ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

สวัสดีท่านจารย์ดอด จารย์หญ้า เสี่ยบอย คุณขวด เพื่อนๆๆ และขอขอบคุณในความรู้ที่ทุกท่านได้ให้มา ขอบคุณค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ..คุณบอย คุณญ่า คุณดอด มารอแล้วค่ะ

เป็นไปตามที่คุณดอดแนะนำเมื่อคืนเลยค่ะ..."รอเล่นพรุ่งนี้ก็ได้รอข่าว"

เช้ามาก็อาการเดิมๆเลยค่ะ :37

เฟดจะใช้เวลา 2-3 เดือนก่อนตัดสินใจลด QE

นายชาร์ลส์ อีแวนส์ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) สาขาชิคาโก กล่าวว่า เฟดจะต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2-3 เดือนในการประเมินข้อมูลการจ้างงาน ก่อนที่จะตัดสินใจปรับลดมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE)

ประธานเฟดชิคาโกให้สัมภาษณ์กับ CNBC ว่าการที่ผลประกอบการภาคเอกชนปรับตัวแข็งแกร่งและตลาดหุ้นปรับตัวดีขึ้นเป็นเรื่องที่สามารถอธิบายได้ ขณะที่กล่าวว่าเฟดอาจจะยังคงเดินหน้าซื้อพันธบัตรต่อไปจนกว่าตัวเลขว่างงานจะปรับตัวดีขึ้น

นายอีแวนส์ มองว่าเฟดจำเป็นต้องประเมินข้อมูลด้านแรงงานอีก 2-3 ครั้ง และต้องการเห็นความชัดเจนว่าเศรษฐกิจขยายตัวเพิ่มขึ้น ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือน ดังนั้นจึงเป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากในการที่เฟดจะดำเนินการใดๆเพื่อชะลอมาตรการ QE ในการประชุมเฟดในเดือนธ.ค.

นอกจากนี้ เขายังระบุถึงความกังวลเกี่ยวกับการใช้จ่ายของผู้บริโภค พร้อมทั้งกล่าวว่าอาจจะใช้เวลานานขึ้นกว่าที่จะเริ่มชะลอนโยบายการเงินใดๆ เมื่อพิจารณาจากสถานการณ์ด้านการคลังในสหรัฐ

นายอีแวนส์เป็นสมาชิกที่มีสิทธิโหวตในคณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงินของเฟด หรือ FOMC

post-7419-0-25413800-1382408632_thumb.jpeg จานดอด เสี่ยบอย คุณญ่า คุณ Ariesa เพื่อนๆคับ ทานกาแฟกันก่อน คุณ Alan ด้วยนะคับ

ขอบคุณนะคะ..คุณขวด (รู้ได้งัยเนี่ย..มื้อเช้าวันนี้แบบนี้เลยค่ะ)

ปตท.-บางจาก ลดราคาน้ำมันกลุ่มเบนซิน-แก๊สโซฮอล์ 20 สต./ลิตร ยกเว้น E85 มีผลวันนี้

ถูกแก้ไข โดย dod

HDNdA.gif :P

- ป๋าอาว..ดูท่าจะหมดแรง ไม่น่าจะผ่าน 1328 ได้ครับ

สรุปคือ ลุ้นว่า 1300 จะรับไหวไหมอีกทีครับ

ขอบคุณค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ไม่รู้ทองจะไปไง เริ่มขาสั่นแล้วค่ะ :17

หวัดดีค่ะคุณดอด น้องญ่า เสียบอย คุณอริสา คุณขวด

วันนี้รออย่างเดียวค่ะ ติดเอสแท่งไว้อีกแล้น

Gold Spot Price update 22.10.13

Event & Sentiment analysis

*เรื่อง Sentiment ผมก็ยังคงมองเหมือนเดิมๆ ล่ะครับ ว่าในระยะสั้นๆ นี้ ข่าวทางฝั่งอเมริกาก็ยังคง จะยังได้รั

อิทธิพลในเชิงลบต่อดอลลาร์ ต่อไป แม้ว่าจะสามารถปลดล็อค เรื่องของ Government Shutdown and

Debt Ceiling ไปได้แล้วก็ตาม

*เพราะในระยะสั้น ในท้องตลาดยังคงมีการนำเหนอข่าว ผลกระทบจากการที่ Government Shutdown

ราวสองอาทิตย์ ออกมาอย่างหนาหูหนาตาอยู่ แถมยังเล่นข่าวว่ากันไปถึงว่า แม้ว่าการที่สภาคองเกรสจะ

สามารถตกลงเรื่อง ของ Debt Ceiling ได้ แต่ก็เป็นเพียงการยื้อซื้อเวลาให้อเมริกาไป วันวัน เพราะพอเดี๋ยว

ต้นปีหน้า ปัญหาตัวนี้ก็จะกลับมาให้ ท่านผู้ชมปวดเฮดกันอีกรอบ น่านนนไง...เห็นมั้ยว่า มันก็จะมีข่าวในลักษณะ

แบบนี้ มาเล่นสลับเพื่อ Drive ราคาทองให้มันดีดกลับขึ้นไปได้บ้าง ไรบ้าง

*แต่เดี๋ยวก่อน อย่ามัวเค-ลิ้ม ไปกับข่าวในลักษณะแบบนี้ จนลืมภาพใหญ่ ในเรื่อง QE Taping กันล่ะครับ

เพราะว่า หากดอลลาร์จะรอดจากอาการโคม่ากลับมาให้ได้ ก็จะต้องรีบสร้างความเชื่อมั่นให้กับตลาดการเงินให้ได้

อีกครั้ง เพราะคืนแผนที่จะชะลอการปั้มเงินในมาตรการQEออกมาไม่ได้ ล่ะก็ มีหวัง ดอลลาร์คงจะดำดิ่งไปอีกนาน

