ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

!57 ระบบแน่นอนจริงๆขอถือตามตามระบบครับปู่ขอให้หลานหายเร็วๆนะครับ !gd !01

ถูกแก้ไข โดย BBC

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พริ้งอย่าให้หลานนอนตากแอร์มากนะมันไม่ค่อยดีเสี่ยงต่อการเกิดปอดบวมได้เปิดพัดลมน่าจะดีกว่านะสุกว่า ยังไงก็ขอให้หลานหายเร็วๆนะจ๊ะ +2 สู้กันต่อจ้า :wub:

น้ำท่วมไม่หวั่นน้ำมันลงไม่เคยกลัวแต่ซึ้งน้ำใจปู่มากกว่าครับขอให้หลานหายเร็วๆนะครับถือต่อตามระบบ+3 ให้หมดใจไปเลยครับ !01

ถูกแก้ไข โดย longtime

ขอบคุณครับกระทู้แฟนคลับเยอะจริงๆ ถือตามระบบมาตั้งแต่รอบที่สองยังไม่ได้ขายเลยครับปู่อาสัยถือตามทองคำแท่งอยู่ระบบนิ่งมากครับนับถือจริงๆ ระบบไม่มีใครเหมือนเท่าที่ตามอ่านกระทู้มา

ทั้งระยะสั้นและระยะยาวสุดยอดมากๆบางทีย่อตัวลงมาผมใจผมอยากจะขายแทบทุกครั้งถ้าไม่มีระบบปู่คอยช่วยเป็นแนวทางป่านนี้ขายหมูตกรถอยู่เป็นแน่ครับ !_087 !_087

ขอเสริมนิดนึงครับ

-ถ้าน้ำมูกใสแปลว่าไม่ติดเชื้อแบคทีเรียครับ แต่ติดเชื้อไวรัส(ในกรณีเป็นหวัด)ก็ไม่ต้องกินยาปฏิชีวนะ(ยาแก้อักเสบที่คุณจุงเรียก) ถ้าไม่ติดเชื้อก็ไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นไซนัสอักเสบครับ เพราะไซนัสจะอักเสบได้ต้องติดเชื้อ

-วิตามินซีกินวันละ 1 กรัม(1000มิลลิกรัม)ก็พอครับ อิอิ ถ้า 1000กรัม= 1 กก. มันมากไปครับ ถึงขั้นกระเพาะทะลุได้

-เป็นหวัด กินน้ำอุ่นเยอะๆ นอนให้พอ กินวิตามินซี ก็จะหายเองในไม่กี่วันครับ(ยกเว้นไข้หวัดใหญ่หรือหวัด 09หรือหวัดนก

-ยาปฏิชีวนะกินซ้ำๆ เชื้อดื้อยาได้ ฟ้าทะลายโจรก็เช่นกันครับดื้อได้เหมือนกัน แล้วที่หายจากหวัดไม่ได้หายเพราะฟ้าทะลายโจรครับ เป็นการกินเพื่อป้องกันเชื้อแบคทีเรียแทรกแค่นั้นเองครับ

-ถ้าแค่รู้สึกว่ามีไข้ ไม่มีน้ำมูก ไม่ต้องกินคลอเฟนก็ได้ครับ เพราะฤทธิ์ข้างเคียงที่ไม่พึงประสงค์คือ ง่วง,ท้องไส้ปั่นป่วน

ขอบคุณค่ะ หมอเล็ก เราใส่ผิด ขอโทษค่ะ ต้องมก. แบบหมอเล็กว่าน่ะถูกต้องค่ะ

ที่เรากินคลอเฟน่ะ เราจะกินเมื่อจามและคัดจมูกรู้สึกว่าจะเป็นหวัดน่ะค่ะ พอกินดักซะ วัน 2 วันก็หาย

เมื่อก่อนก็ให้ลูกทานคลอเฟ ก็หาย ลูกจะบอกว่าเอายาเหลือง เขาเรียกไม่เป็น แต่ให้ยาเม็ดของผู้ใหญ่ค่ะ แค่ครึ่งเม็ด

