ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอเรียนถามเฮียกัมพลครับอย่างจริงจังครับ ตอนนี้ติด S ซีรียส์ G อยู่ระดับ 1300 ต้นๆเลยครับ (จริงๆ เดือนก.พ.มันก็อีกนานมากกว่าจะหมดสัญญา) จำนวน 2 สัญญา ไม่รู้ว่าจะได้เห็นระดับนั้นอีกมั้ยครับ

เลยอยากมาขอแนวทางครับว่า ควรทำอย่างไรดีในสภาวะกระทิงขนาดนี้ เพราะตอนนี้ขาดทุนยับมากๆ

1. คัททิ้งทั้งหมด 2 ตัวเลย

2. คัททิ้ง 1 ตัว แล้วเปิด L ในซีรียส์ Z ที่หมดเวลาเดือน ธ.ค. เพิ่มแทน (ตอนนี้ราคามันสูงมาก เห็นแล้วก็แทนที่จะรอดจาก S จะกลายป็นติด L แทนหรือเปล่าน่ะครับ)

3. ไม่คัท S ทิ้งแม้แต่ตัวเดียว แต่เปิดL spread ซีรียส์ Z ผสมเข้าไป 1หรือ 2 สัญญา ...จริงๆ ตั้งแต่เล่น GF มายังไม่เคยเล่นแบบ spread เลยครับ ก็เลยงงๆ เห็นมาร์เกตติ้งบอกว่า พูดง่ายๆมันคือการหยุด S ไว้ชั่วคราว แล้วถ้าทองขึ้นเราก็จะได้กำไรจากตัวที่เปิด L spread ก็เลยงงว่า แล้วถ้าขึ้นจนเราพอใจ แล้วปิด L นั่นหมายถึงเราต้องปิด S ที่เป็นคู่spread ด้วยหรือเปล่า แล้วมันมีความเสี่ยงสูง-ต่ำ กับการเปิดสัญญา L ปกติ ในซีรียส์อื่นยังไง

4. ไม่คัท S ทิ้ง ปล่อยมันไปเรื่อย หวังพึงโชคให้มันลงมาเอง แล้วตัดขาดทุนให้น้อยที่สุด

ขอบคุณสุดใจครับเฮีย

ป.ล. ขอถามอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมคุ้นๆว่าเฮียกัมพลเคยบอกว่า เดือนกันยาจะทองมีแนวโน้มได้ผมตอบแทนสูงสุดเมื่อเที่ยบกันเดือนอื่นๆ แล้วถ้าเป็นตุลาคมตอนนี้ ตามสถิติมันเป็นยังไงบ้างหรือครับ มีแนวโน้มขึ้นหรือลงมากกว่ากันครับ จะได้หาจังหวะจัดการชีวิตถูกครับ ^^

ถูกแก้ไข โดย dome216

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!031 ขายาว ก้อมีเสียวเหมือนกัน ไม่รู้จะเทเมื่อไร !_cd

แตะ1385 แล้วอ่ะ เร็วจัง คืนนี้คงไม่โดนทุบหรอกน้า

ขอเรียนถามเฮียกัมพลครับอย่างจริงจังครับ ตอนนี้ติด S ซีรียส์ G อยู่ระดับ 1300 ต้นๆเลยครับ (จริงๆ เดือนก.พ.มันก็อีกนานมากกว่าจะหมดสัญญา) จำนวน 2 สัญญา ไม่รู้ว่าจะได้เห็นระดับนั้นอีกมั้ยครับ

เลยอยากมาขอแนวทางครับว่า ควรทำอย่างไรดีในสภาวะกระทิงขนาดนี้ เพราะตอนนี้ขาดทุนยับมากๆ

1. คัททิ้งทั้งหมด 2 ตัวเลย

2. คัททิ้ง 1 ตัว แล้วเปิด L ในซีรียส์ Z ที่หมดเวลาเดือน ธ.ค. เพิ่มแทน (ตอนนี้ราคามันสูงมาก เห็นแล้วก็แทนที่จะรอดจาก S จะกลายป็นติด L แทนหรือเปล่าน่ะครับ)

3. ไม่คัท S ทิ้งแม้แต่ตัวเดียว แต่เปิดL spread ซีรียส์ Z ผสมเข้าไป 1หรือ 2 สัญญา ...จริงๆ ตั้งแต่เล่น GF มายังไม่เคยเล่นแบบ spread เลยครับ ก็เลยงงๆ เห็นมาร์เกตติ้งบอกว่า พูดง่ายๆมันคือการหยุด S ไว้ชั่วคราว แล้วถ้าทองขึ้นเราก็จะได้กำไรจากตัวที่เปิด L spread ก็เลยงงว่า แล้วถ้าขึ้นจนเราพอใจ แล้วปิด L นั่นหมายถึงเราต้องปิด S ที่เป็นคู่spread ด้วยหรือเปล่า แล้วมันมีความเสี่ยงสูง-ต่ำ กับการเปิดสัญญา L ปกติ ในซีรียส์อื่นยังไง

