ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดียามเช้าค่ะ คุณ ccczaa และเพื่อนๆ

เช้านี้ เห็นราคา 1536 นึกว่าราคาอยู่กับที่ ที่ไหนได้ มี lower low อีกที่ 1526.90 .. higher high ไม่มี เท่ากับกำลังค่อยๆเดินลงมาอย่างสุภาพนะคะ..ใกล้แนวรับที่น่าสนมาเรื่อยๆแล้วค่ะ !21

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณมดครับ ผมต้องเข้าซื้อที่ราคาเท่าไรครับ ผมมือใหม่ เพิ่งหัดเล่นทองแท่ง ซื้อขายมาได้สามแท่ง ได้กำไรมาบ้าง แต่มักจะขายผิดจังหวะ เลยได้กำไรน้อยกว่าที่ควรจะเป็น ช่วงนี้รอเข้าซื้อ แต่ดูจังหวะยังไม่เป็น ลังเลว่าจะเข้าซื้อตอนไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

คุณมดครับ ผมต้องเข้าซื้อที่ราคาเท่าไรครับ ผมมือใหม่ เพิ่งหัดเล่นทองแท่ง ซื้อขายมาได้สามแท่ง ได้กำไรมาบ้าง แต่มักจะขายผิดจังหวะ เลยได้กำไรน้อยกว่าที่ควรจะเป็น ช่วงนี้รอเข้าซื้อ แต่ดูจังหวะยังไม่เป็น ลังเลว่าจะเข้าซื้อตอนไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอคำแนะนำด้วยเช่นกันค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยเช่นกันค่ะ

ตอบยากนะคะสำหรับคำถาม

เพราะต้องดูกราฟเป็นบ้างค่ะ แต่ถ้าดูไม่เป็น ก็อ่านที่อาจารย์กัมพลชี้แนะดีอยู่แล้วค่ะ เพราะส่วนมากมักจะมีคำถามมาตลอด

ส่วนตัวถ้าเป็นแต่ก่อนก็ประมาณนี้นะคะ อ่านแล้วก็คิดเอง แล้วก็ซื้อแล้วก็ติดดอยบ้าง ขายได้บ้าง เพราะส่วนมากซื้อเพื่อรอจังหวะดีด เพราะเล่นไม่เป็น ตามๆพี่เขามา เพราะพี่เขาดูปัจจัยอื่นประกอบ แต่เราไม่เป็น แต่พอมาติดดอย ก็มาหาวิธีแก้ตามแนวคุณ ccczaa ( ซึ่งถ้ายังไม่เคยอ่านมาก่อน ขอแนะนำให้ไปอ่านที่หน้าแรกเป็นต้นไป ให้เข้าใจ จะเข้าใจวิธีการเข้าซื้อได้ หรือเมื่อเข้าผิดจังหวะจะทำงัย เพื่อหาทางแก้ ซึ่งก็คือการเปลี่ยนมุมมองเท่านั้นเอง

แต่ปัจจุบันเมื่อมาศึกษาแนว TA ก็มีมุมมองตามกราฟและตัวบ่งชี้ก็คืออินดิเคเตอร์ต่างๆไว้เป็นแนวทางเท่านั้น จะซื้อเมื่อมีสัญญาณซื้อ จะขายเมื่อมีสัญญานขาย ราคากำลังลงไม่ซื้อ ไม่ซื้อแช่ไว้ จะซื้อเมื่อจะขึ้นแน่ๆ ซึ่งอาจซื้อแพง เพาะตอนลงมันถูกแน่นอน แต่กลัวว่าพอซื้อ มันก็ลงไปอีกจนสุด เสียเวลารอคอย ซึ่งสัญญานซื้อ ขายมีหลายตัว ก็ต้องมาลองศึกษา เฝ้าสังเกตดูด้วยตัวเอง ไม่มีใครบอกเราได้ดีนอกจากตัวเราเอง ส่วนพี่ๆ ที่ชี้แนะ ก็จะแนะแนวหลักกว้างๆเท่านั้น

สัญญานซื้อ-ขายที่ตัวเองดู หลักๆในปัจจุบัน

1. เส้น moving average ทุกระยะ สั้น กลาง ยาว

2. trend & fibonacci

3.indicators พื้นๆ Stochastic Rsi Macd

ทั้ง 1 และ 2 หาอ่านได้จากกระทู้นี้ค่ะ หรือกระทู้การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม mt 4 ของคุณ ccczaa

ขอบคุณ คุณ cczaa มา ณโอกาสนี้ !thk

เพราะมดแดงตามอ่านกระทูนี้และกระทู้คุณ kumponys มาตลอดนานมาก ตั้งแต่ยังไม่รู้อะไรเลย จึงทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เรื่อยๆ

:D ตอบคำถามก็ได้ค่ะ มดแดงรอดูแถวๆนี้นะคะที่ประมาณ 1525 1517 1510* 1501 และเมื่อนั้น จะพิจารณาอีกทีค่ะ แต่หลักๆคิดว่ารอ 1510 ไม่รู้จะตกรถหรือเปล่านะคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณค่ะคุณมดแดง น่ารักจัง จุ๊บๆๆๆๆๆ !gd !gd :wub: :wub: :wub:

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อจากเมื่อวานครับ

ตอนนี้ถ้าดูตามกราฟ แนวรับ ยังเหมือนเมื่อวานครับ คืออยู่แถวๆ 1524.40 1518.29 1513.35 1508.40 - 1497.18

ส่วนแนวต้าน ถ้าจะทำขาขึ้นต่อ ราคาคงต้องขึ้นไปยืนเหนือ 1544.16 ครับ

ความเห็นส่วนตัว

ราคามีโอกาสลงมาแถวๆ 1518.29 - 1513.35

โดยถ้าราคาลงมาแถวๆ 1518.29 มีโอกาสดีดกลับไปแถวๆ 1534.28 ครับ ก่อนที่จะลงมาแถวๆ 1513.35 อีกรอบครับ

ใครที่เข้าซื้อ - ขายช้า ถ้าจะเข้าซื้อ รอดูแถวๆ 1508.40 ดีกว่าครับ

ขอบคุณค่ะ คุณซี แหมราคาต่ำสุดมาใกล้เคียงมากเลยนะคะ ราคาลงมาถึง 1505 แน่ค่ะ สอยไปแล้วค่ะ 1507