ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Sinsae Sompreaw

14 Oct 13 -- 12.25

สวัสดีค้าา

เริ่มการเทรดวันนี้ ยังดูไม่สดใสนะคะ ทั้งน้องทองและก็ตลาดหุ้น

ดูทรงแล้วน่าเป็นห่วงนะคะ

อย่าให้หลุดแถวๆ 1270/1268 เพราะอาจลงไปได้อีก 10 - 15 เหรียญคะ

แนวต้าน 1287/1300

แนวรับ 1270/1254

ถูกแก้ไข โดย sr20detgt

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Chiangmai Forex

บทวิเคราะห์ Gold ประจำวันที่ 14-Oct-56 (09.50am)

กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

- High Impact 0 อันดับ

- Medium Impact 0 อันดับ

- Low Impact 0 อันดับ

*** All Day USD Bank Holiday ***

------------------------------------------------

แนวโน้มและทิศทางราคา : ชัดเจนที่สุดคือ H4 [Price Action] เกิดแท่งสีแดงขนาดใหญ่วิ่งทะลุ Bollinger ลงมาและหลังจากนั้นราคาได้วิ่งกลับขึ้นมาพักตัวเล็กน้อยและเกิดลักษณะของ Inside Bar [indicator](MACD)ยังวิ่งอยู่ในโซนต่ำกว่าและเริ่มเห็นสัญญาน Divergence ขาขึ้น (STO)วิ่งอยู่บริเวณโซน OS และเริ่มหักหัวขึ้น

สรุป : ระยะใกล้นี้คาดว่าราคาน่าจะวิ่งขึ้นไปพักตัวอีกสักระยะจากการวิ่งลงมาแรงเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา และหลังจากนั้นคาดว่าราคาน่าจะวิ่งลงต่อ

มือใหม่มากๆ ครับ ขอถามหน่อยคำที่พี่ๆ อาๆ น้าๆ นิยมใช้หน่อยน่ะครับ

ขอถามว่า คำนี้ รอซื้อ buy limit 1246 cut 1240 เป้า 1294 หมายความว่ายังไงครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยครับ คือ ถ้าเราจะซื้อ ให้รอตัวเลข spot มาถึงตัวเลข 1246 (โดยประมาณ) แล้วค่อยซื้อใช่ไหมครับ ?

ส่วนคำว่า "cut 1240" คือ หลังจากที่เราซื้อมาที่ 1246 แล้ว แล้วถ้ามันลงไปถึง 1240 รีบตัดใจขายทันทีใช่ไหมครับ ? (จะได้เจ๊บตัวน้อยหน่อยอ่ะ)

ส่วนคำว่า "เป้า 1294" คือ หลังจากที่เราซื้อมาที่ 1246 แล้ว ให้เรารอขายในตัวเลข 1294 จะดีกว่าใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถูกต้องครับ

แต่ในโปรแกรม MT4 หรือโปรแกรมที่ใช้ trade มันจะกำหนดราคาอัตโนมัติได้เลย ไม่ต้องนั่งเฝ้าหน้าจอครับ

เราก็จะตั้งราคาทิ้งไว้พอราคามันมาถึงที่เราตั้งมันก็จะทำการซื้อ-ขาย ให้เราเองครับ (มีทั้งผลดีและผลเสีย)

ถูกต้องครับ

แต่ในโปรแกรม MT4 หรือโปรแกรมที่ใช้ trade มันจะกำหนดราคาอัตโนมัติได้เลย ไม่ต้องนั่งเฝ้าหน้าจอครับ

เราก็จะตั้งราคาทิ้งไว้พอราคามันมาถึงที่เราตั้งมันก็จะทำการซื้อ-ขาย ให้เราเองครับ (มีทั้งผลดีและผลเสีย)

