ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เรื่องการแก้อาการตาแห้ง หรือแม้แต่อาการอื่นๆที่แพทย์แผนปัจจุบันตรวจไม่พบ รักษาไม่หาย เช่นเบาหวาน มะเร็ง SLE หลอดเลือดอุดตัน หัวใจขาดเลือด จริงๆ ผมก็เชื่อว่ารักษาได้นะครับ แต่เอาที่ประสบเองเลยครับ ชัดๆ พูดได้เต็มปาก

ลูกพี่ลูกน้องผม มีอาการตาแห้งมาหลายปี ใช้น้ำตาเทียม มาระยะหนึ่ง รุนแรงมากในช่วง 2-3 ปีหลัง จนกระทั่งล่าสุด หมอนัดที่จะลองเจาะเอาน้ำเหลือง หรืออะไรสักอย่างที่บริเวณข้อพับแขนมาทำน้ำตาเทียม พอดีโทรมาคุยกับผม ผมกำลังศึกษา case นี้จาก CD หมอเขียวพอดี ซึ่งบอกว่าอาการตาแห้ง เกิดจากตับไตเรา สะสมพิษร้อนไว้มาก ให้ทานอาหารฤทธิ์เย็นแก้ ส่วนตาที่แห้ง ให้ใช้น้ำกลั่นสกัดย่านาง หรือถ้าไม่รังเกียจ ฉี่นี่แหละ ดีที่สุด ผมก็แนะนำไปตามนั้น

แกไม่กล้าใช้ฉี่ ก็เลยไปซื้อน้ำกลั่นสกัดย่านาง ตามร้านที่ผมแนะนำ ปรากฏว่า หยอดไปแสบตามาก แล้วเช้าวันต่อมา ก็มีขี้ตาออกมาเยอะทีเดียว แกตกใจโทรมาหาผม ว่าน้ำนี้ใช้ได้จริงหรือเปล่า อย. ก็ไม่มี

ยานี้ไม่แสบ แล้วผมก็เคยหยอดแล้วด้วย แต่จะแสบเมื่อตามีพิษร้อนสะสมมาก ตามข้อมูลที่หมอบอก ผมจึงแนะนำให้ใช้ต่อ แล้วอาการแสบจะทุเลาลงเรื่อยๆเอง ถ้าไม่ไหว ก็ลองฉี่ดู แกขยาดความแสบ สุดท้ายก็กลับกล้าลองใช้ฉี่ ปรากฏว่า ดีกว่าครับ แสบน้อยลงแล้วก็สบายตามากขึ้น ผ่านไปสัก 2 สัปดาห์ แกโทรมาบอกผมว่า น้ำตาที่เคยไม่มีมาหลายปี ตอนนี้กลับมาแล้ว แกดีใจมาก แล้วลองไปหยอดน้ำสกัดใหม่ ทีนี้ก็แสบน้อยลงมากเช่นกัน

ผ่าน case แกไป ก็ไปเจออีก case เป็นลูกน้องแฟนผม แพ้แม้กระทั่งแสงจากจอ TV หรือลม หรือแดด หรือแม้กระทั่งแค่เข้านอนช้าไปหน่อย ตาจะแดงกล่ำ เป็นมาหลายปี ทีนี้แฟนผมเลยแนะนำให้เอาฉี่หยอด โดยยกเอา case ลูกพี่ลูกน้องผมอ้างอิง รายนี้ไม่ลังเลครับ ลองเลย เห็นผลในเวลาไม่กี่วัน

สรุปว่า ฉี่นี่แหละครับ ดีที่สุด

ใครฉี่ยังเหม็นไม่กล้าใช้ ให้ทานอาหารที่เป็นฤทธิ์เย็นก่อน สักวันเดียวก็ได้ครับ ฉี่จะไม่มีกลิ่น เวลารองใช้ ให้รองเอาตรงกลาง โดยตอนฉี่ใหม่ๆ กับตอนท้ายให้ทิ้งไป และฉี่ที่ดีที่สุด อยู่ตอนช่วงตีสาม หรือตื่นนอนใหม่ๆ

