ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะอ.อั๋น

หลังจากอ่านจนพอจะเข้าใจแล้ว เครียร์พ็อตแล้ว

จะเก็บเพิ่มตรงไหนดีคะ กลับบ้านแล้วเหรอถ้ายังส่งเสียงด้วยคร้า :Announce

น่าจะรอดูแถว ๆ 1560-1570เก็บไว้ 1 จังหวะ สำหรับคนที่มีพอร์ต เยอะ ครับ

ค่อย ๆ ดัก ซือ้ไป ครับ เล่น แบบกองโจร ค่อย ตี ไปที่นิดเก็บไว้ แล้วรอราคาขึ้น อีก 2-3 วัน ครับ

ส่วนใครที่มีทุน ไม่มาก แนะนำให้ รอ รอ นิดหนึ่งครับ

ถ้าเก็บได้ ค่อย เก็บ ไป ครับ อาจจะ indicater ADX ในการ ดู จุด เตรียม ซื้อขาย หรือ ปล่อย ของ ออกไป

โดยเส้น สีฟ้า ใหญ่ สุด เป็นจุด ออกทำกำไร หรือ จุดตัดสินใจ อีกครั้ง

ส่วนผมตอนนี้ มีทั้ง S ทั้ง L เพื่อความไม่ประมาท ครับ

ใช้วิธีการ จับ คู่ ล็อกเอาไว้ ครับ

เล่นแบบ เฮด หรือ คล้าย อาบิทาก ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น่าจะรอดูแถว ๆ 1560-1570เก็บไว้ 1 จังหวะ สำหรับคนที่มีพอร์ต เยอะ ครับ

ค่อย ๆ ดัก ซือ้ไป ครับ เล่น แบบกองโจร ค่อย ตี ไปที่นิดเก็บไว้ แล้วรอราคาขึ้น อีก 2-3 วัน ครับ

ส่วนใครที่มีทุน ไม่มาก แนะนำให้ รอ รอ นิดหนึ่งครับ

ถ้าเก็บได้ ค่อย เก็บ ไป ครับ อาจจะ indicater ADX ในการ ดู จุด เตรียม ซื้อขาย หรือ ปล่อย ของ ออกไป

โดยเส้น สีฟ้า ใหญ่ สุด เป็นจุด ออกทำกำไร หรือ จุดตัดสินใจ อีกครั้ง

ส่วนผมตอนนี้ มีทั้ง S ทั้ง L เพื่อความไม่ประมาท ครับ

ใช้วิธีการ จับ คู่ ล็อกเอาไว้ ครับ

เล่นแบบ เฮด หรือ คล้าย อาบิทาก ครับ

ลืมบอกไปครับ ว่า ADX เป็น สัญญาน บอก ว่า ตอนนี้กำลัง เป็น ขาขึ้น หรือ ขาลง มันจะเกิดก็ต่อ เมื่อ

ราคา เป็นขาขึ้นหรือลง เช่นตอนนี้ แล้วใช้ ค่าเหนือ 40 ใน Level เป็นจุดสัญญาน เตรียม ขาย

สำหรับใครที่มีของ ส่วนรอซื้อ แนะนำให้หา จังหวะ ครับ ตอนนี้ผมกำลัง ศึกษา เครื่อง มือ ในการซือ้ที่มี

ประสิทธิภาพ อยู่ครับ แต่ สัญญาณ ผม ใช้ ADX หากมีค่า เหนือ กว่า 40 เมื่อไหร่ ผม จะเตรียม ตัวขาย เมือ่ค่า ADX

ลดลงมาเช่น ตอนนี้ ADX ราย 1 HR อยู่ที่ 43.1148 หากลดลงไปตำกว่า 43.1145 ให้เตรียม ตัวขาย ทันที ครับ

หากตัสเลขขึ้นต่อก็เตรียม รอขาย ไว้ครับ

:01ขอบคุณครับ อ.อั๋น มาให้ข้อมูลรอบดึกเลยนะครับ :17

สวัสดีตอนเช้าค่ะอ.อั่น

เมื่อคืนยังไม่ได้กดคะ รอ 1560 ตามคำแนะนำ

กะว่าจะค่อยๆเก็บไปที่ละก้อน

แล้วลงครั้งนี้มีแนวโน้มว่าจะลงลึงแค่ไหนคะ ขอความเห็นของจารย์อั๋นคะ

ขอบคุณคะ :gd

รอสัญญานซื้อจากRจานอั๋นเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะ Rจานอั๋น

