ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

โครงการไถ่ชิวิตโค - กระบือ พันธุ์ดี ตามพระราชดำริ

โพสต์แนะนำ

อนุโมทนากับคุณ เด็กสยาม monkiko tutoo และเพื่อนๆนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาแล้วครับ โคที่ซื้อเพิ่มอีก จำนวน 7 ตัว กับ ราคาที่ซื้อ ครับ

ด้านล่างเป็นบัญชีที่ใช้เงินซื้อโคไปครับ

ตอนนี้ ยังรับบริจาคเรื่อยๆครับ จนถึงประมาณวันที่ 31 กรกฎาคม 2554 ครับ

ถ้าช้ากว่านี้ ส่งตัวอย่างเลือดโค เพื่อตรวจโรคไม่ทันครับ

เลือกตัวบริจาคได้ด้วยหรือค่ะ จึงมีรูปให้ดูด้วย หรือเป็นตัวอย่างให้ด้วยหน้าค่าตาค่ะ :huh:

เลือกตัวบริจาคได้ด้วยหรือค่ะ จึงมีรูปให้ดูด้วย หรือเป็นตัวอย่างให้ด้วยหน้าค่าตาค่ะ :huh:

เท่าที่ทราบนะคะ เราบริจาคไปเท่าไรไม่ว่าน้อยหรือมาก คุณ ซี เธอก็รวมเอาไปซื้อ บางครั้งราคากับคุณภาพก็ต้องไปด้วยกัน เพราะนั้นถึงมีราคาสูงบ้าง ต่ำบ้างเฉลี่ยกันไป เราไม่สามารถเลือกซื้อได้ในราคาที่ 15000 ได้ทั้งหมด เป็นการประมาณเท่านั้น แล้วแต่วัวที่มา ห้เลือกซื้อ ณ ตอนนั้น

โดยส่วนตัว ของตัวเองและญาติก็บริจาคมาซื้อได้ประมาณ 2 ตัว ก็ยังไม่เห็นต้องเลือกเลยนะคะ แต่ตั้งใจไปร่วมงานทำบุญล่ะค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

รูปโคที่เอามาลงให้ดู เป็นโคที่เอาเงินบริจาคไปไถ่ชีวิตออกมาแล้วครับ

ถ้ามีเงินบริจาคเพิ่มเข้ามา ก็จะรวบรวมไปไถ่ชีวิต ออกมาอีกครับ

ไถ่ชีวิตโคออกมาได้อีกกี่ตัว ผมก็จะเอารูปและจำนวนเงินที่ใช้ไปมาลงให้ดูอีกครับ

เมื่อไถ่ชีวิตโคออกมาแล้ว ราคาเท่าไหร่

ผมไม่รู้จะทำแบบไหนให้เพื่อนๆเห็นว่าเงินที่ร่วมบริจาคกันมาไปไถ่ชีวิตโคตัวไหน รูปร่างหน้าตาแบบไหน

เลยเอารูปโคและจำนวนเงินที่ใช้ไป เอามาโพสให้เพื่อนๆดูกันครับ เพราะส่วนมากอยู่กรุงเทพ กันทั้งนั้น

ตอนนี้โคที่ไถ่ชีวิตออกมา ที่เอารูปมาลงให้ดู

อยู่ระหว่างกักโคเพื่อรอผลตรวจเลือดมีโรคต้องห้ามติดตัวมาหรือเปล่า ที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ครับ

เพื่อนๆ คนไหนที่อยู่ใกล้ๆสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ ถ้ามีเวลาว่าง ลองแวะไปดูกันครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

รายชื่อ - จำนวนเงินที่โอนเข้าบัญชี 610 - 237608 - 6 ครับ บัญชีนี้ ผมลงตัวเลขให้ดูได้ครับ

ส่วนที่โอนเข้าบัญชีสำนักงานปศุสัตว์จังหวัด ผมตามให้ไม่ได้ครับ เพราะเป็นบัญชีรวมทั้งหมดครับ

โคที่ซื้อมาคุณซีเป็นคนไปเลือกด้วยตัวเองทุกตัวเลยเหรอครับ แสดงว่าคงมีความชำนาญทางด้านนี้ ทำงานอยู่ในสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์เหรอครับ

