ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากนะคะอาจารย์ซี

พอเริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ แต่ว่าเรื่องกราฟยังดูไม่เป็นค่ะ ยังไม่เข้าใจ แต่ก้อจะพยายามงมต่อไปนะคะ อิอิ มีบางคนเค้าแนะนำมาอ้ะค่ะ ว่าให้ซื้อเก็บแล้วไม่ต้องขาย รอให้ผ่านไปเป็นปีก่อน หรือมีความจำเป็นต้องใช้เงิน ค่อยขายอ้ะค่ะ จะได้ไม่เสี่ยง แต่ตัวหนุเองก้ออยากทำกำไร หาเงินเพิ่มบ้างอ้ะค่ะ เลยคิดจะลองเล่นดู

ปล. ไม่ทราบอาจารย์มีวิธีสอนดูทองมั้ยคะ ว่าดูยังงัยว่าเป็นทองแท้จริงรึป่าว (คือจริงๆ ตัวหนูซื้อทองเล่นทองอยุ่ต่างประเทศค่ะ เลยอยากดูเองให้เป็นด้วย ดีกว่าเชื่อแต่ที่ร้านพูดอ้ะค่ะ ปกติไม่ได้ซื้อที่ร้านใหญ่ๆค่ะ เพราะเค้าคิดค่า premium แพงมาก หรือเวลาตอนขาย หักแพงกว่าร้านเล้กๆ ที่ไปซื้อ เลยใช้บริการร้านที่ไปซื้อมา 4 ครั้ง แต่ก้อไม่มั่นใจมาก แล้วตอนที่ซื้อเล่นก่อนเทขายหมด ซื้อ credit suisse มาเก็บค่ะ มี serial no. อยู่ด้วย เลยไม่ค่อยกลัว แล้วเคยเอาไปสอบถามที่ร้านทองใหญ่ๆ ดู เค้าก้อว่าทองจริง เลยโล่งอก ทองสวิสที่ซื้อมาเสียค่า premium $30/oz. แล้วเวลาขายคืนร้าน เค้าจะ +5 ให้จากราคาตลาดโลก หรือมากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ว่าสถาณการณ์ตลาดโลกเป็นอย่างไร แต่ตอนหลังคนขายแนะนำให้ซื้อเป็นกิโลค่ะ ไม่เสียค่า premium มาก อาจจะ $1-2 ขึ้นอยู่กะราคาตลาดโลก แล้วเวลาขายกลับ โดนหัก -10 จากราคาตลาดโลก หรืออาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่ตลาดโลกในช่วงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งเค้าก้อไม่ได้อธิบายต่อว่า ต้องราคาตลาดโลกเป็นอย่างไร ถึงจะรุ้ได้ว่าจะเสียค่า premium เท่าไหร่ หรือว่า เวลาเอาไปขายคืนร้าน จะโดนหัก หรือได้เพิ่มมากจากที่ราคาตลาดโลกเท่าไหร่ แล้วก้อทองไม่ได้เป็นทองสวิสแบบที่เคยซื้อ แต่เป็นทอง .9999 เหมือนกันกับทองสวิสที่เคยซื้อ แล้วก้อยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยค่ะ ทีนี้หนูก้อเลยกังวลว่า จะรุ้ได้งัยว่าเป็นทองจริง แค่ไหน อยากดูเป็นอ้ะค่ะ ไม่ค่อยกล้าไปถามร้านใหญ่ๆ ที่เคยไปถามแล้วค่ะ เพราะไปเข้ามาแล้วแทบจะทุกร้าน อิอิ) แล้วถ้าอาจารย์มีเวปหรืออะไรที่แนะนำให้อ่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะมือใหม่จริงๆค่ะ ธุรกิจก้อไม่ได้ทำค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มากๆ เลยค่ะ

