ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภาพใหญ่ทางเทคนิคเค้ามองว่าแนวต้านหลักอยู่ที่ 1261และ1294 น่าจะย่อลงมาแถว1215 เนื่องจากเข้าเขตซื้อมากไป เพื่อทำไหล่ขวาแล้วค่อยทะลุขึ้น :uu ถ้าไม่ใช่แล้วหลุด 1210 ก็รีบหนีนะคะ :17

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ช่วงบ่ายๆ มีข่าวว่าอินเดียเตรียมผ่อนผันนโยบายการจำกัดการนำเข้าทองคำลง โดยน่าจะเริ่มจากการลดภาษีการนำเข้า(ที่ขึ้นมาช่วงหลายปีหลัง) รวมถึงมาตรการอื่นๆที่เคยออกมาด้วย

ช่วงบ่ายๆ มีข่าวว่าอินเดียเตรียมผ่อนผันนโยบายการจำกัดการนำเข้าทองคำลง โดยน่าจะเริ่มจากการลดภาษีการนำเข้า(ที่ขึ้นมาช่วงหลายปีหลัง) รวมถึงมาตรการอื่นๆที่เคยออกมาด้วย

มีการแก้ข่าวมาแล้วครับ ว่ายังไม่มีการผ่อนปรน ภาษีนำเข้าทองในอินเดีย จนกว่าสถานะการณ์ขาดดุลการค้าจะดีขึ้น

http://in.reuters.com/article/2014/01/23/gold-india-chidambaram-idINDEEA0M08620140123

โลหะเงินโดนทุบหนักคืนนี้ เป็นห่วงว่าทองจะโดนอีก

Koos Jansen อธิบายลักษณะตลาดทองในจีน

จาก http://www.ingoldwet...er-to-cpm-group

- มีคนบอกว่า ตัวเลขการส่งมอบทองคำจากตู้นิรภัย ไม่น่าเชื่อถือ เพราะอาจมีการส่งมอบจากเจ้าหนึ่ง ไปอีกเจ้าหนึ่ง(คนละตู้กัน)

- Koos Jansen บอกว่า ตลาดทองเชี่ยงไฮ้ ไม่สามารถนำทองที่ขนออกจากตลาด (ออกนอกตู้นิรภัยไปแล้ว) กลับมาฝากกับตลาดได้อีก

- ทองที่นำออกไปแล้ว ถ้าจะนำเขามาขายในตลาดอีก ต้องหลอมใหม่ และทดสอบความบริสุทธิ ด้วยตัวแทนของตลาดเชี่ยงไฮ้

- ทั้งนี้เพื่อป้องกัน การปลอมปน หรือสอดไส้ (มักมีการปลอมคำแท่งใหญ่ ด้วยการสอดไส้โลหะทังสเตน)

- กฎนี้มีในตลาดตุรกี และ LBMA ด้วย

- ดังนั้น ตัวเลขการส่งมอบทองจากตู้ จึงสามารถใช้เป็นตัววัดความต้องการทองคำ ในประเทศจีน ได้เป็นอย่างดี

ถูกแก้ไข โดย oasis

นั่นสิครับ เงินช่วงนี้ดูสิ้นหวังจริงๆ ด้วยครับ ทองก็ยังไปเรื่อยๆ เวลาร่วงก็มีแรงซื้อกลับมาพอไปต่อ

แต่เงินนี่โดนสอยร่วง ไม่พ้น 20 เหรียญมาหลายเดือนแล้ว

อยากรู้จังว่าเกิดอะไรขึ้นกับเงิน เหตุใดจึงยังทุบอีกในเมื่อมันก็โดนทุบซะตำเตี้ยไปแล้วแล้วแท้ๆ

ข่าวเงินก็ไม่มีประเด็นอะไรน่าสนใจเลย...แอบมึน

เงินไม่มีตัวช่วยมั้งครับ

แต่ตอนนี้อยากฟังเบื้องลึกอาร์เจนติน่าจัง ทำไมกลับมาแย่อีกครั้ง :blink: :blink:

คุณ wcg คุณส้มโอมือ คุณหมีน้ำ คุณ oasis กลับมาหน่อยคร้าบ

ถูกแก้ไข โดย milo

ถ้านำาคนในเรื่องมาอยู่ในตลาดหุ้น ตลาดทอง อาจได้เศรษฐีอีกหลายคนนะครับ :D :D

http://pantip.com/topic/31562016

ดูเล่นๆครับ มาลุ้นกันว่าจะทะลุบนหรือเปล่า

https://www.facebook...&type=1

แต่ตอนนี้อยากฟังเบื้องลึกอาร์เจนติน่าจัง ทำไมกลับมาแย่อีกครั้ง :blink: :blink:

คุณ wcg คุณส้มโอมือ คุณหมีน้ำ คุณ oasis กลับมาหน่อยคร้าบ

ผมช่วยอะไรไม่ได้เลยครับ ตามแต่ข่าวการเมืองอย่างเดียวเลย ไม่ทราบข่าวอะไรเลยครับ ขนาดเวปนี้ก็ไม่ได้เข้ามานานมากแล้ว

