ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ เพิ่งเริ่มหัดเล่นทองครั้งแรกนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

คือว่าเพิ่ง เทขายหมดไปเมื่อวานตอนที่ทองอยู่ที่ราคา 1398 อ้ะค่ะ เพราะสังเกตุดูมามันอยู่ที่ช่วง 1392-1399 ไม่มีทีท่าจะขึ้นเลย ก้อเลยคิดว่ามันจะลง แต่พอขายเสร็จ ตอนกลางคืนราคากลับขยับขึ้น ขึ้นแล้วขึ้นอีกอ้ะค่ะ เลยรู้สึกแย่มากๆ เลย T T นอนไม่หลับทั้งคืนเลยค่ะ คิดว่าเทขายหมด เพื่อรอซื้อของถุก เพราะตอนซื้อมาเก็บครั้งแรก ก้อแพงอยู่อ้ะค่ะ เลยคิดว่า ตั้งต้นใหม่ดีกว่า ไม่ทราบว่า มีแนวโน้มจะลงเมื่อไหร่ แล้วต้องรออีกนานแค่ไหนคะ

สวัสดีครับ

อ่านที่คุณโพส วันนี้ทำให้ผมตัดสินใจเล่นแบบนี้แล้วครับ

วันนี้ผมเอาทองแท่งออกมาเล่น 3 ก้อน ที่เคยซื้อที่ราคา 1350 ดอลล่าร์

ก้อนแรก ขายตรงนี้เลย = 1410 ดอลล่าร์ ได้เงินมา 20300 บาท ถ้าซื้อกลับได้ถูกกว่าที่ขายไป 300 บาท ผมจะซื้อกลับครับ

ก้อนที่ 2 รอขายเมื่อราคาขึ้นไปประมาณ 1441 ดอลล่าร์

ก้อนที่ 3 รอขายเมื่อราคาลงมาแล้วหลุด 1365 ดอลล่าร์ หรือขึ้นไปเกิน 1465 ดอลล่าร์

ทั้ง 3 ก้อน จะเห็นว่าผมมีเป้าหมายในการขายที่ชัดเจน และมีเป้าหมายในการรอซื้อกลับที่แน่นอน

ถ้าราคาทองลงมาต่ำกว่าที่ผมขายไป ผมจะซื้อกลับทันทีครับ

เหตุผลที่ผมเล่นแบบนี้ เพราะ ตามกราฟราย 4 ชั่วโมง ผมหาราคาต่ำสุดที่ทองลงได้ 1359 และราคาสูงสุดที่ทองขึ้นได้ 1441 ครับ

เล่นทองแท่งให้มือใหม่ดูนะครับ ซื้อ - ขายเมื่อไหร่ จะมาโพสให้อ่านต่อครับ คนเก่าๆ อย่าเล่นตามนะครับ เดี่ยวจะขาดทุนกำไร 555+

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะอาจารย์

วันนี้น้องโทรมาบอกว่าราคาน่าขายจังตอนที่ได้ราคาประมาณ 20365 ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว ขายใหม ท่าทางฟังแล้วเหมือนเสียดายราคาที่มา ก็ได้แต่บอกเขาว่า ตอนนี้เทรนขึ้นนะ จะขายทำไม ในเมื่อมันยังขึ้น ยังไม่เปลี่ยนเทรน อันนี้จำอาจารย์มาอีกทีค่ะ ก็บอกเขาไปว่า ถ้านะ ให้คิดเอง ถ้าเธอซื้อมาในราคา 19800 ตอนนี้ ราคา 20300 ถ้าขายถามว่าถ้าราคามันย่อลง แล้วราคามันมาแค่ 20000 เธอจะซื้อคืนใช่ใหม ( ตอนนี้ยังไม่ได้ลองคิดตามอาจารย์ว่า มันต้องลงมาที่ไร ถึงจะควรซื้อ และควรขาย เพราะเดี่ยวต้องไปธุระ กทม) แต่ตอนนี้เป้าหมายไกลๆ มีมากกว่านั้น แบบนี้คิดถูกหรือผิดคะ ส่วนตัวก็ยังถือต่อค่ะ รอย่อแล้วค่อยเพิ่ม

ขอบคุณค่ะอาจารย์

วันนี้น้องโทรมาบอกว่าราคาน่าขายจังตอนที่ได้ราคาประมาณ 20365 ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว ขายใหม ท่าทางฟังแล้วเหมือนเสียดายราคาที่มา ก็ได้แต่บอกเขาว่า ตอนนี้เทรนขึ้นนะ จะขายทำไม ในเมื่อมันยังขึ้น ยังไม่เปลี่ยนเทรน อันนี้จำอาจารย์มาอีกทีค่ะ ก็บอกเขาไปว่า ถ้านะ ให้คิดเอง ถ้าเธอซื้อมาในราคา 19800 ตอนนี้ ราคา 20300 ถ้าขายถามว่าถ้าราคามันย่อลง แล้วราคามันมาแค่ 20000 เธอจะซื้อคืนใช่ใหม ( ตอนนี้ยังไม่ได้ลองคิดตามอาจารย์ว่า มันต้องลงมาที่ไร ถึงจะควรซื้อ และควรขาย เพราะเดี่ยวต้องไปธุระ กทม) แต่ตอนนี้เป้าหมายไกลๆ มีมากกว่านั้น แบบนี้คิดถูกหรือผิดคะ ส่วนตัวก็ยังถือต่อค่ะ รอย่อแล้วค่อยเพิ่ม