อืมมมม วิธีที่ง่ายที่สุดน่าจะตรวจสอบโดยการชั่งน้ำหนักหาความถ่วงจำเพาะ (หรือปัจจุบันเรียกว่าความหนาแน่นสัมพัทธ์) โดยทองคำมีค่าความหนาแน่น 19.3 เมื่อเทียบกับความหนาแน่นของน้ำ ตอนแรกก็ชั่งน้ำหนักทองคำของเราก่อนว่าหนักเท่าไหร่ โดยใช้ตาชั่งแบบแขวนแล้วห้อยลงมา จากนั้น ก็ไปชั่งทองคำในน้ำ น้ำหนักทองคำจะลดลงเพราะความหนาแน่นของนำ้ช่วยพยุงไว้ จากนันก็เอาน้ำหนักที่ชั่งได้ตอนแรก หาร น้ำหนักทองคำที่หายไปเมื่อชั่งในน้ำ ถ้าหารแล้วได้ ประมาณ 17-19 ก็น่าจะพอถือได้ว่าเป็นทองคำแท้ครับ

:ph34r:

post-835-075488900 1298810409.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตามตัวอย่างในรูป โลหะก้อนนี้เมื่อชั่งบนอากาศได้ 280 กรัม แต่พอชั่งในน้ำได้ 180 กรัม หายไป 100 กรัม

ความหนาแน่นสัมพัทธ์ = 280/100 =2.8

แสดงว่าโลหะนี้คือ อะลูมิเนียม ครับ

:ph34r:

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำนะคะ เดี๋ยวจะให้ที่บ้านที่เมืองไทยไปหาซื้อมาให้ค่ะ

มีอีกเรื่องที่สงสัยค่ะ เพิ่งจะอ่านเกี่ยวกับข่าวที่พูดลือกัน อันนี้จริงเท็จแค่ไหนคะ ถ้าจะเป็นเรื่องจริงก้อต้องแย่แน่ๆ เลยนะคะสำหรับหนู :-/

Rumors swirling: The U.S. gov't is planning to confiscate gold

http://beforeitsnews...scate_gold.html

... We've learned from well-known metals analyst and commentator Roger Wiegand, in an e-mail to silver analyst David Morgan which was subsequently published in Morgan's latest Silver Investor newsletter available only to subscribers, that several of Wiegand's high level inside sources have reported that the puppeteers behind the U.S. government, in order to facilitate a move into a new world currency are considering, or may have already begun moving forward with, a plan to confiscate gold and silver from the American public.

There is a plan to use the IMF (AKA U.S. Treasury and Wall Street) to be the front man for the new world order and one currency.We also got disturbing news yesterday from an impeccable source that when gold touches $2,000 it's confiscated in the USA for about $200. Then it's to be reissued by the Treasury for $10,000 per ounce to back the new IMF world currency using SDRS in 2011. Large physical gold is being moved to Canada.