บอกอีกนิดว่า ปกติ คนเราจะไม่มีกลิ่นปาก ไม่มีกลิ่นตัว ฉี่ อึ หรือตด ก็ไม่เหม็นนะครับ ถ้าเหม็น ก็คือกินของไม่ดีต่อร่างกายเข้าไป เช่นเนื้อ ไขมันต่างๆ รวมถึงกินมากเกินไปจนหมักหมม

หากปฏิบัติได้ทั้งการกินอาหาร และการใช้ฉี่รักษา เชื่อว่าจะหายได้ครับ จากที่เห็นมาเอง 2 case

กรณีตับไตมีพิษร้อนสะสม เพราะอาหารการกินในปัจจุบัน เรากินแต่ของไม่ดีครับ ทั้งของทอด เนื้อสัตว์ การเลี้ยงแบบใช้ยาเร่ง สารปรุงรสต่างๆก็ใช้ยาเร่ง รวมถึงตัวอันตรายสุดๆ คือผงชูรสครับ

เรื่องตับไต ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับ กว่าจะรู้ตัว บางทีก็สายแล้ว ใครที่ฉี่เข้ม อึแข็ง ก็รู้ตัวนะครับ ว่ากำลังเสี่ยงเป็นโรคพวกนี้ต่อไป ส่วนที่ฉี่สีไม่เข้ม อันนี้ไม่แน่ใจ ลองค่อยๆสังเกตตัวเองดูนะครับ แต่หลายท่านที่ผมถามมา เป็นอาการแบบนี้ ตามที่หมอบอกทั้งหมด

ทางแก้เบื้องต้น หาซื้อใบย่านาง มาขยี้ หรือปั่นในน้ำกรอง (ห้ามใช้น้ำต้ม) ผสมเจือจางเท่าที่ดื่มแล้วรู้สึกสบาย ไม่ฝืน กรองเอากากออก ใช้ดื่มแทนน้ำเปล่าตอนท้องว่างครับ จะช่วยลดพิษสะสมไปได้ทางหนึ่ง แล้วก็จะดีขึ้น น้ำที่ได้ ถ้าวางทิ้งไว้ จะอยู่ได้แค่ราว 4 ชม จะเปรี้ยวเสีย ถ้าทำมาก สามารถแช่ตู้เย็นไว้ใช้ต่อได้วันหรือ2วันครับ

น้ำกลั่นสกัดย่านางที่ใช้หยอดตา ถ้าเป็นกรุงเทพ หาได้ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ชั้น 2 ฝั่งพลาซ่า ร้านที่ทำตรงยาง พิมพ์นามบัตร ลองไปหาดูครับ

ข้อมูลอาหารฤทธิ์เย็น

http://www.bloggang....roup=11&gblog=5

ประสบการณ์ท่านอื่น

http://morkeaw.net/t...ta.php?idtn9=10

ดีจังเลยค่ะเฮีย คำแนะนำนี้ มีประโยชน์มากเลยค่ะ ได้รู้จักเฮีย สบายไป 10 อย่างเลยนะคะ บุญกุศลด้านดวงตา ขอส่งให้เฮียมองทิศทางทองได้เฉียบคมนะคะ พวกเราจะได้อาศัยใบบุญกันต่อไป

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลืมลอก link ให้อ่านเมื่อวาน เอาไปอ่านกันก่อน happy.gif

http://www.thairath.co.th/content/eco/103944

ใครเป็นเบาหวาน ความดัน รักษาแนวทางเดียวกับตาได้นะครับ เลิกยาได้เลย เดี๋ยวว่างจะมาเขียนเล่าให้ฟัง เจอเอง 2 case เช่นกัน ไม่นับรวมที่แฟนผมไปเจอมาอีก

