ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ อาจารย์กัมพล !Hi

อยากรู้ค่ะ ว่าในสายตาของอาจารย์คิดว่ามันจะไปต่อจริงๆหรือ น่าจะลงมาอีกคะ ใจมดแดงว่ามันน่าจะลงมาอีกแต่เดาค่ะตามลักษณะแท่งเทียนรายวันที่ไปดูในอดีตแบบมั่วๆ และดู sto รายวัน ก็ยังโงหัวไม่ขึ้นเลย macd ไม่ต้องพูดถึง แต่ที่น่าจับตามองคือ rsi มันหักหัวขึ้นแล้วอ่ะ แต่ แรงมีแค่ 51 ค่ะ !17 !38

เพราะยังไม่ได้เก็บเพิ่มเลยค่ะ ตอนมา 1479 ก็อยู่นอกบ้าน ใจอยากรอ 146X ค่ะ เลยไม่สอย เพราะสอย 1507 เพราะนึกว่าจะเด้งบ้างแต่ยัง แต่มาเด้งตอนสายๆเมื่อวานทีแตะเทรน เห็นแล้วลังเล เลยอยู่เฉยๆดีกว่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ อาจารย์กัมพล !Hi

อยากรู้ค่ะ ว่าในสายตาของอาจารย์คิดว่ามันจะไปต่อจริงๆหรือ น่าจะลงมาอีกคะ ใจมดแดงว่ามันน่าจะลงมาอีกแต่เดาค่ะตามลักษณะแท่งเทียนรายวันที่ไปดูในอดีตแบบมั่วๆ และดู sto รายวัน ก็ยังโงหัวไม่ขึ้นเลย macd ไม่ต้องพูดถึง แต่ที่น่าจับตามองคือ rsi มันหักหัวขึ้นแล้วอ่ะ แต่ แรงมีแค่ 51 ค่ะ !17 !38

เพราะยังไม่ได้เก็บเพิ่มเลยค่ะ ตอนมา 1479 ก็อยู่นอกบ้าน ใจอยากรอ 146X ค่ะ เลยไม่สอย เพรา่ะสอย 1507 เพราะนึกว่าจะเด้งบ้างแต่ยัง แต่มาเด้งตอนสายๆเมื่อวานทีแตะเทรน เห็นแล้วลังเล เลยอยู่เฉยๆดีกว่า

รอเลขเดียวกันเลยค่ะ พอได้อ่านว่าstoและ macd ยังไม่ขึ้น ค่อยอุ่นใจหน่อย แต่พอบอกrsiหักหัวขึ้น เอ..หรือเราจะต้องซื้อแพง ที่150Xก็อดใจไม่ซื้อ เนื่องจากเห็นแว่บๆ ว่ามีหลุด เลยรอ คุณมดแดงดูรายH4 ประกอบด้วยรึป่าวค่ะ ว่าช่วงนี้ดีดขึ้นใช่ม่าย :huh:

ข่าวด่วน...เงินดอลร่วงอย่างหนัก 1ดอล=2บาท เพราะเมื่อคืนราคาทองคำปิดเพิ่ม22ดอลแต่สมาคมปรับขึ้น50บาท ไม่ทราบว่าสมาคมเอาหัวอะไรคิดหรือจะเอาหัวแม่เท้าคิดครับ !53 !53 !53

ถูกแก้ไข โดย pck.

ข่าวด่วน...เงินดอลร่วงอย่างหนัก 1ดอล=2บาท เพราะเมื่อคืนราคาทองคำปิดเพิ่ม22ดอลแต่สมาคมปรับขึ้น50บาท ไม่ทราบว่าสมาคมเอาหัวอะไรคิดหรือจะเอาหัวแม่เท้าคิดครับ !53 !53 !53

post-253-099333600 1304743538.png

สมาคมฯ คงมองลงครับ

การที่วันนี้ปรับขึ้นมานิดหน่อย(50บาท) ตัวกระผมคิดว่า น่าจะเป็นการดึงดูดอย่างหนึ่ง ให้คนมาซื้อ

พอทีนี้...สัปดาห์หน้าทองปรับฐานลงไปอีก

แรงซื้อในอนาคต(สัปดาห์หน้า) ก็จะหมดไป เพราะคนอาจจะตัดสินใจเข้าเก็บวันนี้ ครับ ฮาๆ

