ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะ ไม่อยากเดาเลยว่าจะใช้เวลานานเท่าไร

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณซี คือว่าสนใจลงทุนในทองคำแท่งค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นเรียนรู้อะไรก่อน ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย รู้แค่ทองขึ้นลงโดยดูราคาจากหน้าร้านทองเท่านั้นเอง พอดีได้เข้ามาที่ thaigold ได้อ่านที่คุณซีโพสไว้ในซีบอก แล้วสนใจดูไม่ซับซ้อน แต่ก็อีกแหละ ไม่ีมีพื่นฐาน อย่างคำศัพท์เฉพาะเช่น bid , ask ฯลฯ ไม่รู้ความหมาย อย่างกราฟ ที่เค้าว่าง่ายๆ ก็ไม่รู้เรื่อง ถ้าต้องไปอบรมสัมมนาก็คงไม่รู้เรื่องอีก ตอนนี้จับต้นชนปลายไม่ถูก ช่วยสงเคราะห์ชี้ทางสว่างให้ทีค่ะ ว่าจะต้องเริ่มที่ตรงไหนก่อน ต้องศึกษาอะไรบ้าง ถึงจะฟังเค้าคุยกันได้เข้าใจ ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณซี คือว่าสนใจลงทุนในทองคำแท่งค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นเรียนรู้อะไรก่อน ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย รู้แค่ทองขึ้นลงโดยดูราคาจากหน้าร้านทองเท่านั้นเอง พอดีได้เข้ามาที่ thaigold ได้อ่านที่คุณซีโพสไว้ในซีบอก แล้วสนใจดูไม่ซับซ้อน แต่ก็อีกแหละ ไม่ีมีพื่นฐาน อย่างคำศัพท์เฉพาะเช่น bid , ask ฯลฯ ไม่รู้ความหมาย อย่างกราฟ ที่เค้าว่าง่ายๆ ก็ไม่รู้เรื่อง ถ้าต้องไปอบรมสัมมนาก็คงไม่รู้เรื่องอีก ตอนนี้จับต้นชนปลายไม่ถูก ช่วยสงเคราะห์ชี้ทางสว่างให้ทีค่ะ ว่าจะต้องเริ่มที่ตรงไหนก่อน ต้องศึกษาอะไรบ้าง ถึงจะฟังเค้าคุยกันได้เข้าใจ ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีค่ะ มดแดงก็ไม่รู้เกี่ยวกับราคา bid askค่ะ เพราะ คิดว่าเพราะไม่เก่ง ไม่รู้เอามาทำอะไรได้ รู้ไปก็งงอีกแระ โดยส่วนตัวไม่ได้ดูตรงนั้น

ไปเอามาให้ดู ค่ะ

http://www.thaigold....B8%AD%E0%B8%87/

ถ้าจะให้แนะนำ ก็คือการอ่านในเว็บนี้ และนอกเว็บ ซึ่งก็คงยากที่จะเข้าใจ มันต้องใช้เวลา ความชอบ ความอยากรู้ ความอดทนพอที่จะอ่านมันซ้ำไปซ้ำมา หลายครั้งมากเลยประกอบกับหาโอกาสเข้าอบรมบ้่าง แต่เอาแบบฟรีๆ ไม่เอาแบบเสียตัง เพราะถ้าแบบเสียตัง เขาคงสอนละเอียดและเร็วเกินที่เราจะเข้าใจ คิดว่าคงไม่มีใครสอนพื้นฐานให้เราดีเท่ากับว่าเราอยากรู้เกี่ยวกับอะไร ทุกอย่างหาได้ใน google ค่ะ หรือหาโอกาสเข้าร้านหนังสือ ลองไปเปิดดูชอบแแบบไหน ก็ซื้อมาอ่าน หรือจะไปโหลดของ อาจารย์ สุรไชย ไชยรังสินันท์

http://ohmymint.blog.../blog-post.html

แต่บอกก่อนนะคะ มันยากมากที่จะเข้าใจ ได้ในตอนแรกๆ แต่ควรมีไว้

หรืออีกเล่มก็ดีค่ะ มหัศจรรย์แห่งเทคนิคเพื่อเข้าถึงหัวใจ ของคุณสนธิ ...เล่มนี้มดแดงมาได้พบตอนที่พอรู้อะไรบ้างแล้ว ก็เลยรู้สึกว่าดี อ่านเข้าใจค่ะ

http://www.se-ed.com...o=9789745347632

แต่ถ้าอยากเข้าอบรมกะ คุณ ซี ลอง mail

samonpapat@gmail.com

จริงๆก็ไม่อยากบอกผ่านตรงนี้ ซักเท่าไร เพราะคนที่เข้าใจก็มี แต่คนที่ไม่เข้าใจก็มีนะคะ :034