อาจารย์คะ !Hi

Gan fan & linear regression , มันใช้ต่างกันอย่างไรคะในการบอกเทรน

แล้วทำไมลากแล้วเส้นไม่เหมือนของอาจารย์ ตรงเส้นสีเขียวทำไม่ได้ค่ะ !_Rd !Hot

ปล. ไม่ทราบอาจารย์มีวิธีสอนดูทองมั้ยคะ ว่าดูยังงัยว่าเป็นทองแท้จริงรึป่าว (คือจริงๆ ตัวหนูซื้อทองเล่นทองอยุ่ต่างประเทศค่ะ เลยอยากดูเองให้เป็นด้วย ดีกว่าเชื่อแต่ที่ร้านพูดอ้ะค่ะ ปกติไม่ได้ซื้อที่ร้านใหญ่ๆค่ะ เพราะเค้าคิดค่า premium แพงมาก หรือเวลาตอนขาย หักแพงกว่าร้านเล้กๆ ที่ไปซื้อ เลยใช้บริการร้านที่ไปซื้อมา 4 ครั้ง แต่ก้อไม่มั่นใจมาก แล้วตอนที่ซื้อเล่นก่อนเทขายหมด ซื้อ credit suisse มาเก็บค่ะ มี serial no. อยู่ด้วย เลยไม่ค่อยกลัว แล้วเคยเอาไปสอบถามที่ร้านทองใหญ่ๆ ดู เค้าก้อว่าทองจริง เลยโล่งอก ทองสวิสที่ซื้อมาเสียค่า premium $30/oz. แล้วเวลาขายคืนร้าน เค้าจะ +5 ให้จากราคาตลาดโลก หรือมากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ว่าสถาณการณ์ตลาดโลกเป็นอย่างไร แต่ตอนหลังคนขายแนะนำให้ซื้อเป็นกิโลค่ะ ไม่เสียค่า premium มาก อาจจะ $1-2 ขึ้นอยู่กะราคาตลาดโลก แล้วเวลาขายกลับ โดนหัก -10 จากราคาตลาดโลก หรืออาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่ตลาดโลกในช่วงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งเค้าก้อไม่ได้อธิบายต่อว่า ต้องราคาตลาดโลกเป็นอย่างไร ถึงจะรุ้ได้ว่าจะเสียค่า premium เท่าไหร่ หรือว่า เวลาเอาไปขายคืนร้าน จะโดนหัก หรือได้เพิ่มมากจากที่ราคาตลาดโลกเท่าไหร่ แล้วก้อทองไม่ได้เป็นทองสวิสแบบที่เคยซื้อ แต่เป็นทอง .9999 เหมือนกันกับทองสวิสที่เคยซื้อ แล้วก้อยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยค่ะ ทีนี้หนูก้อเลยกังวลว่า จะรุ้ได้งัยว่าเป็นทองจริง แค่ไหน อยากดูเป็นอ้ะค่ะ ไม่ค่อยกล้าไปถามร้านใหญ่ๆ ที่เคยไปถามแล้วค่ะ เพราะไปเข้ามาแล้วแทบจะทุกร้าน อิอิ) แล้วถ้าอาจารย์มีเวปหรืออะไรที่แนะนำให้อ่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะมือใหม่จริงๆค่ะ ธุรกิจก้อไม่ได้ทำค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มากๆ เลยค่ะ

เฮียนายห้างฯ ว่างเมื่อไหร่ช่วยไปตอบคำถามด้านบนนี้...ที่กระทู้ จบ ป.4 หน่อยครับ

ยกคำถามมาให้ดูด้านบนแล้วครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ จริงๆ ครับonion5003.gif