22/06/2012 รอบด้านตลาดหุ้น Detail

Brief : ข่าวร้ายเต็มตลาด: คำเตือนการลงทุนมีความเสี่ยงฯ อาจต้อง Stop loss ถ้าหลุด 1140/1135 จุด

รายวันคาดดัชนีฯ ลงตามภูมิภาค คาดทดสอบแนวรับสำคัญวันนี้ 1,140-1,135 จุด (คาดมีลุ้นรีบาวด์ตามแนวรับ) จากแรงขาย วิตกข่าวมูดี้สลดเครดิต 15 แบงก์ชั้นนำ อย่างไรก็ดีคาดตลาดรับรู้ระดับหนึ่ง ขณะที่ ราคาหุ้นแบงก์สหรัฐฯดีดตัวท้ายตลาด นำโดย Morgan Stanley หลังพบว่าการลดเครดิต ดีกว่าที่มูดี้ส เคยเตือน เมื่อเดือน กพ.

เล่นรอบระยะเดือน แนวรับ 1,140/1,135 จุด (Stop loss)แนวต้านบริเวณ 1,190 จุด คาดถ้ายืนเหนือแนวรับ มีลุ้นดีดตัวภายในต้นเดือน กค.นี้

กลยุทธ์แนะนำ อ่อนตัวซื้อ/สะสม ควรมีจุดตัดขาดทุนถ้าผิดทาง ปิโตรฯ โรงกลั่น (คาด Downside น้ำมัน WTI บริเวณ $80-78/bbl) เก็งงบแบงก์ 2Q12F และบูลชิพ High beta, Window dressing

หุ้นเด่นวันนี้แนะนำ SORKON CFRESH INTUCH

ปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อตลาด

(-) Morgan Stanley เตือนตลาดหุ้นฯ มีความเสี่ยงปรับฐาน อิง (1) เฟดไม่ออกมาตรการ QE3 (ผิดคาด) (2) เศรษฐกิจโลกจะชะลอกว่าคาด ถ้าธนาคารกลางชาติชั้นนำ ไม่ดำเนินมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ (3) หาก EU ไร้แผนอุ้มหนี้ยุโรป (European Redemption Fund)จับตาผลการประชุม EU Summit สิ้นเดือนนี้

(-) วิตกเศรษฐกิจโลกถดถอยแย่กว่าคาด วานนี้ EU-PMI (Flash) ภาคการผลิตเดือน มิย.ลงเหลือ 44.8 (พค. 45.1 ตลาดคาด 45) เยอรมนี ดัชนีภาคการผลิตลดลง เหลือ 44.7 (พค. 45.2 ตลาดคาด 45.4) / คาด ECB จะใช้ยาแรงกระตุ้นเศรษฐกิจ คาดลดดอกเบี้ย 0.50% ในการประชุม 5 กค.// สหรัฐฯรายงานตัวเลขบ่งชี้ อัตราการว่างงาน และดัชนีฯภาคการผลิตแย่ลง (ดูตารางด้านใน)

(-) มูดี้สปรับลดอันดับเครดิตธนาคารชั้นนำ 15 แห่งลง / เราคาดตลาดรับรู้ข่าวดังกล่าวไปแล้ว ระดับหนึ่ง เพราะมูดี้สมีการเตือนล่วงหน้าเมื่อ 4 เดือน ก่อน ถึงการปรับลดอันดับเครดิตดังกล่าว และการปรับลดอันดับฯครั้งนี้ไม่ได้ แย่ลงกว่าที่ตลาดคาดการณ์

Investment theme:

Earning play: เก็งงบ 2Q12F กำไรสุทธิเติบโตสูง หุ้นเด่น CPF STANLY SAT THCOM HEMRAJ SORKON BAY SCB

