ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แม่นจังงเลยค่ะ... อาจารย์เรา !53 !thk

1384 จะรับได้ใหมเอ่ย....ไปซะแระ เสียวจัง 1379 และ.. ไปดูที่กราฟหน้าแรกของปีนี้มาค่ะ !54

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟ 4 ชั่วโมง เอามาให้ดูเท่านั้นครับ

ส่วนผมขอไปเมาเบียร์ครับ...ไม่อยากเมากราฟ 555555

โพสกราฟให้แล้ว แนวรับ แนวต้านอ่านดูเอาเองครับonion5003.gif

โทษที่ครับ เมื่อครู่กราฟผิด เอากราฟนี้ครับ

อาจารย์คร้า หนูมันเซ่อ ตาถั่วอีกตังหาก ดันไปดูกราฟแรก คิดว่าต้องสุดที่ 1392 เลยซัดไป 2ไม้ แงๆๆๆๆๆๆๆ เมื่อคืนเซ็งไปรอบ วันนี้เซ็งอีกรอบ แงๆๆๆๆๆๆๆๆ

!45 !45 !064 !064

ขายปุบลงปับ.....พรุ่งนี้เข้าชื้อต่อครับ..

ผมเดาคืนนี้น่าจะลง 137X..

ก่อนปีใหม่ ตลาดใหญ่ๆเริ่มหยุด ตอนนั้น ราคาอยู่ที่ประมาณ 1384 พอตลาดเริ่มหยุด

ขาใหญ่ช่วยกันเทขายทำกำไร ราคาลงมาแถวๆ 1362

หลังจากนั้น ขาเล็ก ขาน้อย ลากขึ้นมาจนถึง 1419.++ ทั้งๆที่ขาใหญ่ยังไม่กลับจากที่แอวสาว

ก่อนขาใหญ่จะกลับมาเล่้น ขาเล็กไม่เทขายทำกำไรก็แปลกหละครับ

ราคาลงวันนี้ มาที่แถวๆ 1380 ถือว่าเป็นการเริ่มต้นเท่านั้นครับ

ถ้าราคายังออกแนว sideways ลงมาเรื่อยๆ ควรจะเก็บกระสุนไว้ยิงบ้างครับ ไม่ควรยิงจนหมด

จากการนับคลื่น คนที่วิเคราะห์หลายๆท่าน ก็กลัวว่า จาก a ไป b (ตรง b อาจจะเป็นจุดสูงสุดของคลื่น b ที่อาจจะนับเป็นจุดสูงสุดของคลื่น)

จากนั้นราคาก็จะลงมาที่ c ซึ่งคาดกันว่า จะเป็นจุดที่ต่ำสุด และอาจจะเป็นจุดต่ำสุดของคลื่น ที่เริ่มต้นลงมาจากคลื่น 5 ที่ลงมา i - ii - iii ( a ) จากนั้นขึ้นไปทำคลื่น b 5 คลื่น คือ 1 - 2 - 3 - 4 - 5 ก่อนที่จะลงมาทำคลื่น c คือ 1 - 2 - 3 - 4 - 5 ของคลื่น 5 - 3 - 5 คืออาจจะเป็นคลื่นที่ทำขาลง มีจุดต่ำสุดที่ 5 หรือ c ตามกราฟ

โทษที่ ดู โทรทัศย์เพลิน ลืมโพสกราฟ

เมื่อมาเทียบกับการนับคลื่นจากรูปแบบ harmonics จะเห็นว่าคล้ายกันมากครับ แต่การนับจากรูปแบบ harmonics จะหยาบกว่า

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แม่นจังงเลยค่ะ... อาจารย์เรา !53 !thk

1384 จะรับได้ใหมเอ่ย....ไปซะแระ เสียวจัง 1379 และ.. ไปดูที่กราฟหน้าแรกของปีนี้มาค่ะ !54

!10 !53 !gd

เสียวว่าจะถึง 1379 และ 1371 ( ตามกราฟ happy new year )

