ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

https://www.facebook.com/WealthStation

ทิศทางราคาทองทรงตัวเหนือ 1270 ที่เป็นแนวหนุนสำคัญของวันก่อนได้มองเป็นบวกมากขึ้นนิดหน่อย

ราคาทองไม่โดนเทสวนทางกับหุ้นอย่างที่เป็นในคืนที่ผ่านมา(ตกลงเอาไง) อาศัย Action ในตลาดเพื่อคลำเส้นทาง เหตุผลเป็นรองการกระทำ

แต่โดยทรงกราฟระยะสั้นมีสิทธิ์ย่อตัว ถ้าหลุด 1270 - 1280 ลงมาดูไม่ดีระวังกลับไปหา 1250 อีกรอบ

แต่ถ้าไม่หลุด 1275 - 1278 ลงมาแล้วทำทรงขึ้นทดสอบ 1288 - 1290 ได้อีกรอบสองรอบน่าจะขึ้นได้ 1300 1310 1320 รออยู่

โดยมุมมองมอง หน้า ซื้อ เพียงแต่ยังไม่ซื้อเพราะช่วงสั้นมีสิทธิ์ย่อก่อน และดูว่าจะซื้อตอนไหนถ้ามีสัญญาณซื้อที่บริเวณ 1280 1285 นี้เลยก็ซื้อลุ้นเบรกไป 1300 1310 แต่ถ้าทรงตัวไม่ได้และไม่มีสัญญาณก็ลงไปรอ 1240 1250 1270

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณs. คะกำไรแล้วออกเถอะคะ ได้ไม่คุ้มเสีย ยังไงเราก็เสียเปรียบอยู่แล้วกับการเล่นแท่ง

เข้าปุ๊บก็....(มะอยากพูดอ่ะค่ะอิอิ)เด้งมานิดเท่าทุน เด้งอีกนิดกำไรออก เจเจ ท่องไว้ตลอดช่วงนี้

เพราะความหวังว่ามันจะขึ่นขออีกนิดๆ จนดอยอยู่สูงเกินที่จะคิดถึง เพาะยิ่งสูงก็ยิ่งหนาว นะตอนนี้

สู้ๆๆค่ะเราจะสู้ไปด้วยกัน....

ขอบคุณครับ คุณเจเจสำหรับความเป็นห่วงและกำลังใจจะสู้ไปด้วยกัน

17-10-56-04.gifเอาพอรืทจำลองมาให้ดูกรณีที่ยังไม่ได้ปิดแต่รอระบบแต่ละตัวเเดงจากวันโน้นจนถึงวันนี้ ตอนนี้ขยับขึ้นมา25%แล้วเดี๋ยวรอระบบแดงทีละตัวจะค่อยๆทำการขายออกเดี๋ยวสรุปผลอีกทีว่าระหว่างเล่นตามsetเขียวแดงกับเล็งเลือกเป็นรายตัวแล้วรอเขียวซื้อแดงขายเป็นรายตัวอันไหนให้ผลตอบแทนสูงกว่ากัน :57

วันนี้ปิดemc-w3ได้ตามเป้าหมายกำไร100%พอดี :57 ทุน0.22ขาย0.44 (แต่เก็บแค่2%ของพอร์ทแบบไม่ได้ตั้งใจเก็บเงินเหลือก็เก็บไว้ขำขำดันเด้งซะ :ghost

)

ktbยังไม่ได้ขายเพิ่มน้า เหลือ200รอขาย22.6เหมือนเดิมหรือระบบแดงก็ขายจ้า :aa

เก็บamc-w1เพิ่มไปประมาณ1.5%ขำขำเป็นการเข้าตามเทรนกระชากนะ ไม่มั่นใจแต่เสี่ยงเอากำไรมาเล่นก็เลยเฉยๆ :17 ที่ทุน0.7

ตอนนี้ราคาโดนตบลงมาที่0.68 ส่วนเป้าหมายแบ่ง4ไม้ ที่1.04-1.13-1.23-1.33 ถ้าระบบแดงจะปล่อยทั้งหมดจ้า