อ่อนตัวสะสมบูลชิพ: PTTGC IVL PTT ,THCOM, BAY SCB KBANK BBL AOT

Save haven: หุ้นมีปันผลระหว่างกาล 1H12F สูง INTUCH BECL ADVANC EGCO

หุ้นใน SET50 ชุดใหม่มีผลตั้งแต่ 1 กค.คาดมีผล บวก/ลบ ต่อหุ้นเข้า INTUCH HEMRAJ / ออก STA TPC

Recommend : IVL (ซื้อ/ราคาเป้าหมาย 39.00 บาท), กลุ่มธนาคาร (เพิ่มน้ำหนักการลงทุน)

21/06/2012 Commodity Futures Detail

Brief :

กลยุทธ์การลงทุน

Recommend :

Gold

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ หลังจากธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ประกาศคงอัตราดอกเบี้ย และตัดสินใจขยายเวลาการใช้มาตรการ Operation Twist ไปจนถึงปีนี้ แทนการใช้มาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบ 3 (QE3)

เฟดประกาศขยายระยะเวลาการใช้มาตรการ Operation Twist ไปจนถึงสิ้นปี 2555 โดยมีเป้าหมายที่จะฉุดอัตราดอกเบี้ยระยะยาวให้ปรับตัวลดลง เพื่อกระตุ้นการขยายตัวของเศรษฐกิจและการจ้างงาน พร้อมกับระบุว่า เศรษฐกิจสหรัฐขยายตัวปานกลางในปีนี้ อย่างไรก็ตาม อัตราการขยายตัวด้านการจ้างงานชะลอตัวลงในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา และอัตราว่างงานยังคงอยู่ในระดับที่สูงมาก นอกจากนั้น สัญญาทองคำยังได้รับแรงกดดันจากสกุลเงินดอลลาร์ที่แข็งค่าขึ้น และราคาน้ำมันที่ร่วงลงอย่างหนักเมื่อคืนนี้

คาดว่านักลงุทุนยังไม่มั่นใจกับทิศทางราคาทองคำหลังจากทราบผลการประชุมเฟดเมื่อคืนนี้ อย่างไรก็ตามนักลงทุนที่ผิดหวังกับมาตรการที่ออกมาเพราะไม่มี QE3 จะขายออกมา อย่างไรก็ตามสถานะ Net Long ในตลาด COMEX สำหรับนักเก็งกำไรมีอยู่น้อยมากอาจกดดันราคาทองคำได้ในระยะสั้นเท่านั้น เราแนะนำให้ปิดสถานะ Long ไปก่อนแล้วรอดูจังหวะว่าราคาทองคำจะสามารถยืนที่ 1580 เหรียญหรือ 1600 เหรียญได้หรือไม่

Oil

สัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ (BRENT) ที่ตลาดลอนดอนร่วงลง 3.07 ดอลลาร์ หรือ 3.2% ปิดที่ 92.69 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 92.38-96.04 ดอลลาร์

สัญญาน้ำมันดิบ ร่วงลงหลังจาก EIA เปิดเผยว่าสต็อกน้ำมันดิบประจำสัปดาห์สิ้นสุดวันที่ 15 มิ.ย. พุ่งขึ้น 2.86 ล้านบาร์เรล สู่ระดับ 387.3 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะลดลงเพียง 1.0 ล้านบาร์เรล นอกจากนั้นแม้เฟดตัดสินใจขยายเวลาการใช้มาตรการ Operation Twist ไปจนถึงสิ้นปี 2555 โดยมีเป้าหมายที่จะฉุดอัตราดอกเบี้ยระยะยาวให้ปรับตัวลดลง เพื่อกระตุ้นการขยายตัวของเศรษฐกิจและการจ้างงาน แต่นักลงทุนผิดต่อการตัดสินใจดังกล่าว เนื่องจากนักลงทุนจำนวนมากได้คาดหวังไว้ก่อนหน้านี้ว่าเฟดจะใช้มาตรการ QE3 นอกจากนี้ การที่เฟดได้ปรับลดคาดการณ์การขยายตัวของเศรษฐกิจสหรัฐในปีนี้ ยังทำให้ภาวะการซื้อขายซบเซาลงด้วย

