ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1380 ยังนิ่งๆอยู่ 1378 ที่ตั้งหลังคุณบาสแป๊บเดียวเลยยังไม่แมท

ตอนนี้คุณบาสยังมองขึ้นเปล่า พี่กบจะ buy เข้าไปสดๆ 1380 ตอนนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อ 2-3 วันก่อน พาตัวโตอาบน้ำตอนเย็น

ผม : เฟิร์สทำไมชอบพูดว่า "ไม่" เดี๋ยวปาป๊าก็พูด "ไม่" บ้างหรอก "ไม่ดูหมูพูห์ (การ์ตูนใน youtube)" "ไม่ดู wheel on the bus (mv การ์ตูนใน youtube)" "ไม่ไปเล่นข้างนอก"

....หลังอาบน้ำเสร็จลูกชายเดินตามหลังมาแล้วตะโกนตาม.....

เฟิร์ส : "ดูหมูพูห์" "ดู wheel on the bus" "ไปเล่นข้างนอก"

ผม : :19

เมื่อ 2-3 วันก่อน พาตัวโตอาบน้ำตอนเย็น

ผม : เฟิร์สทำไมชอบพูดว่า "ไม่" เดี๋ยวปาป๊าก็พูด "ไม่" บ้างหรอก "ไม่ดูหมูพูห์ (การ์ตูนใน youtube)" "ไม่ดู wheel on the bus (mv การ์ตูนใน youtube)" "ไม่ไปเล่นข้างนอก"

....หลังอาบน้ำเสร็จลูกชายเดินตามหลังมาแล้วตะโกนตาม.....

เฟิร์ส : "ดูหมูพูห์" "ดู wheel on the bus" "ไปเล่นข้างนอก"

ดูเหมือนน้องเฟิร์สพยายามทำให้ป๊ะป๊าหายโกรธนะคะ555

MACD วิเคราะห์ทอง น้ำมันของคุณงูดิน ขอบคุณมากๆๆค่ะ :gd

ทองคำ dba เป็นขาลง macd ต่ำกว่าเส้นสัญญาณ พ่อให้อยู่เฉยๆ ครับ

น้ำมัน qqq เป็นขาขึ้น macd ยืนเหนือเส้นสัญญาณ let profits run

วิเคราะห์แนวทางทองคุณน้าเคน ขอบคุณมากๆๆค่ะ :gd

ไม่แย่หรอก หนูพูดตรงๆน่ารักดีออก

พี่กบชอบ profile น้อง puggy

น้องหมาตัวโปรดของน้องเหรอ หน้าตางงๆดี55

ไม่ใช่ของน้องหรอกคะ แต่น้องน้องหมาพันธุ์นี้มากคะ

แต่ทางบ้านไม่อนุญาตให้เราได้ใช้ชีวิตไปด้วยกันอิอิ

ที่ชอบเพราะหน้าตามันงงอย่างนี้หละพี่55555

ออ ก่อนอื่นเลยน้องขอแนะนำตัวนิดนะคะ น้องชื่อพลอยคะ

รู้สึกว่ามีพี่อีกคนชื่อpuggy ทุกคนอาจงงได้คะ

ตอนนี้น้องเทรดทองของกิมเฮงอยู่คะ ไม่ค่อยรู้เรื่องทองเท่าไรเลยมาตั้งหลักปักฐานดูข้อมูลจากที่นี้

ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆๆนะคะ ที่ให้ข้อมูลทั้งทองทั้งหวยอิอิ

ไม่ใช่ของน้องหรอกคะ แต่น้องน้องหมาพันธุ์นี้มากคะ

แต่ทางบ้านไม่อนุญาตให้เราได้ใช้ชีวิตไปด้วยกันอิอิ

ที่ชอบเพราะหน้าตามันงงอย่างนี้หละพี่55555

ออ ก่อนอื่นเลยน้องขอแนะนำตัวนิดนะคะ น้องชื่อพลอยคะ

รู้สึกว่ามีพี่อีกคนชื่อpuggy ทุกคนอาจงงได้คะ

ตอนนี้น้องเทรดทองของกิมเฮงอยู่คะ ไม่ค่อยรู้เรื่องทองเท่าไรเลยมาตั้งหลักปักฐานดูข้อมูลจากที่นี้

ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆๆนะคะ ที่ให้ข้อมูลทั้งทองทั้งหวยอิอิ

น้องพลอย ^____^

ชื่อน่ารักดี ชอบน้องหมาตอนทำหน้าตางงๆเหมือนกันเลย555

ดีแล้วค่ะที่ไม่นำน้องหมามาเลี้ยงถึงแม้น้องพลอยจะชอบมาก เพราะไม่งั้นให้เวลากับเขามาก เราก็จะไม่มีเวลาดูแลตัวเอง