ปิดล๊อคกำไรที่1283.25เก็บ31$ก่อน

รอbuylimit1277.8cut1268.8เป้า1310.8

มาตามคุณบาสคาดจริงด้วย ยังถืออยู่ใช่ไหมค่ะคุณบาส :21

สวัสดีครับ คุณบาส เจ้าป้า พี่กบ คุณเม่า คุณสลาตัน คุณนุช คุณตุ๊กตา คุณเจเจ และเพื่อนๆ วันนี้ใครวางแผนเล่นยังไงช่วยส่งเสียงหน่อยครับ ส่วนผมตอนนี้รอเอสตามแนวคุณบาสอยู่ครับไม่รู้จะมาหรือปล่าว++

มาตามคุณบาสคาดจริงด้วย ยังถืออยู่ใช่ไหมค่ะคุณบาส :21

ถือครับถ้ายังไม่ผ่าน1286-1287แต่ยังสูงกว่า1268 ยังถือว่ามีลุ้นเป็นคลื่นชุดที่3อยู่ แต่ถ้าต่ำกว่า1268 เมื่อไหร่และยังไม่ผ่าน1268-1287 ให้ถือว่ายังไม่จบคลื่นชุดที่2ราย15นาทีนะครับ แต่ถ้าหลุด1251เมือไหร่เท่ากับยังไม่จบขาลงนะครับ เราอาจได้เห็น1240ต่อ :17

Nantaphob Phandee

Gold Spot price update 17.10.13

Event and Sentiment analysis

*เรื่องใหญ่อีกหนึ่งเรื่องที่เป็น main focus อย่างเรื่อง Government shutdown ตลอดจนเรื่อง Debt ceiling นั้นก็ดูว่าจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีแล้วนะครับ เพราะเมื่อคืนนี้ สภาล่างคือสภาผู้แทนราษฎรของทางสหรัฐที่ทาง รีพับริกันครองเสียงข้างมากนั้นได้ผ่านการขยายเพดานหนี้ของสหรัฐแล้ว โดยคาดว่าในวันนี้ ทางโอบามาก็จะจรดปากกาประทับลายเซ็นต์เพื่อให้มีผลบังคับใช้ทันทีในวันนี้

*หากทุกอย่างเป็นไปตามนี้ จริงๆ ประเด็นในเรื่องนี้ ก็ถือว่าจบข่าวแล้วนะครับ หรือจะเรียกว่า Fact เกิดขึ้นแล้วนะ ดังนั้นแปลว่าในสิ่งที่นักลงทุนเสียงส่วนใหญ่ในตลาดเก็งมาว่า เรื่องนี้น่าจะจบลงแบบนี้ หรือพูดอีกแบบก็คือคนที่เทขายทองคำลงมาก่อนหน้านี้ เพื่อเก็งว่าข่าวนี้จะเกิด หรือที่เรียกว่า (sell on rumor) นั้นเค้าก็ถือว่าได้ตามเป้าหมายแล้วนะครับ ดังนั้นในช่วงที่ข่าวนี้ หรือ Fact ที่ออกมาแล้วเช่นนี้ เค้าจะทำตรงกันข้ามครับคือ ซื้อเพื่อปิดสถานะที่sellลงมา หรือเรียกอีกอย่างว่า Short covering นั่นเอง ดังนั้นในช่วงนี้ อาจจะมีแรงซื้อที่เป็นแรงซื้อเพื่อปิดสถานะ sell นะครับ ดังนั้นให้ระวังว่า ข่าวที่ออกมาแบบนี้แล้ว ท่านพึ่งจะมา sell เอาตอนที่เค้าเล่นข่าวจนจบแล้วล่ะ ครับ

*ทีนี้...เมื่อข่าวเรื่องนี้จบลง ในโลกของการเก็งกำไร เค้าก็มองไปข้างหน้าเสมอ เพื่อสอดส่ายสายตางว่า แล้วทีนี้ ประเด็นไหนล่ะ? ที่จะมาเป็นประเด็นหลักให้เก็งกำไรกันต่อไปอีก ท่านคิดว่าประเด็นไหนครับ....ติ๊กต้อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถะ.....ถะ....ถะ....ถะ ถูกต้องนะค๊าบบบบบบ QE Taping ครับ

