ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียกัมพลครับณวันนี้ราคาทองลงไป จาก 1411.40 ไปอยู่ที่ 1409.55 แต่ดูกราฟราย 4ชั่วโมง กับรายวันราคายังไม่ลงมาตัดที่ sma20 แสดงว่าทองยังมีแนวโน้มขึ้น ต่อใช่ไหมครับ

ขอบคุณเฮียมากๆ ที่เป็นห่วงใยในเพื่อนร่วมลงทุนทุกท่านของเฮียครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นเพื่อนข้างบ้านบอกมาว่าเฮียกัมลด นน.ได้ตั้ง13โล :lol: ยังไงคะบอกพี่เป็นวิทยาทานได้มั้ย cd08785a.gif เผื่อว่าสุขภาพของพี่จะดีขึ้น em0009.gif

ทีแรกก็งงครับ ทำไมถึงลดลงเร็วจัง ออกกำลังก็แทบไม่มีเวลาไป ตอนหลังถึงบางอ้อ

- น้ำย่านางครับ ทานประจำแทนน้ำ ก่อนทานอาหาร ทานก่อน จะทำให้ทานอาหารได้น้อยลง

- ทานผักเป็นหลักครับ แหละ menu ทั้งหมด งดใช้น้ำมัน ใช้ผัดน้ำ หรือใช้น้ำมัน จะใช้น้อยมาก เช่น ทอดไข่

- เนื้อสัตว์ ทานน้่อยลงเยอะครับ

ปฏิบัติบ่อยๆจะรู้ครับ ว่าทานเนื้อสัตว์ ไม่ดีเลย เพราะพอไม่ได้ทานเนื้อสัตว์นานๆ พอมาทานเยอะๆ จะรู้สึกไม่โปร่ง อึดอัดพิกลครับ

ผมไม่ได้เคร่งถึงกับไม่ทานเนื้อสัตว์นะครับ เพราะรู้ว่า ถ้าทำ คงต้องใช้ความพยายามมาก ไปไหนมาไหน ก็ไม่สะดวก ก็เลยเอาแค่กลางๆครับ ทานบ้างตามโอกาส แต่ถ้าอยู่บ้านนี่ ก็เรียกว่า หายไปจากชีวิตสัก 90% แล้ว

ดาวโหลดเนื้อหา ไม่ได้เลยค่ะ ทำไงดีคะ

ทีแรกก็งงครับ ทำไมถึงลดลงเร็วจัง ออกกำลังก็แทบไม่มีเวลาไป ตอนหลังถึงบางอ้อ

- น้ำย่านางครับ ทานประจำแทนน้ำ ก่อนทานอาหาร ทานก่อน จะทำให้ทานอาหารได้น้อยลง

- ทานผักเป็นหลักครับ แหละ menu ทั้งหมด งดใช้น้ำมัน ใช้ผัดน้ำ หรือใช้น้ำมัน จะใช้น้อยมาก เช่น ทอดไข่

- เนื้อสัตว์ ทานน้่อยลงเยอะครับ

ปฏิบัติบ่อยๆจะรู้ครับ ว่าทานเนื้อสัตว์ ไม่ดีเลย เพราะพอไม่ได้ทานเนื้อสัตว์นานๆ พอมาทานเยอะๆ จะรู้สึกไม่โปร่ง อึดอัดพิกลครับ

ผมไม่ได้เคร่งถึงกับไม่ทานเนื้อสัตว์นะครับ เพราะรู้ว่า ถ้าทำ คงต้องใช้ความพยายามมาก ไปไหนมาไหน ก็ไม่สะดวก ก็เลยเอาแค่กลางๆครับ ทานบ้างตามโอกาส แต่ถ้าอยู่บ้านนี่ ก็เรียกว่า หายไปจากชีวิตสัก 90% แล้ว

เยี่ยมเลยค่ะ ปฏิบัิติตนได้แบบนี้ แต่เหมือนจะทำยากพอดูนะคะ กับชีวิตประจำวัน

เฮียคะ น้ำย่าทาง นี่ไปซื้อที่ตลาดมาคั้น แล้วต้มใช่ไหม แล้วมันบูดง่ายไหมคะ เก็บได้กี่วัน เพราะถ้าทำทีคงต้องทำเยอะ ๆ

เยี่ยมเลยค่ะ ปฏิบัิติตนได้แบบนี้ แต่เหมือนจะทำยากพอดูนะคะ กับชีวิตประจำวัน

เฮียคะ น้ำย่าทาง นี่ไปซื้อที่ตลาดมาคั้น แล้วต้มใช่ไหม แล้วมันบูดง่ายไหมคะ เก็บได้กี่วัน เพราะถ้าทำทีคงต้องทำเยอะ ๆ

น้ำย่านาง ใช้น้ำกรอง ไม่ควรเป็นน้ำต้มด้วยซ้ำครับ และให้กินแบบนั้น ไม่ต้องต้มจ้า ถ้าวางทิ้งไว้ อยู่ได้ไม่กี่ชั่วโมงครับ ปกติที่บ้านขยี้ไว้คราวเดียว แล้วแช่เย็นไว้ทาน 2-3วัน หมดก็ไปซื้อมาขยี้ใหม่