เล่นแบบไหนก็ได้ครับ เพราะไม่มีใครรู้ว่าขาใหญ่จะลากราคาขึ้นหรือลง

ทุกวันนี้ผมอ่านแล้วเดาตามกราฟทั้งนั้นครับ

ดังนั้น เล่นให้ซื้อกลับได้ที่ราคาถูก ขายได้ที่ราคาแพงกว่าที่ซื้อก็พอครับ 555+

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อ.ซีครับ กระทู้ใหม่ที่สอนกราฟหายไปไหนแล้วอ่ะครับ? ผมพึ่งกลับมาจากต่างจังหวัด ปรากฏว่าหาไม่เจอแล้ว? :unsure:

ระวังอารมณ์....สำคัญมาก :wub:

1.เสียดายรู้งี๊ซื้อตอน 1308 ก็ดี

2.เสียดายรู้งี๊ขายตอน 1410 แล้วซื้อกลับตอน 1392 ก็ดี

3.เสียดายรู้งี๊ขายตอน 20350 ก็ดีดูสิลงมาห้าสิบบาทแล้ว

ไม่มีใครรู้จริงหรอกคับ แม้แต่พวก "Fundamental"

จะได้ยินอยู่บ่อย ๆ ว่า "ผมบอกคุณแล้วให้ซื้อทอง ทองมันกำลังจะขึ้นมูลค่ามันต่ำ่กว่าที่เป็นอยู่"

แต่ขอโทษวันที่บอกให้ซื้อราคามันอยู่ที่ 20050 แล้วมันก็ลงไปที่ 19400 แล้วก็รอไปสิสองเดือนผ่านไป

ราคามันก็ขึ้นมาที่ 20450 และยังไม่จบ... :lol:

อย่างงั้นแต่ถ้าพวก Technical Analysis ก็บอกได้ คุณดูกราฟรายเดือนสิ ยังไม่มีสัญญาณขายเลยตั้งแต่ปี 2008 ??? :blink:

สรุป...มันอยู่ที่เราเลือกว่าเราจะใช้ระบบอะไรในการลงทุนไม่มีระบบไหนที่ทำให้คุณซื้อในราคาต่ำสุดและขายในราคาสูงสุดได้ นี่คือเรื่องจริง

แค่คุณพอใจกับระบบและกำไรที่คุณได้รับนั้นคือที่สุดของที่สุดแล้ว แต่เมื่อคุณโลภความเสี่ยงก็จะมากขึ้นด้วยเป็นเงาตามตัว

เล่นรอบผิดเหรอ...??? แล้วดูพื้นฐานตั้งแต่ทอง 4000 บาทขายไปกี่รอบแล้ว(หรือยังไม่ได้ขายเลย) <_<

ขายทุกรอบต้องซื้อคืนได้ต่ำกว่าที่ขายทุกรอบเลยหรือ ??? น่ากลัวนะคับถ้ามีความคิดอย่างนี้เพราะนั้นแสดงว่าคุณไม่เหมาะกับการเป็นนักลงทุน

แต่เรียกนักลงทุนประเภทนี้ว่า "นักออม" จะเหมาะกว่า

ไม่มีแนวคิดใดผิดแบบสุดโต่ง และถูกเสมอไป "ค้นหาตัวเอง" ก่อนลงทุนดีที่สุดนิสัยการลงทุนไม่มีใครเลียนแบบใครได้

ศึกษาและปรับใช้ให้เข้ากับตัวเองให้มากที่สุดและ "เวลา" จะเป็นตัวสอนคุณเองว่า คุณควรจะทำอะไรเมื่อไหร่และอย่างไร :P

ขอบคุณ อ.ซี ค่ะ ปล่อยหมูไป 3ตัว ไม่มีลูกหมูมาให้เก็บซะที แงๆๆๆ

หมูที่เหลืออยู่คงต้องขุนให้อ้วนๆๆๆๆ กว่านี้

ขอบคุณ อ.ซี ค่ะ ปล่อยหมูไป 3ตัว ไม่มีลูกหมูมาให้เก็บซะที แงๆๆๆ

หมูที่เหลืออยู่คงต้องขุนให้อ้วนๆๆๆๆ กว่านี้

เหมือนกันเลยครับผมก็ปล่อยไป 3 เหมือนกัน เจอเรื่องลิเบียเข้า หมูวิ่งเข้าป่าไปเลยอ่ะ :ph34r: :lol:

วันนี้กัดฟัดเล่นสวนเทรน..เปิด s เฉยเลยครับ..

ราคาแรงไม่หยุดดีนัก..ไม่รู้ว่าคืนนี้จะเป็นอย่างไรครับ.

ปล.พึ่งปิด S ไปเมื่อเช้า บ่ายแก่ๆ เปิด S ต่ออีก ทำไปได้ B)

1b38f9e2.gif นานๆ ถึงจะเป็นแบบนี้ซักครั้ง แบบไม่รู้ว่าจะอธิบายแบบไหน4519626a.gif

ตามกราฟผม ราคาต้องลงครับ

แนวรับ จะอยู่ที่ประมาณ 1398 1391 1382

ความเห็นส่วนตัว

ราคาลงมาแตะ 1382 แล้วคงมีดีดกลับไปแถวๆ 1391 ครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าร์ !01 !01

รอย่อตั้งแต่เช้าแล้ว ยังไม่ยอมย่อเลยครับอึดดีจริงๆ :blink: