ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Nantaphob Phandee

Gold Spot price update 14.10.13

Event &Sentiment analysis

*เรื่องราวของสถานการณ์ ของอเมริกายังไงไม่รู้ ลูกผีหรือลูกคน ตอนนี้คงไม่มีใครบอกได้ แต่ก็อย่างที่ผมมองว่าในเรื่องนี้ มันน่าจะเป็นการเกมส์การเมืองสะมากกว่า สุดท้ายแล้ว เมื่อผลประโยชน์ในการต่อรองของทั้งสองพรรคใหญ่ มันมาเจอกันตรงกาลงได้ สุดท้ายเรื่องราวทั้งหมดมันก็คงจะจบลงเรียบร้อยโรงเรียน มะกัน

*ในสัปดาห์ก่อน ก่อนที่ราคาจะลงมาแถว 1260 หากเราวิเคราะห์ เรื่องราว Event ต่างๆเหล่านี้ ตามหลักเศรษฐศาตร์ทั่วๆไป แบบไม่ใส่ศิลปะเข้าไปเลย 100 ทั้ง100 ต้อง buy ทองคำเป็นแน่แท้ เพราะอะไรครับ? ก็ข่าวสารต่างๆมากมาย มันช่างรุมเร้า อเมริการอบด้าน สะเหลือเกิน ทั้งGovernment Shutdown ที่เค้าว่าจะผ่านพ้นไปได้ ด้วยการที่ ต้องมีซักฝ่ายที่ต้อง Shut up! เรื่องนี้จึงจะจบ แถมหากยังไม่มีฝ่ายไหนยอม Shut up ไม่มีใครยอมถอยแล้วละก็ เรื่องใหญ่อย่าง Debt Ceiling ก็คงไม่รอดเป็นแน่แท้

*แต่ทำไม ทองคำถึงทำตัวต่ำลงๆ ได้เล่า? เรื่องนี้ มันเป็นเรื่องที่ผมเคยเล่าให้ฟังก่อนหน้านี้ แล้วไงครับ..ว่า มันเป็นเรื่องของการ ซิงดีซิงเด่นกัน ระหว่างดอลลาร์กับทองคำ ในเกมส์ๆนี้ พี่เบิ้มอย่าง อเมริกา จะยอมให้ทองคำกลับมาดูดี ในจังหวะแบบนี้ไม่ได้ครับ เพราะในยามที่ ดอลลาร์ยังหาทางกลับบ้านไม่เจอ คืนทองคำกลับมา ทำสัญญาณกลับตัวรอบใหญ่แล้ว ทีนี้ดอลลาร์มันจะเหลือซากอะไรล่ะครับ จริงมั้ย?

*เพราะฉนั้น มันก็เลยต้องกดหัวน้องทองลงไป แล้วกระทำย่ำยี มิดีมิร้ายต่อไป เพื่อให้น้องทอง ท้องไม่มีพ่อ....เห้ยยย ไม่ใช่หนัง ฉลอง!.....นี่คือการวิเคราะห์และต้องบอกว่า เป็นมุมมองส่วนตัวของผมเองล้วนๆ ที่ผมก็ไม่รู้จะอธิบายด้วยหลักเศรษฐศาตร์ยังไง เพราะผมก็ไม่ใช่นักเศรษฐศาตร์สะด้วย แต่ทุกเรื่องที่ผมวิเคราะห์ มันก็คือหลักการพื้นฐาน ในเรื่อง Demand และ Supply แค่นั้นครับ

Technical analysis

*วันนี้ผมจะมาว่าในเรื่องของคลื่น กันให้ละเอียดสักนิดนึง เพื่อจะได้ทันกันว่า ณ ตอนนี้น่ะ เรื่องของคลื่นน่ะ ราคามันอยู่ส่วนไหนของแผนที่ลายแทง เรื่องคลื่นแล้วนั่นเอง

*ก่อนอื่นหากไม่ได้ ติดตามผมมาตั้งแต่ต้น แนะนำให้ท่านกลับไป อ่านกระทู้ เดิมๆในสัปดาห์ก่อน โดยเฉพาะกระทู้ ที่ผมเอาให้ช่วยกันวิเคราะห์ ด้วยว่า ทำไมแถวๆ 1330+/- จึงมีโอกาสเป็น จุดจบของคลื่นปรับย่อย(iv)สีฟ้า ซึ่งมาวันนี้ตรงบิเวณแถวนั้นก็ได้แสดงให้เห็นแล้วว่า เป็นจุดจบของคลื่นปรับย่อย(iv)สีฟ้าเรียนร้อย และเราก็ได้ sell เพื่อหากำไรกับคลื่นimpulse(v)ย่อยสีฟ้าใหญ่ ซึ่งเป้าหมายคือต้องมี new low ที่ต่ำกว่า 1277 นั่นเอง ซึ่งของจริงสิ่งที่เกิดก็คือ ราคาลงมาได้ถึงแถว 1260+/- เรียกได้ว่าจากจุดเริ่มต้นของคลื่น(v)หรือจุดจบของคลื่น(iv) สีฟ้านี้ ราคาลงมาเกือบ 100เหรียญเลยทีเดียว

