ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เทรดเริ่มต้น 0.01 lot ดีแล้วค่ะ ได้ประสบการณ์เพิ่มทุกครั้ง เป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องโดนเจ้ารับน้อง

พอมีกำไรสะสมค่อยเทรดเพิ่ม เค้าเรียกเป็นคนไม่ประมาท จะชิลๆไม่มีเครียดเลย :gd

หวังว่าจะโดนรับน้องไม่นานนะคะ อิอิ

ทองแท่งวันก่อนที่บอกพีกบว่าส่งมอบไปแล้ว เมื่อคืนตั้งราคาไว้ ซื้อคืนกลับมาแล้วค่ะ ได้กำไรส่วนต่าง แต่ต้องถือว่าเป็นก้อนติดดอยเหมือนเดิม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หวังว่าจะโดนรับน้องไม่นานนะคะ อิอิ

ทองแท่งวันก่อนที่บอกพีกบว่าส่งมอบไปแล้ว เมื่อคืนตั้งราคาไว้ ซื้อคืนกลับมาแล้วค่ะ ได้กำไรส่วนต่าง แต่ต้องถือว่าเป็นก้อนติดดอยเหมือนเดิม

ดีใจด้วยจ้าคุณปู ได้กำไร แล้วซื้อคืนที่ราคาเท่าไหร่คะ

สวัสดีค่ะ. พี่กบ. คุณบาส. เจ้าป้า คุณs. ทุกๆท่านคิดถึงจังเลย

ไปต่างประเทศมา กลับมาลมแทบจับ..เกิดไรขึ่นนี่ ดอยทองของหนู

เฮ่ย....

บทเรียนที่1 เรียนรู้พื้นฐาน Elliott Wave คลื่นแห่งโอกาส

ขาขึ้น 5 คลื่น 1 2 3 4 5 คือ Motive Phase

Wave 1 คือคลื่นที่เริ่มต้นมาจากการ breakout downtrend หรือ sideway เป็นการเริ่มต้นของคลื่นรอบใหม่ โดยปกติทาง Chartychology Trader จะไม่เข้าที่ wave นี้เพราะการที่ทำ breakout downtrend หรือ sideway ขึ้นมาได้เกิดจาก 3 ส่วนคือ

1.Accumulated Trader คือนักลงทุนระยะยาว(VI)

2.Position Trader หรือ Momentum Trader คือ นักลงทุนเก็งกำไรที่ทำให้มีแรง...ดันราคาขึ้นไปได้

3.Novice Trader คือ นักลงทุนมือใหม่หรือที่เขาเรียกว่าแมงเมา เอ้ย!!!! แมงเม่าครับ Novice Trader นี้จะซื้อขายตามอารมณ์ ตามข่าว ตามกระแส ฯลฯ

เพราะเมื่อไรที่ Novice Trader เข้าซื้อจนถึงจุดอิ่มตัวของช่วงนึงแล้ว Momentum Trader จะขายทำกำไรออกมาทำให้ราคาย่อตัวและทำให้ Novice Trader บางส่วนขายตาม

Wave 2 คือคลื่นที่ย่อลงมาจากคลื่นลูกแรกเพราะเกิดจากขายทำกำไรจากที่กล่าวมาข้างต้นและต่อจากนี้ไปจะเป็นเวลาของ Chartychology หรือ Swing Trader เข้าซื้อที่คลื่นนี้หรือที่เรียกคลื่นนี้ว่า First Pullback แต่การเข้าซื้อจะต้องดู Price Pattern ก่อนและต้องประกอบด้วย Support Area(สำหร้บ Long Position)

Wave 3 คือคลื่นที่ยาวที่สุดและแข็งแรงที่สุดในบรรดา 5 คลื่น คลื่นนี้จะเป็นที่น่าสนใจสำหรับทุก Traders และทาง Chartychology จะเกาะหรือขี่ไปกับคลื่นนี้ไปจนจบคลื่นเพราะจะเป็นช่วงที่จะทำกำไรได้ค่อนข้างมาก

