ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ อ.ซี มาำกๆ ค่ะที่สละเวลาพักผ่อนมาเพิ่มความรู้ให้พวกเราอีกนะคะ ขอให้บุญกุศลจากการเป็นผู้ให้มาโดยตลอดจงกลับคืนสู่ อ.ซี ให้มีจิตใจที่เข็มแข็งและร่างกายแข็งแรงนะคะ อย่าลืมพักผ่อนให้เยอะๆ นะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โห อ. เป็นอะไรถึงโดนตรวจเยอะจัง แต่ก็ขอให้อ. หายไวไวนะคะ วันก่อนยังกระชุ่มกระชวยอยู่เลย นอนเยอะๆ จะไ้ด้แข็งแรงนะคะ

กราฟเมื่อคืนครับ

ลองอ่านเล่นๆ ตามที่พิมพ์ไว้ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณคุณมาโนช คุณชบา คุณทองมาก คุณโตโต้ คุณใหม่ คุณมอแดง คุณป้าอิน คุณดั๊กแด้ คุณมาริโอ คุณโอริโอ้ คุณพัท คุณปุ๊ก คุณสา คุณตั๊ม คุณYvalines คุณin love คุณbanggrow คุณa-dang คุณsuppercat และทุกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆคนครับ

ไปหาหมอมา หมอก็ห้ามกินของที่ชอบ ตอนนี้ยังดีอยู่ พอมีเวลาโพสครับ

อันนี้น่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาแปะไว้ครับ

คุณบอกว่า อย่ามีไว้สอนลูกหลาน ผมเลยไม่กล้าบอกครับว่าโหลดมาจากไหน กลัวอายลูกอายหลานครับ จะได้ไม่อายลูกอายหลาน อิ อิ

เอาเป็นว่าไปหาโหลดตามเวปครับ แลัวมาตั้งค่าเอาใหม่ให้เหมาะสมกับตัวเราในการอ่าน กราฟแต่ละตัวไม่ใช่ตัวสำคัญในการเดาทิศทางราคาทองครับ

การจัดการที่ดี ความใจเย็น + สติ และไม่โลภ พอใจในกำไร กำไรก็ตามมาครับ

การอ่านกราฟมันขึ้นอยู่กับว่าเราอ่านโดยยึดอะไรในการอ่านครับ + ประสบการณ์ที่ผ่านมาครับ ที่ช่วยให้เราพอจะเดาออกบ้างครับว่าทองน่าจะไปทางไหนครับ การอ่านกราฟที่ดี ค่อยฝึกอ่านที่ละอย่าง อ่านให้เป็น จากนั้นค่อยๆเติมอินดี้ ลงไปที่ละตัว ตัวไหนไม่เหมาะกับเราก็เอาออกไป ตัวไหนอ่านแล้วเข้าใจก็เก็บไว้ ไม่นานก็เก่ง

การอ่านกราฟ ให้พยายามศึกษา 5 อย่าง

1. อ่านเส้น MA เพราะเส้น MA เป็นพื้นฐานการสร้างอินดิเคเตอร์ทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะ MACD Sto. CCI ล้วนเกิดจากการเอาเส้น MA มาวางรูปแบบใหม่ เพื่อทำให้มองเห็นชัดขึ้นว่าทิศทางกำลังไปทางไหน แต่ต้องจำไว้เสมอว่า อินดิเคเตอร์ เกิดขึ้นหรือเปลี่ยนแปลงไปได้ก็ต่อเมื่อกราฟเกิดขึ้นแล้วเท่านั้น ดังนั้นการอ่าน MA จะแม่นยำกว่าการอ่านอินดิเคเตอร์ เพราะเส้นMA จะเป็นเส้นค่าเฉลี่ยทางคณิตศาสตร์ที่กำลังเกิดขึ้นจริงๆ แต่อินดิเคเตอร์เป็นการจำลองภาพมุมกว้างให้แคบลงเพื่อให้เห็นว่าในช่วงนี้ กำลังเกิดอะไรขึ้น