พอดีเห็นว่าคุณแม่ผมกับเพื่อนเค้าชอบไปทำอยู่บ่อย เลยอยากจะถามว่ามีวิธีการเลือกยังไงต้องดูตรงไหนบ้าง เผื่อคราวหน้าจะได้ให้เค้าเลือกไถ่ตัวที่ดีๆ เพราะยังไงเราก็ช่วยไม่ได้ทุกตัวอยู่แล้ว :(

ส่วนตัวผมเดี๋ยวขอไปรวบรวมจากพี่น้องเพื่อนฝูงดูก่อนว่าได้เท่าไหร่ ถ้าโอนแล้วจะมาแจ้งอีกทีก่อนสิ้นเดือนนี้นะครับ :lol:

ขออนุโทนาบุญกับทุกท่านคะ. ขอบคุณคุณซีที่บอกบุญ.

โคที่ซื้อมาคุณซีเป็นคนไปเลือกด้วยตัวเองทุกตัวเลยเหรอครับ แสดงว่าคงมีความชำนาญทางด้านนี้ ทำงานอยู่ในสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์เหรอครับ

พอดีเห็นว่าคุณแม่ผมกับเพื่อนเค้าชอบไปทำอยู่บ่อย เลยอยากจะถามว่ามีวิธีการเลือกยังไงต้องดูตรงไหนบ้าง เผื่อคราวหน้าจะได้ให้เค้าเลือกไถ่ตัวที่ดีๆ เพราะยังไงเราก็ช่วยไม่ได้ทุกตัวอยู่แล้ว :(

ส่วนตัวผมเดี๋ยวขอไปรวบรวมจากพี่น้องเพื่อนฝูงดูก่อนว่าได้เท่าไหร่ ถ้าโอนแล้วจะมาแจ้งอีกทีก่อนสิ้นเดือนนี้นะครับ :lol:

ผมไม่ได้เลือกเองครับ ต้องเอาแบบหลายๆคนมองแล้วว่าโคตัวนี้ใช้ได้

หลังจากนั้นก็ เริ่มดูลายละเอียดกันครับ มันพูดยากนะครับ เพราะเราต้องการในสิ่งที่ดี ดังนั้นต้องพึ่งพาคนที่ชำนาญพอสมควรครับ

เพราะต้องดูหลายๆอย่าง เช่น

1. ดูสายพันธุ์

2.ดูโครงสร้าง ลำตัวต้องเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า หลังไม่แอ่น หางไม่คด อุจจาระไม่ติดหาง ฯลฯ

3.ดูอายุซึ่่งต้องสัมพันธุ์กับส่วนสูง ดูความสมบูรณ์ทางสายพันธุ์

4.ดูความสมบูรณ์ทางด้านสุขภาพเท่าที่จะดูได้ เช่น จากสีขน ความหยาบของขน ความแจ่มใสของดวงตา สีของลิ้น ฯลฯ

หลังจากซื้อมาแล้วก็ต้องนำโคมากักโรคระบาด อีก 15 วัน และในระหว่างกักดูว่ามีโรคระบาดสัตว์ติดตัวมาหรือเปล่า ก็จะเจาะเลือด

เพื่อส่งตัวอย่างเลือดไปตรวจหาโรคสัตว์ติดคนที่ศูนย์ชัณสูตรโรคสัตว์

เมื่อเห็นว่าปลอดโรค ถึงจะถือว่า จบกระบวนการไถ่ชีวิตโค 1 ชีวิตครับ หลังจากนั้นโคชุดนี้ก็จะต้องลงทะเบียนเป็นโคธนาคารโค-กระบือ ตามพระราชดำริ

เพื่อนำไปให้เกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ ฯ นำไปเลี้ยงเพื่อขยายพันธุ์ต่อไป โดยเกษตรกรที่นำไปเลี้ยงต้องทำสัญญายืมโค หรือ กระบือ

ตามระเบียบที่กรมปศุสัตว์ได้กำหนดหลังเกณท์ออกมาครับ

ผมจำได้เท่านี้หละครับ ถ้าต้องการทราบรายละเอียดมากกว่านี้ ผมคงต้องเปิดตำรามาโพสแล้วหละครับ

โอนเงินเข้าบัญชี scb จำนวน500 บาทครับ วันที่ 26 กรกฎาคม 2554 เวลา 01.30 ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณความพยายามและความตั้งใจจริงของพี่C และพวกเราที่ร่วมมือกัน :wub:

