ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

อุปมาเหมือนว่าเราแบกก้อนหินหนักอยู่ก้อนหนึ่ง แบกไปก็รู้สึกหนัก แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับมัน ก็ได้แต่แบกอยู่อย่างนั้นแหละ พอมีใครบอกว่า ให้โยนมันทิ้งเสียซิ ก็มาคิดอีกแหละว่า "เอ ถ้าเราโยนมันทิ้งไปแล้ว เราก็ไม่มีอะไรเหลือนะซิ"

ก็เลยแบกอยู่นั่นแหละ ไม่ยอมทิ้ง ถึงจะมีใครบอกว่า โยนทิ้งไปเถอะ แล้วจะดีอย่างนั้นเป็นประโยชน์อย่างนี้ เราก็ยังไม่ยอมโยนทิ้งอยู่นั่นแหละ เพราะกลัวแต่ว่าจะไม่มีอะไรเหลือ ก็เลยแบกก้อนหินหนักไว้ จนเหนื่อยอ่อนเพลียเต็มที จนแบกไม่ไหวแล้ว ก็เลยปล่อยมันตกลง

ตอนที่ปล่อยมันตกลงนี่แหละก็จะเกิดความรู้เรื่อง "การปล่อยวาง" ขึ้นมาเลย เราจะรู้สึกเบาสบาย แล้วก็รู้ได้ด้วยตนเองว่า การแบกก้อนหินนั้นมันหนักเพียงใด แต่ตอนที่เราแบกอยู่นั้น เราไม่รู้หรอกว่า "การปล่อยวาง" มันมีประโยชน์เพียงใด

ขอบคุณบทความจาก ลานธรรมจักร

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณกระต่ายทองมากจ๊ะ

สำหรับธรรมะเตือนสติในวันหยุด

มีความสุขในวันหยุดนะจ๊ะ

คิดถึงจ๊ะ

ตาม้าตาเรือ (ลงทันหุ้น ฉบับ 21 พ.ค. 55)

by GT Gold Bullion on Friday, May 18, 2012 at 10:42pm ·

สวัสดี ครับ นักลงทุนและผู้อ่านทุกท่าน กลับมาพบกันอีกครั้งกับ “ตาม้า ตาเรือ” ราคาทองในสัปดาห์ที่แล้วมีความผันผวนสูง ทำให้นักลงทุนนั่งจับตา เฝ้ามองสถานการณ์อย่างใกล้ชิดกันเลยครับ โดยต้นสัปดาห์ที่ผ่านมาราคาทองทรุดตัวจากผลของความไม่แน่นอนทางการเมืองกรีซ ที่หาข้อสรุปในการจัดตั้งรัฐบาลไม่ได้ จนต้องทำการเลือกตั้งใหม่ในวันที่ 17 มิถุนายน 2555 ประกอบกับมีแนวโน้มที่พรรคการเมืองที่ต่อต้านนโยบายการรัดเข็มขัดมีโอกาสจะ ชนะการเลือกตั้งในเดือนหน้า อีกทั้งหลายๆประเทศในยุโรปมีความเสี่ยงในการโดนลดอันดับความน่าเชื่อถือสูง ขณะที่การประมูลตราสารหนี้ของสเปนมีต้นทุนทางการเงินสูงขึ้นจากการประมูลใน รอบก่อนหน้านั้น ทำให้กดดันการอ่อนตัวของค่าเงินสกุลยูโรกับราคาน้ำมันดิบ สร้างความกังวลต่อนักลงทุนเป็นอย่างมาก และตลาดมองเงินดอลล่าร์สหรัฐฯเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย กดดันราคาทองคำในช่วงวันที่ 14 -18 พฤษภาคมให้ดิ่งลงประมาณกว่า 2.6% จนกระทั่งปลายสัปดาห์ที่แล้ว ราคาทองกลับถีบตัวสูงขึ้นจากปัจจัยทางเทคนิคและตลาดเปลี่ยนมุมมองทองคำเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยในระยะสั้น ประกอบกับฝรั่งเศสและเยอรมนีอาจจะผ่อนปรนมากยิ่งขึ้นเรื่องการรัดเข็ดขัดทางการคลัง ส่วนสัปดาห์นี้เรายังคงทำหน้าที่เฝ้าจับตามอง ติดตามสถานการณ์และปัจจัยต่างๆที่เกี่ยวข้องกับทิศทางราคาทองคำ รวมถึงตัวเลขเศรษฐกิจสำคัญ เพื่อให้ท่านได้เตรียมพร้อมเพื่อพิจารณาถึงแนวโน้มที่จะเกิด และวางแผนการลงทุนที่เหมาะสมในทองคำต่อไปครับ