4. ไม่คัท S ทิ้ง ปล่อยมันไปเรื่อย หวังพึงโชคให้มันลงมาเอง แล้วตัดขาดทุนให้น้อยที่สุด

ขอบคุณสุดใจครับเฮีย

มีหลายท่าน ที่มาถามลักษณะนี้ ในตอนผ่าน high ที่หลายสำนักคาดว่าจะไม่ผ่าน ไม่ว่าจะเป็นทางโทรศัพท์ ทาง mail ส่วนตัว หรือทางหน้าเวป ก็มีบ้าง

- บางท่านดัก Short มาตลอดทาง ทั้งที่ควรจะ Stoploss ออก เมื่อผิดทางมากกว่า

- บางท่านเชื่อโบรก ใช้วิธีเปิดสัญญาตรงข้ามดักไว้ ต้องลองทบทวนกันหน่อย ว่าเราทำแบบนั้นแล้วได้อะไร

การเล่นสวน trend เป็นสิ่งต้องห้าม และที่เืตือนกันมาตลอด คือ stoploss ต้องมี และทำตามให้ได้ แต่ที่เห็นทำกัน คือไปเปิด Short เพิ่ม เพื่อถัว โดยคาดว่ามันจะลง หรือ ถือมันไปต่อ โดยคาดว่ามันจะกลับมาหาสักวัน ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่าเมื่อไหร่มันจะมา

เหมือนขึ้นรถเมล์ผิดทาง จะไปเหนือ ดันขึ้นผิดไปใต้ ก็เลยถือโอกาส ล่องใต้ให้สุดเสียก่อน แล้วค่อยขึ้นเหนือ ประมาณนั้น ซึ่งเราอาจจะหมดหน้าตักเสียก่อน

คำแนะนำที่ผมแนะนำคนที่มาปรึกษาผมมาตลอด คือให้ออกมาเลยครับ ผิดทางแล้ว ตังค์ก้อนนั้นเสียไปแล้ว ออกมาพักก่อน แล้วรอเล่นตามจังหวะที่มันถูกต้อง อย่าไปเชื่อใครโดยไม่พิจารณา อย่าเล่นตามอารมณ์ ให้เล่นด้วยแผนการณ์ลงทุนและปฏิบัติให้ได้

อย่างผม แทงลงมาตลอด ตั้งแต่สัญญาณหักลงไม้แรก ผมก็ตั้ง stoploss ไว้ที่ด่าน 78.6% 1356 เหรียญ ลงแล้วดีด ไม่ถึงเป้าสักที พอเช้าวานดีดผ่าน 1356 เหรียญได้ ผมก็ cut ทันที โดยไม่ลังเล จะลังเลนิดหน่อย ตอนกลับเป็น Long เพราะต้องดูให้แน่ก่อนว่า มันกลับตัวแน่

ขอบคุณครับ ตื่นมาเห็นราคาขึ้นแรงชนแนวต้านที่ผมวาดไว้เอง(137X) และของเฮียด้วย ส่วนตัวคิดว่าน่าจะย่อลงบ้าง เลยล้างพอร์ตไปเลย ตอนนี้นั่งเจ็บใจ จา L ก็ไม่กล้าแล้ว :(

ขอบคุณมากครับเฮียกัมพลสำหรับคำแนะนำครับ ชีวิตมันเศร้า~ รู้งี้เล่นแต่ทองแท่งเหมือนเมื่อก่อนก็ดีอยู่แล้ว ไม่น่าแบ่งมาเล่น GF เล๊ยย ผลตอบแทนมาก ขาดทุนก็มากกว่ากันเช่นเดียวกัน แง๊ :(

เรียนถามอาจารย์ค่ะ

ทองแท่งถือไปเรื่อยๆ จนเปลี่ยนเทรนเลยหรือคะ เสียวๆ ก็โดนเทค่ะ rsi แรงขนาดนี้ และ macd ระดับนี้ ไม่น่าย่อง่ายๆหรือคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เฮียคะ ....พี่มาธุระตจว.ตั้งแต่เมื่อวานคิดอย่างเด๊ยวว่าสเปดไว้แล้วจะปลอดภัย พอเห็นราคาวันนี้ก็คิดว่าไม่น่าเลยง่ะ ชั้นล็อคขาดทุนมาไมเนี่ยไม่งั้นก็คืนแล้ววววววว ทำไงต่อดีคะ :o