เห็นกราฟคุณ ซีแล้วละเหี่ยใจเลยค่ะ เพราะกราฟรายวันหลุดเทรนย่อย แต่ถ้าเราอ่านแบบ support ก็ยังพอลุ้น น่ะ กราฟวีคก็ลง เอางัยดีล่ะ ชาวดอยยย

จะหลุด 1572 ใหมอ่ะ รอลุ้นด้วยใจระทึกว่าจะดีดได้ใหม หรือ >>>> 1532..1528 1478

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ปีใหม่นี้ขอให้คุณCCCZAA มีความสุขและสุขภาพแข็งแรง พักผ่อนบ้างนะค่ะตจว.อากาศเย็นมาก

คนดีแบบนี้ต้องใช้อย่างถนอม ถ้าป่วยละก็หาแนวสวิงไม่ได้แน่ๆเลย เฮงๆรับปีใหม่นะค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณซี คือว่าสนใจลงทุนในทองคำแท่งค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นเรียนรู้อะไรก่อน ไม่มีพื้นฐานอะไรเลย รู้แค่ทองขึ้นลงโดยดูราคาจากหน้าร้านทองเท่านั้นเอง พอดีได้เข้ามาที่ thaigold ได้อ่านที่คุณซีโพสไว้ในซีบอก แล้วสนใจดูไม่ซับซ้อน

แต่ก็อีกแหละ ไม่ีมีพื่นฐาน อย่างคำศัพท์เฉพาะเช่น bid , ask ฯลฯ ไม่รู้ความหมาย อย่างกราฟ ที่เค้าว่าง่ายๆ ก็ไม่รู้เรื่อง ถ้าต้องไปอบรมสัมมนาก็คงไม่รู้เรื่องอีก ตอนนี้จับต้นชนปลายไม่ถูก ช่วยสงเคราะห์ชี้ทางสว่างให้ทีค่ะ ว่าจะต้องเริ่มที่ตรงไหนก่อน ต้องศึกษาอะไรบ้าง ถึงจะฟังเค้าคุยกันได้เข้าใจ ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้านะค่ะ

ไปหามาให้จาก google

ขอแปะนะคุณ ซี จะได้อ่านกัน...หุหุ ตัวเองก็ไม่เคยอ่านนะ

----------------------------------------------------------------------

สำหรับตัวแปรที่สำคัญในการกำหนดราคาทองของไทย สามารถสรุปได้ 4 ประการดังนี้

1. ราคาทองต่างประเทศ (Gold spot)

2. อัตราค่า Premium ( ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกิดขึ้นในการนำเข้า/ส่งออกทองคำ )

3. ค่าเงินบาทต่อดอลลาร์สหรัฐ

4. Demand และ Supply ของทองคำภายในประเทศ

1. ราคาทองคำต่างประเทศ (Gold spot)

เป็น ราคาอ้างอิงทางอิเลกทรอนิกส์ ซึ่งยังไม่ได้มีการบวก หรือลบค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกิดขึ้นจริงในการส่งมอบทองคำ เป็นการซื้อขายทองคำที่ไม่มีการส่งมอบ

