเมียมไป 7% คือ 66.20 บาท

http://www.facebook.com/SiamSilver ดูทุกความเห็นของความเห็นสุดท้ายครับ

ราคานี้เป็นราคาที่คุณต่อซื้อจากที่อเมริกา(คุณต่ออยู่ทีอเมริกาตั้งแต่9ขวบโตและเรียนหนังสือที่นั่น) ตอนแรกที่คุณต่อจะทำร้านคุณต่อคิดว่าราคาPREMIUMจากอเมริกาคงไม่มีคนสนใจเท่าไรเพราะราคาสูง เลยกะไม่บวก

คุณต่อมองว่าลูกค้าน่าจะสนใจเงินแท่งของทางร้าน แต่ผมบอกคุณต่อว่าควรบวกกำไรด้วยเพราะร้านมีต้นทุน อีกอย่างคนอาจจะสนใจของนำเข้าเยอะก็ได้

ผมได้ราคาข้างบนเพราะคุณต่อหิ้วมาเอง แต่ถ้าคุณต่อทำร้านจริงน่าจะต้องบวกค่าขนส่งด้วย แต่เหรียญAmerican Eagle+15%ครับ ช่วงที่คุณต่อไปเชียงใหม่คุณต่อลองไปให้ร้านทองที่ขายโลหะเงินดูว่าซื้อมั้ย เขาบอกว่าถ้าเป็นเงินแท่งจากอเมริกาเขารับซื้อคืนในราคาSPOT ยังไงลองสอบถามคุณต่อดูครับ ช่วงนี้คุณต่อยังอยู่เมืองไทยอีกช่วงนึงครับ

เรียนถามคุณส้มโอมือหน่อยคับ

ตามอ่านมานานละคับ เลยเกิดความคิดว่าถ้าเราหาซื้อ พวกเครื่องเงินเก่า ๆ แล้วเอาหลอมเองอะคับ จะเป็นไปได้มะคับ

1.เปอร์เซ็นต์ ไม่น่าจะเยอะ แล้วมันจาได้ราคามั้ย

2.หลอมเองไม่รู้ยากมั้ยคับ

ถามแบบคนไม่รู้นะคับ มือใหม่อยู่ รบกวนด้วยคับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่เห็นแถววงเวียนใหญ่มีร้านเล็กๆรับซื้อเยอะมากเลย ซื้อเสร็จเขาก็เอามาขายต่อให้ร้านใหญ่กว่าครับ แต่สมัย30ปีมาแล้วช่วงโลหะเงินราคาดี มีคนไปหาซื้อโลหะเงินกับชาวบ้าน(ที่่สมุทรปราการ) เขาฝนนิดหน่อยแล้วใช้น้ำยาตรวจ คุณแม่ผมขายเข็มขัดเงินไป850บาท

ขันเงินได้150บาท

เคยอ่านจากกระทู้ที่น่ำเซียง เขาบอกว่าช่วงโลหะเงินราคาดีมากในตอนนั้น มีบางคนไปตามร้านที่ขายเครื่องใช้เงิน เขาลองซื้ออย่างละชิ้นมาเจาะแล้วทดสอบ%เงิน ถ้าอันไหน%สูงแต่ร้านขายตามราคาสต็อกเก่า เขาเหมาหมดเลยแล้วเอาไปขายโรงหลอม คุ้นว่าโรงหลอมตอนนั้นอยู่แถวสะพานเหล็ก

Siam Silver ‎- ยี่ห้อเอกชนนำเข้าจากอเมริกา เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 10% ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

- ยี่ห้อของรัฐบาลนำเข้า เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 12 %ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

- ส่วนเงินแท่งของ Siam Silver เราคิดค่าพรีเมี่ยมที่ 7% ของราคาspot ต่อชิ้น ในขนาด 1 ozt.

