ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

:wub: ดีจ้าจานอั๋น เพื่อนๆมีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ ทุกคน สวัสดีตอนเย็น 17.21 น. เวลา 15/5/2555

เริ่มกันด้วยเมื่อวานราคาทองคำ หลุด 1570 ลงมาทำให้ลงมาทดสอบแนวรับ 1560 แล้ว มีทิศทางว่าจะรับไม่อยู่

โดยมีราคาต่ำสุดของเมื่อวาน อยู่ที่ 1556 ละมีราคาสูงสดในช่วงเช้าตอนกลางวันอยู่ที่ 1585 และตลาดปิดที่าราคาต่ำสุดพอดี 1556

รวมทั้งวันราคาทองคำวิ่งทั้งหมด 29 เหรียญ ภาพรวมถ้ามองจากกราฟ รายวัน 1 HR ราคาทองคำเคลื่อนตัวเป็นไปในลักษณะ Side Ways Down

หรือ Down Trend นะครับ

สาเหตุ คงเรื่องเดิมนะครับ ถูกกดดันมาจากข่าว สถานการณ์ยูโร โดยเฉพาะกรีซ ที่กำลังเป็นประเด็นมากที่สุด และมีวี่แววว่า มหากาพย์เรื่องนี้ มีสิทธิถึงขึ้นแตกหัก

และจะจบลงด้วย ความย่ำแย่ของกลุ่ม สหภาพยุโรป EU ถ้าดูจากกราฟ สกุลเงินยูโรช่วงนี้ ราคาทำลง Low ต่ำสุดอยู่เกือบจะทุกวัน ดังเช่นราคาทองคำด้วยนะครับ

ตอนนี้ สกุลเงินยูโร ล่าสุด ลงมาทำต่ำสุด ถึง 1.28135 ลงมาจาก 1.31400 ตอนนี้มีสิทธิใกล้จะหลุด 1.28000 เหมือราคาทองคำที่มีสิทธิ หลุด 1550 ลงไปครับ

แต่สกุลเงินยูโร และราคาทองคำ จะแตกต่างกันอยู่อย่างหนึ่งนะครับ ว่าสกุลเงินยูโร หากมัน ลงแล้ว มันอาจจะลงยาว จนกว่า กลุ่ม ยูโร จะกลับมารวมตัวและสร้าง

สกุลเงินของตัวเองให้มีความแข็งแกร่ง ขึ้นมาอีกครั้ง โดยใช้ ความผิดพลาดในปัจจุบัน เป็นแรงผลักดันให้สกุลเงินยูโร ขยับขึ้นมามีอำนาจทางการเงินอีกครั้ง

แต่คงเป็นเรื่องยาก นะครับ เพราะต่างคน ต่างประเทศ ต่างมีอำนาจ เหมือนกัน ครับ

ส่วนทองคำ ยังมีตัวเลือกอีกเยอะครับ ถ้าทองคำลงไปมากมาก ๆ จริง หาก มีข่าว น้ำมัน ภัยธรรมชาติ สงคราม หรือ เศรษฐกิจโลก ย่ำแย่ สกุลเงินดอลล่าร์ อ่อนค่าลง

นักลงทุน ก็จะกลับมา เลือกลงทุนและสะสมทองคำ ไว้เอง ครับ ดังนั้น หากทองคำยังคงเป็นความต้องการ ในด้านต่าง ๆ อยู่ ผมเชือ่ว่า อีกไม่นานราคาทองคำจะกลับ

มาผันผวนและก็ตื่นเต้นอีกครั้ง ครับ เพียงแต่ช่วงนี้อาจจะไหลลงไปตามยูโร น้ำมัน แค่นั้นเองครับ .......... wait a minute

แนวรับและแนวต้าน

แนวรับ ตอนนี้ ขอใช้แนวรับ เดิม นะครับ รอดู 1555-1550 ดูครับว่าจะหลุดลงไปหรือไม่**ถ้าหลุด 1540*** 1532**1523 ครับ ******

แนวต้าน ดูจังหวะ รีบาวด์ ว่าจะไปได้ไกลแค่ไหน ถ้าผ่าน 1565-1570 ได้ โอกาศ กลับมาเป็นขาขึ้น ในระยะสั้นมีค่อนข้างสูงครับ **

1580 ผ่านได้ผมเริ่มจะมองขึ้นแล้วครับ และจะมีจังหวะการยืนยันการขึ้นอีกครั้งที่ 1600 ดูครับ ว่าผ่านไปได้หรือไม่ *******

กรอบเล็ก 1550-1580 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1530-1580 = 50 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดค้าปลีก (ไม่รวมยานพาหนะ) คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

2. เวลา 19.30 สหรัฐฯ ยอดค้าปลีก คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

3. เวลา 19.30 สหรัฐฯ ดัชนีราคาผ้บริโภค (ไม่รวมอาหารและพลังงาน) คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

4. เวลา 19.30 สหรัฐฯ ดัชนีราคาผู้บริโภค คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