2. อ่านรูปแบบการเกิด AB = CD รูปแบบนี้เป็นต้นแบบการเกิดรูปแบบต่างๆครับ

3. หัดลากเส้น Fibo หาจุดกลับตัวต่ำสุด - สูงสุด เพราะเป็นพื้นฐานของจิตวิทยาของคนในการเข้่าซื้อ หรือ ขายออกไปครับ

4. หัดตีเส้น Trend line การตีเส้นเป็นตัวกำหนดให้เราเห็นถึงความน่าจะเป็นในการขึ้นหรือลงของราคาครับ ว่ายังอยู่ในกรอบหรือหลุดกรอบราคาแลัวหรือเปล่าครับ

5. หัดดูแท่งเทียน ตรงนี้ให้ดูให้ออกว่าแท่งเทียนบอกอะไำรเราบ้าง ไม่ใช่ดูแค่ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด ราคาต่ำสุดครับ เพราะในแต่ละแท่งเทียนมันบอกเรามากกว่านั้นครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

เช่น แท่งเทียนสีเขียวหรือแดง มันบอกอะไรเราบ้าง เราต้องรู้ว่าต้นกำเนิดของแท่งเทียน ในแต่ละแท่งที่เกิดมันหมายถึงอะไร การเกิดแท่งสีเขียว สีแดง มันเกิดจากอะไร ใส้เทียนมันบอกอะไรเราบ้าง แลัวมันไปสัมพันธ์ุกับFibo อย่างไร เส้น MA เปลี่ยนไปจากเดิมแบบไหน ยืนอยู่ในแนวTrend line หรือเปล่า เข้ารูปแบบพื้นฐาน AB = CD หรือเปล่า จากนั้นค่อยๆสรุปออกมาว่าแนวรับ - ต้านมันควรจะเป็นเท่าไหร่

ทั้งหมดที่พิมพ์มาเป็นจุดหลักๆในการอ่านกราฟครับ แต่สิ่งที่แน่นอนที่สุดคือความจริงครับ ขาใหญ่วันไหนอารมย์ไม่ดี ทะเลาะกะภรรเมีย ออกจากบ้านมาได้ระบายอารมย์โดยการขายหุ้นทองทั้งหมด รับรองวันนั้นทองร่วงกระจายครับ

อิ อิ แค่นี้ก่อนนะไม่ว่างแล้ว

+1 ให้อ.ซีค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในการอ่านกราฟนะค๊ะ

ขอให้อ.รักษาสุขภาพนะค๊ะ พักผ่อนมากๆ...(((แต่อย่าหายไปไหนนานๆนะค๊ะ มีคนห่วงและคิดถึงอ.อยู่เยอะเชียวแหละ^-^)))

กราฟเมื่อคืนครับ

ลองอ่านเล่นๆ ตามที่พิมพ์ไว้ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ขอบคุณมากๆครับ อ.ซี ไม่ค่อยสบายยังอุสาห์มาวิเคราะห์ให้พวกเรา ขอให้ผลบุญนี้ทำให้ อ.สุขภาพดีขึ้นๆทุกวันนะครับ

ปล.ชอบกราฟมากครับ จะรอขอกราฟนะคับ ^^

+1อีกรอบค่ะ อจ.ซี ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะอาจารย์ที่อยู่เป็นกำลังใจให้เหล่าศิษย์ทั้งหลาย !10 !10