สัปดาห์นี้มีประเด็นที่น่าจับตามองคือวันพุธที่ 23 พฤษภาคม จะมีการประชุมโครงการนิวเคลียร์อิหร่านกับประเทศมหาอำนาจ โดยที่อิหร่านส่งสัญญาณในเชิงบวกและกล่าวว่าโครงการนิวเคลียร์นั้นเพื่อใช้เป็นพลังงาน ขณะที่มหาอำนาจยังคงต้องการตรวจสอบพื้นที่ทางการทหารของอิหร่านอยู่ ซึ่งผลจากการประชุมจะมีผลโดยตรงต่อราคาน้ำมันดิบโลก เนื่องจากอิหร่านเป็นประเทศผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่ และมีการสำรองน้ำมันจำนวนมาก วันเดียวกันยังมีการประชุม EU อย่างไม่เป็นทางการในเรื่องของการกระตุ้นเศรษฐกิจและการจัดการยอดดุลงบประมาณและหนี้สาธารณะของประเทศในกลุ่มยูโรโซน ซึ่งผลการประชุมอาจจะสะท้อนให้เห็นแนวโน้มในการแก้ปัญหาวิกฤติยุโรปในปัจจุบัน และรายงานการประชุมคณะกรรมการนโยบายทางการเงิน (MPC) ของธนาคารกลางอังกฤษเรื่องนโยบายทางการเงินเมื่อ 7 พฤษภาคมที่ผ่านมา แสดงถึงจุดยืนนโยบายทางการเงินด้านอัตราดอกเบี้ย

สำหรับ ตัวเลขสำคัญทางเศรษฐกิจที่คาดการณ์และสรุปผลสำรวจโดยกลุ่มนักเศรษฐศาสตร์รอย เตอร์ ในวันอังคารสมาคมนายหน้าอสังหาริมทรัพย์แห่งชาติสหรัฐฯ รายงานยอดขายบ้านมือสองสหรัฐฯเดือนเมษายน ผลสำรวจคาดว่าเพิ่มขึ้นเป็น 4.59 ล้านยูนิต จาก 4.48 ล้านยูนิต เป็นแนวโน้มการเติบโตภาคอสังหาฯสหรัฐฯ วันพุธกระทรวงพาณิชย์สหรัฐฯจะเผยยอดขายบ้านใหม่สหรัฐฯเดือนเมษายน ผลสำรวจคาดว่าเพิ่มขึ้นเป็น 0.335 จาก 0.328 ล้านยูนิต ตามลำดับ แสดงถึงทิศทางเชิงบวกภาคอสังหาฯสหรัฐฯ วันพฤหัสฯ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐฯจะแสดงยอดสั่งซื้อสินค้าคงทนสหรัฐฯเดือนเมษายน ผลสำรวจคาดว่าเพิ่มขึ้น 1% หลังจากลดลง 4% จากเดือนมีนาคม สำหรับราคาทองคำในสัปดาห์นี้ยังคงต้องระมัดระวังถึงปัจจัยต่างๆที่มีผลกระทบต่อราคาทองคำ โดยเฉพาะตลาดยุโรปและราคาน้ำมันดิบ รวมถึงพฤติกรรมการซื้อขายเก็งกำไรของนักลงทุน