ซึ่งหากท่านพิจารณาดูราคา Gold spot จะเห็นว่ามีทั้งฝั่ง Bid และ Ask ซึ่งก็คือราคารับซื้อ และราคาขายออกนั้นเอง ในการซื้อทองคำจากต่างประเทศนั้น ผู้ขายจะใช้ราคา Ask ในการคำนวณ ส่วนเมื่อเราขายกลับไปยังผู้ค้าทองคำต่างประเทศ จะใช้ราคา Bid ใน การคำนวณ ดังนั้นทางสมาคมเองก็เช่นกัน ในการกำหนดราคาทองภายในประเทศก็ต้องคำนึงถึงเรื่องดังกล่าวนี้ด้วย ว่าสภาวะตลาดทองคำภายในประเทศเป็นเช่นไร เช่นมีความต้องการซื้อทองคำอย่างมากก็ต้องนำเข้าทองคำ หรือหากมีความต้องการขายทองคำจำนวนมากก็ต้องส่งออกเป็นต้น

2. อัตราค่า Premium ( ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในการนำเข้า/ส่งออกทองคำ )

เมื่อ มีความต้องการซื้อทองคำจำนวนมากจากผู้สนใจลงทุนในทองคำ และปริมาณทองคำภายในประเทศมีไม่เพียงพอ ร้านค้าทองจึงจำเป็นต้องอาศัยการนำเข้าทองคำจากต่างประเทศ ซึ่งก็คือการซื้อจากผู้นำเข้า ซึ่งผู้นำเข้าก็ต้องซื้อต่ออีกทอดหนึ่งจากผู้ค้าในต่างประเทศ โดยจะมีการคิดค่า Premium

ค่า Premium ก็ คือค่าใช้จ่ายต่างๆ เพื่อที่นำเข้า หรือส่งออกทองคำ รวมถึงค่าขนส่ง ค่าความเสี่ยง ดอกเบี้ยธนาคาร ค่าประกันภัยต่างๆ ซึ่งถูกกำหนดมาโดยผู้ค้าทองในต่างประเทศ ซึ่งเรียกง่ายๆว่าเป็นต้นทุนในการนำเข้าทองคำจากต่างประเทศเข้ามาขายผู้ บริโภคในไทยนั้นเอง โดยในการคำนวนจะนำราคา Spot บวกค่า Premium ดัง กล่าวนี้เข้าไปด้วย ซึ่งในทางกลับกัน เมื่อมีประชาชนมาขายทองคำแท่ง คืนให้กับร้านทองจำนวนมากๆ ร้านทองจำเป็นต้องทำการขายกลับคืนมาให้กับบริษัทผู้นำเข้า และผู้นำเข้าก็จะทำการขายคืนกลับไปให้กับผู้ค้าทองในต่างประเทศอีกทอดนึง

ซึ่งในจุดนี้ต่างประเทศจะใช้ราคา Spot ฝั่ง BID และหักลบค่าใช้จ่าย Premium ซึ่งในฝั่งขายออกนี้จะเรียกว่า Discount สำหรับสภาวะปกติค่า premium หรือ discount จะอยู่ที่ +1 ถึง 2 เหรียญ ต่อออนซ์ แต่ในสภาวะวิกฤตดังเช่นปัจจุบัน จากการที่ราคาทองคำในต่างประเทศลดลงอย่างมาก และรวดเร็วในระยะเวลาอันสั้น ทำให้มีความต้องการซื้อทองคำจากทุกประเทศในโลกพร้อมๆกัน ทำให้มี Demand ในโลกมาก เกิดการแย่งซื้อ ส่งผลให้มีการปรับขึ้นลงค่า premium และ discount จากผู้ค้าในต่างประเทศอย่างรวดเร็วและรุนแรงมากเช่นกัน โดยอยู่ที่ช่วง +10 ถึง 20 เหรียญต่อออนซ์ และในบางครั้งสูงถึง +25 เหรียญต่อออนซ์ด้วย อย่างเช่นในช่วงที่ผ่านมา ซึ่งไม่เคยปรากฏมาก่อน

3. ค่าเงินบาทต่อดอลล่าสหรัฐ

ค่าเงินบาทในการคำนวณราคาทองในประเทศ จะใช้อัตราการโอนเงินระหว่างประเทศ ซึ่งมีการเปลี่ยนกันอยู่ตลอดเวลา เช่นเดียวกัน gold spot และมีการใช้ราคาในฝั่ง Bid และ Ask เช่นเดียวกัน สำหรับในสภาวะวิกฤตของสถาบันการเงินเช่นปัจจุบัน แต่ละธนาคารก็จะบวกค่าความเสี่ยงเข้าไปด้วยเช่นกัน