ถ้าไม่เข้าใจเรื่องการเทรดทองก็ถามได้ค่ะ ถ้าเรื่องวิเคราะห์ทองทุกวันต้องยกให้พี่บาส ตอบตรงทุกประเด็น^____^

ส่วนแม่ทัพโป๊บ ช่วงนี้อาจไม่ได้เข้าทุกวันเหมือนเมื่อก่อน หากสนใจไปตามดูวิเคราะห์และเม้าท์ๆได้ที่ fb ของ popedern

แต่พี่โป๊บเค้าก็เข้ามาในห้องนะคะเมื่อชาติต้องการ เอิ๊กๆ

และก็ถามหมู่เฮาที่น่ารักได้ทุกคนด้วย

กรณีเด็กขายของเท่าที่ผ่านมาผมเห็นเด็กขายของมานาน(ลงทุนมานานและอยู่ในเว็บนี้นานมว๊ากๆ)

และดูจากการโพสแต่ละครั้งดูแล้วไม่น่าจะพลาดถึงขนาดหมดตัวเพราะเมื่อก่อนเคยตามอ่านในโพสต์อาจารย์ซีซ่าจำได้ว่าเด็กขายของเล่นทองแท่ง

1.แม้เด็กขายของจะขายทองแท่งที่1321ก็ตามยังไงก็ต้องมีเงินสดเหลือในมือแน่ๆเหมือนผมที่เล่นทองแท่งขาดทุนเหมือนกันและขายเพื่อถือเงินสดยังเหลือเงินสดติดมืออยู่

2ยกเว้นที่ผ่านมาได้เปลี่ยนจากทองแท่งมาเล่นgfซึ่งแน่นอนว่าหลายๆคนโดนตรงนี้กันหมดเพราะการเตรียมความพร้อมด้านเงินมาร์จิ้นไม่ดีพอหรือไม่ก็โอเวอร์เทรดทำให้เงินมาร์จิ้นไม่เพียงพอเมื่อเจอวิกฤตการเทครั้งใหญ่ตอนสงกราน

3กลยุทธในการเทรดของแต่ละคนไม่เหมือนกันบางโบรกให้ซื้อแนวรับขายแนวต้านบางโบรกก็เชียร์ให้ซื้อเมื่อทะลุแนวต้านแล้วไปขายที่แนวต้านถัดไปการวิเคราะห์ของโบรกแต่ละเเห่งไม่เหมือนกันและที่สำคัญมาร์เก็ตติ้งแต่ละเเห่งต้องการทำยอดรับค่าคอมดังนั้นถ้าลูกค้าเล่นจบในวันซื้อขายหลายรอบได้ยิ่งดีได้เยอะจะเชียร์โน่นนี่นั่นถูกทางบ้างผิดทางบ้าง

4ลักษณะนิสัยของเราหละเหมาะกับแนวทางไหนจะเล่นตามโบรกบอกก็เสี่ยงเยอะหน่อยตั้งราคาเองตามโบรกแนะนำก็เสี่ยงให้มาร์ตั้งให้ก็เสี่ยงแต่เท่าที่ดูมาร์ตั้งให้เสี่ยงมากกว่าเพราะมาร์1คนดูแลลูกค้าหลายคนถ้าทุกคนโทรมาพร้อมกันจะโทรติดยากกว่ามาร์จะรับเกิดpanicsellไปแล้วเลยไปไกลขาดทุนยับแล้วถ้าเราเป็นมาร์แล้วถูกสั่งว่าให้โทรหาเมื่อราคาถึงจุดcutคิดว่ามาร์จะโทรหาใครก่อนระหว่างคนพอร์ทใหญ่ได้ค่าคอมเยอะกะคนพอรืทเล็กค่าคอมน้อย :aa

5สิ่งที่ผมพยายามบอกเพื่อนๆทุกคนเสมอมาคืออย่าโอเวอร์เทรดและเตรียมมาร์จิ้นอย่างน้อยครึ่งนึงของมูลค่าทองในปัจจุบันต่อ1สัญญาเล็กหรือใหญ่ไว้เสมอกราบขออภัยที่เขียนชื่อ ผิดจากเด็กอู่ทองเป็นเด็กขายของ ครับ

ที่สำคัญต้องรู้จักนิสัยตัวเองและชีวิตประจำวันของตัวเองเป็นอย่างดีเพื่อกำหนดรูปแบบการลงทุนและกลยุทธในการเทรดเป็นของตัวเองสำหรับgfเล่นสั้นผมให้ดูราย1ชม.กลางๆราย4ชมเล่นยาวรายวันและที่สำคัญgfไม่ควรทำการประกบLและSแต่ให้ใช้วิธีcutแล้วรอซื้อหรือขายใหม่แทนจะดีก่าไม่งั้นเห็นเลขแดงๆแล้วจะเครียดเปล่าๆ