เพิ่งว่างมาตอบนะครับ

สอนดูทอง คงลำบากต้องใช้เวลา และประสบการณ์ แต่ถ้าซื้อกับร้านทอง

ไม่มีปลอมหรอกครับ ขอใบรับประกันเขามาก็น่าจะไว้ใจได้ระดับหนึ่ง

ไม่เหมือนซื้อทองเมืองไทย เรารู้จักร้านแต่ละร้านดี

ส่วนเรื่องราคาที่แพงคือค่าแรงที่แฝงอยุ่ในราคาครับ

เพราะเขาทำแบบ souvenir เป็นเหรียญที่ระลึก

เลยบวกราคาแพง ส่วนทอง 1 กิโล

เขาบวกไม่แพงและขายคืนได้ราคากว่าเพราะ

ทอง 1กิโลเป็นทองที่ซื้อขายในท้องตลาด

ไม่เหมือนทองขนาดเล็กปล่อยตัวยาก

ถ้าหากอยากทราบว่าทองที่ซื้อมาจริงไหม

สามารถถ่ายภาพหลายๆมุม และซูมใกล้ๆ

ส่งมาให้ผมดูเบื้องต้นก็น่าจะพอพิสูจน์ได้บ้างนะครับ

ไม่งั้นแกะFoil ออกมาเป็นอย่างในภาพ ไม่รู้ด้วย !53

เพิ่งว่างมาตอบนะครับ

สอนดูทอง คงลำบากต้องใช้เวลา และประสบการณ์ แต่ถ้าซื้อกับร้านทอง

ไม่มีปลอมหรอกครับ ขอใบรับประกันเขามาก็น่าจะไว้ใจได้ระดับหนึ่ง

ไม่เหมือนซื้อทองเมืองไทย เรารู้จักร้านแต่ละร้านดี

ส่วนเรื่องราคาที่แพงคือค่าแรงที่แฝงอยุ่ในราคาครับ

เพราะเขาทำแบบ souvenir เป็นเหรียญที่ระลึก

เลยบวกราคาแพง ส่วนทอง 1 กิโล

เขาบวกไม่แพงและขายคืนได้ราคากว่าเพราะ

ทอง 1กิโลเป็นทองที่ซื้อขายในท้องตลาด

ไม่เหมือนทองขนาดเล็กปล่อยตัวยาก

ถ้าหากอยากทราบว่าทองที่ซื้อมาจริงไหม

สามารถถ่ายภาพหลายๆมุม และซูมใกล้ๆ

ส่งมาให้ผมดูเบื้องต้นก็น่าจะพอพิสูจน์ได้บ้างนะครับ

ไม่งั้นแกะFoil ออกมาเป็นอย่างในภาพ ไม่รู้ด้วย !53

ฮะ ฮะ แหมเหมือนกันอย่างกับพิมพ์เดียวกันเลยค่ะ เฮียแบทแมน ..ไปงานสัมนาน้องรี ขอของหวานแบบนี้สักแท่ง สองแท่งนะค่ะ :lol: จักไม่ลืมพระคุณนี้เลย !uu !uu

ลงซะทีสิจ๊ะน้องทอง รอ 1384 จ้า

นั่นสิลงมาให้ช้อนซะดีดี :rolleyes: :rolleyes:

นั่นสิลงมาให้ช้อนซะดีดี :rolleyes: :rolleyes:

รอช้อนด้วยคนค่ะ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ว่ากันตามกราฟเลยนะครับ

1. แท่งเทียนออกแนว sideways เข้าสามเหลี่ยนชายธง โดยการเข้าสามเหลื่ยมชายธงครั้งนี้ แท่งเทียนอยู่เหนือเส้น Moving Average 25 วัน โดยมีแนวต้านตามเส้น Trendline (สีม่วง) ที่ราคา 1413.09 และมีแนวรับอยู่ที่ 1400 – 1407 ตรงนี้ สรุปได้ว่า แนว Swing วันจันทร์จะอยู่ที่ประมาณ 1400 – 1413

2. แท่งเทียนยังไม่สามารถทะลุเส้น Gann fan ที่เส้น 45 องศาได้ จากทฤษฏี Gann ที่กล่าวไว้ว่า ราคาจะขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ ราคาเคลื่อนตัวจากแนวโน้มที่เคยลงมาเปลี่ยนเป็นเคลื่อนตัวขึ้น และสามารถเคลื่อนตัวขึ้นไปจนสามารถผ่านเส้นค่าเฉลี่ยกึ่งกลางที่ 45 องศาได้ ทิศทางของราคาคือกระทิง และเมื่อราคาจากที่เคยอยู่ที่ราคาสูง เกิดการเคลื่อนตัวลงมาแล้วราคาเคลื่อนตัวลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยกึ่งกลาง คือ 45 องศาลงมาได้ ทิศทางของราคาคือหมี

(ข้อนี้ถ้าเป็นไปได้ ท่องให้จำไว้ครับ หลักการพื้นฐานการใช้เครื่องมือ Gann ครับ )

ดังนั้น ถ้าเราดูตามกราฟจะเห็นว่าราคายังไม่สามารถขึ้นผ่านเส้น 45 องศา ถ้าราคาเป็นขาขึ้น ราคาต้องขึ้นไปยืนที่ราคา 1417.83 – 1420.42 ครับ (ตรงที่กากบาดสีแดงไว้ในกราฟครับ)

3. Fibonacci retracement วัดจาก 1350.52 ขึ้นไป 1417.83 ถึงตอนนี้แท่งเทียนทำราคาอยู่ที่ Fibo 88.6 ที่ราคา 1409.92 ถือว่าอยู่ใน Zone ที่สูงแล้วครับ แต่เมื่อดู Stochastic Oscillator จะเห็นว่ามีการกลับตัวขึ้น เมื่อดูรวมกับข้อที่ 1 และ 2 ทำให้คาดว่าราคาสามารถขึ้นมาได้แถวๆแนวต้านที่ 1413.09 หรือ 1417.83 อีกรอบได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 1420.42 ก่อนที่ราคาจะกลับตัวลงมาที่ 1384.14 ครับ