บานตระไท ไลลา กันเลยทีเดียว เชียวคุณผู้ชม

*แว่วๆ จิ้งจก ร้องทักก่อนที่ผมจะก้าวขาออกจากห้องวันนี้ จะมีการประกาศตัวเลข Non Farm และ Unemployment Rate

ของเดือนก่อนที่ค้างเติ่งยังไม่ได้ประกาศออกมาเพราะ ปัญหา Government Shutdown เค้าก็จะเอามาประกาศ

ให้รับทราบ วอสองกันในวันนี้่ล่ะครับ

*ความจริงที่ผ่านมาผมมักจะ มีแผนเทรดกับตัวเลขตัวนี้ ให้เพื่อนนักเทรดได้เอาไปใช้เป็นแนวทาง หากจะเทรดกับ

ตัวเลขตัวนี้ บ่อยๆ คราวนี้ของดเว้นไปก่อน เพราะ ตัวเลขในช่วงนี้ มันคงเดาทางลำบากครับ เพราะมันเกิด

เหตุการณ์ ภาวะไม่ปกติในอเมริกา เลยไม่กล้าที่่จะเดาตัวเลขดีกว่า

*แต่ผมก็จะบอกแนวทาง คร่าวๆแบบนี้ ก็แล้วกัน หากจะเทรดกับตัวเลข ควรดูราคา

ณ ช่วงที่ก่อนตัวเลข จะประกาศว่า ราคาอยู่ในลักษณะไหนก่อน เช่นหากเกิดมีแรงเทขาย

ลงมาหนักก่อนตัวเลขประกาศ ก็ให้จับตา ณ เวลาตัวเลขออก หากออกมาแย่กว่าที่

ตลาดมีการคาดการณ์ ท่านก็สามารถจะการจิ้ม buy สั้นๆ เข้า ออก อย่างไว เอากำไร

ใน 5 นาที 10 นาทีได้เลย เป็นต้น หากราคาช่วงก่อนตัวเลขออกเกิดลักษณะที่ตรงกัน

ข้าม ท่านก็แค่ลุ้นให้มันออกมา ในลักษณะที่ตรงกันข้ามกับที่ตลาดคาดการณ์ ก็แค่นั้น

Technical Analysis

*วันนี้เอาภาพใน Tf h1 มาให้ดูอีกวันเช่นเคยเพื่อให้เห็นรูปแบบของคลื่นรย่อย ของคลื่น(iv)ของคลื่น Correction

a ซึ่งล่าสุดจะเห็นว่า ราคาทองน่าจะอยู่ในช่วงของปลายๆคลื่น (iv) แล้ว (ที่ผม ไฮไลท์สีฟ้าๆไว้ให้นั่นแหละ) ซึ่ง

หากผมคาดการณ์สัดส่วนของคลื่นถูก คิดว่า วันนี้ราคามีโอกาส จะดีดขึ้นไปหาคลื่นย่อยที่(v) หรือ จุดจบคลื่น a

ได้ หากราคาจะวิ่งไปตาม แนวรับต้านของ Fibonacci แล้วล่ะก็ มีโอกาสเห็นจุดจบคลื่นa แถวๆ 1340-1345 ตา

ภาพครับ

*ส่วนแนวรับที่จะเป็นจุดจบของคลื่นย่อยcเล็ก(สีขาว) ของคลื่นย่อย(iV) นั้น ของคลื่น Correction a นั้น อันนี้

บอกยากครับ เพราะหากมันเกิดรูปแบบ Flat ราคาก็อาจจะจบแถวๆ 1310+/- แต่หากมันจะเกิดรูปแบบ Simple

Zig zag ธรรมดาๆไม่ใส่ไข่ ก็อาจจะถอยไปลึกกว่านี้หน่อย โดยจะมีแนวรับที่สำคัญอยู่แถว 1305+/- ตามภาพครับ

***ถ้าให้เดาแบบ ใช้ทฤษฎี สมคบคิด ไปเองของผมคนเดียว ก็ตามภาพครับ คือ ก่อน

ตัวเลขการจ้างงานออก ราคามีโอกาสย่อลงมาก่อน แล้วก็น่าจะ ดีดขึ้นไปลุ้น กรอบ

1340+/- ได้ต่อไป นี่คือการเดานะครับ ท่านควรใช้วิจารณญาณของท่านเองนะครับ

ว่าจะดำเนินการเทรดอย่างไร

โชคดี มีกำไร ทุกท่านครับ

++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณวิเคราะห์ อ.นันค่ะ ^_^

ใครไม่แน่ใจ / ไม่อยากเสี่ยง ก้อทำตัวให้ว่างค่ะ :huh: -_-

ใครอยากเสี่ยงเล่นสั้น ย่อลงมา ไม่หลุด 1310-06 ก้อแอล SL ตัดขาดทุน 1297-1300 :unsure:

ใครที่เอสไว้ ย่อลงมาไม่หลุด ต้องตัดสินใจ ไม่ล๊อค ก้อต้อง คัทค่ะ ถ้าหลุดก้อมีเฮๆๆค่ะ..แฮ่ๆ :P

ไม่มีใครรู้จะออกรูปไหน คงจบที่ SL เท่านั้นเนาะ ไม่อยากเสี่ยงก้อนิ่งไว้ๆ ท่องไว้ๆ :21 :21

ใช้วิจารณญาณด้วยค่ะ ^_^

ขอบคุณค่ะน้องหญ้า พี่โหลดได้แล้วนะคะ แฮปปี้มากๆ เพราะมันเหมือนติดๆขัดๆเวลาอ่านห้องนี้