สบายใจและ !thk !thk !thk !30 !30 !30

น้ำใจอันงดงามของอาจารย์ที่หวังดีพยามยามสอนให้พวกเราจับปลาให้เป็น ที่แด้สัมผัสได้ทุกครั้งที่อาจารย์โพสท์สอนยาว ๆ อย่างนี้ รวมถึงความหวังดีคอยออกมาบอกกล่าวตักเตืิอนให้พวกเราระมัดระวังในการลงทุน อีกทั้งการจัดตารางราคาทองให้พวกเราครั้งแล้วครั้งเล่าเมื่อพวกเราร้องขอ ยังไม่รวมถึงกร๊าฟแสนวิเศษที่มีรายละเอียดยิบย่อยเสียจนแม้กระทั่งแค่ดูอย่างเดียวยังตาลาย ทำให้แด้นึกถึงอาจารย์ที่อุตสาหะทำให้พวกเราดูจะลำบากแค่ไหน ลำพังตัวอาจารย์เองคงไม่ต้องลำบากถึงเพียงนี้ ก็คงเอาตัวรอดได้อย่างสบาย ๆ แล้ว

วันนี้แด้ขอพูดยาว ๆ อย่างใจที่อยากจะพูด เพื่อให้อาจารย์รับรู้ว่าทุกสิ่งที่อาจารย์ทำมานั้น พวกเราทุกคนสัมผัสได้และระลึกถึงอยู่เสมอค่ะ ต่อจากนี้...แด้ขอพูดแทนพวกเพื่อน ๆ ทุกคนในบ้านหลังนี้ว่า..อยากจะให้อาจารย์รักษาสุขภาพมากกว่าสิ่งอื่นใด การมาโพสท์ของอาจารย์ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นต้องทำ แต่ต้องเป็นสิ่งที่อาจารย์อยากทำ และทำแล้วทำให้อาจารย์มีความสุขค่ะ..

โหง้วเฮ้งอย่างอาจารย์นี่ ยังไม่เป็นอารัยง่าย ๆ หรอกค่าาาาwub.gif

น้ำใจอันงดงามของอาจารย์ที่หวังดีพยามยามสอนให้พวกเราจับปลาให้เป็น ที่แด้สัมผัสได้ทุกครั้งที่อาจารย์โพสท์สอนยาว ๆ อย่างนี้ รวมถึงความหวังดีคอยออกมาบอกกล่าวตักเตืิอนให้พวกเราระมัดระวังในการลงทุน อีกทั้งการจัดตารางราคาทองให้พวกเราครั้งแล้วครั้งเล่าเมื่อพวกเราร้องขอ ยังไม่รวมถึงกร๊าฟแสนวิเศษที่มีรายละเอียดยิบย่อยเสียจนแม้กระทั่งแค่ดูอย่างเดียวยังตาลาย ทำให้แด้นึกถึงอาจารย์ที่อุตสาหะทำให้พวกเราดูจะลำบากแค่ไหน ลำพังตัวอาจารย์เองคงไม่ต้องลำบากถึงเพียงนี้ ก็คงเอาตัวรอดได้อย่างสบาย ๆ แล้ว

วันนี้แด้ขอพูดยาว ๆ อย่างใจที่อยากจะพูด เพื่อให้อาจารย์รับรู้ว่าทุกสิ่งที่อาจารย์ทำมานั้น พวกเราทุกคนสัมผัสได้และระลึกถึงอยู่เสมอค่ะ ต่อจากนี้...แด้ขอพูดแทนพวกเพื่อน ๆ ทุกคนในบ้านหลังนี้ว่า..อยากจะให้อาจารย์รักษาสุขภาพมากกว่าสิ่งอื่นใด การมาโพสท์ของอาจารย์ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นต้องทำ แต่ต้องเป็นสิ่งที่อาจารย์อยากทำ และทำแล้วทำให้อาจารย์มีความสุขค่ะ..