!031 + 1 พลังให้จารย์กัม ค่าาา บะคืนน้องทองสะดุดแถว ๆ 1223 แล้วพยามปีนป่ายไปจอด

ที่ 1225.5 วันนีี้จามีแรงอีกมั้ยน้า !54 !54

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเรื่องยาแก้ตาแห้งอีกครั้งค่าาา !thk !thk !thk

หวัดดีกร๊าบบ คุณปู่กำพล และขอบคุณสำหรับวิธี แก้โรคตาแห้งกร๊าบบ มารอบทวิเคราะห์คุณปู่กร๊าบบบบบบบ

เฮียกัม... แฟนผมไม่รู้เรียกว่าตาแห้งหรือเปล่า แต่ต้องหยอดน้ำตาเทียมตลอด ถ้าวันไหนพักผ่อนไม่พอ นอนดึก หรือใช้สายตามาก เช่น อยู่หน้าคอมนาน ตาจะแดงมาก และจะแดงอยู่ข้างเดียว เคยไปหาหมอ เค้าเคยถามประวัติต่าง ๆ เอาเลือดไปตรวจ แต่ไม่พบอะไรผิดปกติ หมอบอกแต่ว่าเป็นตาแห้งกว่าคนทั่วไป หลัง ๆ ดีขึ้นมาหน่อย ถ้าวันไหนเริ่มแดง พออีกสัก 1-2 วันนอนเร็ว ๆ พักผ่อนตา ตาก็จะหายแดงไปเอง เลยไม่รู้ว่าอาการแบบนี้มันเป็นเคสเดียวกับที่เฮียกัมเคยเจอไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดี ค่ะ อาจารย์กัมพล !Hi

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะเรื่องตาแห้ง ก็สุดแล้วแต่ใครใคร่จะปฎิบัติอย่างไร นะคะ อ่านแล้วก้คิดถึงป้านัทจังค่ะ เพราะได้ยินข้อมูลมาว่าป้านัทมีปัญหาตาแห้งมากๆ !32

ได้อ่านข้อมูลเรื่องตาแห้ง ก็สงสัยจังว่าน้ำสกัดย่านางเป้นอย่างไร ทำเองได้ใหม หรือว่าหาซื้อได้ มีใครทำขาย เขาทำอย่างไร สารพัดที่จะสงสัย !38 แต่ยังไม่เคยเข้าไปอ่านหรือดูเรื่องคุณหมอเขียว..ก็เข้ามาอ่านใหม่อีกรอบ เพื่อไปดูลิงค์ที่อาจารย์นำมาวาง

ขณะเดียวกันก็นึกถึงหนังสือของหมอเจคอบที่เพิ่งได้อ่านเกือบจบแล้ว เป็นการรักษาแบบธรรมชาติบำบัด โดยเน้นการอดอาหาร และทานผลไม้ พร้อมมีหลักการปฎิบัติตนหลายอย่างเช่น เมื่อปวดหัว หรือมีไข้จะไม่ทานยา ใช้วิธีเอาน้ำราดหัว ...ได้อ่านกรณีศึกษาที่นำมาถ่ายทอดไม่น่าเชื่อจากผลที่ได้ แต่เริ่มเชื่อในหลักที่ว่า ร่างกายเราสารถรักษาตัวเองได้ ถ้าเราปฎิบัติตัวได้ถูก แต่การที่เรากินยา กินเนื้อสัตว์ มันเข้าไปมีผลต่อร่างกายระยะยาวโดยที่เราไม่อาจรู้ตัว ได้อ่านหนังสือแล้ว อยากแนะนำให้หาอ่าน ก็พอดีมาพบที่ลิงค์ blog ที่อาจารย์กัมพลมาวางไว้ อยากแนะนำให้อ่านเพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือกค่ะ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pat-naja&month=20-10-2009&group=11&gblog=5