ขอตอบเท่าที่พอรู้นะครับ (ปกติผมก็จะถาม พูดคุย ขอความรู้ จากคนอื่นมาอีกทีเหมือนกันครับ)

เหมือนเดิมครับ ที่ตอบอาจมีผิดพลาดได้ เสนอแนะ ท้วงติง แนะนำ ได้ตามสะดวกครับ (^ ^)

- ปัญหารอบล่าสุดของ อาร์เจนติน่าจัง พระเอก(ผู้ร้าย)ตัวจริงก็คล้ายๆกับหลายประเทศที่ประสบปัญหาด้านการเงินล่ะครับ คือ สี่หัวใจแห่งขุนเขา "เงินเฟ้อ นโยบายการคลัง นโยบายการเงิน นโบายภาครัฐ" ที่ดูจะแตกต่างจากชาวบ้านและตลาดเล่นข่าวกันเยอะคงเป็นเรื่องเงินเฟ้อ แต่ทั้งหมดทั้งมวลมันก็เหมือนเป็นโดมิโนเกี่ยวเนื่องเกี่ยวข้องกันหมด แถมด้วยปัญหาเก่าๆของอาร์เจนเองก็ยังไม่ได้แก้ไขให้หายขาดด้วย เหมือนคนป่วยแล้วป่วยอีก แถมตอนจะหายป่วยคน(ประเทศ)อื่นก็ดันป่วยเลยไม่หายซักที ถ้าให้สรุปในข้อความเดียวปัญหาของอาร์เจนติน่าเกิดจาก "ปัญหาเงินเฟ้อ จากเงินในระบบที่มากเกินไป เนื่องจากนโยบายการเงิน การคลัง และ นโยบายของรัฐ"

- ย้อนแบบสั้นนิดหน่อย คือ อาร์เจนตินาเกิดปัญหาวิกฤติการเงินหนักในช่วงปี 1998-2002 ซึ่งจริงๆแล้วอาร์เจนเคยมีปัญหาด้านการเงินมายาวนานและหลายครั้งแล้วด้วย เรียกว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านวิกฤติด้านการเงินระดับประเทศเลย แต่ไม่ใช่ในแง่การแก้ปัญหาเก่งนะครับ ในแง่การเกิดปัญหาบ่อย แต่ในช่วงปี 1998-2002 มันใกล้สุด จริงๆวิกฤติการเงินรอบล่าสุดของอาร์เจนก็มีความคล้ายคลึงกับประเทศที่เรารู้จักแถวๆนี้ล่ะครับ คือ ก่อนหน้านั้น รัฐแทรกแซงตลาดการเงินด้วยนโยบายการตรึงอัตราแลกเปลี่ยนสุดท้ายพอมันไม่ไหวก็ต้องประกาศลอยตัว หนี้ที่มีอยู่มันก็เลยพุ่งและทำให้วิกฤติด้านการเงิน (ฟังดูคุ้นๆมั้ยครับ แต่ของอาร์เจนมันมีมาเยอะกว่านั้นก่อนหน้านี้แล้วด้วย) ผลที่ตามหลังจากนั้นคือ ค่าเงินของประเทศที่มีวิกฤติทางการเงินมักจะอ่อนตัวลง (ซึ่งจริงๆแล้วการอ่อนตัวของค่าเงินมันก็พอจะมีประโยชน์ได้บ้างในเรื่องของการส่งออก)

ติดไว้ก่อนครับ พรุ่งนี้หรือซักพักมาตอบต่อ

รัฐแทรกแซงตลาดการเงินด้วยนโยบายการตรึงอัตราแลกเปลี่ยนสุดท้ายพอมันไม่ไหวก็ต้องประกาศลอยตัว หนี้ที่มีอยู่มันก็เลยพุ่งและทำให้วิกฤติด้านการเงิน (ฟังดูคุ้นๆมั้ยครับ แต่ของอาร์เจนมันมีมาเยอะกว่านั้นก่อนหน้านี้แล้วด้วย) ผลที่ตามหลังจากนั้นคือ ค่าเงินของประเทศที่มีวิกฤติทางการเงินมักจะอ่อนตัวลง

สอบถามครับ สำหรับสหรัฐถ้านโยบาย QE จบไปหรือไม่ทำต่อ เหตุการณ์จะเป็นลักษณะเดียวกันหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ รอฟังต่อครับ

ผมเช็คข่าวเมื่อต้นปี 56 ยังมีข่าวเศรษฐกิจอาร์เจนดีอยู่เลย ตอนนี้ไปแล้วซะงั้น

แต่เจอข้อมูลของ อ.ไสว บุญมา พูดถึงการเมคตัวเลขว่าเงินไม่เฟ้อ

1-28-14 6:40pm- An ounce of gold priced in Argentine pesos has risen from a June 2013 low of 6,400 pesos to over 10,000 pesos this month. That's like gold going from $1180 to $1800 in seven months.