!54 ขอบคุณคำแนะนำที่ดี ของเฮียแฮรี่ คะ !gd

ขอบคุณมากครับเฮียกัมพลสำหรับคำแนะนำครับ ชีวิตมันเศร้า~ รู้งี้เล่นแต่ทองแท่งเหมือนเมื่อก่อนก็ดีอยู่แล้ว ไม่น่าแบ่งมาเล่น GF เล๊ยย ผลตอบแทนมาก ขาดทุนก็มากกว่ากันเช่นเดียวกัน แง๊ :(

ขออนุญาตินะครับ เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน เล่นพอร์ทละล้าน แต่เสียมากกว่าได้เพราะใช้อารมณ์เข้าข้างตัวเองจนหมดหลายแสน แล้วก็เติมเงินอยู่นั้นแหละ (ส่วนใหญ่ที่เสียก็ใส่ขาสั้นทั้งนั้น)ช่วงนั้นอารมณ์เสียง่ายมากและเสียสุขภาพอีก

ตอนนี้จึงควบคุมตัวเองใหม่ ลงทุนแค่สองแสนและตั้งใจจะไม่เติมเงินเด็ดขาด แต่รอบคอบมากขึ้น ใจเย็นๆไม่กล้าได้กล้าเสียเหมือนเมื่อก่อน อ่านคำแนะนำของอาจาร์ยทั้งหลายแล้วมาคิดอีกที ทุกวันนี้ได้กำไรต่อเดือนมากพอที่จะผ่อนรถคัมรี่ได้ทุกเดือน จึงอยากให้ทำใจดีๆแล้วเริ่มใหม่ครับ ลองตั้งเป้าว่าเท่าไรถึงพอ พอได้แล้วก็หยุดความอยากหรือลดระดับความเสี่ยงลง ด้วยความหวังดีครับ

ไม่ต้องเศร้าหรอกครับ ผมก็เล่นแบบคุณ ทองแท่ง K-GOLD ซื้อแล้วดองเค็มไว้

ที่โดดเข้าโดดออกเป็นว่าเล่น ผมเล่น GF ทีละสัญญาบ้าง 2 สัญญาบ้าง ถือว่าฝึกวินัยการลงทุนไปในตัว แล้วก็ไม่เครียดด้วยครับ ดูราคาเช้า แล้วก็ตัดสินใจ กลางคืนนอนสบาย

เดี๋ยวฝึกสำเร็จ ผลตอบแทนดีกว่าถือแต่แท่งเฉยๆแน่ครับ โดยเฉพาะตอนราคาถอย เล่นแท่งอย่างเดียว จะอึดอัดมาก

เรียนถามอาจารย์ค่ะ

ทองแท่งถือไปเรื่อยๆ จนเปลี่ยนเทรนเลยหรือคะ เสียวๆ ก็โดนเทค่ะ rsi แรงขนาดนี้ และ macd ระดับนี้ ไม่น่าย่อง่ายๆหรือคะ

ทองแท่งเล่น ตาม trend ใหญ่ครับ ลองดูการลงทุนตามระบบ ของคุณ seam888 หรือ ปู่ PrinkGold นั่น ยังให้กอดอยู่ตลอด เพราะมันยังเป็น trend ตรงแด่วเลย ลุงโฉลกใช้คำพูดว่า เบื่อกับผลกำไร ระบบไม่ยอมให้ออกสักที

เฮียคะ ....พี่มาธุระตจว.ตั้งแต่เมื่อวานคิดอย่างเด๊ยวว่าสเปดไว้แล้วจะปลอดภัย พอเห็นราคาวันนี้ก็คิดว่าไม่น่าเลยง่ะ ชั้นล็อคขาดทุนมาไมเนี่ยไม่งั้นก็คืนแล้ววววววว ทำไงต่อดีคะ :o

Spread ของพี่ปุงปัง คือไม่ว่างเล่น ก็ทำใจสบายๆครับ กลับมาค่อยคิดใหม่

พยายามมา 3 สัปดาห์กว่าๆในที่สุดก็สามารสมัครสมาชิก Thaigold ได้แล้วดีใจจริงๆครับ ติอตามอ่านมาร่วมเดือนแต่ไม่สามารถโพสต์ได้เลยเศร้านิดหน่อย

ทองแท่งเล่น ตาม trend ใหญ่ครับ ลองดูการลงทุนตามระบบ ของคุณ seam888 หรือ ปู่ PrinkGold นั่น ยังให้กอดอยู่ตลอด เพราะมันยังเป็น trend ตรงแด่วเลย ลุงโฉลกใช้คำพูดว่า เบื่อกับผลกำไร