Wave 4 คือคลื่นที่จะใกล้จบรอบของ Elliott Wave เป็นคลื่นที่ย่อลงมาจากคลื่นลูกที่ 3 เหตุผลโดยส่วนมาก(ในกรณีไม่มี bias จากภายนอกเช่น ข่าวร้าย นักลงทุน panic ฯลฯ)จากการที่นักลงทุนบางกลุ่มเข้าซื้อในช่วงปลายคลื่นลูกที่ 3 เลยขายทำกำไรออกมาก่อนเพราะรู้ว่าราคาใกล้จะจบรอบแล้ว

Wave 5 คือคลื่นลูกสุดท้ายคือการวิ่งขึ้นก่อนที่จะลงไปเป็นคลื่น A ถามว่าสามารถเข้าเก็งกำไรในคลื่นลูกได้ไหม ตอบว่าได้แต่จะต้องระวังตัวมากกว่าทุกๆคลื่น

3 คลื่น A B C คือ Corrective Phase

Wave A คือคลื่นที่ย่อจากคลื่นลูกที่ 5 ซึ่งจะจุดเริ่มต้นที่จะก่อเกิด downtrend

Wave B คือคลื่นที่เกิดการ rebound แต่จะไม่ทำ new high ที่คลื่นลูกที่ 5 ถ้าเกิดแบบนี้ให้เห็น ต้องระวังให้มากๆนะ เขากำลังเตือนท่านอยู่และเขาก็รักท่านนะไม่อยากให้ล้มเหลวหรือขาดทุน

Wave C คือคลื่นที่ยืนยันการเป็นขาลงหรือจบรอบ Elliott Wave อย่างสมบูรณ์ในช่วงนั้นๆ พอถึงคลื่นนี้ให้เฝ้าดูและรออย่างอดทนเพื่อหาโอกาสในครั้งต่อไปคร้าบ

เครดิตบทที่1 <a href="http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html"'>http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html" style="font-size: 14px;">http://www.stockmoneygear.com/2013/03/elliott-wave.html

บทเรียนที่ 2 คลื่นย่อยในคลื่นใหญ่

จากบทเรียนที่ 1 เราได้เรียนรู้แล้วว่าคลื่นอะไรนิสัยยังไงบ้าง แต่ในคลื่น 12345 & ABC ยังมีคลื่นย่อยในคลื่นเหล่านี้อีกแต่ละคลื่นย่อยก็ยังมีย่อยกว่าอีก เราจะรู้ได้ยังไงว่าคลื่นย่อยเหล่านี้เป็นคลื่นใหญ่ตัวไหน ซึ่งเราสามารถเเบ่งกลุ่มคลื่นได้ 3 กลุ่มตามลักษณะคลื่นย่อยที่เหมือนกันได้ดังนี้

1 กลุ่มที่ประกอบด้วยคลื่นย่อย 5 คลื่น ซึ่งประกอบด้วยคลืน่ย่อย 1 2 3 4 5 ได้เเก่ คลื่น 1 3 & 5

2 กลุ่มที่ประกอบด้วยคลืนย่อย 3 คลื่น ซึ่งประกอบด้วยคลื่นย่อย A B C ได้แก่ คลื่น 2 4 & B

3 กลุ่มที่ไม่เลือกว่าจะเอาคลื่นย่อยแบบ 3 คลื่นหรือ 5 คลื่น ได้แก่ คลื่น A & C

มาดูรูปแบบคลื่นย่อยในคลื่นใหญ่กันบ้าง กรณีเป็นคลื่นขาขึ้นหรือขาลง 5 คลื่นจะมีรูปแบบคลื่นย่อย แบบเดียว คือแบบคลื่นย่อย 5,3,5,3,5 ตามรูป ในกรอบสีเดียวกันจะมีคลื่นย่อยตามรูป11-10-56-01studyclass4.gif