ก็อยากเข้ามาบอกให้ทราบข้อมูลที่ทราบ เพื่อเป็นข้อมูลทางเลือกค่ะของบางท่านนะคะ คือต้องบอกว่า ได้อ่านหนังสือแบบนี้มาพอควรเช่น เรื่องความดันโลหิตสูงหายได้โดยไม่ต้องกินยา หนังสือเล่มนี้ไม่ได้เพ้อเจ้อ เป็นการถ่ายทอดของผู้ที่ได้ปฏิบัติ ไม่ใช่แนวของอาจารย์สาธิต หรือคุณหมอ บรรจบ ที่บัลวี และได้ค้นคว้าข้อดีข้อเสียของยาบางตัว รวมทั้งสมุนไพร และอาหารด้วย เป็นหนังสือที่อยากแนะนำอีกเล่ม สำหรับผู้ที่เบื่อการไปหาหมอบ่อยๆ

ขอบคุณเฮียกัมพลครับ อาเฮียนี่ครบเครื่องจริงๆ:lol: :lol: ผมว่าข้อมูลนี้ช่วยเพื่อนๆได้หลายคน เพราะว่าเป็นกันเยอะครับ:lol:

สำหรับตัวเองที่ประสบได้ไปหาหมอเพื่อเอาน้ำตาเทียม แต่ตั้งแต่ได้มา ยังไม่ได้เปิดขวดเลยค่ะ เอาไว้กรณีฉุกเฉิน ไม่ยอมหายซักที เคล็ดลับที่ทำบ่อยๆ คือกระพริบตาบ่อยๆ ซึ่งเมื่อก่อนจะไม่ค่อยทำ จะเพ่งอยู่นาน และพักเดินบ้างเปลี่ยนอริยาบท และพยายามทานกล้วยน้ำว้าสุกบ่อยๆ พักนี้ไม่ได้ทาน หาไม่ค่อยได้ ถ้าไม่ตั้งใจหา และเอาลิงค์ที่เคยหาไว้มาแปะให้ค่ะ ขอแซงคำแนะนำเฮียไปก่อนนะคะ

http://www.thaigold2.info/Board/index.php?/topic/6-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%82%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E/page__st__45

http://www.youtube.com/watch?v=gAeebY58eeQ&feature=related

ขอบคุณมากครับ

!01

แล้วอาการสายตาสั้น ใช้ฉี่ล้างตาได้ไหมเฮีย :D :D ล้อเล่นเฮีย ถามเรื่องโปรแกรมจำนำครับเฮียผมโหลดมาใช้แล้วใช้ไม่ได้เพราะใช้วินโดว์เจ็ดเฮียช่วยแก้ไขให้ผมด้วยนะครับเห็นเพื่อนว่าโปรแกรมเฮียใช้ดี อยากทดลองใช้ดูครับ :)

เรื่องการแก้อาการตาแห้ง หรือแม้แต่อาการอื่นๆที่แพทย์แผนปัจจุบันตรวจไม่พบ รักษาไม่หาย เช่นเบาหวาน มะเร็ง SLE หลอดเลือดอุดตัน หัวใจขาดเลือด จริงๆ ผมก็เชื่อว่ารักษาได้นะครับ แต่เอาที่ประสบเองเลยครับ ชัดๆ พูดได้เต็มปาก

ลูกพี่ลูกน้องผม มีอาการตาแห้งมาหลายปี ใช้น้ำตาเทียม มาระยะหนึ่ง รุนแรงมากในช่วง 2-3 ปีหลัง จนกระทั่งล่าสุด หมอนัดที่จะลองเจาะเอาน้ำเหลือง หรืออะไรสักอย่างที่บริเวณข้อพับแขนมาทำน้ำตาเทียม พอดีโทรมาคุยกับผม ผมกำลังศึกษา case นี้จาก CD หมอเขียวพอดี ซึ่งบอกว่าอาการตาแห้ง เกิดจากตับไตเรา สะสมพิษร้อนไว้มาก ให้ทานอาหารฤทธิ์เย็นแก้ ส่วนตาที่แห้ง ให้ใช้น้ำกลั่นสกัดย่านาง หรือถ้าไม่รังเกียจ ฉี่นี่แหละ ดีที่สุด ผมก็แนะนำไปตามนั้น