โดยรวมสัปดาห์นี้คาดว่าราคาทองคำยังคงมีความผันผวนอยู่แต่อาจจะมีแนวโน้มเชิงบวกมากขึ้นจากสัปดาห์ก่อน โดยปัจจัยที่กระทบต่อราคายังคงมีอย่างต่อเนื่องดังนั้นนักลงทุนจะต้องให้ความระมัดระวัง รวมถึงศึกษาข้อมูลการลงทุนอย่างใกล้ชิด สำหรับวันนี้ลากันไปก่อนพบกันอีกวันจันทร์หน้าครับ ท่านผู้อ่านที่สนใจลงทุนในทองคำแท่งผ่านทางระบบออนไลน์สามารถติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่บริษัทจีที โกลด์ บูลเลี่ยน 02-675-8888 หรือ www.gtgoldonline.com สำหรับ Gold Futures หรือ Silver Futures ติดต่อบริษัทจีที เวลธ์ แมเนจเมนท์ 02-673-9911 หรือ www.gtwm.co.th

โดย GT Gold Bullion

ขอบคุณคุณกระต่ายทองคร้าบบบบบบบบบบบ

ขอบคุณคุณกระต่ายทองคร้าบบบบบบบบบบบ

ดีคะจานอั๋น เพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

จานอั๋นหายไปไหนคะ แฟนคลับคิดถึงแร้วคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 22/5/2555 เวลา 10.52 น.

วันนี้กลับมาแล้วนะครับพร้อมพลังเต็มเปี่ยม หลังจากหายไป 1 วัน เนือ่งจากช่วงนี้ ไม่สบาย เท่าไหร่ เลยไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้

เริ่มต้นกันเลยนะครับ เมื่อวาน ราคาทองคำ ออกแนว Side Ways ในกรอบ 20 เหรียญ อีกครั้งแล้วนะครับ 1600-1580 เหรียญ

โดยเมื่อวานราคาทองคำ ทำสูงสุด อยู่ที่ 1599.37 เหรียญ และมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1584.55 เหรียญ และปิดตลาดที่ 1592.80 เหรียญ

รวมทั้งหมดวิ่งตลอดวัน 15 เหรียญ ถ้ามองจากกราฟ ราย 1 ชั่่วโมงแล้ว ราคาทองคำส่วนใหญ่ เคลือ่นตัวเป็นไปในรูปแบบ Side Ways มากกว่านะครับ

ทำให้วันนี้ ราคาทองคำ ยังคงอยู่ในกรอบ 1580-1600 อยู่ครับ หากไม่หลุดกรอบใดกรอบหนึ่งออกไป ราคาทองคำก็จะยัง side ways ปรับฐานอยู่ ณ จุดตรงนี้ต่อไป

แต่วันนี้ จะมีจุดสังเกตุหลักหรือจุดเตือน ให้นักลงทุนเริ่มระวังไว้นั้นก็คือ วันนี้ หากราคาทองคำไม่สามารถผ่าน 1595 ขึ้นไป วันถัดไประวัง ราคาอาจจะหลุด 1580 ลงไป

ก็มีความเป็นไปได้นะครับ แต่จะหลุดมากหรือน้่อยนั้น คงต้องดูปัจจัยข้อมูลข่าวสาร และแรงซื้อ-ขายเป็นหลักครับผม

วันนี้อยากให้นักลงทุน ติดตามกรอบ 1580-1600 ไว้ด้วยนะครับ ถ้่าสามารถผ่านกรอบใดกรอบหนึ่งไปได้จะเริ่มเห็นทิศทางที่ชัดเจนมากขึ้น :01

แนวต้่านและแนวรับ ตอนนี้

แนวต้าน 1595-1600 ต้องลุ้นให้ผ่านไปให้นะครับ ถ้าไม่ได้ ระวังแรงขาย ******* 1610 ****

แนวรับ 1583-1580 ดูครับว่าจะหลุดหรือไม่ *** 1573*** 1560***

กรอบเล็ก 1580-1610 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1550-1600 = 50 เหรียญ

คืนนี้มีตัวเลขที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 21:00 ยุโรป ดัชนีความเชือมั่นของผู้บริโภค ไม่เปลี่ยนแปลง

2. เวลา 21.00 สหรัฐฯ ยอดขายที่อยู่อาศัย คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

3. เวลา 21.00 สหรัฐฯ ดัชนีราคาภาคการผลิต (ริชมอนด์) คาดาการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ :57

ขอบคุณคะจานอั๋น ทานข้าวแร้วยังคะ หายไปคิดถึงนะคะ