เห็นพูดถึงอาร์เจนติน่าเลย UPDATE กราฟหน่อย แล้วก็เค้าวิเคราะห์ว่าทองจะไป1800ภายใน7เดือน จริงป่าวไม่รู้นะคะพิจารณาดูค่ะ

สอบถามครับ สำหรับสหรัฐถ้านโยบาย QE จบไปหรือไม่ทำต่อ เหตุการณ์จะเป็นลักษณะเดียวกันหรือป่าวครับ

ต่างกันในแง่ของวิธีการครับ คำตอบมีด้านล่างนี้ล่ะครับ

ขอบคุณครับ รอฟังต่อครับ

ผมเช็คข่าวเมื่อต้นปี 56 ยังมีข่าวเศรษฐกิจอาร์เจนดีอยู่เลย ตอนนี้ไปแล้วซะงั้น

แต่เจอข้อมูลของ อ.ไสว บุญมา พูดถึงการเมคตัวเลขว่าเงินไม่เฟ้อ

ใช่ครับเพราะเมคตัวเลขเงินเฟ้อเป็นหนึ่งในสาเหตุสำคัญด้วยครับ

** ต่อครับต่อ เหมือนเดิมครับ ถ้าผมผิดตรงไหนท้วงติง แก้ไข เสนอแนะ ได้เลยครับ

- อย่างที่ว่าไว้ครับ คือ อาร์เจนติน่าจัง ตอนปี 2002 เจอวิกฤติด้านการเงิน ศก.ก็เลยชะลอตัวและมีปัญหา สิ่งที่รัฐบาลต้องทำคงไม่พ้นการฟื้นฟูศก. สร้างความน่าเชื่อถือให้นานาชาติ เรียกเงินทุนที่ไหนออกกลับมา (นี่ล่ะครับเป็นข้อเสียเปรียบของประเทศกำลังพัฒนาและอยากรีบพัฒนา ชิส์) แถมยังต้องใช้เงินกู้ IMF อีก เรื่องมันก็เลยได้ง่ายเหมือนปลอกกล้วยเข้าปากซะเท่าไหร่

- แล้วไอ่การที่ ศก.ของประเทศประเทศนึงมันจะดีขึ้นเนี่ย มันจะดูกันที่อะไร .......... ไม่น่าจะยากใช่มั้ยครับ ............. แต่น แตน แต๊น .............

คำตอบคือ "ตัวเลขเศรษฐกิจ" ครับพ้ม ซึ่งตัวเลขที่ดูง่ายสุดและนิยมใช้ก่อนเพื่อนคือตัวเลข GNP GDP ตำราส่วนใหญ่ก็ให้ดูเป็นหลักว่า ศก.จะขยายตัวหรือหดตัวเนี่ยให้ดูตัวเลข GDP เป็นหลักก่อนแล้วค่อนไปไล่ดูไส้ในหรือตัวเลขส่วนอื่นๆตามมา

- ทีนี้มาดูสูตรของ GDP ว่ามันมีที่ไปที่มาอย่างไร สูตร GDP คือ GDP = รายจ่ายเพื่อการบริโภค+รายจ่ายเพื่อการลงทุน+รายจ่ายของรัฐบาล+(ส่งออก-นำเข้า)

จากสูตรข้างบนนี้ ประเทศที่มีปัญหาด้านการเงินใหม่ๆ ค่าเงินมักจะอ่อนก่อนเลย และมันมักเป็นผลบวกต่อตัวหลังสุดคือช่วยเรื่องการส่งออกจากค่าเงินที่อ่อนค่า (แต่ต้องเป็นประเทศที่ส่งออกและสามารถผลิตสินค้าโดยไม่ต้องนำเข้ามากนะครับ เพราะเงินอ่อนเวลานำเข้าเราก็จะแพง) แต่พอเจอวิกฤติมาส่วนมากมันจะส่งผลลบต่อตัวเลขสามตัวหน้าครับคือ รายจ่ายเพื่อการบริโภคจะลดน้อยลงเนื่องจากศก.ชะลอตัวและมีปัญหาประชาชนก็จะไม่ค่อยใช้จ่ายหรืออาจไม่มีรายได้มาใช้จ่าย รายจ่ายเพื่อการลงทุนก็เช่นเดียวกันทั้งในและนอกประเทศอาจยังไ่ม่กล้ารีบลงทุน ส่วนรายจ่ายของรัฐบาลไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ประเทศเพิ่งเป็นหนี้รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่าย

- พักเรื่องอาร์เจนไว้นิดและกลับมาดูที่ประเทศโซนนี้ก่อนครับ พอเกิดปัญหาด้านการเงินเราแก้ไขด้วยวิธีอะไร .............ขอติดไว้ต่อพรุ่งนี้หรือดึกๆคืนนี้ครับ ><' แต่ใครพอจะตอบหรืออธิบายได้ก่อนชิงตอบได้ก่อนเลยครับ