ราคาน้ำมันผิดหวังกับมาตรการที่ออกมาและการคาดการณ์ว่าเศรษฐกิจจะอ่อนแอลงกว่าที่คาดไว้ ราคาปรับลดลงจากระดับประมาณ 96 เหรียญมาที่ 92 เหรียญซึ่งเป็นแนวรับของราคาที่ประมาณ 90-92 เหรียญ เราแนะนำให้ปิดสถานะ Long และชะลอการลงทุนเนื่องจากแม้มีปัจจัยกดดันจากภาพเศรษฐกิจแต่ราคาได้ลดลงมาสะท้อนไปแล้วระดับหนึ่งจึงมีโอกาสที่จะสวิงตัวออกด้านข้างมากกว่า จนกว่าจะมีปัจจัยใหม่ๆเข้ามา ซึ่งตลาดคงจับตาประเด็นยุโรปและตัวเลขเศรษฐกิจมากขึ้น

เศรษฐกิจ-หุ้นหุ้น-การลงทุนposttoday

22 มิถุนายน 2555 เวลา 07:57 น.

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดทรุดฮวบลง50.3 ดอลล์ตลาดผิดหวังเฟดเมินใช้ QE3

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนส.ค.ร่วงลง 50.3 ดอลลาร์ หรือ 3.11% ปิดที่ 1,565.5 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1571.3 - 1571.3 ดอลลาร์

นักวิเคราะห์ เปิดเผยว่า สัญญาทองคำร่วงลงอย่างหนักหลังจากที่เฟดไม่ได้ประกาศใช้มาตรการ QE3 ในการประชุมครั้งล่าสุดเมื่อวันพุธที่ผ่านมา แม้ว่าเฟดตัดสินใจขยายระยะเวลาการใช้มาตรการ Operation Twist ออกไปจนถึงสิ้นปีนี้ก็ตาม แต่นักลงทุนมองว่ามาตรการดังกล่าวยังไม่มากพอที่จะกระตุ้นเศรษฐกิจให้แข็งแกร่งได้

ความวิตกกังวลเกี่ยวกับภาคธนาคารของสเปนยังเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ส่งผลให้ภาวะการซื้อขายในตลาดทองคำซบเซาลงด้วย โดยฟิทช์ เรทติ้งส์ เตือนว่าระบบธนาคารของสเปนจำเป็นต้องได้รับเงินช่วยเหลือราว 9 หมื่นล้านยูโร - 1 แสนล้านยูโร หรือ 1.143-1.270 แสนล้านดอลลาร์สหรัฐ หากวิกฤตการณ์ในภาคธนาคารทวีความรุนแรงขึ้น

นอกจากนี้ ตลาดทองคำยังได้รับแรงกดดันจากข้อมูลเศรษฐกิจที่อ่อนแอของสหรัฐ รวมถึงยอดขายบ้านมือสองเดือนพ.ค.ปรับตัวลดลง 1.5% มาอยู่ที่ระดับ 4.55 ล้านยูนิตต่อปี

เศรษฐกิจ-หุ้นการเงินposttoday

เงินบาทเปิด 31.77/79 บาท

22 มิถุนายน 2555 เวลา 08:42 น.

ธนาคารซีไอเอ็มบีไทย รายงาน เงินบาทเปิด 31.77/79 คาดร่วงต่อตามยูโร มองกรอบ 31.75-31.85

นักบริหารเงินจากธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เปิดเผยว่า เงินบาทเปิดตลาดเช้านี้อยู่ที่ระดับ 31.77/79 บาท/ดอลลาร์ อ่อนค่าลงจากช่วงเย็นวานนี้ที่ปิดตลาดที่ระดับ 31.68/70 บาท/ดอลลาร์

แนวโน้มการเคลื่อนไหวของเงินบาทวันนี้คาดว่าจะอ่อนค่าต่อตามทิศทางเงินยูโรที่ร่วงลงเมื่อเทียบกับดอลลาร์ เนื่องจากตัวเลขเศรษฐกิจโดยภาพรวมทั้งของจีน ยุโรป และสหรัฐฯ ออกมาไม่ค่อยดี ทำให้นักลงทุนเกิดความไม่มั่นใจ

