Jump to content
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ทองใหม่

ทิศทางทอง--ตอน thaigold2

Recommended Posts

อ่านเจอบนเน็ต ไม่ค่อยเข้าใจนัก เอามาฝากเผื่อใครอาจเข้าใจ ไปพักผ่อนแล้วครับ บาย

post-237-060869900 1305697987.gif

วันนี้มากันครบเลยทั้ง 3 ท่าน !thk !thk !thk มากๆนะคะ

http://www.ylgbullion.com/th/index.php

YLG on ปรับกลยุทธ์ : Gold Outlook by YLG 18/05/54

18/พ.ค./54

รายการ ปรับกลยุทธ์ สถานีโทรทัศน์ Money Channel (ทรูวิชั่นส์ 178) ช่วง..Gold Outlook by YLG วันที่ 18 พฤษภาคม

http://www.youtube.com/watch?v=yma3E6X8E8M&feature=player_embedded

Edited by ohani

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวสารค่ะ :rolleyes:

ดีใจจังคุณทองใหม่มา ยังเป็นห่วงอยู่เลยเห็นหายไปนาน ขอให้หายไว ๆ นะคะ สุขภาพแข็งแรง ๆ

ขอบคุณกราฟตาแป๊ะด้วยคะ

ขอให้หายป่วยไวๆ และมีสุขภาพแข็งแรงค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ !thk

ขอบคุณครับ อาจารย์ทองใหม่ + คุณ gold8 + คุณ ohani

http://www.ryt9.com/s/prg/1151600

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 18 พฤษภาคม 2554 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พุธที่ 18 พฤษภาคม 2554 16:53:16 น.

กรุงเทพฯ--18 พ.ค.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 18 พฤษภาคม 2554

ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบที่ระดับ $1,484.30 — $1,495.69 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFM11 อยู่ที่ 21,630 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงลดลง 170 บาท จากวันก่อนหน้าที่ระดับ 21,800 บาท

(หมายเหตุ:ข้อมูลนี้จัดทำขึ้น ณ เวลา 15.28น.ของวันที่18/05/11)

แนวโน้มวันที่ 19 พฤษภาคม 2554

ราคาทองคำยังคงอยู่ในช่วงปรับฐาน เป็นผลจากความกังวล เมื่อเอสแอนด์พี ซึ่งเป็นสถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือชั้นนำ ได้ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือของกรีซลง หลังจากเกิดความกังวลว่ารัฐบาลกรีซอาจปรับโครงสร้างหนี้

นอกจากนี้การที่ผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ(ไอเอ็มเอฟ)นายโดมินิก สเตราส์-คาห์น ถูกจับกุมตัว ทำให้เกิดความกังวลในความล่าช้าต่อการแก้ปัญหาหนี้สาธารณะของกรีซ กดดันค่าเงินยูโรให้อ่อนค่าลงไป

อีกทั้งกองทุนโซรอส ฟันด์ เมเนจเมนท์ แอลแอลซี ได้ขายหุ้นในกองทุน SPDR Gold Trust ซึ่งเป็นกองทุน ETF ทองรายใหญ่ที่สุดในโลก ออกไปประมาณ 99% ของพอร์ตการลงทุนในช่วงไตรมาสแรกของปีนี้ จะเห็นได้ชัดเจนว่าประเด็นการขายทองคำของกองทุนใหญ่ๆ สร้างความกังวลให้กับนักลงทุนอยู่ไม่น้อยในทางจิตวิทยา

โดยทางวายแอลจีประเมินว่าราคาอาจมีการย่อตัวลงแต่ถึงอย่างไรก็ตามจะเห็นได้ชัดเจนว่าปัจจัยพื้นฐานที่ยังคงไม่เปลี่ยนแปลงจะกลับมาส่งผลดีต่อราคาทองคำในอนาคตในฐานะสินทรัพย์ที่ใช้พิทักษ์ความเสี่ยง(Safe Haven) ทำให้ทางวายแอลจียังคงเชื่อว่าการขยับลงของราคาจะเป็นจุดซื้อที่น่าสนใจเพียงแต่ต้องหาจุดซื้อที่เหมาะสม และการเข้าซื้อจำเป็นต้องวางแผนให้ดี มีการตั้งจุดตัดขาดทุนที่เหมาะสม

สำหรับกลยุทธิ์การลงทุนทางวายแอลจีแนะนำ

ให้นักลงทุนใช้กลยุทธ์เชิงรับกล่าวคือให้รอเข้าซื้อเมื่อราคาขยับตัวลงมาบริเวณแนวรับและขายทำกำไรทันทีเมื่อราคาขยับขึ้นปะทะและไม่ผ่านแนวต้าน โดยไม่แนะนำให้นักลงทุนซื้อขายแบบไล่ราคาในทิศทางใดทิศทางหนึ่ง

เบื้องต้นวายแอลจีประเมินแนวรับแนวต้านไว้ดังนี้

แนวรับ 1,478 (21,130บาท) 1,472 (21,040บาท) 1,460(20,870บาท)

แนวต้าน 1,497(21,400บาท) 1,505(21,520บาท) 1,514(21,650บาท)

ขอให้อาจารย์ปู่ทองใหม่หายไว ๆ นะครับ ความดันสูง คลอเรสเตอรอลสูง กระเทียมช่วยได้แน่นอนครับ อย่าเพิ่งเบื่อเสียก่อน

ขอให้อาจารย์ปู่ทองใหม่หายไว ๆ นะครับ ความดันสูง คลอเรสเตอรอลสูง กระเทียมช่วยได้แน่นอนครับ อย่าเพิ่งเบื่อเสียก่อน

ช่าย ๆ ค่ะอาจารย์ปู่ทองใหม่ขอให้หายไวไวนะคะ กระเทียมใช้ได้เลยค่ะ

:wub:

!Hi ขอบคุณคุณ gold 8 ด้วยค่ะ !thk !thk !thk !thk !thk