ทีนี้ ดักแด้ แนะนำฟ้าทะลายโจร ก็เลยลองดูค่ะ ก็ได้ผลค่ะ

แต่สำหรับคนที่ไม่อยากให้ลูกเป็นหวัด เราอยากให้คั้นน้ำฝรั่งสด ให้ลูกกินทุกวันน่ะค่ะ รับรองได้ผลค่ะ

เมื่อก่อนเราทำทุกวัน แต่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจน่ะค่ะ และอยากให้ลูกทานฝรั่งจะได้กากอาหารด้วย

ส่วน น้ำผึ้ง+มะนาว เมื่อก่อนทำให้ลูกกินทุกวันแทนวิตะมิน แล้วไปอ่านเจอในหนังสือรู้สึกว่าจะเป็นนาฬิกาชีวิต ไม่แน่ใจว่า1 หรือ2 ว่ามีฤทธิ์เหมือนยาลดการอักเสบค่ะ

ส่วนเรื่องการเป็นไซนัสอักเสบน่ะ เพราะเราเคยไปหาหมอตอนเป็นหวัด แล้วไม่เชื่อหมอ ไม่กินยาแก้คัดจมูก ปล่อยคัดจมูกเป็น 10 วันได้ และไม่ได้ล้างจมูกด้วย หลังจากนั้นก็มีน้ำมูกเป็นสีเขียวๆเหลืองๆ มีเลือดออกมาปนด้วย และปวดตรงเหนือจมูกมาก ไปหาหมอจุฬาบอกเป็นไซนัสอักเสบ รักษาเกือบเดือนถึงหาย ถึงจะรู้ซึ้งถึงยาแก้คัดจมูก เพราะการเป็นหวัดน่ะ โพรงจมูกจะบวม ทำให้หายใจไม่ออก และเป็นที่เชิ้อโรคเจริญเติบโตได้ดีน่ะค่ะ ถึงต้องตรวจเช็คว่าลูกคัดจมูกหรือไม่ และห้ามให้คัดจมูกเป็นเวลานานน่ึะึ้ค่ะ

วิธีที่เราบอกมาน่ะ เรารักษาลูกมานาน ไม่ได้ไปหาหมอนานแล้วค่ะ

ยกเว้นถ้าน้ำมูกเป็นสีเขียวเหลืองน่ะ ถึงต้องพึ่งแพทย์ค่ะ เพราะไม่กล้าให้ยาแก้อักเสบเองค่ะ

ถูกแก้ไข โดย joonggo

ขอบคุณค่ะปู่และคุณ Joonggo คุณหมอด้วยที่นำเนื้อหาสาระดีๆมาแบ่งปันตอนนี้เป็นหวัดไซนัสกำเริบเจ็บโพรงจมูงมากๆ

ต้องแก้ปัญหาเบื้องตนยังไงค่ะแนะนำหนู๋ด้วยนะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ !thk

ขอบคุณค่ะปู่และคุณ Joonggo คุณหมอด้วยที่นำเนื้อหาสาระดีๆมาแบ่งปันตอนนี้เป็นหวัดไซนัสกำเริบเจ็บโพรงจมูงมากๆ

ต้องแก้ปัญหาเบื้องตนยังไงค่ะแนะนำหนู๋ด้วยนะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ 5fc0f220.gif

เอาแบบง่ายๆเลยนะครับ ให้รีบไปหาหมอตรวจและเอายามากินอย่างเค่รงครัดlaugh.gif มีแค่นี้จริงๆครับ

ถ้าเป็นไซนัสอักเสบจริงๆ อย่ากินยาลดน้ำมูก ,ยาแก้แพ้(คลอเฟน) เพราะจะทำให้น้ำเมือกในโพรงไซนัสเหนียวถ่ายเทไม่ดี ยิ่งทำให้เชื้อโรคหมักหมมcool.gif