แต่ถ้าเป็นรูปแบบคลื่นขาขึ้นหรือขาลง3คลื่นหละ จะมีรูปแบบคลื่นย่อย ทั้งหมด 4 แบบ ตามรูปดูในกรอบสีเดียวกันคลื่นใหญ่ ABC ทางขวามือ คลื่นย่อยในกรอบสีเดียวกันจะมี4รูปแบบให้เทียบ 11-10-56-01studyclass5.gif

:uu ถ้าขาขึ้นหรือขาลง5คลื่นเราก็เล่นง่ายหน่อยแต่ถ้าขาขึ้นหรือขาลง3คลื่นคงจะมึนเป็นแถวๆ :ghost

เอาหละครับ วันนี้พอเเค่นี้นะครับ ไปทานข้าวทานปลาเดี๋ยวบ่ายมาว่ากันใหม่สู้ๆๆน้า :aa

เริ่มแต่พื้นฐานเลย แจ่มๆ

เห็นหัวข้อที่คุณบาสนำมาฝาก โอ้โห พี่กบนึกถึงคุณบาสเลยว่ามีคลื่นและเทคนิคกราฟแจ่มๆเป็นของตัวเอง เป็นโอกาสทำกำไรอย่างแท้จริง

เจ้าหลอกคุณบาสไม่ได้บ่อยเพราะแม่นคลื่น

ขอบคุณคุณบาสที่เผื่อแนวทางซื้อขายให้หมู่เฮาทุกวันค่า

ถูกแก้ไข โดย gejen

ซื้อกลับ 19070 ได้กำไร 50 บาท/ 1 บาททองค่ะ ตอนโน้นขายต่ำประมาณ 1290 มั้งคะ ดีที่ราคาวนกลับมาไว เลยซื้อกลับ

มีทองแท่งอยู่ในมือแล้วเล่นเอสก็ดีเหมือนกันค่ะพี่กบ เผื่อซื้อกลับไม่ได้ก็เอาไปส่งมอบก่อน แล้วเวลามันลงต่ำๆ ก็ซื้อคืนกลับ ประมาณว่าไม่ขาดทุน แต่ติดดอยเหมือนเดิมค่ะ

มีอยู่ก้อนนึง ถึงกำหนดส่งมอบ แต่คิดว่าอีก 1-2 วัน ต้องลงมาให้ซื้อแน่ๆ ยอมถูกปรับค่ะ ทองบาทละ 3 บาท / วัน แล้วก็ซื้อคืนมาได้ ไปรับส่วนต่าง จ่ายปรับเล็กน้อย คุ้มกว่าจ่ายส่วนต่างตอนแรกค่ะ อันนี้ประสบการณ์อีกแบบ เผื่อน้องๆ ในห้องนี้จะลองมั่งค่ะ

สวัสดีค่ะ. พี่กบ. คุณบาส. เจ้าป้า คุณs. ทุกๆท่านคิดถึงจังเลย

ไปต่างประเทศมา กลับมาลมแทบจับ..เกิดไรขึ่นนี่ ดอยทองของหนู

เฮ่ย....

สวัสดีค่าคุณ jj

ได้จามบ้างไหมคะ หมู่เฮาคิดถึง 555

ไปเที่ยวประเทศไหนมา มีฟามสุขกับครอบครัว ดีใจด้วย :D

เจ้ามือหลอกให้หมู่เฮาเสียตังค์

แต่คุณบาสฝีมือจริงๆได้กำไร gs เยอะเลย พี่กบไม่กล้ากดตามเมื่อคืน แต่คุณบาสได้ลำใยซ้ำซ้อนตั้งแต่กลางคืนยันเช้า 3 รอบ รวยเลย

พอตอนสาย&บ่ายพี่กบกดตาม แต่โดน cut ไปแล้ว

ปล เจ้าป้า โค ตระ เซียน กินตับเจ้ามือเป็นว่าเล่น มารายงานตอนเช้า บอกได้ลำใยเยอะแยะค่ะ เก่งเจรงๆ

ออกไปทานข้าวก่อนนะคะ

อ่ะจ้า ทานให้อร่อยๆน้า

ซื้อกลับ 19070 ได้กำไร 50 บาท/ 1 บาททองค่ะ ตอนโน้นขายต่ำประมาณ 1290 มั้งคะ

ดีที่ราคาวนกลับมาไว เลยซื้อกลับ

มีทองแท่งอยู่ในมือแล้วเล่นเอสก็ดีเหมือนกันค่ะพี่กบ เผื่อซื้อกลับไม่ได้ก็เอาไปส่งมอบก่อน

แล้วเวลามันลงต่ำๆ ก็ซื้อคืนกลับ

ประมาณว่าไม่ขาดทุน แต่ติดดอยเหมือนเดิมค่ะ

มีอยู่ก้อนนึง ถึงกำหนดส่งมอบ แต่คิดว่าอีก 1-2 วัน ต้องลงมาให้ซื้อแน่ๆ ยอมถูกปรับค่ะ

ทองบาทละ 3 บาท / วัน แล้วก็ซื้อคืนมาได้ ไปรับส่วนต่าง จ่ายปรับเล็กน้อย

คุ้มกว่าจ่ายส่วนต่างตอนแรกค่ะ อันนี้ประสบการณ์อีกแบบ เผื่อน้องๆ ในห้องนี้จะลองมั่งค่ะ

คุณปูเทรดแท่งเก่งทำกำไรได้เรื่อยๆ มีเทคนิคการลดดอยก็มาบอกกัน ดีมากๆค่ะ อีกอย่างแต่ละโบรกก็มีเงื่อนไขการเทรดต่างกันด้วย

สวัสดีค่าคุณ jj

ได้จามบ้างไหมคะ หมู่เฮาคิดถึง 555

ไปเที่ยวประเทศไหนมา มีฟามสุขกับครอบครัว ดีใจด้วย :D

เจ้ามือหลอกให้หมู่เฮาเสียตังค์

แต่คุณบาสฝีมือจริงๆได้กำไร gs เยอะเลย พี่กบไม่กล้ากดตามเมื่อคืน แต่คุณบาสได้ลำใยซ้ำซ้อนตั้งแต่กลางคืนยันเช้า 3 รอบ รวยเลย

พอตอนสาย&บ่ายพี่กบกดตาม แต่โดน cut ไปแล้ว

ปล เจ้าป้า โค ตระ เซียน กินตับเจ้ามือเป็นว่าเล่น มารายงานตอนเช้า บอกได้ลำใยเยอะแยะค่ะ เก่งเจรงๆ

มะได้ไปเที่ยวค่ะ.พี่กบ. ไปทำธุระ เก่งกันจังเลยนะคะดีจังกำไรยกห้องเลย....คุณs. ดอยหลุดแล้วยังคะ

คุณบาส แนวยังคงแม่นๆๆ. อิอิ

มะได้ไปเที่ยวค่ะ.พี่กบ. ไปทำธุระ เก่งกันจังเลยนะคะดีจังกำไรยกห้องเลย....คุณs. ดอยหลุดแล้วยังคะ

คุณบาส แนวยังคงแม่นๆๆ. อิอิ

อย่างนี้อยู่ไทยแล้วก็เข้ามาบ่อยๆนะคุณ jj

อย่าลืมทานอาหารเย็นกันนะคะทุกท่าน

พี่กบก็สั่งอาหารสุขภาพมาทานมื้อนี้ค่ะเป็นแมคพิช ซามูไรเบอร์เกอร์ พายสับปะรด เอิ๊กๆๆ

มุมมองการเล่นวันนี้

สำหรับคนซื้อ

1 รอซื้อ buy limit 1273 cut 1265 เป้า 1284

2 หากถูกกินcutข้อ 1 แนะนำรอซื้อ buy limit 1260 cut 1255 เป้า 1284

3 หากถูกกินcut ข้อ 2 แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

สำหรับคนขาย

1 รอขาย sell limit 1288 cut 1295 เป้า 1275

2 หากถูกกินcutข้อ 1 แนะนำsell limit 1310 cut 1315 เป้า 1299

3 หากถูกกินcut ข้อ 2 แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

ปล. ส่วนตัวผมเมื่อวานชักเข้าชักออก และมีออเดอร์แมทแบบไม่ตั้งใจรวมๆ ปิดกำไรได้ท้งหมด3ไม้ ผลรวมตามพอร์ทครับ

ส่วนวันนี้เน้นซื้อขายตามข้อ1&2 และเเมทออเดอร์ขายตามข้อ1ไปแล้วลุ้นว่าจะโดนคัต1295หรือจะได้ตามเป้า1275

ส่วนทองแท่งเก็บไปแล้ว1แท่งราคา19200 ครับ รอเก็บเพิ่ม 1260-1238

(เป็นราคาประมาณการณ์เฉยๆนะครับอาจพิจารณาอีกครั้งถ้าราคาเข้ามาใกล้ๆ แถวๆนี้

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

แนวทางล่าสุดคุณบาสค่ะ

ถ้ามีเปลี่ยนแปลงคุณบาสมาอัพเดทด้วยนะจ๊ะ

มุมมองการเล่นวันนี้

สำหรับคนซื้อ

1 รอซื้อ buy limit 1273 cut 1265 เป้า 1284

2 หากถูกกินcutข้อ 1 แนะนำรอซื้อ buy limit 1260 cut 1255 เป้า 1284

สำหรับคนขาย

1 รอขาย sell limit 1288 cut 1295 เป้า 1275

2 หากถูกกินcutข้อ 1 แนะนำsell limit 1310 cut 1315 เป้า 1299

ปล. ส่วนตัวผมเมื่อวานชักเข้าชักออก และมีออเดอร์แมทแบบไม่ตั้งใจรวมๆ ปิดกำไรได้ท้งหมด3ไม้ ผลรวมตามพอร์ทครับ

ส่วนวันนี้เน้นซื้อขายตามข้อ1&2 และเเมทออเดอร์ขายตามข้อ1ไปแล้วลุ้นว่าจะโดนคัต1295หรือจะได้ตามเป้า1275

ส่วนทองแท่งเก็บไปแล้ว1แท่งราคา19200 ครับ รอเก็บเพิ่ม 1260-1238

(เป็นราคาประมาณการณ์เฉยๆนะครับอาจพิจารณาอีกครั้งถ้าราคาเข้ามาใกล้ๆ แถวๆนี้

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

แนวทางล่าสุดคุณบาสค่ะ

ถ้ามีเปลี่ยนแปลงคุณบาสมาอัพเดทด้วยนะจ๊ะ

Sell 1288นี่คัตไปแล้วใช่ป่ะพี่กบ

Sell 1288นี่คัตไปแล้วใช่ป่ะพี่กบ

ควรจะกำไร แต่แต่ โดน cut ไปทั้ง S และ L จ้า

ก่อนหน้าพี่กบอยู่นอกสถานที่ ไม่ค่อยมีเวลาดูดีๆ ได้ S1291, 1292 cut 1295 น่ากำไร แต่ไหงพี่กบไป cut เองก่อนซะงั้น แล้วทองก็ลง

และ L ไปด้วยค่ะที่ 1289.6 cut 1287 ทีนี้ก็โดนเจ้า cut เลย

ตอนนี้ทองอยากจะลงต่อม้าง

ตามที่บอกข้างบนไง

แล้ว Richman กำไร S เพราะไม่ได้ cut ใช่ม๊าย

ตอนนั้นพี่กบอยู่ fortune พอเปิดดูเห็นคุณบาส cut ไปแล้ว พี่กบเลยกด cut บ้าง

ลืมไปว่าเรามี cut ใกล้ๆอยู่แล้ว เลยกลายเป็นติดลบไป

แต่พอหันกลับมา buy แทนที่ทองจะขึ้น กลับลงซะเนี่ย!