พูดถึงสมาคมกั๊กราคา มันจะมีผลกับราคาของ Gold Future (GF) หรือเปล่าครับ

เคยหาข้อมูลจาก เว็บนี้ และที่อื่น ๆ เท่าที่ทราบ คือ ราคา GF เปลี่ยนจาก

1.อัตราแลกเปลี่ยน US/B

เช่น ทุก 1 ดอล ราคา GF เปลี่ยน 10-12 บาท (แต่พักหลังเหลือ 6-8 บาทเองครับ)และ

ทุก 10 สต. ที่เปลียน GF เปลี่ยน 50-70 บาท

เลยสงสัยว่า ราคา GF ที่เปลี่ยน เกิดจากสาเหตุใดอีกครับ ใครทราบข้อมูล รบกวนด้วยนะครับ :P :P :P

จริงๆแล้วผมไม่ค่อยอยากโพสข้อความที่พาดพิงสมาคมซักเท่าไหร่หรอกครับ เพราะเจ้าของเวปจะเสียหายได้แต่ผมฟังรายการ วิเคราะห์ข่าวร้อนของสถานีสุวรรณภูมิ เขาโทรคุยกับนายกสมาคมเรื่องร้านค้าบางร้านที่ขายทองเกินราคา นายกด่าร้านค้าที่ขายเกินราคาและบอกว่าแม้กระทั่งร้านใหญ่ๆในเยาวราชบางร้าน ยังขายเกินราคาเลยให้ผู้บริโภคไปฟ้อง สคบ.แต่พอเวลาสมาคมเปิดราคาเอาเปรียบผู้บริโภคทำไมสมาคมไม่ไปฟ้องตัวเองว่าเอาเปรียบผู้บริโภคบ้าง ผมไม่สนใจหรอกครับว่าสมาคมจะมองลงหรือมองขึ้นล่อให้คนมาซื้อของถูก แต่ผมชอบความยุติธรรมตรงไปตรงมามากกว่าการลงทุนมีความเสี่ยงอยู่แล้ว พอเวลาทองลงคนที่ซื้อของแพงก็ต้องรอขายในราคาที่เพิ่มขึ้นหรือซื้อทองเพิ่มเพื่อมาเฉลี่ยราคาให้ต่ำลง แต่พอเวลาทองขึ้นซึ่งเปิดโอกาสทำกำไรของผู้ลงทุนกลับโดนสมาคมมาทำแบบนี้ผมว่ามันน่าเกลียดเกินไปหน่อยนะครับ เขาจะขายหรือจะซื้อเขาตัดสินใจของเขาเองครับเพราะสมาคมจะมาตัดสินใจแทนเขาไม่ได้หรอกครับ พรุ่งนี้เรามาดูกันว่าสมาคมจะมีลูกเล่นอะไรแบบด้านๆให้พวกเราเห็นกันอีก ผมต้องขอโทษเฮียกำพลด้วยที่ใช้เวปของเฮียกำพลเป็นสื่อในการแสดงความคิดเห็นของผม เพราะปกติผมก็ไม่ค่อยได้ถามอะไรเฮียกำพลอยู่แล้วแต่คอยอ่านบทวิเคราะห์ของเฮียกำพลตลอด และมีแต่ขอบคุณเฮียกำพลตลอดมาโดยไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นอะไรสักเท่าไหร่ !01 ขอบคุณครับเฮียกำพล ปล.ชื่อเฮียผมยังเขียนผิดเลยแต่ผมเขียนอย่างนี้มาตั้งแต่แรก เลยไม่อยากแก้ ขอเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของผมเองก็แล้วกันนะครับเฮียกำพล :lol:

ระยะหลังรู้สึกว่าตัวเลขค่าเงินบาทที่โชว์ไว้ในเวปดูจะสูงเพี้ยนๆไปบางขณะนะครับเฮียกัม บางทีดูแล้วก็แปลกใจเหมือนกัน

เท่าที่สังเกตดูจาก MT4 นั้นตัวเลขค่าเงินบาทที่เทรดในตลาดต่างประเทศนั้นปิดตลาดเมื่อคืนวันศุกร์ที่บริเวณ 30.21 ฿/USD. แต่ตัวเลขในเวปกลับเป็น 30.557 อันนี้เลยน่าจะเป็นสาเหตุให้บางท่านเข้าใจกันว่าสมาคมกั๊กต่ำสุดๆ แต่เท่าที่ผมดูตัวเลขค่าเงินบาทปกติในช่วงกลางวันแล้วมักจะสูงกว่าใน MT4 อยู่ราว 0.04 ฿/USD. ทุกครั้งไป ดังนั้นจึงคาดว่าตัวเลขค่าเงินบาทที่ถูกต้องในวันจันทร์อาจจะเป็นบริเวณ 30.25 ฿/USD. ซะมากกว่าครับ ทีนี้พอเราใช้ 30.25 คำนวณดูราคาทองจะพบว่าสมาคมกั๊กสูงอยู่กว่าราคายุติธรรมราว 40 บาทด้วยซ้ำไปครับ รอดูตัวเลขค่าเงินบาทจริงๆในวันจันทร์ดีกว่าครับแล้วจะเข้าใจ