"บาทคงอ่อนตามยูโร จากตัวเลขเศรษฐกิจ เช่น ภาคการผลิตของจีน ยุโรป อเมริกาดูไม่ค่อยดี คนจึงกังวลต่อการถดถอยของเศรษฐกิจโลก ทำให้ดอลลาร์ขึ้น Safe haven currency ยูโรจึงอ่อน บาทก็อ่อนตาม" นักบริหารเงิน ระบุ

ส่วนความเคลื่อนไหวของค่าเงินสกุลหลักต่างประเทศช่วงเปิดตลาดเช้านี้ เงินเยนอยู่ที่ระดับ 80.12/15 เยน/ดอลลาร์ ส่วนเงินยูโรอยู่ที่ระดับ 1.2562/2566 ดอลลาร์/ยูโร

นักบริหารเงิน คาดว่า วันนี้เงินบาทจะเคลื่อนไหวอยู่ในกรอบ 31.75-31.85 บาท/ดอลลาร์

การเงิน - การลงทุน

วันที่ 22 มิถุนายน 2555 08:28

ส.ค้าทองถกแบงก์ชาติวันนี้ปัดเก็งกำไรค่าเงิน

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

สมาคมค้าทองคำถกแบงก์ชาติในช่วงบ่ายของวันนี้ ปัดผสมโรงเก็งกำไรค่าเงินบาท หลังธปท.ร่อนหนังสือเวียนเรียกให้แจงธุรกรรมนำเข้า-ส่งออกทองคำ

นายจิตติ ตั้งสิทธิ์ภักดี นายกสมาคมค้าทองคำ กล่าวว่า การที่ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) มีหนังสือเวียนให้ธนาคารพาณิชย์เกาะติดการทำธุรกรรมของผู้นำเข้าส่งออกสินค้านั้น ในส่วนของสถานการณ์การทำธุรกรรมของผู้ประกอบการค้าทองคำแท่ง ยังถือว่าอยู่ในระดับปกติ และมองว่ายังไม่พบว่าจะมีสมาชิกใช้เป็นช่องทางในการเก็งกำไรค่าเงิน

อย่างไรก็ตาม ยอมรับว่าในช่วง 1-2 เดือนก่อน ธปท.ด้เคยเรียกผู้ประกอบการรายใหญ่ 2-3 ราย เข้าไปหารือเกี่ยวกับการทำธุรกรรมการนำเข้าส่งออกทองคำแท่ง แต่ก็เป็นเพียงการหารือเพื่อใช้เป็นข้อมูลในการพิจารณาเท่านั้น

"ตอนนี้คงต้องรอดูว่าแบงก์ชาติ จะมีรายละเอียดหรือมาตรการแนวทางปฏิบัติเกี่ยวกับธุรกิจนำเข้าส่งออกอย่างไร และจะมีผลกระทบต่อผู้ประกอบการแค่ไหน แต่ในฐานะนายกสมาคมมองว่าสมาชิกไม่น่าจะให้ความสำคัญกับการเก็งกำไรค่าเงิน เพราะจะมีความเสี่ยงสูง แต่มักจะใช้ตลาดอัตราแลกเปลี่ยนในการป้องกันความเสี่ยงมากกว่า รวมทั้งธุรกรรมที่เกิดขึ้นก็สามารถตรวจสอบได้ทั้งหมด เพราะมีหลักฐานอย่างชัดเจน "นายจิตติกล่าว

ฮั่วเซ่งเฮงคาดทองยังร่วงต่อหลังเงินดอลลาร์กลับแข็งค่าขึ้น

ฮั่วเซ่งเฮงคาดทองคำยังร่วงต่อ หลังเงินดอลลาร์กลับมาแข็งค่าขึ้น อันเป็นผลมาจากนักลงทุนกังวลสถานการณ์เศรษฐกิจโลก และเลี่ยงลงทุนในตลาดสินทรัพย์เสี่ยง...

