ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ราคาทองวิ่งในกรอบมาสักพักแล้วนะคะเนี่ย :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เปิดกระโดดแล้วไล่ราคานี่ช่วงหลัง ผมไม่ค่อยเล่นครับถูกกินบ่อย ถ้าลงมาปิด gap แถว 1420-1422 แล้วไม่หลุด ผมค่อยเข้าครับ

..สวัสดีค่ะเฮียกัม.. ซีทำทางลัดเข้าไทยโกลด์ค่ะ :wub: :wub:

ขอบคุณเฮียกัมครับ แบบนี้ก็เจ๋งดีครับ แต่ที่อยากถามตอนแรกก็ประมาณรูปนี้ครับ007fibopivot.gif

โอเคแล้วคับเดี๋ยวลากรูปนี้มาให้ดูนะคับ

รอแป๊บนึงทำรูปอยู่ ^_^

สำเร็จ ^_^

ตามรูปเลยคับวิธีการสร้าง Fibonacci Pivot จาก Fibonacci ธรรมดา ๆ ที่เรามี (Fibonacci Retracement)

ส่วนจุดที่เป็น Support กับ Resistance ที่อยู่ในภาพของเฮียกัมพลไม่ได้หาอย่างนี้คับ

แต่หาจากคลื่นใหญ่ คลื่นเล็ก และคลื่นย่อย โดยการกำหนดที่ยอดคลื่น ท้องคลื่นแล้วลาก Fibonacci retracement เพื่อหา Reaction

ที่จะเกิดโดยคาดว่าคลื่่นที่เราวัดนั้นจบแล้ว (ถ้าคลื่นไม่จบก็ลากใหม่นะคับ ของอย่างนี้ขยับกันได้ หมายถึงคลื่นเล็ก ๆ นะคับ)

ตอบแค่นี้ก่อนคับ...ถ้าไม่เคลียร์ถามใหม่นะคับ ^_^

ขอบคุณคุณkikkapu ครับตอบไ้ด้เร็วจังเลย ไม่ทราบว่าผมถามงง ๆ ไปหรือเปล่า ออกตัวก่อนครับ ถามแบบไม่รู้จริง ๆ ครับ แต่ที่ผมจะถามก็คือ การกำหนดค่าเป็น + , การกำหนดค่าเป็น - และวิธีลากครับ ตามรูปที่แนบมานี้ครับ รบกวนอีกรอบครับ007fibopivot1.jpg

อ๋อ เข้าใจแล้วคับ(เมื่อกี๊แอบ งง เฮียกัมพลก็ทักแล้วว่าเค้าหมายถึงว่าด้านลบหรือเปล่า) 555+

ถ้าจะกำหนดให้ fibonacci ไปทางลบ...จะไม่ได้ภาพอย่างตัวอย่างนะคับเพราะเป็นจุดที่ start จุดเดียวกัน

การกำหนดค่าลบให้ กำหนดที่ช่อง Level คับส่วนช่อง Description ไม่ต้องกำหนดเป็นลบก็ได้

แต่การกำหนดอย่างนั้นที่บอกว่าจะไม่ได้อย่างภาพตัวอย่างคือเราจะไม่ได้แนวสวิงเดิมของกราฟที่เกิดขึ้น (จากภาพคือหมายเลข 1 )

แต่จะได้เพียงแนวสวิงตามไฟโบไปทางลบและบวกแทน

ลองทำดูก่อนได้คับ ^_^

ปล...การกำหนดจุด Pivot โดยวิธีที่โพสมานี้ หลาย ๆ ครั้งแนวรับแนวต้านที่ได้จะไม่ตรงคือมีความคลาดเคลื่อนมาก

จึงไม่กล่าวในงานสัมนาและไม่ค่อยแนะนำให้ใช้คับ แต่การวัดคลื่นใหญ่คลื่นย่อยจะให้แนวรับแนวต้านไป specific มากกว่า

ตัวอย่าง

เห็นมั๊ยคับมันจะนับจากจุดที่เป็น 0% เลยไม่มี ช่วง buffer เหรอ Resistance แรกด้านบนด้านล่างเหมือนในตัวอย่าง

ซึ่งการหา resistance และ support แรกตามตัวอย่างก็มาจากทฤษฎีพื้นฐานที่ว่าจุดสูงสุดเดิม และจุดต่ำสุดเดิม คือแนวรับ กับ แนวต้าน ถ้าทะลุขึ้นไปก็จะเป็นแนวรับ

ทะลุลงมาก็จะเป็นแนวต้านในอนาคต ถ้าไม่ทะลุ เทรนที่หาได้ก็จะเรียก Side way จะเกิด Side way จนกว่ากราฟจะเลือกไปทางใดทางหนึ่ง

ทั้งหมด = "History repeat itself" คับ ;)

ถูกแก้ไข โดย kikkapu