*ทำไมผมถึงเดาว่า ต้องเป็นเรื่อง QE Taping ก็เพราะเรื่องนี้ เป็นเรื่อง Theme หลักตัวจริง เสียงจริงต่างหากล่ะ เพียงแต่มาโดนคั่น ด้วยปัญหาเรื่อง Government shutdown และ Debt ceiling เลยทำให้ต้องเก็บข่าวเรื่องนี้ เอาไว้ก่อน หากปลดล็อคเรื่อง Government shutdown และ Debt ceiling ได้เมื่อไหร่ ค่อยวนเอาเรื่องนี้ มาขยี้ซ้ำ ที่ผมชอบพูดติดตลกว่า เรื่อง QE Taping น่ะ คงเล่นกันยันลูกชายเบอร์นันเก้บวช นั่นแหละครับ

*ผมขอเดาว่า....ย้ำนะครับ เดาว่า ในระหว่างนี้ เรื่องนี้ จะยังไม่ถูกพูดถึงในตอนนี้ ณ บัดนี้ สะทีเดียว น่าจะยังคงเอาเรื่อง Government shutdown และ Debt ceiling มาขยี้พลางๆรอ จังหวะสวยๆก่อน ในช่วงนี้ ข่าวน่าจะออกมาในแนวๆ ว่าการที่ คองเกรสเพิ่มเพดานหนี้แล้ว จะทำให้มีผลเสียต่อสหรัฐยังไงบ้าง? และผลเสียหายจากการที่ Government shutdown ไปน่ะ ตีมูลค่าความเสียหายต่อเศรษฐกิจมะกันเท่าไหร่ ทำให้คนตกงานเพิ่มเท่าไหร่ ....โอ้ยยย เยอะแยะ ตาแป๊ะขายขวด (ทั้งที่พวกนี้ ก็พึ่งพูดผลเสียของการ ไม่สามารถขยายเพดานหนี้ มาหยกๆ สรุปคือ แม่มมองแต่ลบวันยังค่ำ) แต่ก็ดีแล้วล่ะครับ มันจะได้ทำให้ราคาทองได้หายใจหายคอ เด้งสลับขึ้นไปบ้าง ตามสัญญาณเทคนิคของเรา ^^

***สรุปคือ ในระยะสั้นนี้ ผมมองแบบนี้ครับ แม้ว่าเรื่อง Government shutdown และ Debt ceiling จะจบลงด้วยดี แต่ effect ของการที่ Government shutdown ไปราวสองอาทิตย์นั้น น่าจะทำให้ Sentiment ของตลาดในระยะสั้นปกครุมด้วยข่าวร้ายต่อ สหรัฐไปก่อนครับ หมายความว่า ทองคำก็อาจจะได้อานิสงค์ในการเด้งสลับขึ้นไปก่อน (จับตาตัวเลขการจ้างงานในช่วงนี้ครับ อาจจะเป็นตัว Drive ราคาให้ดีดสลับกลับขึ้นไปก่อน อย่าลืมนะครับว่า Non Farm ของเดือนก่อนยังไม่ได้ประกาศนะครับ) ส่วนหากมองข้ามช็อตออกไปยาวกว่านี้ ผมก็ยังมองว่า ทองคำยังคงอยู่ในอิทธิพลของทางลงอยู่ ก็ด้วยยังมีข่าวเรื่องของเฟดที่ต้อง QE ลงมารออยู่ในเบื้องหน้านั่นเองครับ

Technical analysis

*วันนี้ผมเอาภาพราย H4 มาให้ดูในภาพกว้างๆขึ้นมาหน่อย เพื่อที่จะได้เห็นภาพใหญ่ร่วมกันว่า ทำไมช่วงนี้ผมถึงมองว่า ราคาทองคำในระยะสั้น มีโอกาสดีด สลับกลับขึ้นไปได้ก่อน