เมื่อวันที่ 22 มิ.ย. ฮั่วเซ่งเฮงรายงานสถานการณ์ทองคำว่า ราคาทองคำปรับตัวลดลงแรงในการซื้อขายช่วงค่ำที่ผ่านมา โดยเป็นผลจากเงินดอลลาร์ที่กลับแข็งค่าขึ้น รวมทั้งรายงานตัวเลขเศรษฐกิจทั้งจากยุโรปและจีนที่ทำให้นักลงทุนไม่มั่นใจทิศทางเศรษฐกิจโลกและมีแรงขายกลับออกมาในตลาดสินทรัพย์เสี่ยง และราคาทองที่เคยเคลื่อนไหวในลักษณะของการเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยในการซื้อขายช่วง 2 สัปดาห์ก่อน ก็กลับมาเคลื่อนไหวตามทิศทางของตลาดสินทรัพย์เสี่ยงอีกครั้ง โดยราคาทองเมื่อคืนนี้ปิดตลาดที่ 1,565.42 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ปรับตัวลดลงจากระดับปิดของวันพุธ 39.96 ดอลลาร์ ราคาทำจุดต่ำสุดและสูงสุดของวันที่บริเวณ 1,563.99 และ 1,606.54 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ตามลำดับ ส่วนราคาทองคำแท่งในประเทศเมื่อวานนี้ขายออกที่บาทละ 23,900 บาท และรับซื้อคืนที่บาทละ 24,000 บาท ค่าเงินบาทซึ่งวานนี้อ่อนค่าลงต่อเนื่องเป็นวันที่ 2 ส่งผลให้ราคาทองในประเทศปรับตัวลงน้อยกว่าปกติ

เงินดอลลาร์กลับมาเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยสำหรับนักลงทุนอีกครั้ง ภายหลังจากธนาคารกลางของสหรัฐฯ ยังไม่มีท่าทีว่าจะดำเนินการผ่อนคลายนโยบายการเงินรอบใหม่ และมีเพียงการประกาศต่ออายุมาตรการ Operation Twist ซึ่งเป็นการขายพันธบัตรรัฐบาลของสหรัฐฯ ระยะสั้นและนำเงินไปซื้อพันธบัตรรัฐบาลของสหรัฐฯ ระยะยาว จึงทำให้มีแรงขายออกมามากในตลาดทองคำในช่วงที่นักลงทุนกังวลสถานการณ์เศรษฐกิจโลก และราคาทองก็ปรับตัวลงตามราคาน้ำมันดิบ ซึ่งเมื่อคืนนี้ปรับตัวลงแรงและเคลื่อนไหวต่ำกว่า 80 ดอลลาร์ ต่อบาร์เรล เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เดือนตุลาคม เช่นเดียวกับดัชนีหุ้นสำคัญต่างๆ ของสหรัฐฯ ที่เมื่อคืนนี้ปรับตัวลงมากกว่า 2% โดยนักลงทุนเลี่ยงลงทุนในตลาดสินทรัพย์เสี่ยงภายหลังมีรายงานตัวเลขภาคการผลิตของประเทศต่างๆ ในยุโรปหดตัวลงเป็นเดือนที่ 5 เช่นเดียวกันกับดัชนีภาคการผลิตของจีนเดือนมิถุนายนที่ปรับตัวลงเป็นเดือนที่ 8 รวมทั้งดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อของเยอรมัน ซึ่งเป็นประเทศที่เศรษฐกิจแข็งแกร่งที่สุดในยูโรโซน หดตัวลงเป็นเดือนที่ 2 ติดต่อกัน และในสหรัฐฯ เองก็มีรายงานตัวเลขเศรษฐกิจที่กดดันนักลงทุนให้เทขายสินทรัพย์เสี่ยงและเลือกพักเงินด้วยการถือครองเงินสดสกุลดอลลาร์ที่กลับมาเป็นสกุลเงินปลอดภัยในสายตานักลงทุน ภายหลังมีรายงานจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานรายสัปดาห์ ดัชนีภาคการผลิตของสหรัฐฯ และยอดขายบ้านมือ 2 ที่สะท้อนให้เห็นถึงการชะลอตัวของเศรษฐกิจสหรัฐฯ ซึ่งประเด็นเหล่านี้ล้วนเป็นปัจจัยลบต่อการเคลื่อนไหวของราคาทองผ่านการแข็งค่าขึ้นของเงินดอลลาร์ และยังมีแนวโน้มว่าประเด็นเหล่านี้จะยังกดดันให้ราคาทองปรับตัวลงต่อ โดยภาคเทคนิคของราคาทองคำ เกิดสัญญาณขายยืนยันทิศทางการอ่อนตัวขึ้นหลังจากราคาทองไม่สามารถยืนเหนือแนวรับบริเวณ 1,580-1,590 ดอลลาร์ ต่อ ออนซ์ได้ และราคาทองได้ปรับตัวลงมาเคลื่อนไหวที่แนวรับบริเวณ 1,560 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ในการซื้อขายช่วงค่ำที่ผ่านมา โดยยังคงทรงตัวที่แนวรับบริเวณดังกล่าวต่อเนื่องมาจนถึงการซื้อขายช่วงเช้าวันนี้ อย่างไรก็ตาม เนื่องจากนักลงทุนต่างยังให้ความสนใจเลือกถือครองเงินดอลลาร์ในฐานะสกุลเงินปลอดภัย ราคาทองคำจึงยังมีแนวโน้มว่าจะปรับตัวลงหลุดแนวรับบริเวณ 1,560 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ซึ่งหากราคาทองปรับตัวลงไปต่ำกว่าแนวรับนี้ ภาคการเคลื่อนไหวของราคาทองคำในทางเทคนิคก็จะมีแนวโน้มว่าราคาจะอ่อนตัวลงไปเคลื่อนไหวที่บริเวณ 1,540 และ 1,527-1,530 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ต่อไป และในระหว่างวันหากราคามีการดีดตัวกลับ คาดว่าจะเป็นการดีดตัวระยะสั้นหลังจากราคาปรับตัวลงมาแรง โดยมีแนวต้านที่ต้องระวังแรงขายที่อาจมีกลับออกมาที่บริเวณ 1,575-1,580 และ 1,590 ดอลลาร์ ต่อออนซ์ ตามลำดับ