โหง้วเฮ้งอย่างอาจารย์นี่ ยังไม่เป็นอารัยง่าย ๆ หรอกค่าาาาwub.gif

อืม อ่านที่คุณดั๊กแด้เขียนแล้ว ทำให้กลับไปคิดหลายอย่าง ตั้งแต่เริ่มเข้ามาเล่นที่เวปสมาคม จากนั้นมาเล่นซีบ๊อกที่เวปโกลฮิป แล้วตามด้วยคุยเรื่องไร้สาระที่เวปไทยโกลด์ โดยคิดว่าจะไม่เขียนอะไรอีกแล้ว จะอยู่แบบไร้สาระไปวันๆ หลังจากนั้นไม่นานก็มีเหตุการณ์หลายๆอย่าง ต้องย้ายไปกันทั้งกลุ่มไปที่เวปบ้านทอง ซึ่งตอนนี้เวปก็ได้ปิดไปแล้ว เช่นกันhuh.gif

ในช่วงที่เล่นที่ซีบ๊อกแบบไร้สาระ ได้อ่าน ได้คุยกับหลายๆคน แต่ละคนต่างมีปัญหาในการเล่นทองแท่ง ติดที่ราคาสูงๆกันหลายคน ประกอบกับ GF กำลังจะเปิด ทำให้นั่งคิดถึงสถาพตัวเองที่เคยล้มกับการเล่นหุ้นค้วยความโลภและความประมาท เริ่มเป็นห่วงน้องๆที่เริ่มเข้ามาเล่นพอสมควร

เมื่อเก็บข้อมูลจากที่คุยเล่นๆที่กระทู้ ทำให้รู้ปัญหาบางอย่าง ว่าคนที่เข้ามาเล่น หลายๆคนกำลังมีปัญหาติดทองที่ราคาสูงๆ และพยายามซื้อทองแท่งเพิ่มเพื่อเฉลี่ยต้นทุนราคาให้ต่ำลงมา โดยหวังว่าซักวันราคาทองแท่งคงจะขึ้นไปและมีกำไร คนที่มีเงินเย็นพอ คงจะไม่มีปัญหาอะไร แต่มีคนบางกลุ่มที่เอาเงินที่ได้จากการทำงานและมีเงินที่ต้องการเอาไปตั้งตัว แต่หวังที่จะซื้อทองเพื่อที่จะทำกำไรให้เงินเพิ่มขึ้น แต่เมื่อซื้อแล้วทองกลับลง ราคาลงแบบตั้งตัวไม่ติด เข้าซื้อที่ 19000 บาท/1 บาททอง ราคาลงมาร่วมๆ 2500 บาท / 1 บาททอง ครั้นจะหาเงินมาเพิ่มเพื่อเข้าซื้อเฉลี่ย ก็ไม่รู้ว่าจะหันไปหาเงินจากไหน บางคนกู้เงินธนาคารเอามาเล่นถึงกำหนดเวลาก็ต้องขายทองเพื่อเอาเงินมาคืนธนาคาร บางคนเอาเงินที่ตั้งใจซื้อบ้านมาเล่นเมื่อเริ่มขาดทุนก็คงเศร้าใจน่าดู