อ๋อ....เข้าใจแล้วครับ

ขอถามเพิ่ม

- แล้วราคาเป้าที่ตั้งไว้ เช่น 1294 เค้ามีกฏเกณ์มั้ยครับว่าต้องตั้งไม่กี่ % ของยอดอะไรหน่ะครับ

หรือเรากำหนดตั้งขายเองไม่จำกัด เพราะถ้าเราตั้งสูงไปเราก็จะขายออกยากไปเองหน่ะ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณ คุณด.ช.เม่า น่ะครับ

อ๋อ....เข้าใจแล้วครับ

ขอถามเพิ่ม

- แล้วราคาเป้าที่ตั้งไว้ เช่น 1294 เค้ามีกฏเกณ์มั้ยครับว่าต้องตั้งไม่กี่ % ของยอดอะไรหน่ะครับ

หรือเรากำหนดตั้งขายเองไม่จำกัด เพราะถ้าเราตั้งสูงไปเราก็จะขายออกยากไปเองหน่ะ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณ คุณด.ช.เม่า น่ะครับ

การตั้งSell limit,Sell stop,Buy limit,Buy stop รวมถึงการตั้งStop loss(จุดตัดขาดทุน)และ Take profit(เป้า) นั้นเป็นการตั้งราคาที่คาดว่าในอนาคตจะมาถึงครับ ซึ่งจะตั้งไกลขนาดไหนก็ได้ครับ ถ้าเรามั่นใจว่ามันจะมาถึง ทั้งนี้ทั้งนั้นการเทรดทุกครั้งควรมีการตั้งจุดขาดทุนทุกครั้งครับ แต่จะตั้งเท่าไหร่นั้นก็ควรจะศึกษาดูไปเรื่อยๆตามความเหมาะสมแต่ละบุคคลครับ

มือใหม่มากๆ ครับ ขอถามหน่อยคำที่พี่ๆ อาๆ น้าๆ นิยมใช้หน่อยน่ะครับ

ขอถามว่า คำนี้ รอซื้อ buy limit 1246 cut 1240 เป้า 1294 หมายความว่ายังไงครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยครับ คือ ถ้าเราจะซื้อ ให้รอตัวเลข spot มาถึงตัวเลข 1246 (โดยประมาณ) แล้วค่อยซื้อใช่ไหมครับ ?

ส่วนคำว่า "cut 1240" คือ หลังจากที่เราซื้อมาที่ 1246 แล้ว แล้วถ้ามันลงไปถึง 1240 รีบตัดใจขายทันทีใช่ไหมครับ ? (จะได้เจ๊บตัวน้อยหน่อยอ่ะ)

ส่วนคำว่า "เป้า 1294" คือ หลังจากที่เราซื้อมาที่ 1246 แล้ว ให้เรารอขายในตัวเลข 1294 จะดีกว่าใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

คำว่า buy limit buy stop sell limit sell stop เป็นชื่อลักษณะออเดอร์สำหรับคนเล่นGold spot(GS) ครับ คำที่ลงท้ายด้วยlimit หมายถึงการรอซื้อ หรือรอขาย ณ ราคานั้นๆ ส่วนคำที่ลงท้ายด้วยstop หมายถึง รอซื้อเมื่อราคาทะลุ ราคาที่ตั้งไว้ขึ้นมา หรือ รอขายเมื่อราคาทะลุราคาที่ตั้งไว้ลงมา

ส่วนcut หมายถึง stop loss นั่นคือ การหยุดขาดทุน ณ ราคาที่เรากำหนด กรณีทองแท่งหรือGF คือการหยุดขาดทุนหากราคาเลยราคาที่เรากำหนด

เป้า (เป้าหมาย) หมายถึง take profit นั่นคือ ให้ปิดสถานะซื้อหรือขาย ณ ราคาที่เรากำหนด กรณีทองแท่งหรือGF ก็เหมือนกัน :gd

