ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

แอบอ่านมานานฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

ลงทะเบียนเป็นสมาชิก Thaigold ต้อนรับ ระยะประชิด ของน้องเงินค่ะ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

43.0 เหรียญ

!La

ดีใจ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จะได้ลงดอยไปอยู่ที่ราบกับเขามั่ง !La !La !La

วิ่งด้วยคนครับ!

ขอวิ่งไปด้วยคนครับ

!La !La !La !La !La !La

คุณJPSคะ

ลองที่ลิงค์นี้นะคะ http://www.sealthailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=51&Itemid=49

โทรสั่งจองในเวลาราชการที่หมายเลข 038 437593 ภายในกองทัพเรือ หมายเลข 02-4661180 ต่อ 73911 และ 57347 อีกหมายเลขคือ 02-4757347

ลองติดต่อดูนะคะ

ขอคุณมากนะครับคุณKitty..อุตสาห์เข้ามาตอบให้แต่เช้า

บังเอิญไปธุระเพิ่งกลับมาเห็น (ขอบคุณในการเอื้อเฟ้อให้ครับ)

คุณJPSคะ

ถ้าสนใจจริงๆ ขอแนะนำพระรูปทรงบัลลังก์ปิดทองคำค่ะ คุ้มมากๆ เพราะตอนที่สร้างเป็นราคาทองในปี46ค่ะ ตอนนี้ยังให้เช่าราคาเดิม

อนิจจังโลกนี้ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ มีขึ้นย่อมมีลง มีลงก็ต้องมีขึ้น :D :D :D

ขยี้ตาอยู่หลายครั้งเห็นเป็น 48 เหรียญ (เท่ากับตอนที่ซื้อเมื่อสี่เดือนที่แล้ว) น่าจะเป็นลางสังหรณ์ที่ดี อิ อิ อิ

คุณJPSคะ

ถ้าสนใจจริงๆ ขอแนะนำพระรูปทรงบัลลังก์ปิดทองคำค่ะ คุ้มมากๆ เพราะตอนที่สร้างเป็นราคาทองในปี46ค่ะ ตอนนี้ยังให้เช่าราคาเดิม

คุณ kitty ค่ะ น้ำหนักกี่กรัมค่ะ

:rolleyes: ช่วยแนะนำร้านที่ซื้อเนื้อเงิน แล้วเวลาขายต่อโดนหักส่วนต่างน้อยหน่อยอะครับ มีที่ไหนบ้างครับ อยากเล่นกับเค้าบ้างครับ

:rolleyes: ช่วยแนะนำร้านที่ซื้อเนื้อเงิน แล้วเวลาขายต่อโดนหักส่วนต่างน้อยหน่อยอะครับ มีที่ไหนบ้างครับ อยากเล่นกับเค้าบ้างครับ

ลองดูข้อมูลที่หน้านี้ครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/569-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__435

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ตอบคุณแป้งทองค่ะ

ตอนสั่งจองไม่ได้ถามน้ำหนักค่ะ แต่ได้จับพระรูปที่เจ้า้หน้าที่หยิบให้ดูก็หนักทีเดียว

วัันนี้เขานัดไปรับค่ะ kitty ขอให้เขานำพระรูปที่เก็บไว้ที่หน่วยมาให้เพราะที่วางไว้มีการจับต้องหลายมือ เริ่มหมอง ไม่ค่อยสวยแล้วค่ะ

ที่ว่าคุ้ม ไม่ได้หมายถึงราคาเก็งกำไรค่ะ แต่หมายถึงเช่ามาบูชาได้ในราคาเดิม ในขณะที่ค่าของเงินลดลงไปมากๆและราคาทองคำเพิ่มขึ้นน่ะค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kitty

ขอถามหมอเล็กครับผมสนใจเม็ดเงินถ้าจะลงทุนเราต้องซื้อเงินแบบไหนดี(ซื้อง่ายขายคล่อง)และซื้อขายร้านไหนไม่โดนหักขอบคุณครับ

สาวกโลหะเงินเตรียมฉลองครับตอนนี้ใกล้ $44 เข้าไปทุกที

http://pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I10958354/I10958354.html

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

โลหะเงิน : คู่แข่งใหม่ของทองคำ

วันจันทร์ที่ 11 กรกฏาคม 2011 เวลา 16:41 น. ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจ TMB . โลหะเงิน : คู่แข่งใหม่ของทองคำ

TMB Analytics ชี้ลงทุนในโลหะเงินเหมาะกับการลงทุนระยะสั้น แนะทองคำน่าสนใจกว่าหากเศรษฐกิจโลกชะลอตัว

ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจ TMB หรือ TMB Analytics : วิเคราะห์ว่า ในวันที่ 20 มิ.ย.ที่ผ่านมาเริ่มมีการซื้อขายตราสารอนุพันธ์ที่อ้างอิงกับราคาโลหะเงินเป็นครั้งแรกในประเทศไทย ซึ่งถือเป็นโลหะมีค่าชนิดที่สองต่อจากทองคำที่เปิดให้มีการซื้อขายในตลาดอนุพันธ์ อย่างไรก็ดี ในแง่ของโลหะมีค่าแล้ว ทองคำและโลหะเงินมีส่วนเหมือนและแตกต่างกันอยู่บางประการ ซึ่งนักลงทุนควรทำความเข้าใจก่อนการลงทุน