6อย่าพึ่งโทษคนอื่นแต่ต้องโทษตัวเองก่อนที่ไม่หนักแน่นพอใครเชียร์ซื้อก็ซื้อใครเชียร์ขายก็ขายพอพลาดก็ไปโทษเค้ามันไม่ถูกฟังหูไว้หูนอกจากเค้าทำเกินไปกดซื้อขายโดยไม่บอกเราหรือเราไม่สั่งแบบนี้ไม่สมควรเราเอาผิดได้ดูสเตสเม้นบ่อยๆจะได้รู้ว่าเค้าทำเกินหน้าที่ไปรึป่าว

ปล.ไม่ได้ออกมาว่านะครับเพียงแต่เป็นกรณ๊ศึกษาและเตือนสติเพื่อนๆทุกคนในห้องนี้ :21

กราบขออภัยท่านเด็กขายขอวคับ ที่เขียนชื่อผิด จากเด็กอู่ทอง

5555555 เข้าใจเล่นนะครับพี่เม่า

เดารายวัน

สวัสดีไฮโซชาวดอย ดูภาพรายอาทิตย์กันเลยละกันเพราะวันนี้เป็นวันสุดท้ายแล้วของอาทิตย์ เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วเดาไว้ว่าเราจะเห็นแนวรับ 1320 ในวันจันทร์เรา Start กันที่ประมาณ 1448 แล้วทองไปทำ เมื่อวานนี้มาทำ low ที่ 1369 รวมแล้วลงมาประมาณ -80 เหรียญ จากที่เราคาดการณ์เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ก็ต้องมารอดูวันนี้ว่าจะลงมาถึงไหนแล้ว score จะเป็นเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ก็ถือว่าถูกไปประมาณ 63% ถือเป็นสถิติที่ดีอย่างน้อยก็เกินครึ่ง ดีกว่าที่แล้วมา ^_^

ในด้าน Fund พื้นฐานจากที่เคยเขียนเรื่องข่าวลือของการหยุด QE ตั้งแต่วันจันทร์ เมื่อวานนี้ก็มี FED หลายท่านออกมาพูด ทั้งๆที่บางท่านไม่ใช่เวลาที่ท่า่นจะต้องพูดก็ตามเหมือนการเตี้ยมกันมาอย่างดี ยกตัวอย่างเช่นการปล่อยไม่เข้าแทรกแซงพันธบัตรให้เห็นในอาทิตย์ที่แล้ว เพื่อให้ข่าวลืออกมา แล้ว FED ท่านนึงมาให้สัมภาษณ์กลางอาทิตย์ว่าสมควรลด แถมเมื่อวานก็ออกมากล่าวกันอีก แต่คนที่น่าจะสำคัญคงไม่พ้น FED Williams ท่านนี้สำคัญเพราะว่าท่านเปรียบเหมือนสมองส่วนหนึ่งของคุณเบน และท่านก็เป็นท่านเดียวกับที่พูดว่าลด QE แล้วปิดไปในปีนี้ใน FED report ครั้งที่แล้วที่ทำให้ทองลงในตอนสงกรานต์ด้วย ทุกอย่างมันช่างพอดีกับการที่คุณเบน ออกมาบอกว่าจะไม่ทำให้ตลาดตกใจ ซึ่งเรื่องต่างๆเหล่านี้เหมือนกับท่านจะบอกเป็นนัยว่า เราบอกท่านแล้วก่อนที่จะแถลงในวันหยุดพรุ่งนี้ ลองสังเกตุท่านไม่ได้พูดอะไรเลยในอาทิตย์ที่แล้ว เหมือนกับว่าท่านไม่อยากให้ตลาดตกใจเหมือนการทำครั้งที่แล้ว อย่างที่ท่านสัญญา ดังนั้นผมมองว่านี่คือสัญญาณที่จะบอกในวันพรุ่งนี้

ส่วนในด้าน Fund อื่นๆน่าจะเห็นจากรายวันที่ผมเขียนแล้ว ไม่มีสิ่งที่ดีและมารองรับราคาทองดังนั้นเลยมองว่า Fund พื้นฐานนั้นเป็นลบ

Technical วันนี้เอากราฟของอาทิตย์นี้ทั้งหมดมาดูกัน จากวันจันทร์ที่กราฟทำ Flat correction เราได้ 1/2 มาจากนั้นกราฟเหมือนได้ 3 ที่ 1409 ในวันที่ 15 แต่ถ้าใครจำกันได้ อย่างที่ผมบอกว่ามันน่าจะเป็น extension มากกว่า ดังนั้นเราจะเห็นว่าในวันเดียวกันในช่วงกลางคืนกราฟลงมาอีกครั้งที่ 1390 ซึ่งตรงนั้นนะ ทำเหมือนกราฟ 5 มาก แต่เราก็รู้ว่ามันเป็นกราฟ 5 ไม่ได้เพราะไม่มีสัญญาณของกราฟ 4 มาก่อน เราจึงรู้ได้ว่าเป็นแค่ extension ดังนั้นเราจึงเห็นมันลงอีกมาที่1370 เมื่อวานนี้