*ทีนี้ประเด็นคืออะไร สิ่งที่ผมจะบอกต่อไปนี้ ก็คือว่า ในเมื่อในคลื่นย่อยimpulse สีฟ้า ในทางลงได้ครับคลื่น 5คลื่นแล้ว แถมคลื่นใน cycle ที่ใหญ่ขึ้นไปมากกว่านั้น ก็คือคลื่น Impulse 1-2-3-4-5 ตัวเลขสีเหลือง ก็ลงมาครบ 5 ขาแล้วด้วย ดังนั้นราคาแถวๆ เขตนี้ 1260-1270 นี้ ไม่ใช่เขตที่น่า sell นะครับ ก็ตามที่ผมโพสบอกเมื่อคืนวันศุกร์ที่ราคาลงมาแถว 1260 ว่าควรปิดทำกำไรหน้า sell สะให้หมดก่อน เหตุผลก็คือเรื่องนี้ล่ะครับ คือควรระวังการจบคลื่น ของ Impulse ทั้ง cycle ย่อยสีฟ้า และ cycle ที่ใหญ่ขึ้นมาในคลื่น ตัวเลขสีเหลือง นั่นเอง

*คำถามคือแล้วน่า buy มั้ย? เอาจริงๆนะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบหน้า buy แม้ว่าจะรู้ว่ามันมีโอกาสดีด สลับของคลื่นปรับ ทั้งใน Cycle ย่อยสีฟ้า และ cycleใหญ่สีเหลือง ในรูแบบsimple a-b-c หรืออาจจะเป็นรูปแบบ complex ก็ตามแต่ เพราะหากมองในลูกคลื่นที่ใหญ่กว่านั้น ก็ต้องบอกว่าในแนวโน้มหลัก Cycle ตัวเลขสีแดง ท่านก็จะรู้ว่าตอนนี้ ราคายังคงอยู่ในอิทธิพลของคลื่นในขาลงในลูกคลื่นที่5 สีแดงใหญ่อยู่ (ซึ่งหากลูกนี้จะครบถ้วยจบแบบสวยก็ต้องมี new low ที่ตำกว่า 1180 นั่นเอง)

***ดังนั้นการที่ราคาจะดีดสลับขึ้น.ในช่วงนี้ จะไปได้ไกลแค่ไหนนั้น ตอนนี้ยังไม่ขอเดา เอาเป็นว่ามันน่าจะดีดขึ้นไปได้ก่อน ก็แล้วกัน แต่ในภาพใหญ่ก็ยังอยู่ในอิทธิพลของลูกคลื่นทางลงอยู่

***สรุปง่ายๆก็คือ ในระยะสั้น มีโอกาสดีดขึ้น แต่ในภาพใหญ่ยังมีโอกาสลงต่อ ดังนั้นในระยะสั้น หน้าbuy ได้เปรียบกว่า แต่ท่านมที่ชอบหน้า sell เป็นหลัก ก็แค่รอครับ รอให้มันฟอร์มตัวในลูกคลื่น corretion ตรงนี้ให้จบก่อน แล้วค่อยเข้าไปซัดsell เหมือนเดิมๆที่เราทำกันมาตลอดๆ

โชคดี มีกำไร ทุกท่านครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาถือว่าดีนะครับ ใกล้เคียงของผมได้18800 (อิอิ)พี่กบ18803

ตอนนี้ลุ้นให้จบเร็วๆจะได้ร่ำรวยกันยกห้อง :57

ตัดสินใจเอสแล้วครับ 1 ก้อนที่ 18880 ราคามันตกลงมานิดนึงเเล้วอ่ะคับ เสียดายนิดๆ

ถามคุนบาสเพิ่มนิดนึงนะคับ ถ้าผมอยากจะตั้งซื้อคืน คิดว่าซักเท่าไรดีอ่ะคับ พอดีช่วงเยนติดประชุม ไม่มีเวลาดูกราฟเลยครับ ขอบคุนมากค้าบบบ :_087

ตัดสินใจเอสแล้วครับ 1 ก้อนที่ 18880 ราคามันตกลงมานิดนึงเเล้วอ่ะคับ เสียดายนิดๆ

ถามคุนบาสเพิ่มนิดนึงนะคับ ถ้าผมอยากจะตั้งซื้อคืน คิดว่าซักเท่าไรดีอ่ะคับ พอดีช่วงเยนติดประชุม ไม่มีเวลาดูกราฟเลยครับ ขอบคุนมากค้าบบบ :_087

ถ้าspotลงมาแถวๆ1248-1244จะพิจารณาซื้อกลับก็ได้นะครับ แต่ส่วนตัวผมรอ1240-1230แต่ถ้าลงมาไม่ถึงอาจพิจารณาอีกทีนึง :57

