ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ระบบการลงทุนของทั้งสองท่านนี้ติดตามได้ที่ไหนครับอาจารย์

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ในกระทู้ของ 2 ท่านนั้นแหละครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/128-%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%9f%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%a2%e0%b8%a7%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%9f%e0%b8%b1%e0%b8%99%e0%b8%98%e0%b8%87%e0%b8%ab%e0%b8%99%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b5%e0%b8%a2%e0%b8%a7/page__st__4935

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/185-%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%a5%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%b8%e0%b8%99%e0%b8%94%e0%b9%89%e0%b8%a7%e0%b8%a2%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%9a%e0%b8%9a/page__st__3105

ความเห็นส่วนตัว การเล่นตามระบบ ก็เหมือนบังคับตัวเราเองให้เชื่อ indicator ตัวนึง ที่มีการปรับค่าให้เหมาะสมแล้ว และดูจากสถิติเก่าๆในการใช้งานระบบนั้นว่า มีกำไร มากกว่าขาดทุน ซึ่งหากเราเชื่อมั่นและเล่นตาม ก็น่าจะได้กำไรตามนั้นครับ ระยะสั้นๆ ไม่แน่ใจว่า ระบบทำกำไรหรือเปล่า ผมไม่ได้ตามเท่าไหร่ เพราะดูจะมีหลากหลายตัวเลือกเหลือเกิน แต่ยาวๆ ที่เห็นอยู่ ทำกำไรได้ครับ

+++++++++น้องใหม่แนะนำตัวจ้า++++++

ติดตามกระทู้นี้ อิ อิ

มือใหม่ หัดเล่นค่ะ ขอเรียนรู้เป็นน้องใหม่ด้วยคนนะคะ :mellow:

สมัยก่อน ผมเคยเล่นทั้งฝั่ง S และ L รู้สึกว่าเหนื่อยครับ ยิ่งถ้ามาเจอว่าเรา L มันลงจนเราเปลี่ยนใจปิด L แล้วเปิด S ตาม มันดันขึ้น :rolleyes: มึนเหมือนกัน

หลังจากได้ศึกษาความรู้จากคุณลุงโฉลก เลยเปลี่ยนมาเล่นขา L อย่างเดียว จะเล่น S แค่หนุก ๆ หรือใช้เฮดจ์เท่านั้น รู้สึกว่าให้ผลการเทรดดีขึ้น ไม่เหนื่อย เพราะไม่ต้องตามทุกช๊อต :)

บวกกับมาเจอบทวิเคราะห์ของเฮียกัม รู้สึกว่าเทรดได้ดีขึ้นมากเลยครับ

มาช้ายังดีกว่าไม่มา ..

เกือบไปแล้วมั๊ยล่ะครับ ดีที่ไหวตัวทัน งานนี้ถือว่า การตั้งแนว stop loss ของเรา วางได้ถูกจุดครับ

จุดนี้ น่าถือเป็นกรณีศึกษาได้ จะเห็นว่า

- แนวนี้ เป็นด่าน 78.6% ตาม fibonacci ของคลื่นที่ย่อลงมา ในรูป ผมใช้สีบานเย็น ตามปกติ 78.6% มองเป็นด่านแนวต้านสุดท้ายครับ หลุดขึ้นไป มักขึ้นต่อได้ เป้าหมาย ตาม fibo คือ 127.2% (1375.52) และ 161.8% (1389.34)

- แนวนี้ ติดมาก่อนแล้ว 2 รอบ ทำรูปแบบ sideway แล้วด้วย หลุดขึ้นไปได้ จึงมีโอกาสสูงที่จะไปต่อทางนั้นได้ และตามเป้าหมายของกรอบ sideway หรือบางท่านจะมองเป็นสามเหลี่ยม ในมุมมองที่ใหญ่กว่าอีกนิด โอกาสผ่าน high เดิม (1365) ได้ มีค่อนข้างสูง เพราะใกล้กว่าแนวเป้าหมายสามเหลี่ยมเยอะ

- MACD ที่เมื่อวาน วงให้ดู วันนี้ให้ดูอีก จะเห็นว่า ตัดขึ้นมาแล้ว แบบนี้ แรงดีครับ ไปได้อีก

- ตรงนี้ อาจจะเป็นการขึ้นทำคลื่น 5 ของคลื่นชุดนี้นะครับ จากคราวที่แล้ว ยอด RSI สูงมากพอสมควร และราคายังไม่ยอมปรับฐานลึกๆเสียที แต่สังเกตในรูปนะครับ RSI ปริ่มจะขึ้น high ใหม่ได้เหมือนกัน ดูท่าแรงจะยังไม่ตก

แถมกราฟดอลล่าร์อีกอัน ดอลล่าร์ หลังพยายามยืนเหนือแนวสำคัญ 77 จุดมาหลายวัน ผมเองก็เดาว่ามันจะรับอยู่ และน่าจะแถมเด้งขึ้นได้หน่อย ทำให้ทองถอย แต่เมื่อคืน มันกลับหลุดลงมาแล้วครับ ด่านต่อไปวัดได้ที่เส้น 261.8% (74.40) จึงเป็นอีกปัจจัยช่วยหนุนราคาทองคำ ดีดสูงต่อได้

ความเห็นส่วนตัว ราคาน่าไปต่อครับ เอาเป้า 161.8% 1389 เหรียญก่อนละกัน น่าจะลุ้นได้

สรุป แนวรับ 1365 1356 แนวต้าน 1375 1389

:blink: ขอถามเฮียกัมพลด้วยค่ะว่า ทองจะขึ้นไปทำ High ที่เท่าไหร่จึงจะมีการปรับฐาน และถ้าปรับแล้วน่าจะลงไม่น้อยกว่าเท่าไหร่ค่ะ ควรจะเข้าซื้อที่ระดับใดดีค่ะ

สอบถามเฮียกัมค่ะ ทำไมเข้าเวปในชื่อเดิมที่สมัครครั้งแรกไม่ได้ ต้องสมัครใหม่ ไม่สามารถให้คะแนนกูรู

ทั้งหลายได้ ทั้งที่ปกติเข้ามาให้คะแนนได้ทุกวัน ขอบคุณค่ะ

อรุณสวัสดิ์ ทุกท่านคะ .

แหมอยากรู้จังเลยว่าอีกนานมั้ยจะไปถึง 1400

สอบถามเฮียกัมค่ะ ทำไมเข้าเวปในชื่อเดิมที่สมัครครั้งแรกไม่ได้ ต้องสมัครใหม่ ไม่สามารถให้คะแนนกูรู

ทั้งหลายได้ ทั้งที่ปกติเข้ามาให้คะแนนได้ทุกวัน ขอบคุณค่ะ

คุณรีวิวขา ลองดูนะคะ

:wub: :wub: :wub:

ใครที่ login user เดิมไม่ได้ อ่านทางนี้

ตอนนี้ ระบบเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ thaigold.info แทน thaigold2.info นะครับ ทำให้ต้อง login เข้าใหม่

มีหลายท่านที่สมัครเข้ามาใหม่แล้วมาแจ้งว่า login user เก่าไม่ได้ ทั้งที่ป้อน password ถูก

สาเหตุที่เจอคือลืม user name ครับ ไปจำแต่ display name ที่แสดงให้คนอื่นเห็นแทน

ให้ลองนึกดีๆก่อนว่า user name ที่ใช้คืออะไร ถ้าจำไม่ได้ ก็โทรมาแจ้งเอาละกันนะครับ

0816604022