เลยอดคิดไม่ได้ว่า ตัวเองพอที่จะเล่นทองทำกำไรได้ทั้งๆที่ราคาลง หรือ ราคาขึ้น โดยใช้ระบบการจัดพอร์ตเข้ามาช่วย ตัวเองไม่ได้เดือดร้อนอะไร เลยปรึกษาเพื่อนว่าจะเอาเรื่องนี้เข้ามาช่วย คงพอที่จะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย แต่ปัญหาก็ต้องตามมาแน่นอนว่า เขาจะเชื่อเราหรือ เราเป็นใคร มาจากไหน แต่ก็ตัดใจหลับหูหลับตาเขียนไป โดยไม่คิดอะไรมาก เขียนไปได้ไม่ถึง 10 วัน ปัญหาตามมาอีก ผมใช้เครื่องมือในคอมพิวเตอร์ตามลักษณะการใช้งานมันเป็นแบบซ้ำซาก ต้องขอร้องเพื่อนๆให้ช่วยแนะนำโปรแกรมในคอมให้ เพราะต้องมีการสร้างตารางขึ้นมาเพื่อให้เหมาะที่จะได้ให้อ่านกันให้เข้าใจง่ายๆ เมื่อแนะนำไปเรื่อยๆ ก็มาติดตรงที่หลายๆคนติดที่ราคาสูงๆ หลายๆคนหาแนวรับ แนวต้านต่ำสุด สูงสุดของรอบการขึ้น – ลง ของทองไม่ค่อยเก่ง ก็ต้องโพสกราฟหาแนวรับ แนวต้านเพิ่มขึ้นให้อีก 1 เรื่องlaugh.gif โดยหวังว่าแนะนำไปซักระยะคงจะเป็นกัน แต่มันไม่เป็นไปตามที่คิด คนเก่าๆที่เป็นก็ค่อยๆหายไป แต่คนใหม่ๆที่ไม่เป็นอะไรเลยกลับเพิ่มเข้ามาอีก เลยต้องคอยตอบคำถามเดิมๆให้คนรุ่นใหม่ๆที่เข้ามาเล่น แต่รูปแบบการเล่นทองในบ้านเราเริ่มเปลี่ยนไป จากการเล่นทองแท่งแบบสะสม กลายเป็นการเก็งกำไรในGF ติดไปทางด้านพนันด้วยซ้ำไป การชักชวนให้เข้าซื้อขายทองเริ่มมากขึ้น จนดูเหมือนจะหนักกว่าเดิมmad.gif

สารพัดปัญหาเริ่มเข้ามาในวงการนี้ เลยคิดเอาว่าไหนๆก็ช่วยมาแล้วก็ช่วยให้ถึงที่สุด เคยถามตัวเองว่าเหนื่อยหรือเปล่ายอมรับว่าเหนื่อย ถามตัวเองว่าเอาเรื่องของคนอื่นๆมาใส่ตัวเพื่ออะไร ก็เราอยากช่วยเขา แล้วจะมาคิดอะไรมาก ตัดปัญหาตั้งหน้าตั้งตาโพสกราฟและแก้ปัญหาเท่าที่ความรู้ที่มี

ตั้งแต่เขียนกระทู้มา ประทับใจเรื่องเดียวกับคำถามที่ว่า จะหาซื้อตำราจากไหนมาอ่านเพื่อจะได้เรียนรู้และเล่นแล้วมีกำไร คำถามนี้ทำให้คิดต่อไปว่า คนที่เข้ามาเล่นคงยังไม่เหมาะที่เข้าจะมาเล่น แค่คำถามนี้คำถามเดียว ทำให้ต้องอยู่หน้ากราฟ เพื่อคอยช่วยแนะนำ ซึ่งถ้าจะตอบก็ตอบได้ง่ายมากว่าไม่ต้องไปซื้อตำราจากที่ไหนอ่านตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้ทุกกระทู้ ไม่เข้าใจตรงไหนถามเอาจากตำราที่มีชีวิตคือเจ้าของกระทู้ว่า งง ตรงไหน แค่นี้ก็จบหลักสูตรการเล่น ตำราอยู่ต่อหน้าแท้ๆ เป็นตำราที่ตอบปัญหาได้ด้วย แล้วจะไปหาซื้อตำราที่ตอบปัญหาไม่ได้ทำไม่ ซื้อมาอ่านให้พอรู้เรื่องบ้าง ตรงไหนอ่านแล้วไม่รู้เรื่องก็ตั้งคำถามมา ผมตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ผมก็โทร.หารุ่นพี่ แล้วเอามาตอบให้ohmy.gif

ถึงตอบนี้คุณคงเข้าใจนะ ว่าทำไม่คนที่วิเคราะห์ทองถึงยังต้องวิเคราะห์ไปเรื่อยๆ วิเคราะห์ไปแบบไม่หยุดทั้งๆที่บางครั้งไม่สบายหรือไม่ค่อยมีเวลา ก็ยังหาข้อมูลมาลงให้อ่านครับ เพราะวงจรมันเป็นแบบนี้ครับ unsure.gifunsure.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีค่ะ อาจารย์