เช้านี้สิ่งที่กราฟทำคือทำ rebound ไปที่ 1393 ทำ 5 ซึ่งคล้าย A และทำ low ลงไปที่ 1377 และคล้าย B มากๆ นั่นหมายถึงจะวิ่งไปทำ C ใกล้ๆ 1401 ก่อนจะลงมา แต่อย่างที่เขียน ผมบอกว่ามัน "คล้าย" แต่เดาว่ามันไม่ใช่ ผมเดาว่าสิ่งที่กราฟกำลังสร้างคือสร้าง 1/2 ใน TF เล็ก ซึ่งจะลากมาเป็นขา 3 ในภาพเล็กและอาจจะเป็นขา 3 ในภาพใหญ่ คือหมายความว่าที่เกิดทั้งหมดนี้คือ extension ที่จะลงอีกชุดใหญ่อีกชุดหนึ่ง โดยมึจุดหมายที่ 1370/1356/1342

แต่ถ้าเดาผิดมาเป็น 4 จริงๆ จะรู้ได้ทันทีคือผ่าน 1393 คนมี S ก็สมควรคัท แล้วไปเล่น S ใหม่ที่บริเวณ 1401 เพราะจากนั้นก็จะลงต่อ

เดาว่านี่คือ Extension แล้วจะลงไปอีก

ขอให้มีความสุขในการลงทุน ขอพระเจ้าอวยพร

1380 ยังนิ่งๆอยู่ 1378 ที่ตั้งหลังคุณบาสแป๊บเดียวเลยยังไม่แมท

ตอนนี้คุณบาสยังมองขึ้นเปล่า พี่กบจะ buy เข้าไปสดๆ 1380 ตอนนี้

คุณบาส เห็นลำใยแล้ว ตอนนี้อยู่ที่ 1384

ราคาไม่ลงมา match buy ให้พี่กบเลย

กราบขออภัยท่านเด็กขายขอวคับ ที่เขียนชื่อผิด จากเด็กอู่ทอง

ไม่เป็นไรครับ คำแนะนำของผมตอนนี้

1. ให้กลับไปถามตัวเองอีกครั้งว่า ลงทุนอะไรอยู่ ลงทุนเพราะอะไร ลงทุนทำไม ลงทุนกับใคร(โบรกเกอร์) ลงทุนที่ไหน(บ้าน/ที่ทำงาน/ระหว่างเดินทางฯลฯ) และลงทุนเพื่ออะไร

2. ถ้าได้คำตอบแล้วจากนั้นให้ถามตัวเองอีกครั้ง ว่า ลงทุนผิดพลาดเพราะอะไร ผิดพลาดที่ไหน ผิดพลาดเพราะใคร และยังอยากลงทุนอยู่มั้ย

3 ถ้าตอบว่าไม่อยากแล้วก็ไม่ต้องอ่านต่อ

4 ถ้าตอบว่ายังอยากลงทุน ก็ให้คิดว่า เงินลงทุนยังมีอยู่มั้ย (เงินร้อนหรือเย็น) จะลงทุนอะไรได้บ้าง(หุ้นทองกองทุนฯลฯ) ศึกษานิสัยตัวเอง กิจวัตรประจำวัน ระยะเวลาที่ว่างพอจะลงทุน วางแผนการลงทุน ทำpaper test อย่างน้อย 3-6เดือน นำบทเรียนที่ผ่านมามาเป็นประสบการณ์และไม่ทำซ้ำ อย่าโอเวอร์เทรด และใช้เงินลงทุนแค่พอประมาณ เช่น ไม่เกิน 10%ของเงินลงทุนทั้งหมดแล้วค่อยๆขยับไปตามอัตราส่วนพอรืทที่โตขึ้น :57

ปล.ไม่ได้ว่านะครับแต่ ผมอยากให้เพื่อนๆในห้องได้รับรู้และนำไปปรับให้เหมาะกับแต่ละคน และถ้าสงสัยอะไรถ้าผมรู้ผมจะตอบแต่ต้องถามมาก่อนนะ :047

วันนี้คุณบาสจัดเต็มจริงๆค่ะ ไลท์หมดแล้วแต่loveให้หมดใจเลยค่ะ มีน้ำใจกันทั้งบ้านเลย

คุณเอ๋ก็สวย น้องบีมก็น่ารัก คุณพ่อก็มีน้ำใจสุดๆ ขอบคุณแทนเพื่อนๆค่ะ :gd