4. Demand และ Supply ภายในประเทศ

คณะกรรมการควบคุมราคาทองของสมาคม นอกจากจะพิจารณาราคา Gold Spot / ค่า Premium และค่าเงินบาท ที่เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาแล้ว ยังต้องคำนึงถึงปัจจัย Demand / Supply ภายในประเทศด้วยเป็นหลัก เพื่อที่จะตัดสินใจประกาศราคาทองคำภายในประเทศ ณ ช่วงเวลานั้นๆ โดยคณะกรรมการกำหนดราคาทั้ง 5 ท่าน จะพิจารณาจากปริมาณ และราคาจากการซื้อขายระหว่าง

4.1 ผู้นำเข้าหรือผู้ส่งออกทองคำ

4.2 ร้านค้าทองเยาวราช

4.3 ร้านค้าส่งทองคำ

4.4 ร้านค้าปลีกทองคำ

4.5 ผู้ลงทุนทองคำรายใหญ่

4.6 ผู้ลงทุนทองคำรายย่อย

อ่านเพิ่มเติมค่ะ http://www.goldtrade...topic.php?id=39

ขอบคุณ คุณมดแดงสำหรับคำแนะนำค่ะ จะพยายามศึกษานะค่ะ อ้อ ลืมถามไปว่า วิธีการวิเคราะห์หุ้น,ตัวแปรต่างๆที่ใช้ในการวิเคราะห์หุ้น กับวิเคราะห์ทองคำแท่ง เหมือนกันไหมค่ะ เพราะไปหาหนังสือส่วนมากมีแต่เรื่องหุ้น ไม่ค่อยมีเรื่องทองคำแท่งอ่ะค่ะ

ขอบคุณ คุณมดแดงสำหรับคำแนะนำค่ะ จะพยายามศึกษานะค่ะ อ้อ ลืมถามไปว่า วิธีการวิเคราะห์หุ้น,ตัวแปรต่างๆที่ใช้ในการวิเคราะห์หุ้น กับวิเคราะห์ทองคำแท่ง เหมือนกันไหมค่ะ เพราะไปหาหนังสือส่วนมากมีแต่เรื่องหุ้น ไม่ค่อยมีเรื่องทองคำแท่งอ่ะค่ะ

ค่ะ อย่างเดียวกัน

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ราคาลงมาต่ำกว่า 1587.62 ตามกราฟนี้ ถือว่า หลุดแนวรับแล้ว

เส้นทางลงโล่งตลอด อยู่ที่ว่าจะลากราคาลงไปหยุดตรงไหนเท่านั้น

อาจจะไปหยุดที่ 1545.78 หรือLow เก่า 1531 หรือลงไปที่ 1509.27 เลยก็ได้

แต่ในทางเทคนิคแนวรับเฉลี่ยที่ควรจะรับได้คือ 1543.83 (ถ้าหลุดตรงนี้

ด้านล่างคงเหลือแต่ GAP ที่ต้องลงไปปิดแล้วหละ ไว้ให้หลุดลงไปก่อนนะครับค่อยมาว่ากันว่าตรงไหนบ้าง)

ตอนนี้กำลังคิดในมุมมองที่ดี คือ Sto.( 9 5 5 ) ลงมาต่ำมากแล้ว

คืนนี้ลุ้นให้กลับขึ้นไปยืนเหนือแนวรับ 1587.62 เพื่อรอเวลาให้ขาใหญ่กลับเข้ามาตลาด

ส่วนแนวสวิง ก็ 1577.62 - 1596.00

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ว่างๆ มานั่งมองกราฟเล่น เผื่อจะเจอขุมทองบ้าง...........

ครั้งนี้ dead cross จริงๆ :_10 75-200 เนี่ยมันแรงนะ

มองไปมีแต่เหว ..... อยากใช้เครื่องมือวัดมากกว่านี้ แต่กลัวกลับไม่ถูกอีก :_09

นั่งไปนั่งมาเจอสัญญานดีบ้างแล้ว รอดูต่อไป :37

เศร้า แล้วดอยอันสูงริบจะทำยังงัยล่ะเนี่ย