ต้องแก้ปัญหาเบื้องตนยังไงค่ะแนะนำหนู๋ด้วยนะค่ะขอบคุณมากๆค่ะ !thk

เป้นแล้วต้องหาหมอค่ะ อย่ากิืนยาเองเลย ตอนนั้นไปหาหมอที่จุฬาให้เอ็กซเรย์ และกินยาเกือบเดือน โดสสูงด้วย และเคยไปอ่านเจอว่าถ้าเชื้อขึ้นสมองจะยิ่งแย่นะคะ ถึงตาย ก็เลยไปหาหมอ ตอนนี้หายแล้ว แต่เวลานอนจมูกจะยังหายใจไม่ออกข้างนึงค่ะ ลูกยังเล็ก เราเลยกลัวตาย กลัวไม่มีคนเลี้ยงลูกค่ะ ตอนที่เป็นน่ะ ลูก4 ขวบ ตอนนี้ลูก8 ขวบแล้ว ยังไม่มีเวลาไปหาหมอเลย อยากแก้ที่หายใจไม่ออกน่ะค่ะ

หมอจะให้ยาแก้อักเสบกับยาแก้คัดจมูกกินคู่กันตลอดช่วงการรักษา หมอนัด2 ครั้งค่ะ ตอนแรกเอายานอก(ต่อรองหมอ เพราะหมอจะจ่ายแต่ยาในนี้)ซึ่งพอรอบหลังกินยาในนี้ รู้สึกไม่ได้ผล ส่วนยาละลายเสมหะ กินแค่ช่วงมีอาการ

ลองล้างจมูกด้วยน้ำเกลือที่ซื้อจากร้านขายยา มันจะเป็นน้ำเกลือที่ล้างคอนแทคเลนซ์อันเดียวกันค่ะ และเป็นหวัดห้ามปล่อยให้คัดจมูก ทุกวันนี้จะคอยดูไม่ให้คัดจมูกค่ะ ก็ไม่เห็นไซนัสกำเริบอีกค่ะ

ยังไงแนะนำให้ไปหาหมอนะคะ อย่าปล่อยไว้ค่ะ เดี๋ยวเป็นมากน่ะ

เป้นแล้วต้องหาหมอค่ะ อย่ากิืนยาเองเลย ตอนนั้นไปหาหมอที่จุฬาให้เอ็กซเรย์ และกินยาเกือบเดือน โดสสูงด้วย และเคยไปอ่านเจอว่าถ้าเชื้อขึ้นสมองจะยิ่งแย่นะคะ ถึงตาย ก็เลยไปหาหมอ ตอนนี้หายแล้ว แต่เวลานอนจมูกจะยังหายใจไม่ออกข้างนึงค่ะ ลูกยังเล็ก เราเลยกลัวตาย กลัวไม่มีคนเลี้ยงลูกค่ะ ตอนที่เป็นน่ะ ลูก4 ขวบ ตอนนี้ลูก8 ขวบแล้ว ยังไม่มีเวลาไปหาหมอเลย อยากแก้ที่หายใจไม่ออกน่ะค่ะ

หมอจะให้ยาแก้อักเสบกับยาแก้คัดจมูกกินคู่กันตลอดช่วงการรักษา หมอนัด2 ครั้งค่ะ ตอนแรกเอายานอก(ต่อรองหมอ เพราะหมอจะจ่ายแต่ยาในนี้)ซึ่งพอรอบหลังกินยาในนี้ รู้สึกไม่ได้ผล ส่วนยาละลายเสมหะ กินแค่ช่วงมีอาการ

ลองล้างจมูกด้วยน้ำเกลือที่ซื้อจากร้านขายยา มันจะเป็นน้ำเกลือที่ล้างคอนแทคเลนซ์อันเดียวกันค่ะ และเป็นหวัดห้ามปล่อยให้คัดจมูก ทุกวันนี้จะคอยดูไม่ให้คัดจมูกค่ะ ก็ไม่เห็นไซนัสกำเริบอีกค่ะ

ยังไงแนะนำให้ไปหาหมอนะคะ อย่าปล่อยไว้ค่ะ เดี๋ยวเป็นมากน่ะ

ขอบคุณค่ะเป็นแล้วไม่กล้าไปคุยใกล้หนุ่มๆเลยค่ะอาย จะลองทำตามคำแนะนำนะค่ะ !thk

ขอบคุณครับเซทพุ่งแรงจริงๆ ราคาเปิดตลาดพรุ่งนี้ไม่ต้องคิดเลยครับโดดสูงกว่านี้แน่นอน ลุ้นน้องทองต่อครับ :wub:

ถูกแก้ไข โดย lala

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...