*ลองดูครับ จะเห็นว่าราคาทองคำได้ ปรับตัวลงมาครับคลื่น Impulse ของลูกคลื่น 1-2-3-4-5 สีเหลืองแล้ว และแน่นอนว่า ก็จบคลื่น Impulse ในลูกคลื่น (i)-(ii)-(iii)-(iv)-(v) สีฟ้า ด้วย นั่นเอง ดังนั้นในช่วงนี้ผมถึงมองว่า ราคาทองน่าจะอยู่ในช่วงของคลื่นปรับ ของ 1-2-3-4-5 มันจะใช้เวลาในการฟอร์มตัวในลูกคลื่นปรับนี้ นานพอสมควรนะครับ และแน่นอนว่า ในลูกคลื่นนี้ มันจะมีการดีดขึ้น ก่อน หากสันนิฐานว่าราคาจะเกิดในรูปแบบ simple a-b-c ในช่วงนี้ ผมมองว่าราคาน่าจะอยู่ในช่วงวิ่งในลูกคลื่นa ซึ่งจะจบตรงไหนก็ต้องรอดูกันต่อครับ

*ซึ่งหากลองดูในเรื่องของ Trend line จะเห็นว่าราคาทองจะมีแนวต้าน Downtrend line สำคัญอยู่แถว 1305 ซึ่งผมมองว่าราคาทองมีโอกาสดีดขึ้นไปทดสอบแถวนี้ได้เป็นอย่างน้อยนะครับ เพราะหากมองในเรื่องของสัดส่วนคลื่นปรับเมื่อลองเทียบกับ Impulse ของ 1-2-3-4-5 สีเหลืองแล้ว สัดส่วนคลื่นปรับมันไปได้ไกลกว่านั้นด้วยซ้ำไป ซึ่งมันก็มีแนวต้าน ด่านต่างๆ ตามนี้ครับ 1320-1325/ 1340-1345/1360-1365* โดยหากราคาเป็นคลื่นปรับของ Impulse ของ 1-2-3-4-5 สีเหลืองแล้ว ยังจะปรับลงต่อ ผมว่าก็น่าจะไปหยุดไม่เกิน 1360-1365 นะครับ

*ทีนี้หากลองมองในลูกคลื่นที่ใหญ่กว่านั้น ก็เห็นว่าราคาทองยังน่าจะยังอยู่ในอิทธิพลของทางขาลงอยู่ ก็เพราะ ณ ปัจจุบันราคาทองคำยังคงต้อง สันนิฐานได้ว่า กำลังอยู่ในลูกคลื่น Impulse ในทางลงของคลื่นใหญ่ 5 สีแดงนั่นเอง ซึ่งหากลูกคลื่นนี้จะจบสมบูรณ์ในทางลง ราคาทองก็ควรจะทำ new low ที่ต่ำกว่า จุดจบคลื่นที่3 สีแดง ที่อยู่ที่ 1180 นั่นเอง

***สรุปคือในระยะสั้นผมมองว่าราคามีโอกาสดีดตัวขึ้นในลูกคลื่นปรับของคลื่น Impulse ของ 1-2-3-4-5 สีเหลือง ส่วนจะขึ้นไปได้ขนาดไหนผมก็ไม่แน่ใจครับ และในช่วงที่ยังไม่แน่ใจ ผมก็จะขอนั่งดูต่อไป มากกว่า ส่วนท่านที่เป็น Aggressive investor ท่านจะเทรดในช่วงอย่างนี้ ก็ไม่ว่ากันครับ เพราะผมเชื่อว่าท่านก็มีมุมมองและแนวทางในการลงทุนในแบบของท่านเอง เรื่องเทรดผมไม่ก้าวล่วงครับ

โชคดี ทุกคนครับ

ถูกแก้ไข โดย sr20detgt

เจ้าป้าครับสรุปข่าววันี้ให้หน่อยดิครับ อิอิ

ปิดล๊อคกำไรที่1283.25เก็บ31$ก่อน

รอbuylimit1277.8cut1268.8เป้า1310.8

ตอนนี้เข้าตามนี้ล่ะครับ รอลุ้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :10