ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับปู่ตื่นสายครับลุ้นจนดึก เมื่อคืนเข้าตามปู่ไป 1325+ รอลุ้น 1352 ด้วยคนครับ :rolleyes: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตามปู่ต่อไปไปไหนไปกันไป1342ไป1352 +5+ !_Rd

ถูกแก้ไข โดย หลินปิง

ราย 4 ชั่วโมงราคายังคงวิ่งอยู่ในกรอบขาลง วันนี้ดูเส้นแนวต้านย่อยที่สองก่อนเป็นอันดับแรกที่จะขึ้นทดสอบที่ระดับ $1339 -$1344 แนวรับ $1329 ครับ

B) ขอบคุณครับปู่ลุ้นต่อ :rolleyes: :lol:

ขอบคุณมากค่ะปู่รอต่อไปตามระบบ :wub:

การแถลงนโยบายประจำปีต่อรัฐสภาของประธานาธิบดีบารัก โอบาม

เริ่มขึ้นเมื่อเวลา 09.00 น.ที่ผ่านมา โดยเขาให้คำมั่นเรื่องการสร้างงานแก่ชาวอเมริกัน การตัดลดรายจ่ายของรัฐบาล แก้ไขระบบบริหารราชการที่ยุ่งยากซับซ้อน แต่ยังคงยืนยันถึงความจำเป็นในการปฏิรูประบบประกันสุขภาพ

และคัดค้านการแปรรูปโครงการบำนาญความมั่นคงทางสังคม การแถลงนโยบายของผู้นำสหรัฐฯ ครั้งนี้เป็นครั้งแรก ที่มีขึ้นต่อหน้าสมาชิกรัฐสภา ที่พรรครีพับลิกันได้ครองเสียงข้างมากในสภาผู้แทนราษฎร หลังชนะการเลือกตั้งเมื่อเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา

เจ้าหน้าที่ระดับสูงด้านวางนโยบายของจีน ระบุสหรัฐฯจะยังสามารถรักษาฐานะเป็นผู้ครอบงำโลกอย่างชนิดไร้ผู้ท้าทาย ไปได้อีกอย่างน้อย 20 ปี ดังนั้นแดนมังกรจึงควรพยายามดำเนินนโยบายที่มีทั้งด้านการยืนกรานรักษาสิทธิ์ และทั้งด้านการยับยั้งชั่งใจอย่างสมดุลกัน

เล่อ อี๋ว์เฉิง อธิบดีกรมวางแผนนโยบาย กระทรวงการต่างประเทศจีน แสดงความคิดเห็นเช่นนี้ตั้งแต่ก่อนหน้าที่ประธานาธิบดีหู จิ่นเทา ของจีนจะไปเยือนสหรัฐฯในสัปดาห์ที่แล้ว และก็ดูจะเป็นการสะท้อนความคิดเห็นซึ่งอยู่เบื้องหลังความพยายามตลอดการเยือนสหรัฐฯ 4 วันของประมุขแดนมังกร ซึ่งทั้งมุ่งทำให้วอชิงตันกลับมีความมั่นใจในสายสัมพันธ์ของทั้งสองฝ่ายขึ้นมาใหม่ ขณะเดียวกันก็ผลักดันข้อเรียกร้องข้อเสนอของปักกิ่งไปด้วย

“จากการที่พวกมหาอำนาจตลาดเกิดใหม่กำลังเติบโตด้วยความรวดเร็วยิ่งขึ้น ส่วนแบ่งเค้กของสหรัฐฯก็กำลังยิ่งหดตัวลงโดยเปรียบเทียบ และดังนั้นข้อเท็จจริงจึงมีอยู่ว่าการได้เปรียบของวอชิงตังกำลังหดเล็กลงเรื่อยๆ” เล่อเขียนไว้เช่นนี้

“แต่สหรัฐฯถึงอย่างไรก็เป็นสหรัฐฯ สหรัฐฯยังคงเป็นผู้สร้างผลผลิตประมาณหนึ่งในสี่ของเศรษฐกิจโลก, เป็นผู้ที่มีความแข็งแกร่งอย่างชนิดไร้เทียมทานทั้งด้านการทหาร, วิทยาศาสตร์, และนวัตกรรม, และเราก็จะต้องไม่ดูเบาประเมินต่ำเกี่ยวกับความสามารถของสหรัฐฯที่จะปรับตัวและฟื้นฟูอำนาจของตนขึ้นมาใหม่”

“โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ความแข็งแกร่งและอิทธิพลของสหรัฐฯจะยังคงก้าวนำล้ำหน้าไปไกล และจะยังไม่มีใครมาเทียบได้ภายในระยะเวลา 20 ถึง 30 ปีข้างหน้า

ถูกแก้ไข โดย ปูเป้

งานยุ่งซ้า..... รายสี่ชม ยังอยุ่ในแดนลบ( ยังอุ่นใจ 555 ยังไม่ได้ปิดS ) วันนี้มีทั้งS และ L เลยเรา ส่วนEU Lอย่างเดียว มั่นใจซะง้าน

สวัสดีทุกท่านครับ น้องใหม่ขอคำตอบให้หายสงสัยครับ...

ยังไม่เคยเล่น แต่อยากเรียนรู้ และอยากเล่นครับ แต่ก็พอจะรู้มาบ้างจากการอ่านในกระทู้นี้ทุกวัน ชอบทองคำครับ แต่เล่นไม่เป็นเลย

gold future ยังไม่เข้าใจว่าเล่นอย่างไร เคยอ่านใน TFEX บอกว่าต้องเปิดบัญชีกับ Broker ก่อน และต้องนำเงินเข้าเพื่อเป็น

หลักประกัน แล้วมันต้องนำเงินเข้าเท่าไหร่ มีขั้นต่ำไหม มีค่าธรรมเนียมอย่างไร เป็นต้น รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เอาแบบสั้นๆ แต่เข้าใจนะครับ อิอิ...

เพราะช่วงนี้กำลังลง กะว่าถ้าเข้าใจเร็วก็จะจัดไปภายในเวลาอันใกล้นี้ครับ จะได้ขึ้นรถทัน (เหมือนปู่บอก) เผื่อจะได้ยิ้มหน้าบานกะคนอื่นเขาบ้าง

ผมเคยเล่นแต่หุ้นครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกันไหม...

ขอบคุณมากครับทุกท่าน ขอให้รวยๆ กันทุกคน :)

ขอตอบแทนปู่ เท่าที่พอจะรู้นะครับ

gold future คือการเก็งราคาทองล่วงหน้าว่าตามกำหนดแต่ละเดือนนั้นราคาทองจะเป็นเท่าไหร่ วิธีเล่นคร่าวๆก็คือ คาดการล่วงหน้าว่าทองจะขึ้นหรือลง

โดยการเล่น คือ ถ้าคาดการณ์ว่าราคาทองจะลง ก็ให้ขาย(short open)ก่อนตอนราคาสูง และเมื่อราคาลงตามที่คาดการไว้ ก็ให้ซื้อ(long close)

แต่ถ้าคาดการณ์ว่าราคาทองจะขึ้น ก็ให้ซื้อก่อน แล้วค่อยขาย

โดยกำไรที่เราได้ก็คือส่วนต่างระหว่างตอนเปิด กับปิด ถ้า short กำไร/ขาดทุน ก็คือ ราคาปิด ลบด้วยราคาเปิด

และถ้า long กำไร/ขาดทุน ที่ได้ก็คือ ราคาเปิด ลบด้วยราคาปิด

ส่วนรายละเอียด ผมแนะนำให้เข้าไปอ่านในเวปของโบรกเกอร์ที่สนใจครับ เค้าจะมีตัวอย่างให้อ่าน

และที่ถามเรื่องหลักประกันนั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเล่นแบบไหน ปัจจุบันมี GF แบบ 10 บาทต่อ 1 สัญญา และ 50 บาทต่อ 1 สัญญา

การวางหลักประกันนั้นตอนแรกต้องวางหลักประกัน ประมาณ 10% ของราคาทองใน 1 สัญญา เช่น ถ้า สัญญาทอง 10 บาท ถ้าราคาทอง ประมาณ 20000 x 10 บาท = 200,000 บาท และ 10 % ก็คือ 20000 บาทนั่นเอง

แล้วที่บอกว่า"ทองกำลังลง แล้วต้องรีบซื้อ" อันนี้เข้าใจคลาดเคลื่อนนิดหน่อยนะครับ คือความรู้สึกแบบนี้ น่าจะเป็นกับการซื้อทองแท่ง/หุ้น มากกว่า เพราะว่ามันเหมือนกับเราซื้อมา แล้วสิทธิการครอบครองเป็นของเรา แต่กับ GF นั้น ถึงแม้เราจะเข้า long ตอนที่มัน 30000 บาท ต่อ 1 บาททอง มันก็จะยังไม่ตัดเงินเราเดี๋ยวนั้นนะครับ ระบบจะตัดเงินเราก็ต่อเมื่อ ปิดราคาในสิ้นวัน ถ้าทองที่ซื้อเกิดขึ้นมาเป็น 31000 บาท ในบัญชีของเรา ก็จะมีเงินเพิ่มอีก 1000 บาทต่อ 1 บาททองนะครับ โดยที่เราจะไม่เสียเงินไปสักบาทในบัญชีเราเลย พูดง่ายๆก็คือ GF คือการเล่นทายการขึ้นลงของทอง โดยถ้าทายถูกก็ได้เงินส่วนต่างมา แต่ถ้าทายผิด ก็จะโดนตัดเงินตามจำนวนส่วนต่างไป ครับ

ข้อดีข้อเสียมันมีครับ ระหว่างทองแท่งกับ GF

ทองแท่งข้อดีหลักๆ ก็คือ เราได้ครอบครองทอง

ส่วน GF ข้อดีคือ เล่นทองโดยที่ไม่ต้องใช้เงินในการซื้อเต็มจำนวน แต่เราจะไม่ได้ครอบครองทองนะครับ และอีกอย่างคือ ถ้าเราโดนตัดเงินไปเรื่อยๆ(ถ้าทายผิดบ่อยๆ) อาจจะทำให้เงินเราเหลือน้อยกว่าเงินประกัน แล้วเราก็จะเล่น GF ต่อไม่ได้ จนกว่าจะเติมเงินเข้าระบบใหม่

ประมาณนี้อ่ะครับ คร่าวๆ และเท่าที่พอรู้

ถ้าตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ

สวัสดีทุกคนครับวันนี้ทองจะขึ้นนะให้เข้าเก็บไปก่อนเลย ส่วนน้ำมันแดง set50 แดงwub.gif

!thk !thk !thk !thk

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...