ดาวโจนส์ฟิวเจอร์สดีดขึ้น 22 จุด ตลาดขานรับสัญญาณบวกสหรัฐขยายเพดานหนี้

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 11 ตุลาคม 2556 19:23:49 น.

ดัชนีดาวโจนส์ฟิวเจอร์สล่วงหน้าปรับตัวขึ้น 22 จุด หรือ 0.2% แตะที่ 15,055 จุด ขณะที่ดัชนี S&P 500 ล่วงหน้าเพิ่มขึ้นเกือบ 0.1%

สู่ระดับ 1,686.3 จุด เมื่อเวลา 6.46 น. ตามเวลานิวยอร์กในวันนี้ เนื่องจากนักลงทุนคาดว่าการเจรจาเรื่องการปรับเพิ่มเพดานหนี้

ของสหรัฐจะมี ความคืบหน้า

นายเจค็อบ ลิว รัฐมนตรีกระทรวงคลังสหรัฐ และนายเบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) กล่าวในที่ประชุม G-20 เมื่อวานนี้ว่า

เขาเชื่อว่าสหรัฐจะรัฐบาลสหรัฐและสภาคองเกรสจะสามารถตกลงกันได้ในเรื่องการ ปรับเพิ่มเพดานหนี้ได้ก่อนกำหนดเส้นตายวันที่ 17 ต.ค.นี้

ด้านจอห์น โบห์เนอร์ ประธานสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐ กล่าวเมื่อวานนี้ว่า พรรครีพับลิกันจะผ่านกฎหมายเพื่อขยายเพดานหนี้ชั่วคราว หากประธานาธิบดี

บารัค โอบามา ตกลงที่จะเจรจาเกี่ยวกับการยุติภาวะชัตดาวน์ รวมถึงปัญหาเร่งด่วนอื่นๆของประเทศ สะท้อนให้เห็นว่าแกนนำส.ส.รีพับลิกันเริ่มมีท่าที

ประนีประนอมที่จะเพิ่ม เพดานหนี้ระยะสั้น เพื่อให้สหรัฐรอดพ้นจากผิดนัดชำระหนี้ครั้งแรกในประวัติศาสตร์

ขณะที่นายเจย์ คาร์นีย์ โฆษกทำเนียบขาวเปิดเผยว่า ประธานาธิบดีบารัค โอบามาได้แสดงความ "พอใจ" ที่นายโบห์เนอร์ออกมาส่งสัญญาณว่า

พรรครีพับลิกันวางแผนที่จะเสนอให้มีการปรับเพิ่มเพดานหนี้ชั่วคราว โดยนายคาร์นีย์กล่าวว่า ความเคลื่อนไหวดังกล่าวถือเป็นสัญญาณในด้านบวก

หุ้น Potash Corp ผู้ผลิตปุ๋ยรายใหญ่ที่สุดในอเมริกาเหนือ ร่วงลง 0.4% ภายหลังบริษัทเปิดเผยว่าผลประกอบการไตรมาส 3 อยู่ที่ 41 เซนต์/หุ้น

หลังลูกค้าเลื่อนการซื้อสินค้าออกไปท่ามกลางกระแสคาดการณ์ว่าราคาสินค้าจะ ร่วงลง

หุ้นไมครอน เทคโนโลยี ผู้ผลิตชิปหน่วยความจำรายใหญ่ที่สุดในสหรัฐอเมริการ่วงลง 2.9% หลังจากเวลลส์ ฟาร์โก แอนด์ โค ปรับลดอันดับ

ความน่าลงทุนของหุ้นไมครอน ขณะที่หุ้นเซฟเวย์ อิงค์ ห้างค้าปลีกสาขารายใหญ่อันดับ 2 ของสหรัฐ ปรับตัวขึ้น 7.7% หลังบริษัทเปิดเผยว่า

คาดว่ายอดขายจะพุ่งขึ้นถึง 1.9% ในปีนี้