4. เส้นแนวรับ แนวต้านอื่นๆ หลังจากลากแล้ว เมื่อดูแท่งเทียน สรุปโดยรวม ราคายังไม่ได้กลับเป็นขาขึ้น พึ่งเริ่มแตะแล้วไต่เส้นแนวต้านขาขึ้นด้านล่างเท่านั้น(เส้นสีเขียวกับเส้นสีแดง)

5. แนวต้าน 1413.09 1417.83 1420.42

6. แนวรับ 1403.43 1392.12 1384.14

ความเห็นส่วนตัว

ราคา swing ขึ้น - ลง แถว 1403.43 - 1413.09 ก่อนย่อตัวลงมาที่ 1384.18 ครับ

เมื่อครู่ลงรูปผิดครับ ขอโทษครับ

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อจากกราฟครั้งก่อนครับ

ตามกราฟ ตอนนี้แท่งเทียนกำลังเข้าสามเหลี่ยมชายธง

โดยรูปแบบการเข้าสามเหลี่ยมชายธงเป็นรูปแบบค่าเฉลี่ยของแท่งเทียนที่มี Trendline กดแท่งเทียนไว้ไม่ให้ขึ้นอยู่ด้านบน

ที่มีเส้น Trendline ด้านล่างเฉลี่ยงขึ้นสู่ด้สนบน ลักษณะแบบนี้ ส่วนมากเวลาดีดออกจากสามเหลี่ยมราคาจะลงครับ

เมื่อดู เส้น Andrews’ Pitchfork (เส้นสีแดง) จะเห็นว่า ราคายังอยู่ต่ำกว่าเส้นสนับสนุนการขึ้น(ตรงที่ลงเส้นสีแดงหนาไว้)

และเมื่อดูแนวต้านเฉลี่ยการขึ้น(เส้นสีน้ำเงินหนา) จะได้ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ของแนวต้านการขึ้นวันนี้จะอยู่ระหว่าง 1420 - 1426

โดยรวมจากการดูเส้น Andrews’ Pitchfork ราคาจะเริ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อแท่งเทียนขึ้นไปยืนเหนือราคา 1423 ครับ

Sto. จะเห็นว่าตรงจุดที่ 1 ที่มีการกลับตัวขึ้นจะอยู่ต่ำกว่าจุดที่ 2 แต่ช่วงกลับตัวลงที่จุดที่ 3 จะอยู่สูงกว่าจุดกลับตัวลงจุดที่ 4 และตอนนี้กำลังกลับตัวขึ้นอีก

ลักษณะแบบนี้จะเป็นการลากราคาขึ้นครับ แต่เป็นการลากราคาที่ Sto.อยู่ขึ้นไปที่สูงอยู่แล้ว ทำให้มองว่าราคาขึ้นได้ไม่มากครับ

ความเห็นส่วนตัว

ยังเหมือนเดิมครับ

ราคา Swing ขึ้นลง แถวๆ 1413 - 1420 หรืออาจถึง 1423 ก่อนที่จะย่อตัวลงมาแถวๆ 1384

แต่เนื่องจากราคาขึ้นมาอยู่ที่ตรงนี้หลายวัน ระวังราคาร่วงแรงนะครับ อาจลงถึง 1366 ได้ครับ

กราฟรายวัน

ดูตรงช่วงแท่งเทียนแท่งท้ายๆ กับ เส้น สีส้มช่วงแท่งเทียน Swing ทำ Zigzag

จะมีแนวต้านแถว 1417 ถึง 1423

มีแนวรับที่สามารถเด้งกลับได้ที่ 1394 หรือ 1392 ตรง Fibo 38.2 กับ 1368 ที่ Fibo 61.8

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

+1ค่ะ ขอบคุณสำหรับกราฟและคำอธิบาย ขอบคุณมากๆค่ะ