โลหะเงินมีความนิยมน้อยกว่าทองคำ ทั้งในบทบาทของการลงทุนและการใช้เป็นเครื่องประดับ ข้อมูลปี 2010 ความต้องการทองคำรวมทั้งโลกมีจำนวนทั้งสิ้น 128 million Troy oz (1 tonnes = 32,150.75 troy oz) ขณะที่โลหะเงินมีจำนวน 1,057 million Troy oz ซึ่งมากกว่าทองคำถึง 8 เท่า แต่ความต้องการโลหะเงินกว่าครึ่งนำไปใช้ในภาคอุตสาหกรรม ขณะที่ทองคำนำไปเพื่อผลิตเป็นเครื่องประดับและลงทุนเป็นส่วนใหญ่

ผลตอบแทนจากโลหะเงินและทองคำเคลื่อนไหวตามกัน แต่ทองคำให้ผลตอบแทนสูงและมีความเสี่ยงต่ำกว่า จากข้อมูลในตลาดโลกย้อนไปถึงปี 1996 จนถึงปัจจุบัน พบว่าระยะยาวแล้วผลตอบแทนของโลหะทั้งสองจะปรับตัวไปในทิศทางเดียวกันโดยมีค่าสหสัมพันธ์ที่ 0.67 แต่ทั้งนี้โลหะเงินจะให้ผลตอบแทน (Median) ต่ำกว่าที่ประมาณร้อยละ 6.8 ต่อปี ขณะที่ทองคำให้ผลตอบแทนร้อยละ 9 ต่อปี ในแง่ความเสี่ยง ผลตอบแทนจากโลหะเงินมีค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน (Standard deviation) อยู่ที่ร้อยละ 24 ซึ่งสูงกว่าทองคำที่มีค่าร้อยละ 15 แสดงให้เห็นว่า การลงทุนในโลหะเงินให้ผลตอบแทนต่ำแต่กลับผันผวนกว่าทองคำ ดังนั้นในแง่ผลตอบบแทนจึงเหมาะกับการลงทุนเพื่อการเก็งกำไรมากกว่าลงทุนระยะยาว

โลหะเงินและทองคำสามารถทดแทนกันได้ในแง่ของการลงทุน นักลงทุนบางกลุ่มใช้ตัวชี้วัดที่เรียกว่า Gold-Silver Ratio ซึ่งบอกถึงสัดส่วนระหว่างราคาทองคำเทียบกับราคาโลหะเงิน เพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อขายทองคำและโลหะเงิน โดยหลักการตัดสินใจอยู่ที่ว่าหาก Gold-Silver Ratio สูงกว่าระดับหนึ่งจะถือว่าทองคำแพงเกินไปเมื่อเทียบกับโลหะเงิน นักลงทุนก็จะขายทองคำแล้วหันมาซื้อโลหะเงินแทน แต่หาก Gold/Silver Ratio ต่ำกว่าระดับหนึ่งแปลว่าราคาทองคำถูกเกินไป ก็จะขายโลหะเงินแล้วหันมาถือทองคำ พฤติกรรมการลงทุนเช่นนี้แสดงถึงคุณสมบัติการทนแทนกันในระยะสั้นของโลหะทั้งสองในสายตานักลงทุน

ช่วงเศรษฐกิจดีโลหะเงินมีแนวโน้มให้ผลตอบแทนสูงกว่าทองคำ หากเปรียบเทียบการขยายตัวของการผลิตทั้งโลก ซึ่งบอกถึงภาวะเศรษฐกิจโลก กับส่วนต่างของผลตอบแทนจากทองคำและโลหะเงิน จะพบว่ามีความสัมพันธ์ในทางลบสูงถึงร้อยละ 50 แสดงว่าเศรษฐกิจดีการถือโลหะเงินจะได้ผลตอบแทนสูงกว่าทองคำ ในทางกลับกันหากเศรษฐกิจแย่ทองคำจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าโลหะเงิน

ทองคำทำหน้าที่สินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง (safe-haven asset ) ได้ดีกว่าโลหะเงิน ความสัมพันธ์ทางลบกับการขยายตัวของเศรษฐกิจ เกิดจากความผันผวนของราคาโลหะเงินที่รุนแรงกว่าทองคำ เนื่องจากคุณสมบัติของทองคำที่เป็น safe-haven asset ทำให้ทองคำมีสามารถรักษามูลค่าได้ค่อนข้างดีในช่วงเศรษฐกิจขาลง ขณะที่โลหะเงินจะมีมูลค่าลดลงมาก ในทางกลับกันช่วงเศรษฐกิจขาขึ้นนักลงทุนจะเริ่มมองหาสินทรัพย์อื่นที่มีความเสี่ยงมากขึ้น จึงทำให้ราคาโลหะเงินพุ่งสูงขึ้นเร็วกว่าทองคำได้ ข้อเท็จจริงนี้แสดงให้เห็นว่า โลหะเงินยังไม่สามารถทดแทนทองคำในแง่ของสินทรัพย์เพื่อการลงทุนที่ปลอดภัยได้

สรุป นักลงทุนที่คิดซื้อโลหะเงินเพื่อเป็นการลงทุน อาจะต้องคำนึงถึงต้นทุนการเก็บรักษาที่ค่อนข้างสูง รวมถึงสภาพคล่องที่ต่ำเนื่องจากตลาดซื้อขายโลหะเงินในไทยยังแคบกว่าทองคำมาก นอกจากนี้ โลหะเงินยังทำหน้าที่เป็น safe-haven asset ได้ไม่ดีเท่าทองคำ ดังนั้นจึงไม่เหมาะลงทุนในช่วงเศรษฐกิจแย่ แต่อย่างไรก็ดี โลหะเงินเปรียบเหมือนการลงทุนทางเลือก เพราะในยามเศรษฐกิจดีทองคำจะให้ผลตอบแทนไม่โดดเด่นนักขณะที่โลหะเงินจะให้ผลตอบแทนดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด

By : ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจ TMB