และแล้วก็มาถึง 1374 แล้วมันจะยังงัยต่อนี่ ลงมาเลย ma 200 หวังงว่าคงสุดแล้วนะคะ

สวัสดีครับ เมื่อคืนโดนไป 1 ไม้ หลังจากดูกราฟ real time

มันเกิดแท่งแดงแท่งเดียวโคตรยาว เลยไม่กล้าเข้าอีก ถามว่า

เอาไงดีครับ. รอดูทีท่าไปก่อน SPDR ยังขายเพิ่มเลย

ขาเล็กเหมารถโต้ลมหนาวกางเต้นท์เพียบ หวังว่าคงมี ปาติหาน

ดีดได้ในอนาคตอันใกล้นี้

ขอบคุณนะคะอ.ซีซาร์ post-1438-035131300 1294189095.gif

กราฟน้อยๆ แบบนี้ค่อยยังชั่ว 55555 . คือหนูเพิ่งคลอดดูอะไรไม่ออกเลย (อาศัยเล่นตามขาใหญ่ กับ พี่ๆ เอาค่าขนมค่ะ)

กราฟรายวันครับ

แนวต้าน 1387.36 1394.66

แนวรับ 1364.48 1353.77

กราฟนี้ให้คนที่ชอบดูครับ

อาจารย์คะ !Hi

ได้อ่านที่อาจาย์อธิบายข้างต้น เลยอยากเอาของเก่ามาดูอีกค่ะ

:rolleyes: ขออนุญาติเอามาแปะ เพื่อศึกษา elliot wave อีกครั้ง เพราะอ่านแล้วยังงงๆค่ะและ ยังไม่ได้กลับไปอ่านตำราของอาจารย์สุรชัยเลยค่ะ.. !32 !45

:o พอดีนึกขึ้นได้ว่า เมื่อปลายเดือน จารย์บอกว่าอาจเห็นราคา 1419 แป็ปนึง ตามที่ก็อปมา....อิอิ นึกเสียดาย โทษฐานที่ไม่เชื่อ ม่ายช่ายไม่เชื่อ แต่ ขอแต่หน่อย นึกว่าถ้ามันลงคงแค่ย่อ ม่ายเป็นไร รู้ตัว คงทำอะไรทัน ที่ไหนได้ เห็นสัญญานบ้าง แต่ยังเข้าข้างตัวเองทั้งที่ไม่มีเหตผล เหตเพราะ มีบางกระทู้ใหม ที่ทำให้เราหวั่นไหว ว่าทองมันจะขึ้นไปอีก จึงถือต่อ หรืออีกมุมนึงคือตอนนี้พอมีกำลังเก็บอีกที่ราคาต่ำได้ จึงยังไม่ได้ปล่อย บทเรียนนี้ถือว่าไม่เชื่อกราฟของอาจารย์ แต่ไปเชื่อความรู้สึกที่ถูกใส่เข้ามา นึกแล้วก็เสียดายเหมือนคุณ nuchaba ไม่เอากำไรออกมา ...ทำไมน๊า เพราะเรายังตัดความโลภไม่ได้นั่นเอง และกลัวการเสียหน้ามัี๊ง ถ้าโดดออก แล้วมันไปต่อ มดแดงคงต้องปรับความรู้สึกตัวเองให้ได้จริงๆไม่ใช่แค่พูด....อาจารย์ขา มดแดงจะพยายามปรับตัวใหม่ค่ะ ได้กำไรแบบพอเพียง...

:wacko: ส่วนข้อมูลการนับคลื่นกราฟที่เอามานี้ เอามาเปรียบเทียบกับสิ่งที่อาจารย์อธิบายเมือคืนค่ะ อ่านคร่าวๆดูเหมือนเดิม แสดงว่าสิ่งที่สมมติฐานไว้น่าใช้ได้หรือคะ......เสียวค่ะไปต่อที่ 1363 หรือ...

ตามกราฟราย 4 ชั่วโมง

Sto. กลับตัวได้ในขณะที่ยังลงไม่สุดถ้าไม่โดนหลอกส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ราคาทองคงขึ้นต่อ...