ไทยรัฐออนไลน์

โดย ไทยรัฐออนไลน์

22 มิถุนายน 2555, 09:36 น.

ดีคะจานอั๋น เพื่อนๆมีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน สวัสดตอนเที่ยงของวันที่ 22-6-2555 เวลา 12.02 น.

มุมมองปัจจัย พื้นฐาน มาตราการ

operation twist นี้แรงเอาอยู่จริง ๆ ครับ

ส่งผลทำให้ ราคาสินค้า โภคภัณฑ์ ลดลง อย่างมากเลยครับ

ราคาทองคำหลุดแนวรับหลักที่สำคัญ 1600-1580 เหรียญ ลงมาอีกครั้ง

โดยเมื่อวานราคาทองคำลงมาทำจุดต่ำสุด ที่ 1564.30 เหรียญ หลังจากเปิดตลาด 1605.53 และ มีราคาสูงสุดอยู่ที่ 1605.53 เหรียญ

ปิดตลาดอยู่ที่ 1565.90 เหรียญ Volume การซือ้-ขาย รวมทั้งหมด 139323 สัญญา ลดลง 3814 สัญญา

ทองคำผันผวนมาก โดยวิ่งรวมทั้งวัน ประมาณ 41 เหรียญ แต่ สัญญา กลับลดลง นั้นหมายความว่า นักลงทุนรายย่อย

ส่วนใหญ่ยังไม่กล้าเสี่ยงลงทุนเท่าไหร่ คาดว่าน่าจะมีรายใหญ่เทขายหรือระบาย ของ เพื่อนำเงินไปเก็งกำไร อย่างอื่นด้วยมากกว่าครับ

(เดาจาก ทองคำผันผวนมากขึ้น แต่ Volume ลดลง ครับ)

การเคลื่อนตัวของราคาทองคำ เมื่อวาน ในช่วงเช้ามีแรงรีบาวด์ได้เล็กน้อย หลังจากนั้น เมื่อหลุด 1600 ลงมา ราคาทองคำ

ก็เคลื่อนตัวลงเป็น Down Trend แบบเต็มรูป ถ้าลอง ใช้ เส้น แนวโน้ม ทุก ทรานเฟรม ดู จะเห็น ทุกทรานเฟรม กลับตัวลง ครับ