คุณjjที่ตอนนั้นขายไปซื้อคืนรึยังเอ่ยราคากำลังน่าสนใจเลย :57

การตั้งSell limit,Sell stop,Buy limit,Buy stop รวมถึงการตั้งStop loss(จุดตัดขาดทุน)และ Take profit(เป้า) นั้นเป็นการตั้งราคาที่คาดว่าในอนาคตจะมาถึงครับ ซึ่งจะตั้งไกลขนาดไหนก็ได้ครับ ถ้าเรามั่นใจว่ามันจะมาถึง ทั้งนี้ทั้งนั้นการเทรดทุกครั้งควรมีการตั้งจุดขาดทุนทุกครั้งครับ แต่จะตั้งเท่าไหร่นั้นก็ควรจะศึกษาดูไปเรื่อยๆตามความเหมาะสมแต่ละบุคคลครับ

ชัดเจนเปลี่ยน ขอบคุณน่ะครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

คำว่า buy limit buy stop sell limit sell stop เป็นชื่อลักษณะออเดอร์สำหรับคนเล่นGold spot(GS) ครับ คำที่ลงท้ายด้วยlimit หมายถึงการรอซื้อ หรือรอขาย ณ ราคานั้นๆ ส่วนคำที่ลงท้ายด้วยstop หมายถึง รอซื้อเมื่อราคาทะลุ ราคาที่ตั้งไว้ขึ้นมา หรือ รอขายเมื่อราคาทะลุราคาที่ตั้งไว้ลงมา

ส่วนcut หมายถึง stop loss นั่นคือ การหยุดขาดทุน ณ ราคาที่เรากำหนด กรณีทองแท่งหรือGF คือการหยุดขาดทุนหากราคาเลยราคาที่เรากำหนด

เป้า (เป้าหมาย) หมายถึง take profit นั่นคือ ให้ปิดสถานะซื้อหรือขาย ณ ราคาที่เรากำหนด กรณีทองแท่งหรือGF ก็เหมือนกัน :gd

ขยายาความให้เพื่อนๆที่เป็นมือใหม่เพิ่มเติมครับ กรณีอ่านบทวิเคราะห์ของผมแล้วไม่เข้าใจว่าคืออะไร :17

แห่ะๆ เหนื่อยเลยใช่ไหมครับ ขอโทษน่ะครับที่ต้องเสียเวลามาอธิบายให้ฟังกันอีกรอบ

ขอบคุณในความมีน้ำใจของทุกๆท่านครับ

ปล. บทเรียนที่1 เรียนรู้พื้นฐาน Elliott Wave คลื่นแห่งโอกาส ....อ่านแล้ว

พริ้นต์มาอ่านทบทวนด้วยแหล่ะ นักเรียนคนนี้รอบทเรียนบทต่อไปแล้วครับอาจาร์ย (เอาไว้ว่างๆก็ได้น่ะครับ ไม่รีบ ไม่อยากรบกวนด้วยหน่ะครับ)

sell limit 1276 แมทแล้ว สู้แค่คัต1282ครับ เป้าหมาย1253 ส่วนsell stop1267ยกเลิกครับ :57

ปล.หากถูกกินcut เราอาจได้เห็น1299-1311

ตั้งsell limit เพิ่ม1299 cut 1305 เป้า 1276 หลังถูกกินcut1282ครับ

เข้ามาป๊ะทองขึ้น

ตอนนี้ 1281-1282 อย่างนี้ก็อาจได้เห็น 1299 ใช่ไหมคะคุณบาส

น่านเปิดมาก็โดนเจ้ากินอีกแล้ว ฮ่าๆ เมื่อไหร่จะได้กินเจ้าบ้างเนี่ย อิอิ

ฟังจ้า เจ้าชอบวางยา(พิษ) แบบลับๆ ซ่อนซะหมู่เฮาหลงเลย

ซื้อแท่ง1270 18800 ใจนึกถ้าลงก็ลงหงะ จะเก็บเข้าตู้เลย แต่มาให้ออกก่อนตลาดเมกามา ก็ออกก่อนค่ะ 18980 1283

GS ไม่ต้องบอกเนาะ แอลมั่ง เอสมั่ง อิอิ จะออกกำลังกายแล้ว ไม่อยู่เม้าส์ด้วยละค่ะ

คุณบาส ๆ

พี่กบลุ้นๆ ทองขึ้นไปที่ 18900 แล้วก็ค่อยย่อลงมา

พี่กบปรุงอาหารเสร็จ เห็นราคาย่อ เลยปิด buy จาก 18803 ไปแล้วคะ ปิด18962 จ้าคุณบาส เจ้าป้า และหมู่เฮา

ถูกแก้ไข โดย gejen

น่านเปิดมาก็โดนเจ้ากินอีกแล้ว ฮ่าๆ เมื่อไหร่จะได้กินเจ้าบ้างเนี่ย อิอิ

ตะกี้พี่กบก็ sell gs เล็กๆค่ะแต่ก็โดน cut ไป

เลยหันมาลุ้นทองแท่งให้ขึ้นต่อ แต่พี่กบเห็นราคาย่อ เลยปล่อยออกไปแล้วค่ะ เดี๋ยวค่อยรอซื้อใหม่