หวัดดีค่ะ อาจารย์

ยังติดใจเรื่องหน้าหนาวกับน้ำย่านางค่ะ

คือที่ปล่อย เพราะ

- ราคาถึงเป้าหมายที่ผมเคยคำนวณตามตาราง ราว 19500-19800 โดยสมมุติฐานที่ว่า ค่าเิงินบาทมันจะแข็งสวนทาง ทำให้ราคา 20000 เป็นไปได้ยาก เรียกว่า เอากำไรมากอดก่อน เพราะถือมานานมากแล้วครับ จริงๆผมไม่ได้มีแต่ทองแท่ง ยังมีรูปพรรณหน้าร้านที่ซื้อแล้วอั้นไว้ เท่าที่จะอั้นไหวอีก ประมาณนั้น เอาเงินสดกลับมากอดบ้าง

- ตอนนี้ผมถือ GF ไว้ และเพิ่มพอร์ทเป็น 2 เท่า (2 สัญญา) ชดเชยกับทองแท่งที่ลดลงได้นิดหน่อย และจากนี้ คงเล่น GF เป็นหลักครับ ส่วนทองจริง ขึ้นอีก ก็ทะยอยปล่อย เลยจาก 1430 เหรียญไปได้ ผมน่าจะแทบไม่เหลือทองจริง ถ้าไม่ย่อลงมา ว่างั้น

- ราคาชนเส้น trend ระยะสั้น ที่ชี้ให้ดูในงาน อาจย่อ

ถ้าจะเข้าแท่งเพิ่ม ผมจะรอขาต่อไปครับ ไม่มีขา ก็ไม่เข้า ยังไง ที่ขายไป ก็กำไรแล้ว เราไม่จำเป็นต้องไปสนใจว่า ขาดทุน เพราะมันขึ้นหลังจากขายหรือเปล่า และราคาที่เราจะเข้าต่อไป จะสูงกว่าหรือเปล่า ขอให้เป็นขาตั้งหลักให้เราเริ่มต้น ก็ใช้ได้นะครับ

แนวทางทองแท่งของผมจะประมาณนี้ ที่ผ่านมา ก็กำไรพอเพียงครับ ส่วน GF ก็เพิ่งจะได้เห็นน้ำเห็นเนื้อนี่แหละ

ขอบคุณครับเฮีย .. มีคำถามเพิ่มเติมครับ

1.รอขาที่ว่า คือ เฮียหมายถึงรอย่อลงเป็นคลื่น4รึเปล่าครับ

2.ตอนนี้สะสมกระสุนเพิ่มได้ไม้สองไม้ เก็บยาว2-3ปีควรเข้าคลื่น4 หรือรอปรับฐานใหญ่ตอนหล่นคลื่น 5>a>b>c ดีครับ

ขอบคุณครับเฮีย .. มีคำถามเพิ่มเติมครับ

1.รอขาที่ว่า คือ เฮียหมายถึงรอย่อลงเป็นคลื่น4รึเปล่าครับ

2.ตอนนี้สะสมกระสุนเพิ่มได้ไม้สองไม้ เก็บยาว2-3ปีควรเข้าคลื่น4 หรือรอปรับฐานใหญ่ตอนหล่นคลื่น 5>a>b>c ดีครับ

อย่าเอาเวลาเป็นตัวกำหนดนะครับ คล้ายๆกับใน GF ที่บางท่านติดแล้วบอกว่า สัญญาณมันยังอีกนาน ถือต่อได้ แม้จะสวนทางอยู่ อะไรประมาณนั้น

ถ้าถามผม ผมก็บอกให้ดู trend นะครับ เราถือคติว่า เราเป็นเพื่อนกับ trend "Trend is your friend" ท่องไว้

ถ้าเพื่อนเปลี่ยนเส้นทาง ไม่ว่าจะเป็นเวลาไหน เราก็ต้องพร้อมร่วมทางไปกับเพื่อนเสมอ tongue.gif

ส่วนขาที่ว่า จะ้เป็น 4 หรือเปล่า คงตอบไ่ม่ได้หรอกครับ แต่เมื่อมีการย่อแล้ว สัญญาณมีจังหวะน่าเข้า ก็เข้าครับ อาจเป็นขาย่อยของขาไหนสักขาก็ได้ ไม่มีใครรู้ เหมือนที่ผมนับคลื่นให้ดูในงาน ตอนนี้มันซ้อนขึ้นมาอีกแล้ว จากเดิมที่คาดว่าจบ 5

อย่าเอาเวลาเป็นตัวกำหนดนะครับ คล้ายๆกับใน GF ที่บางท่านติดแล้วบอกว่า สัญญาณมันยังอีกนาน ถือต่อได้ แม้จะสวนทางอยู่ อะไรประมาณนั้น

ถ้าถามผม ผมก็บอกให้ดู trend นะครับ เราถือคติว่า เราเป็นเพื่อนกับ trend "Trend is your friend" ท่องไว้

ถ้าเพื่อนเปลี่ยนเส้นทาง ไม่ว่าจะเป็นเวลาไหน เราก็ต้องพร้อมร่วมทางไปกับเพื่อนเสมอ tongue.gif

ส่วนขาที่ว่า จะ้เป็น 4 หรือเปล่า คงตอบไ่ม่ได้หรอกครับ แต่เมื่อมีการย่อแล้ว สัญญาณมีจังหวะน่าเข้า ก็เข้าครับ อาจเป็นขาย่อยของขาไหนสักขาก็ได้ ไม่มีใครรู้ เหมือนที่ผมนับคลื่นให้ดูในงาน ตอนนี้มันซ้อนขึ้นมาอีกแล้ว จากเดิมที่คาดว่าจบ 5

ขอบคุณครับเฮีย ^_^