แกไม่กล้าใช้ฉี่ ก็เลยไปซื้อน้ำกลั่นสกัดย่านาง ตามร้านที่ผมแนะนำ ปรากฏว่า หยอดไปแสบตามาก แล้วเช้าวันต่อมา ก็มีขี้ตาออกมาเยอะทีเดียว แกตกใจโทรมาหาผม ว่าน้ำนี้ใช้ได้จริงหรือเปล่า อย. ก็ไม่มี

ยานี้ไม่แสบ แล้วผมก็เคยหยอดแล้วด้วย แต่จะแสบเมื่อตามีพิษร้อนสะสมมาก ตามข้อมูลที่หมอบอก ผมจึงแนะนำให้ใช้ต่อ แล้วอาการแสบจะทุเลาลงเรื่อยๆเอง ถ้าไม่ไหว ก็ลองฉี่ดู แกขยาดความแสบ สุดท้ายก็กลับกล้าลองใช้ฉี่ ปรากฏว่า ดีกว่าครับ แสบน้อยลงแล้วก็สบายตามากขึ้น ผ่านไปสัก 2 สัปดาห์ แกโทรมาบอกผมว่า น้ำตาที่เคยไม่มีมาหลายปี ตอนนี้กลับมาแล้ว แกดีใจมาก แล้วลองไปหยอดน้ำสกัดใหม่ ทีนี้ก็แสบน้อยลงมากเช่นกัน

ผ่าน case แกไป ก็ไปเจออีก case เป็นลูกน้องแฟนผม แพ้แม้กระทั่งแสงจากจอ TV หรือลม หรือแดด หรือแม้กระทั่งแค่เข้านอนช้าไปหน่อย ตาจะแดงกล่ำ เป็นมาหลายปี ทีนี้แฟนผมเลยแนะนำให้เอาฉี่หยอด โดยยกเอา case ลูกพี่ลูกน้องผมอ้างอิง รายนี้ไม่ลังเลครับ ลองเลย เห็นผลในเวลาไม่กี่วัน

สรุปว่า ฉี่นี่แหละครับ ดีที่สุด

ใครฉี่ยังเหม็นไม่กล้าใช้ ให้ทานอาหารที่เป็นฤทธิ์เย็นก่อน สักวันเดียวก็ได้ครับ ฉี่จะไม่มีกลิ่น เวลารองใช้ ให้รองเอาตรงกลาง โดยตอนฉี่ใหม่ๆ กับตอนท้ายให้ทิ้งไป และฉี่ที่ดีที่สุด อยู่ตอนช่วงตีสาม หรือตื่นนอนใหม่ๆ

บอกอีกนิดว่า ปกติ คนเราจะไม่มีกลิ่นปาก ไม่มีกลิ่นตัว ฉี่ อึ หรือตด ก็ไม่เหม็นนะครับ ถ้าเหม็น ก็คือกินของไม่ดีต่อร่างกายเข้าไป เช่นเนื้อ ไขมันต่างๆ รวมถึงกินมากเกินไปจนหมักหมม

หากปฏิบัติได้ทั้งการกินอาหาร และการใช้ฉี่รักษา เชื่อว่าจะหายได้ครับ จากที่เห็นมาเอง 2 case

กรณีตับไตมีพิษร้อนสะสม เพราะอาหารการกินในปัจจุบัน เรากินแต่ของไม่ดีครับ ทั้งของทอด เนื้อสัตว์ การเลี้ยงแบบใช้ยาเร่ง สารปรุงรสต่างๆก็ใช้ยาเร่ง รวมถึงตัวอันตรายสุดๆ คือผงชูรสครับ

เรื่องตับไต ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับ กว่าจะรู้ตัว บางทีก็สายแล้ว ใครที่ฉี่เข้ม อึแข็ง ก็รู้ตัวนะครับ ว่ากำลังเสี่ยงเป็นโรคพวกนี้ต่อไป ส่วนที่ฉี่สีไม่เข้ม อันนี้ไม่แน่ใจ ลองค่อยๆสังเกตตัวเองดูนะครับ แต่หลายท่านที่ผมถามมา เป็นอาการแบบนี้ ตามที่หมอบอกทั้งหมด

ทางแก้เบื้องต้น หาซื้อใบย่านาง มาขยี้ หรือปั่นในน้ำกรอง (ห้ามใช้น้ำต้ม) ผสมเจือจางเท่าที่ดื่มแล้วรู้สึกสบาย ไม่ฝืน กรองเอากากออก ใช้ดื่มแทนน้ำเปล่าตอนท้องว่างครับ จะช่วยลดพิษสะสมไปได้ทางหนึ่ง แล้วก็จะดีขึ้น น้ำที่ได้ ถ้าวางทิ้งไว้ จะอยู่ได้แค่ราว 4 ชม จะเปรี้ยวเสีย ถ้าทำมาก สามารถแช่ตู้เย็นไว้ใช้ต่อได้วันหรือ2วันครับ

น้ำกลั่นสกัดย่านางที่ใช้หยอดตา ถ้าเป็นกรุงเทพ หาได้ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ชั้น 2 ฝั่งพลาซ่า ร้านที่ทำตรงยาง พิมพ์นามบัตร ลองไปหาดูครับ

ข้อมูลอาหารฤทธิ์เย็น

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pat-naja&month=20-10-2009&group=11&gblog=5

ประสบการณ์ท่านอื่น

http://morkeaw.net/tn9data.php?idtn9=10

ขอบคุณค่ะเฮีย ปกติมีอาการตาแห้งบ้างแต่ไม่รุนแรง ก้อจะน้ำตาเทียมเป็นตัวช่วยเหมือนกัน !thk !thk !thk

เป็นอีกครั้งที่ราคาเป็นไปตามความคาดหมาย ยังคงติดอยู่แถวเส้น fibonacci ที่เราตีขึ้นมา แนวทางจากนี้ ต้องบอกว่าออกได้ 2 หน้านะครับ แต่น่าจะอยู่ในกรอบที่คาดคะเนได้

- ราคามาถึงเส้น fibo 161.8% (1223.04) แล้วยังคงติดอยู่แถวนี้ หากผ่านได้ ด่านต่อไปวัดตาม fibo เดิมคือ 261.8% (1243.17)

- แนวต้านก่อนถึง 261.8% ที่น่าสนใจ น่าจะเป็น fibo fan 78.6% ขวางอยู่แถว 1230 เหรียญในวันนี้

- แนวรับ ที่ถือเป็นแนวเปลี่ยน trend เป็นลงลึกได้ คือเส้น 78.6% (1206.29) ครับ มาถึง 161.8% แล้ว ก็ไม่ควรหลุดตรงนั้น

- แนวรับ ก่อนถึง ที่น่าสนใจ ก็คงเป็นแถว 127.2% + โบลิงเจอร์กลางแถว 1216 เหรียญ

- RSI ขึ้นสุดแล้ว บอกเรา 2 อย่างคือ น่าจะมีย่อ กับอีกอัน คือเรายังมีขึ้นต่ออีก เพราะน่าจะเป็น trend ขึ้นชัดแล้ว

ความเห็นส่วนตัว คาดว่า ราคาจะมีขึ้นถึงเป้าหมายต่อไป 1240+ เหรียญได้ แต่จะย่อก่อนหรือขึ้นเลย เดาลำบาก

สรุป แนวรับ 1216 1210 แนวต้าน 1230 1240

คำแนะนำ ราคาตรงนี้ออกได้ 2 หน้า รอขึ้นลุ้น Short ลงลุ้น Long ตามแนวรับแนวต้านได้