ขยายาความให้เพื่อนๆที่เป็นมือใหม่เพิ่มเติมครับ กรณีอ่านบทวิเคราะห์ของผมแล้วไม่เข้าใจว่าคืออะไร :17

sell limit 1276 แมทแล้ว สู้แค่คัต1282ครับ เป้าหมาย1253 ส่วนsell stop1267ยกเลิกครับ :57

ปล.หากถูกกินcut เราอาจได้เห็น1299-1311

ตั้งsell limit เพิ่ม1299 cut 1305 เป้า 1276 หลังถูกกินcut1282ครับ

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

กำลังไปรับลูกที่ค่ายที่จุฬา

ตอนนี้ก็ match sell 1276

แล้วคุณบาสจะขายแท่งที่ราคาเท่าไหรคะ

จะเข้ามาอ่านต่อน้า

แล้วค่อยคุยกันจ้าทุกคนที่น่ารัก

กำลังไปรับลูกที่ค่ายที่จุฬา

ตอนนี้ก็ match sell 1276

แล้วคุณบาสจะขายแท่งที่ราคาเท่าไหรคะ

จะเข้ามาอ่านต่อน้า

แล้วค่อยคุยกันจ้าทุกคนที่น่ารัก

รอบที่เก็บรอบนี้กะถือยาวหน่อย ครับ กำลังคิดว่าจะเล่นรอบระยะสั้นหรือเน้นยาวจบปลายคลื่นไปเลย :17

setแดงแล้วครับ :17 ktbยังไม่แดงแต่กำหนดจุดรับซื้อลแ้วจุดแรก19.9 จุดที่2 19.6 ที่ 100/200 ตามลำดับ cut ที่19.1 ครับ :17 สำหรับคนรอซื้อ

ตามที่เคยสัญญาไว้ setแดงเมื่อไหร่จะเอาพอร์ทจำลองมาให้ดูว่าเลือกwarrentมา10ตัวลงเงินซื้อทุกตัวที่มูลค่าไม่เกิน5000บาท ได้หุ้นเท่าไหร่ไม่สนหากขายพร้อมกันวันsetแดงพอร์ทรวมจะบวก12%หน่อยๆ ส่วนตัวที่บวกมากบวกน้อยสุดดูกันเองน้า :57

ปล.เป็นแค่การเรียนรู้ของผมนะครับไม่ช่ายลงจริงๆ อยู่ระหว่างทดลองจะทำตามโปรดใช้วิจารณญาณในการวิเคราะห์ก่อนลงทุนครับ

https://www.facebook.com/WealthStation

อัพเดทช่วงบ่าย

หากยังไม่ผ่าน 1287 ยังมองลง

เป้าการลงอยู่ที่ 1254 1240 1205

หากทรงตัวแล้วพลิกยืนเหนือ 1287 ได้มองขึ้น เป้า 1295 1309

มุมมองส่วนตัว จะมีแรงขายออกจากบริเวณแนวต้านหลัก( 1287 1295 ) ขายเมื่อมาถึงแนวต้านนั้นดูทรงเพื่อดูว่าจะหลุด 1260 ลงไปหรือทำทรงกลับมาลุ้น 1290 1300 อีกครั้ง

ตอนนี้มือสั่นมากคับ คุนบาส พี่กบ เจ้าป้า ค้าบ ขาแท่งอย่างผมควรเอสมั้ยครับตอนนี้ 1278 คับ แท่งได้ราคา 18910 คับพ้ม

ตอนนี้มือสั่นมากคับ คุนบาส พี่กบ เจ้าป้า ค้าบ ขาแท่งอย่างผมควรเอสมั้ยครับตอนนี้ 1278 คับ แท่งได้ราคา 18910 คับพ้ม

ราคาถือว่าดีนะครับ ใกล้เคียงของผมได้18800 (อิอิ)พี่กบ18803

ตอนนี้ลุ้นให้จบเร็วๆจะได้ร่ำรวยกันยกห้อง :57