5. เวลา 19.30 สหรัฐฯ ดัชนีภาคการผลิต โดย FED สาขานิวยอร์ค คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

6. เวลา 20:00 สหรัฐฯ ดุลการลงทุน คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

7. เวลา 21:00 สหรัฐฯ ยอดสต๊อคสินค้า ไม่เปลี่ยนแปลง

8. เวลา 21.00 สหรัฐฯ ดัชนีตลาดทีอยู่อาศัย ไม่เปลี่ยนแปลง

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :57

ขอบคุณคะจานอั๋นจานอั๋นอธิบายกราฟละเอียดมากกกกกกกกกกกMiss.......... คะ :32

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ดีจ้าจานอั๋น เพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรนะคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็น ของวันที่ 16/5/2555 เวลา 16.57 น.

เมื่อวานราคาทองคำ ยังคงถูกเทขาย ออกมา ติดต่อกันหลายวันแล้วนะครับ

ส่งผลทำให้ราคาทองคำ หลุดแนว 1550 รับสำคัญลงมาอีกครั้ง โดยเมื่อวานราคาทองคำ มีจุดสงสุดอยู่ที่ 1563.84 และมีจุดต่ำสุด1541.26

และปิดตลาด 1543.75 รวมทั้งวันราคาทองคำวิ่งรวมทั้งหมด 22 เหรียญ ราคาทองคำเคลื่อนตัวเป็นไปในลักษณะ Down Trend ทะลุแนวรับ

ลงทดสอบแนวรับ ถัดไป แต่จะสังเกตุได้ว่า ราคาทองคำ จะเคลื่อนไหวตัวลงในลักษณะ ค่อย ๆ ขยับตัวลงทดสอบแนวรับ (ประมาณ 10-15 เหรียญต่อวัน )

ทำให้ดูเหมือนว่า การเคลื่อนตัวลงในครั้งนี้ ไม่รุนแรง เหมือนดังเช่นในอดีตที่ผ่านมา ที่ขยับตัวลง มากกว่า 20 เหรียญ ภายในชั่วโมงเดียวเหรือ ภายในวันเดียว

จึงส่งผลทำให้ ราคาทองคำ มีทิศทางว่าจะหลุดแนวรับลงทสอบถัดไป อยู่เรื่อยจนกว่า จะมีแรงซือ้เข้ามา แบบ การชากหรือติดจรวด ให้ ผ่าน 1600 ขึ้นไปเลยครับ

แต่ผมมองก็คงเป็นเรื่องยากนิดหนึ่งครับ เพราะว่าถ้าไม่มีข่าวที่ส่งผลต่อราคาทองคำ แบบระยะยาว ยังไง เมือ่ราคาทองคำขึ้นไปมาก ๆ

ก็มักจะถูกแรงขายของนักลงทุนเก็งกำไร ขายออกมาก่อนอยู่ดีครับ

แนวต้านและแนวรับ

แนวต้าน คงต้องลุ้นรีบาวด์ ให้กลับมายืนเหนือ 1545-1550 ให้ได้โดยเร็ว 1560**

แนวรับ ราคาทองคำลงมาทำจุดต่ำสุดอยู่ทุกวันนะครับหลังจากหลุด 1580 ลงมา คงต้องประเมินแนวรับไปทีละ 10 เหรียญ นะครับ อาศัยตัวเลขกลม กลม

เป็นจุดหาแนวรับถัดไปครับ ตอนนี้คงต้องดูครับว่าราคาทองคำจะหลุด 1530 ลงไปหรือไม่** 1523**1515**1500**

กรอบเล็ก 1520-1550 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1500-1550 = 50 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจสำคัญดังนี้

1. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ยอดคําขอใบอนุญาตก่อสร้างทีอยู่อาศัย คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

2. เวลา 19.30 สหรัฐฯ ยอดก่อสร้างทีอยู่อาศัยทีเริมสร้างแล้ว คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

3. เวลา 20:15 สหรัฐฯ อัตราการใช้กําลังการผลิต คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

4. เวลา 20.15 สหรัฐฯ ยอดผลผลิต (ภาคอุตสาหกรรม) คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

5. เวลา 21:00 สหรัฐฯ ยอดผิดนัดจํานองทีอยู่อาศัย (รายไตรมาส) ไม่มีคาดการณ์

6. เวลา 21.00 ยุโรป ประธานธนาคารกลางยุโรป(ECB) มาริโอ ดรากีออกแถลงกาณ์

7. เวลา 21:30 สหรัฐฯ ยอดสต๊อคนํ้ามันดิบ คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

8. เวลา 01:00 สหรัฐฯ บันทึกการประชุมครังล่าสุดของธนาคารกลางสหรัฐฯ(FED)

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ

วันนี้ผมไม่ค่อยสบาย อาจจะเบลอ ๆ นิดหนึ่งนะครับ ไม่รู้ว่าจะเขียนได้ดีไหมนะครับ วันนี ขอสักวัน นะครับ :17