ช่วยกันตามกำลัง ทำดี แล้วสบายใจ +_______+

พ๊่C เหนื่อยก็ไม่เหนื่อย เมื่อยก็หาย นอนหลับสบายใจเนอะ !v@

รู

ถ้ามีเงินบริจาคเพิ่มเข้ามา ก็จะรวบรวมไปไถ่ชีวิต ออกมาอีกครับ

ไถ่ชีวิตโคออกมาได้อีกกี่ตัว ผมก็จะเอารูปและจำนวนเงินที่ใช้ไปมาลงให้ดูอีกครับ

ถ้าต้องการบริจาค1 ตัวเป็นเงินเท่าไหร่ค่ะ บัญชี610 เป็นชื่อบัญชีใครค่ะ เพิ่งเข้ามาดูกระทู้นี้ไม่นานนะค่ะ ^_^

โอนเงินเข้าบัญชี scb จำนวน500 บาทครับ วันที่ 26 กรกฎาคม 2554 เวลา 01.30 ครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับคุณintinvestor

เดี่ยววันนี้ช่วงค่ำ ผมไปปรับบัญชี แล้วจะมาโพสให้ดูครับ

ช่วงนี้กะลังมั่วกะทอง ไม่ค่อยมีเวลามาดูกระทู้นี้ wub.gif

ถ้าต้องการบริจาค1 ตัวเป็นเงินเท่าไหร่ค่ะ บัญชี610 เป็นชื่อบัญชีใครค่ะ เพิ่งเข้ามาดูกระทู้นี้ไม่นานนะค่ะ ^_^

เป็นบัญชี ของผมครับ

ขอโทษครับ ที่ตอบไม่หมด

ทางปศุสัตว์จังหวัด เขากำหนดมาว่า ถ้าต้องการไถ่ชีวิตโค 1 ชีวิต

ต้องใช้เงินประมาณ 15000 บาทครับ

แต่ราคาโค - กระบือ ที่ไปไถ่ชีวิต จะขึ้นอยู่กับขนาดของโค - กระบือครับ ตัวใหญ่ราคาก็สูงขึ้นมาหน่อย ตัวเล็กราคาก็ต่ำลงมานิดครับ

ช่วยคุณ ซีซ่า ตอบค่ะ..

หรือ คุณ yelle11 คิดว่าเป็นคนอื่น เพราะพอ update ครั้งนึง คุณ ซีซ่าก็จะเอามาโพสต์

เนื่องในโอกาส พระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 7 รอบ 5 ธันวาคม 2554

กรมปศุสัตว์ ได้จัดทำ โครงการไถ่ชีวิต โค กระบือ พันธุ์ดี เพื่อเฉลิมพระเกียรติ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 7 รอบ 5 ธันวาคม 2554 จำนวน 8,400 ตัว

โดยกรมปศุสัตว์ มอบให้จังหวัดกาฬสินธุ์ ดำเนินการขอรับบริจาคทรัพย์

ร่วมไถ่ชีวิตโค กระบือ จำนวน 98 ตัว มูลค่า ราคาตัวละ 15,000 บาท

รูปแบบการบริจาคทรัพย์ เพื่อไถ่ชีวิต โค กระบือ

• ไถ่ชีวิตเป็นตัวสัตว์ ( โค กระบือ)
  • บริจาคทรัพย์ เพื่อไถ่ชีวิต มูลค่าตัวละ 15,000 บาท

หรือ

รวบรวมเป็นหมู่คณะเป็น 1 ตัว

หรือ

ตามกำลังศรัทธา

โดยโครงการนี้ ในระดับจังหวัด จะดำเนินการให้แล้วเสร็จ ในเดือนมิถุนายน 2554

ส่วนในระดับกรม จะดำเนินการให้แล้วเสร็จก่อนวันที่ 5 ธันวาคม 2554

ทั้งนี้สามารถบริจาคเข้าบัญชีหมายเลย 610 237608 6 ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาอำเภอยางตลาด จังหวัดกาฬสินธุ์

ในนามของนายภาณุ จินตานนท์ โทร.08 2114 1641

หรือ ติดต่อบริจาคได้ที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดกาฬสินธุ์ โทร.043 - 811535

ในโอกาสนี้ จึงเรียนมาเพื่อขอขอบคุณล่วงหน้า