วันนี้ ก็คงต้องลุ้นแรงรีบาวด์ กันต่อไปครับ

แนวรับ แนวต้าน

แนวต้าน วันนี้ จังหวะ ให้รอดูครบ ว่าราคาทองคำ จะรีบาวด์ ไปถึง และผ่าน 1577-1580 ได้หรือไม่ ครับ ******** 1590-1600**1620****

สรุป ครับแนวต้าน 1577 -1580 ถ้าจะขึ้น ต้องผ่าน และยืนให้ได้ ครับ **** แต่ครั้งนี้เกรง ว่า ถ้าขึ้นถึง 1615-1620 เมือ่ไหร่

ถ้าไม่ผ่าน ระวัง ลงต่อนครับ แต่ถ้าผ่านไปได้ รูปแบบกราฟ จะ กลับตัวขึ้นทดสอบ แนวต้าน หลัก 1630-1650 อีกครั้ง ครับ **

แนวรับ 1560 ดูจังหวะนี้ครับ ว่าจะรับอยู่หรือไม่ *** 1553******** 1547 ดูว่าจะรีบาวด์ขึ้นได้ไหม ครับ *******1532**1527***1492***

สรุป แนวรับ ดูที่ 1560 ก่อนครับ ว่าจะหลุดหรือไม่ ถ้าหลุดให้ไปรอดุอีกครั้งแถว 1547-1550 ครับ ถ้ายังหลุด คงต้องรอ 1532-1527 ****** ครับผม

กรอบเล็ก 1550-1580 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1550-1600 = 50 เหรียญ

คืนนี้ไม่มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญครับ

แนะนำให้นักลงทุน รอดูราคาปิดตลาดของ สุดสัปดาห์นี้ ไว้ด้วยครับ เพื่อเตรียม วิเคราะห์ หาข้อมูล และทิศทางราคาสัปดาห์ ครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ :32

แนวรับ 1560-1570 ยังไงก็แนะนำให้เก็บไว้บ้างก้ดีนะครับ ผมจัดไป 1 ชุดแล้วครับ 1562 โน่นแน๊ะกะขายซะ 1620 เลย (ผมมี หลายชุดนะครับ)

ผมมีเป้าหมายในการเก็บ ครั้งนี้ ไว้ดังนี้นะครับ ใครจะทำตามหรือไม่ ไม่ได้บังคับครับ แต่ ผมอยากนำมา แบ่งปันความคิดให้ทราบเองครับ

1560-1570 เก็บไป 1 จังหวะ เล็กน้อย*** 1553-1547 อีก 1 จังหวะ เล็กน้อย ***

1535-1527 อีก 1 จังหวะ ชุดใหญ่ ******** 14xx ถ้ามา ก็ :_cd ครับ

แต่มี เปิด S ไว้ด้วยที่ 1569 1ชุด เล็กน้อย เมื่อวาน ครับ เพื่อ ป้องกันความเสี่ยงในกรณีมันลงไป ต่ำกว่า 1530- 14XX แล้วผมจะได้ไม่หนาวมากครับ

ส่วนถ้าราคาทองคำขึ้นไป ผมก็ไม่เสียดายครับ เพราะว่า ผมมีเก็บข้างล่าง ไว้แล้ว ยอมเสียให้ เค้าบ้างจะเป็นไรไป ลงทุนก็มีได้กำไรและขาดทุน บ้าง

แต่ถ้าขาดทุน ก็ควรจะขาดทุน เล็กน้อยไม่เป็นไร แต่ถ้าได้กำไร ก็ควรจะ ขอ แบบ อิ่ม อิ่ม ก็พอครับ เดี๋ยวมันจะ จุกเกินไป

ตรงนี้เป็น 1 แนวทาง ในการเทรด ของ ผมครับ นำมาฝากไว้เล็กน้อยเพือ่ช่วยเป็นหนึ่งในการประกอบการตัดสินใจให้ลงทุน

หากใครยังไม่มีเป้าหมาย หรือแบบแผน ในการ เล่นครับ :047 ส่วนการขาย ก็ แล้วแต่แนวโน้ม ครับ :57

ขอบคุณค่ะ Rจานอั๋น สำหรับแผนการ ค่ะ