ระยะหลังรู้สึกว่าตัวเลขค่าเงินบาทที่โชว์ไว้ในเวปดูจะสูงเพี้ยนๆไปบางขณะนะครับเฮียกัม บางทีดูแล้วก็แปลกใจเหมือนกัน

เท่าที่สังเกตดูจาก MT4 นั้นตัวเลขค่าเงินบาทที่เทรดในตลาดต่างประเทศนั้นปิดตลาดเมื่อคืนวันศุกร์ที่บริเวณ 30.21 ฿/USD. แต่ตัวเลขในเวปกลับเป็น 30.557 อันนี้เลยน่าจะเป็นสาเหตุให้บางท่านเข้าใจกันว่าสมาคมกั๊กต่ำสุดๆ แต่เท่าที่ผมดูตัวเลขค่าเงินบาทปกติในช่วงกลางวันแล้วมักจะสูงกว่าใน MT4 อยู่ราว 0.04 ฿/USD. ทุกครั้งไป ดังนั้นจึงคาดว่าตัวเลขค่าเงินบาทที่ถูกต้องในวันจันทร์อาจจะเป็นบริเวณ 30.25 ฿/USD. ซะมากกว่าครับ ทีนี้พอเราใช้ 30.25 คำนวณดูราคาทองจะพบว่าสมาคมกั๊กสูงอยู่กว่าราคายุติธรรมราว 40 บาทด้วยซ้ำไปครับ รอดูตัวเลขค่าเงินบาทจริงๆในวันจันทร์ดีกว่าครับแล้วจะเข้าใจ

มันจะชอบเพี๊ยนเอาวันเสาร์นี่แหละครับ

สมาคม อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.bisnews.com/th/ ซึ่งได้แหล่งข้อมูลจากรอยเตอร์ (เสียตังค์)

ส่วนของเวปเรา ใช้ข้อมูลดูดมาฟรี จาก yahoo ครับ ไม่ตรง ก็ม่ายรุจะทำยังไงเหมือนกัน ph34r.gif

มันจะชอบเพี๊ยนเอาวันเสาร์นี่แหละครับ

สมาคม อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.bisnews.com/th/ ซึ่งได้แหล่งข้อมูลจากรอยเตอร์ (เสียตังค์)

ส่วนของเวปเรา ใช้ข้อมูลดูดมาฟรี จาก yahoo ครับ ไม่ตรง ก็ม่ายรุจะทำยังไงเหมือนกัน ph34r.gif

!30 ...เฮียย่าแอบมาเป็นห่วงสมาชิกของเวปเฮียกัมอยู่นี่เอง . น้องเล็กตามมาขอบคุณเฮียทั้งสองนะคะ... !thk

!30 ...เฮียย่าแอบมาเป็นห่วงสมาชิกของเวปเฮียกัมอยู่นี่เอง . น้องเล็กตามมาขอบคุณเฮียทั้งสองนะคะ... !thk

เฮียกัมขา อัตราแลกเปลี่ยนต่างกัน น่าจะเกิดจาก

THB load from yahoo --> THB rate trade offshore MKT ในตปท คะ

THB load fromm reuters --> เข้าใจว่า น่าจะเลือกใช้ THB rate trade onshore (ในไทย)

ต่างกันนิดหน่อยคะ เดี๋ยวนี้ไม่เกินบาท เมื่อสองปีก่อนต่างกัน2-3 บาท คะ ตลาด onshore /offshore thb rate

สวัสดีตอนเช้าค่ะ เข้ามารอลุ้น เผื่อจะเก็บแต่วันเลย ขอบคุณ เฮียกัมพล และ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน นะค่ะ ดูประทู้นี้แล้ว ทำให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นค่ะ

ข่าวด่วน...เงินดอลร่วงอย่างหนัก 1ดอล=2บาท เพราะเมื่อคืนราคาทองคำปิดเพิ่ม22ดอลแต่สมาคมปรับขึ้น50บาท ไม่ทราบว่าสมาคมเอาหัวอะไรคิดหรือจะเอาหัวแม่เท้าคิดครับ

ยอมรับนะครับว่าผมไม่เข้าใจกระทู้นี้ครับ เมื่อวันเสาร์ทางสมาคมก็ปรับ 100 นี่ครับ หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดครับ

เห็นคุณ pck บอกว่าปรับแค่ 50 ก็เลยสับสนครับ :blush:

ถูกแก้ไข โดย GB2514