ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ราคาพุ่งขึ้นทำ high ใหม่แบบไม่รอใคร รับข่าวเฟดที่ประกาศชัดว่า เตรียมความพร้อมสำหรับการอัดฉีดรอบใหม่ งานนี้ 1600 เหรียญ สงสัยไม่รอด ที่จะถูกทดสอบก่อน เรื่องปรับฐาน ค่อยว่ากันทีหลัง

ตามกราฟ ชัดเจนว่า ตรงนี้ คือคลื่น 3 นะครับ ใครอยากจะปิดหรือขายทิ้งออกมา ก็ตามใจ แต่อย่าเพิ่งรีบ Short ก็แล้วกัน

- ด่านหินต่อไป ดูตามกราฟ คงเป็นอื่นไปไม่ได้ ก็คือด่าน 1600 เหรียญนั่นแหละ ยังมีด่าน fibo ย่อย 127.2% (1607.52) ที่สูงขึ้นไปนิดหน่อย ราคาแรงๆแบบนี้ ราคาอาจโดดขึ้นมาพักตัวแถวนี้แหละ

- แนวรับ คงเป็นอื่นไปไม่ได้ ระดับ high เก่า 1576.48 เหรียญนี่แหละ หรือสถานการณ์แย่หน่อย อาจลงทดสอบแนวสามเหลี่ยมอีกครั้งได้ต่ำถึง 1548 เหรียญ โดยไม่เสีย trend ขาขึ้น

- RSI รายวัน เข้าโซน overbought แล้ว บอกเราว่า ของเขาแรงจริงๆ แต่สังเกตนะครับ ยังต่ำกว่าของยอดคลื่น 3 ใหญ่ (สีฟ้า) ของเรา แต่อย่าเพิ่งรีบกังวลอะไร นี่เรากำลังอยู่ที่คลื่น 3 ย่อยของ 5 ต่ำกว่า ก็ไม่เป็นไร

ความเห็นส่วนตัว

- แรงแบบนี้ วันนี้น่าขึ้นชน 1607 เหรียญ แล้วปิดยืนเหนือ 1600 เหรียญไปเลย 555

- มองอีกมุม หลุดมาก็หนาว ถ้าต่ำกว่า ma5 แถว 1564 เหรียญ อาจลงมาถึง ma10 ที่วันนี้ยังต่ำกว่า 1540 เหรียญอยู่เลย

สรุป แนวรับ 1577* 1564 (stoploss) 1558 แนวต้าน 1600* 1607

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่มาก เพิ่งเข้าเล่น Gold Future เมื่อต้นเดือนนี้เอง

ยังขาดประสบการณ์และความรู้ความเข้าใจพอควร

เมื่อวานเห็นราคาทองขึ้นๆ ลงๆ ก็เลยลองตั้ง short ทิ้งไว้ ไม่คิดว่ามันจะวิ่งเท่าไหร่

ปรากฏว่าดันได้ short มา 20 สัญญาที่ราคา 22690

แล้วจากนั้นราคาก็ขึ้นพรวดๆ ต่ออีก :(

อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรจัดการยังไงดี :wacko:

ควรซื้อ long ปิด short ไปเลยดีไหม? ถ้าปิดงั้นควรปล่อยที่ราคาเท่าไหร่ดีครับ?

ขอบคุณมากนะครับ

เข้าเล่นแบบมือใหม่ ก็เบาๆมือหน่อยสิครับ ผมเล่นมาตั้งนาน ยังเล่นแค่ 1-3 สัญญาเท่านั้น ph34r.gif

จะเข้าก็ต้องรู้จุดออก ผิดทาง ไม่ได้วางจุดออกตัวเองไว้หรือ? huh.gif

ถ้าจะแนะนำ ก็ cut เลยครับ ออกมาดูสถานการณ์ก่อน sleep.gif

เข้าเล่นแบบมือใหม่ ก็เบาๆมือหน่อยสิครับ ผมเล่นมาตั้งนาน ยังเล่นแค่ 1-3 สัญญาเท่านั้น ph34r.gif

จะเข้าก็ต้องรู้จุดออก ผิดทาง ไม่ได้วางจุดออกตัวเองไว้หรือ? huh.gif

ถ้าจะแนะนำ ก็ cut เลยครับ ออกมาดูสถานการณ์ก่อน sleep.gif

ขอบคุณมากครับ

เป็นมือใหม่ที่ยังขาดความรู้ ความรอบคอบและประสบการณ์อีกเยอะครับ

ครั้งนี้ก็คงทำให้เข้าใจมากขึ้นล่ะครับ T-T

!01 เฮียกำพล หวังว่าวันนี้คงได้คลำเป้า1600เหรียญของเฮียแน่นอน !ee

ไหนไหนก็รอมาแล้วงั้นขอลุ้น. 1600. ค่อยหล่อยก็แล้วกัน. ขอบคุนค้าา

สวัสดีค่ะ อาจารย์

อ่านครั้งแรกไม่เข้าใจค่ะ อ๋อ หมายถึง rsi

- RSI รายวัน เข้าโซน overbought แล้ว บอกเราว่า ของเขาแรงจริงๆ แต่สังเกตนะครับ ยังต่ำกว่าของยอดคลื่น 3 ใหญ่ (สีฟ้า) ของเรา แต่อย่าเพิ่งรีบกังวลอะไร นี่เรากำลังอยู่ที่คลื่น 3 ย่อยของ 5 ต่ำกว่า ก็ไม่เป็นไร

ขอเรียนถามเลยนะคะ แล้วมันมีโอกาศเท่ากันหรือมากกว่าได้ใหมคะ

มดแดงดู macd 12 26 9 รายวัน.. แล้วเห็นว่า ยังมีพื้นที่อีกมากที่จะขึ้น อ่านแบบนี้เข้าข้างตัวเองหรือไม่คะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีค่ะ อาจารย์

อ่านครั้งแรกไม่เข้าใจค่ะ อ๋อ หมายถึง rsi

ขอเรียนถามเลยนะคะ แล้วมันมีโอกาศเท่ากันหรือมากกว่าได้ใหมคะ

มดแดงดู macd 12 26 9 รายวัน.. แล้วเห็นว่า ยังมีพื้นที่อีกมากที่จะขึ้น อ่านแบบนี้เข้าข้างตัวเองหรือไม่คะ

ถ้ามันมากกว่าขึ้นมา ผมก็ต้องมองว่า ไอ้ที่ผ่านมา มันไม่ใช่คลื่น 3 เท่านั้นเอง แปลว่า เราเข้าใจผิด เพราะกราฟมันไม่เคยผิด unsure.gif

ส่วน MACD แรงยังดีครับ ไม่อยากบอกเลย เดี๋ยวใส่กันไม่ยั้ง ph34r.gif