ในส่วนของยี่ห้อต่างประเทศจะต้องสั่งและรอของส่งถึงมือนะครับ แต่ถ้าเป็นยี่ห้อของเราเองจะเป็น แบบ hand pour ซึ่งเราทำกันเอง ส่วนวิธีคิดราคา หาราคาspot ให้ได้ก่อนเช่นวันนี้คือ 945.75มาท/Ozt. ถ้าจะ้เป็นยี่ห้อของเรา ก็บวกค่าพรีเมียมไป 7% คือ 66.20 บาท

http://www.facebook.com/SiamSilver ดูทุกความเห็นของความเห็นสุดท้ายครับ

ราคานี้เป็นราคาที่คุณต่อซื้อจากที่อเมริกา(คุณต่ออยู่ทีอเมริกาตั้งแต่9ขวบโตและเรียนหนังสือที่นั่น) ตอนแรกที่คุณต่อจะทำร้านคุณต่อคิดว่าราคาPREMIUMจากอเมริกาคงไม่มีคนสนใจเท่าไรเพราะราคาสูง เลยกะไม่บวก

คุณต่อมองว่าลูกค้าน่าจะสนใจเงินแท่งของทางร้าน แต่ผมบอกคุณต่อว่าควรบวกกำไรด้วยเพราะร้านมีต้นทุน อีกอย่างคนอาจจะสนใจของนำเข้าเยอะก็ได้

ผมได้ราคาข้างบนเพราะคุณต่อหิ้วมาเอง แต่ถ้าคุณต่อทำร้านจริงน่าจะต้องบวกค่าขนส่งด้วย แต่เหรียญAmerican Eagle+15%ครับ ช่วงที่คุณต่อไปเชียงใหม่คุณต่อลองไปให้ร้านทองที่ขายโลหะเงินดูว่าซื้อมั้ย เขาบอกว่าถ้าเป็นเงินแท่งจากอเมริกาเขารับซื้อคืนในราคาSPOT ยังไงลองสอบถามคุณต่อดูครับ ช่วงนี้คุณต่อยังอยู่เมืองไทยอีกช่วงนึงครับ

ขอบคุณคุณส้มโอมือมากครับ

ถ้าราคาเป็นอย่างนี้น่าสนใจมากๆ ถูกกว่าที่ผมสั่งซื้อเองตั้งเยอะ

แนวคิดตลาดซื้อขายเหรียญทองคำ เหรียญเงิน ของคุณส้มโอมือมีประโยชน์มากครับ คุณส้มโอมือมีความรู้และประสบการณ์ด้านนี้อย่างดี ผมว่าถ้าเป็นไปได้ ไม่ต้องรอคนอื่นทำก่อนเลยครับ เรามาลงมือกันเองเลย เปิดกระทู้ซื้อขายแลกเปลี่ยน กำหนดตีราคาเหรียญ ในกลุ่มของพวกเรา ทำใบเซอร์เองเลย เหมือนเชลล์ชวนชิม เราสร้างมาตรฐานกันเองก่อน ใครทำก่อนคนนั้นเป็นผู้กำหนดมาตรฐานครับ ต่อไปถ้าภาครัฐจะร่างมาตรฐาน เขาก็จะเอาข้อมูลจากเรานั่นแหละเป็นต้นแบบ ต่อไป เราจะเป็นผู้ผูกขาดตลาดนำเข้าส่งออกเหรียญทองเหรียญเงินใหญ่ที่สุดในเอเชีย แค่ก้าวแรกที่เปิดกระทู้เหรียญทองโดยเฉพาะขึ้นเท่านั้น อืม เหมือนจุดเริ่มต้นของ Facebook เลยแฮะ