ลุ้นให้ผ่าน 1394.23 ยื่นได้แถวๆ 1401.66 ยิ่งดีครับ ผ่านได้ลุ้น 1419.85 ครับ

ตัวเลขสีเขียว พาขึ้นดอย

ตัวเลขสีน้ำเงิน ลากลงเหว

ตัวเลขสีแดง ขึ้นดอย - ลงเหว ก็ต้องมีจุดขาย

ความเห็นส่วนตัว

เห็นราคา 1401 ให้เริ่มเตรียมตัวหนีนะครับ 1419.66 ราคานี้อาจจะมาให้เห็นแค่พริบตา

04a97f13.gifราคาดีดขึ้นตาม Sto. ไม่ค่อยจีรังยั่งยืนครับ มีกำไรควรทะยอยขายครับ เอากำไรไปฉลองปีใหม่ครับ

กราฟรายวันครับ ระยะยาวขึ้นมานิดหน่อย

เอามาแปะไว้ก่อน

ว่างมาอ่านกราฟให้ครับ

ตามกราฟ

เริ่มจากเส้นสีแดงเส้นกลางเส้นยาว ถ้าคิดจากจุดนี้เป็นค่าเฉลี่ย

เริ่มการลงจากคลื่น ( 1 ) b ลงมาทำคลื่น c ( 2 ) จากนั้นทำคลื่น ( 3 ) ( 4) ( 5 ) ซึ่งเป็นการจบคลื่นกระตุ้นที่สมบูรณ์

สิ่งที่ตามมาคือต้องมีคลื่นปรับฐาน a b c ปัญหาที่เห็นตามกราฟคือ คลื่นนี้เป็นคลื่นปรับฐานจริงหรือเปล่า ถ้าไม่จริง แสดงว่าไม่มีคลื่นปรับฐาน แต่เป็นการเริ่มคลื่นใหม่ทันที ซึ่งจะเป็นลักษณะของคลื่นกระตุ้นต่อรูปแบบเท่าที่เคยเจอคือจะแสดงให้เห็นว่า จากจุดที่จบคลื่น ( 5 ) แล้วลงมาที่ a ระยะที่ขึ้นจากจุด a ไปทำคลื่น b หรือ 1 จะมียอดของคลื่นสูงกว่ายอดเดิมของคลื่น ( 5 ) ซึ่งโดยทั่วไปเราจะเรียกคลื่น b นี้ว่าเป็นคลื่นที่มีขายาวกว่าคลื่น a ถ้าเป็นตามข้อนี้้ สรุปได้ว่า ตอนนี้กำลังเป็นการทำคลื่น 5 - 3 - 5 ซึ่งราคาจะไม่หลุดเส้นสีแดงด้านล่าง คือราคาจะไม่ลงมาต่ำกว่า Fibo 61.8 ที่ราคาแถวๆ 1356.73 แต่ราคาจะวิ่งขึ้นไปที่แถวๆ Fibo Channels 261.8 หรือ Fibo 161.8 คือราคาแถวๆ 1550.96 ในอีก 2.5 - 3.0 เดือนข้างหน้านี้ครับ

แต่สิ่งที่ไม่ควรมองข้าม คลื่น 5 - 3 - 5 จะมีลักษณะคล้ายกับคลื่น Irrgular ที่มีลักษณะเป็นคลื่นที่มีคลื่น b ยาวกว่าคลื่น a ที่ลงมาจากคลื่น ( 5 ) ถ้ามารูปแบบนี้ ราคามีโอกาสลงมาเพื่อทำคลื่น c ที่แถวๆ Fibo 24 - 13 ได้ครับ ราคาก็จะลงมาประมาณ 1278.39 - 1254.49 ครับ

สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจให้ตรงกันคือ การนับคลื่นเป็นการมองรูปแบบระยะค่อนข้างยาว โดยไม่ได้คำนึงถึงปัจจัยพื้นฐานที่มากระทบต่อราคาทอง

ดังนั้น สิ่งที่พิมพ์ไปทั้งหมด ไม่แน่นอนครับ

เล่นทอง เล่นเอากำไร มองไปวันๆ หรือ มองแค่ 3 วัน 5 วันก็พอครับ

ราคาขึ้นไปก็ขาย ลงมาก็ซื้อกลับ มีกำไรมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝากก็พอแล้วครับ

อ้าว...ขอโทษค่ะ อาจารย์ ไม่ทันเห็น...

ถูกแก้ไข โดย moddang..