มดแดงมาเสนอหน้าแต่เช้าเลยนะคะ !54 เด๋วต้องไปกทม...อื็อฮือ..คนไม่ค่อยสบาย แต่เขียนข้อมูลซะเพียบเลย ขอบคุณที่ทำให้ทราบความในใจค่ะ พักผ่อนเยอะๆ นะคะ เสาร์ อาทิตย์ และ ไปออกกำลังบ้างก็ดีนะ ทานอาหารที่มีประโยชน์บ้างนะคะ เช่น ข้าวโพดต้ม (เพราะมดแดงเพิ่งไปค้นมานิดหน่อย ) กระเจี๊ยบ มะเขือพวง มะระขี้นก ใบบัวบก กล้วยน้ำว้า สับปะรด ขมิ้น และน้ำใบย่านาง !uu !uu ร่ายซะยาวเลย นานๆได้มีโอกาสแนะนำ อิอิ... ด้วยความห่วงใยค่ะ

!gd !thk ขอบคุณและซึงใจในทุก ๆ คำพูดและความมีน้ำใจของอาจารย์ที่มีต่อพวกเราจริง ๆ ค่ะ ขอให้สุขภาพของ อ. หายวันหายคืนนะคะ

:rolleyes: +1 เป็นกำลังใจ และขอบคุณที่เสียสละโดยไม่ได้หวังอะไร เพียงแค่สงสารนักลงทุนมือใหม่ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์และความรู้ไม่รู้จบในกระทู้นี้ ขอติดตามอาจารย์ตลอดไป หวังว่าคงจะได้อ่าน

กระทู้นี้ไปเรื่อยๆ นะคะ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง และพักผ่อนเยอะๆ อย่านอนดึกนะคะ !thk !01

ขอบคุณในน้ำใจของคุณ cza เราเคยคุยกันใน chat จำได้ไหมคะ

เรารู้ว่าสักวันกูรู ก็จะค่อยๆ หายไป ถึงได้พยายามเรียนรู้จากคนที่เล่นไม่เป็นเลย และรู้สึกไม่ค่อยถูกกับทองเท่าไร ด้วยมีความรู้สึกว่าเข้าออกไม่ค่อยถูกทาง ก็เลยผันตัวเองไปเล่นกับ scbaud แทนซึ่งไม่มีค่าธรรมเนียมและฝึกดูกราฟ เมื่อตัวเองเก่งเมื่่อไรจึงจะหันมามองทองบ้างด้วยข้อจำกัดที่พบคือ ทองมันมีค่าธรรมเนียมและมักไม่ขึ้นเมื่อบาทแข็ง สมาคมกั๊ก เคยติดดอยเป็นปีจนเครียด เล่นโดยเอาเงินเข้ามาถม คัทลอสไปก็เยอะ ไม่เคยมีความสุขกับการเล่น กำลังจะกลับมาศึกษาวิชาจากกระทู้คุณ cza ก็เข้ามาเจอว่าคุณ cza กำลังบอกลา ด้วยปัญหาสุขภาพ แต่ยังไม่อยากให้คุณ cza ไปเลย คุณCZA หยุดพักผ่อนบ้าง แต่เข้ามาเตือนเป็นพักๆ เหมือนคุณพงษ์เกียรติ ก็ได้ค่ะ แต่ไม่อยากให้หายไปเลยค่ะ

อย่างไรจะไปศึกษาย้อนหลัง

ปัญหาที่มีคือยังหาแนวรับ แนวต้านไม่เป็นน่ะค่ะ เลยตั้งตารางไม่ได้

ไปก่อนนะคะ ไปทานข้าวก่อนค่ะ

หวังว่าจะได้คุยกันอีก

อ้อวันก่อนที่คุยกับคุณ cza น่ะดึกมาก อยากแนะนำให้อ่านหนังสือนาฬิกาชีวิตค่ะ มี2 เล่มค่ะ นี่ก็ว่าจะลองทำตามดูค่ะ