แนวคิดตลาดซื้อขายเหรียญทองคำ เหรียญเงิน ของคุณส้มโอมือมีประโยชน์มากครับ คุณส้มโอมือมีความรู้และประสบการณ์ด้านนี้อย่างดี ผมว่าถ้าเป็นไปได้ ไม่ต้องรอคนอื่นทำก่อนเลยครับ เรามาลงมือกันเองเลย เปิดกระทู้ซื้อขายแลกเปลี่ยน กำหนดตีราคาเหรียญ ในกลุ่มของพวกเรา ทำใบเซอร์เองเลย เหมือนเชลล์ชวนชิม เราสร้างมาตรฐานกันเองก่อน ใครทำก่อนคนนั้นเป็นผู้กำหนดมาตรฐานครับ ต่อไปถ้าภาครัฐจะร่างมาตรฐาน เขาก็จะเอาข้อมูลจากเรานั่นแหละเป็นต้นแบบ ต่อไป เราจะเป็นผู้ผูกขาดตลาดนำเข้าส่งออกเหรียญทองเหรียญเงินใหญ่ที่สุดในเอเชีย แค่ก้าวแรกที่เปิดกระทู้เหรียญทองโดยเฉพาะขึ้นเท่านั้น อืม เหมือนจุดเริ่มต้นของ Facebook เลยแฮะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมรู้เรื่องเหรียญน้อยมาก ทำได้แค่ชั่งว่าเหรียญหนักเท่าไหร่ เส้นผ่าศูนย์กลางและความหนาตรงกับมาตรฐานของเขามั้ย ตอนซื้อเหรียญคุณต่อครั้งแรกผมก็ดูความสวยและดูความหนักของเหรียญ เหรียญมีน้ำหนักสมเป็นโลหะเงิน ความคมและสวยงามของเหรียญOK กลับมาก็เข้าnetตรวจสอบเหรียญกับรูปในเนท ตรวจเหรียญeagleก่อนเลย รูปของเวปที่ผมดูใต้นกอินทรีเยื้องไปทางซ้ายมีอักษรW เหรียญไม่ตรงกับรูป ดูจากเหรียญก็น่าจะเป็นของจริง ที่พูดคุยกับคุณต่อก็ไม่มีพิรุธอะไรเลย ความรู้เรื่องโลหะเงินเขาก็ศึกษามาเยอะ เขามีความสนใจมากที่จะเปิดร้านในเมืองไทย

เชื่อว่าเป็นเหรียญแท้ต้องมีอะไรผิดปกติ กลายเป็นว่าเวปอื่นๆที่ผมดูรูปตรงกับเหรียญคุณต่อทั้งหมด มีเวปแรกที่ไม่ตรง(เวปแรกที่ดูก็เป็นเหรียญเงินไม่ขัดเงาตรงกับที่ผมต้องการดู)

-- จากที่ผมเปรียบเทียบกับรูปในเวป เหรียญeagle,เหรียญของแคนาดารุ่นไม่สวมมงกุฎ,เหรียญMEXICO(มี2แบบอีกแบบยังหารูปไม่เจอ) รูปตรง น้ำหนักเหรียญถูกต้อง(น้ำหนักจะมีบวกลบบ้าง เหรียญทองที่ผมซื้อยังมีน้ำหนักบวกลบเลย) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางเหรียญตรง ความหนาเหรียญตรง ทำได้แค่นี้

--ส่วนตัวผมมั่นใจว่าเหรียญที่ได้มาของแท้แต่อยากตวรจสอบจากผู้ชำนาญ จะได้ยื่นยันกับเพื่อนๆว่าที่ผมซื้อมาเป็นของแท้ โรงจำนำบอกว่าไม่สนใจรับเหรียญเงิน และถ้าจะตรวจสอบด้วยน้ำยาเหรียญจะเป็นรอย เจอญาติที่ขายของหลุดโรงจำนำ เขาบอกว่าเงินเขาไม่ชำนาญเลย(เขาบอกว่าดิโอลด์สยามรับตรวจด้วยเครื่องจุดละ50บาทแต่ไมรู้เปิดวันอาทิตย์หรือเปล่า) ร้านที่ผมซื้อโลหะเงินเขาดูแล้วเขาก็บอกว่าน่าจะOKถ้าจะเอาชัวร์ต้องหลอมแล้วตรวจ เขาบอกว่าที่เจริญกรุงซอย1รับตรวจ3จุดร้อย

--เรื่องเหรียญผมมือสมัครเล่นครับ เหรียญที่ไม่ได้ซื้อจากกรมธนารักษ์มีแค่3เหรียญเป็นเหรียญทอง(เรื่องทองญาติดูเป็น) ในเวปนี้ที่พอจะมีความชำนาญเรื่องเหรียญน่าจะเป็นคุณเมียวโจ้ แต่ช่วงนี้หายจากเวปไปนานตั้งแต่น้ำท่วม